إلا على الظالمين والصلاة والسلام على المبعوث رحمة للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد ابن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة متمويت محمد صلى الله عليه وسلم ندقو يانقو مسلم نكوسيا بموجي juu ya swala zima la kumcha allah subhanahu wataala mada yetu ya leo insha allah tutazungumzia zawadi zinazoletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani zawadi za mwezi wa ramadhani hazina hesabu ni nyingi sana na uwezi ukazihesabu na hii inaonyesha waziwazi kwamba rehma ya mwenyezi mungu kwa waja wake ni kubwa na mwenyezi mwenyezimngu hapendi watu waingie motoni mwenyezimngu anasema katika qurani wala yardha liibadihi lkufr yaani mwenyezimgu hapendi waja wake wakufuru kufuru mwenyezimungu ukaleta mwezi mtukufu wa ramadhani mbali na kuwa ni mwezi wa somu lakini mwezi huu unapoingia unakuja na zawadi nyingi sana na nandio maana tunasema kwamba ni kama mambo yale so, maneno yale yaliyozungumzwa ya na waswahili kwamba mgeni akifika mwenyeji anapona kwao mi nadhani kwamba mwezi wa ramadhani kuingia sisi tutapona na uponyo uliokuwa mkubwa ni kwamba tunatakaswa na makosa au madhambi ambayo tuliyoyafanya tukianza kabisa na zawadi ya kwanza ambayo mwezi mtukufu wa ramadhani unakuja nayo ni zawadi ya ya kuondoshwa vizingiti au viziwizi au vishawishi ambavyo vinaweza vikamshawishi mwanaadamu asimtii asimti mungu au asimwabudu mungu minadhani hiyo ni zawadi moja kubwa kwa sababu wengi hawasioswali au wengi wasiofanya ibada ukiwauliza wanasema bwana niombee wajua sheitani kanishawishi au vishawishi vya dunia au mwona kwa hiyo ramadhani inapoingia inavipangua vile vitu inaviweka mbali na, na mwislamu ili asiweze kupata sababu ya kumtii mungu subhanahu wataala ukirudi katika mafundisho ya mtume wetu muhammad salllahu alihi wasallam unamkuta analizungumza hili na maneno yake ni kweli mtume salllahu alihi wasallama anasema idha kanat aa lilai minramadan in, siku ya kwanza kabisa mwezi umeandama basi ule usiku wa kwanza katika mwezi mtukufu wa ramadhani futiat abwabu ljanna milango ya pepo inafunguliwa yote mirango nane mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kuingia siku ya kwanza sheh mwenyezimngu anasema inapokua mtume ssa anasema inapokuwa siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa ramadani futiat abwabu ljanna milango ya pepo yote inafunguliwa sawashe yeah. wahulia ababu ljahim au abwabu jahannam na milango ya moto inafungwa hivi tunavyozungumza kwa neema na fadla na zawadi ya wa mwezi wa tu basi milango ya moto ilifungwa na milango ya pepo ikafunguliwa aya mtume salllahu aleihi wasallam anaendelea kuzungumza kwamba ile zawadi yenyewe mbali na kufungwa kwa milango ya moto ambako kunaonyesha kwamba ni wazi hakuna anayingia motoni sawa shafi. na kufunguliwa milango ya pepo kuko wazi kwamba ili watu waingie peponi kwa wingi lakini mbali na hapo mtume salahl wasalam anaendelea kwa kusema falam yuftah minhu baban mlango wa motoni haufunguliwi mpaka ramadhani ishi walam, walam, walam yughlak minha lbab na katika pepo mlango wa pepo haufungwi unakuwa wazi lakini jambo kubwa ambalo tunakusudia kwamba ni zawadi moja kubwa ambayo inamkinga au kumziwia mtu asiingie katika vishawishi mm-hmm. ni pale mtume salah alh wsalam aliposema uh, wasufidat shayatin na mashaitani wanafungwa minyororowanafungwa minyororo, Wamef- wanafungwa Wanaf- wanafungwa minyororo. tunasema sasa hivi wameshafungwa wana siku nyingi tangu mwezi wa ramadhani ulivyoandama mwezi umeandama basi mashaitani wanafungwa milango ya pepo inakuwa wazi milango ya moto inafungwa kisha angalia kinachoonyesha kwamba mwanadamu tayari kwamba zawadi ya kwanza uliopewa ni mwezi mtukufu wa ramadha umeingia hauna chakwa kushawishi wewe usimtii mwenyezimgu mwenyezimgu anamtuma malaika baada ya kumtuma malaika ananadi yule malaika baada ya kuwa menadi anasema hivi yabahi lkhair abi ewe mwanadamu ambaye unaipenda kufanya mambo ya khiri, basi elekea katika heri ingia katika kheri fanya kheri hauna chakukuziwia kufanya kheri kama ni sheitani sheitani ameshafungwa kisha nasema wayabahi shar na ewe ambaye unayepupia kufanya mambo ya shar aksir basi punguza acha kufanya mambo ya shar malaika, na... malaika anatumwa na... na mwenyezi mungu kutoa tangazo usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hiyo kwa hali hii sasa tunasema kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa neima zake na fadhila zake kamfungasha ka mwezi wa ramadhani alafu akampa zawadi hii kwamba kwa nenda duniani ewe mwezi na kisha katika zawadi ambazo mbali na kuwa waislamu watafunga kwamba katika zawadi watakazopewa ni kwamba hakuna takayaingia motoni milango ya moto imefungwa lakini kinyume chake ni kwamba nataka watu waingie peponi kwa sababu milango ya pepo iko wazi lakini zaidi kwamba hakuna atakayewaziwia mtu kuingia peponi kwa sababu masheitani nao wamefungwa kwa hiyo mwislamu ana wasaa mkubwa hana sababu yoyote hana sababu yoyote ya kumziwia kufanya ibada kwa sababu vishawishi vya sheitani wa kijini vimefungwa na mashaitani wa kijini wamefungwa nadhani swali linajiuliza lenyewe mbona tunaona vishawishi mbona kuna matatizo na, na, au kipengele hiki tukiache kwa na, kwanasubiria e, zawadi ya kwanza tumeshamalizataa e, umalize hiyo pointi yako ya, ya kuizungumzaniji ni kuuliza shehe uh, umetuambia kwanzamilango ya pepo ufunguliwa ndio ni mlango wa moto imefunliwaimefunwaimefungwa Ime uh, sasa kuna wale ambao na. wanakufa mwenyezi mungu anasema asamehi dhambi ya kushirikishwa kwa kwaiyo atakae kufani ndiyo na milango ya moto imefungwa naam anaelekea wapi huyo akifa Aha. mwezi wa ramadhani unapoingia mm-hmm. ni mwezi wa neema ni mwezi wa baraka kama tulivyozungumza milango mm-hmm. ya moto imefungwa mm-hmm. na milango ya pepo imefunguliwa mm-hmm. milango inayokusudiwa ni milango ya moto kama moto sawa shekh ni milango ya moto kama moto oh, okay. japo kuwa vitendo vinavyowaingiza watu motoni vipo mfano shirki ipo zinaa ipo wizi upo ujambazi upo kwa hiyo mtu anapofanya tayari kwamba anastahiki apate au aadhibiwe pindi anapofanya vitendo kama hivo japokuwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kajitahidi kumziwia mtu huyo asiingie katika katika hilo kwa hiyo unapokufa katika shiriki adhabu ya mwenyezi mungu iko pale pale unaadhibiwa kwa sababu umesaidiwa pia haukuweza kujisaidia kwa hiyo tunasema kwamba mtu anapofanya matendo ambayo ni matendo ambayo yanayomfanya mtu aingie motoni akafa basi anaingia motoni au anapata adhabu ya moto Sa, sasa imekuja naam imekuja na zawadi hii kwamba uh, milango ya moto imefungwa milango ya pepo naam inakusudia hususan kwa watu gari milango ya pepo imefungwa milango ya pepo imefunguliwa ili wale waja wema waislamu umona wafungaji wafanya ibada waweze kujipatia nafasi kubwa ya kuingia katika pepo yaani waweze kuingia kwa zile ibada zao ambazo watakazozifanya kwa hiyo unataka kuniambia kwamba mwislamu weyote mfungaji naam akifariki kwa a, wakati huuwa ndani ya ramadhani nah. monye kwa monye, pepone, labu, mm-hmm. nah. moja kwa moja upeponi kwa sababu bilango va mwislamu anapokufa moja kwa moja akawa ana tayari kwamba matendo aliyoyafanya duniani ni ya kuingia peponi basi moja kwa moja anaingia peponi na kuingia peponi kwanza anaingia katika hayatulbarzakhia ni maisha ya kibarzakh maisha barzakhi ni maisha ambayo sio duniani na wala sio akhira ni kati ya dunia na akhera mwanadamu kawaida ana hatua tatu katika maisha yake hatua ya kwanza anaishi duniani sawa anaishi duniani anapoishi duniani anapoondoka anakwenda sehemu moja panapoitwa barzakh barzakhi ni maisha ambayo yako kaburini lakini maisha yale siyo akhera kwa sababu baada ya hapo atafufuliwa kutoka katika maisha ya kaburini alafu apeleke katika maisha ya akhera ndio maana mwenyezimungu subhanahu wataala anasema eh, yamayumfahofi suri fata atuna afuaja kwamba siku ambayo litapulizwa baragumu kwamba watu mtakuja kumwendea mungu makundi kwa makundi sasa watu anaosema mwenyezimungu anavosema fata atuna afuaja inamaana watu watatoka makaburini kumwendea mungu kwenda katika viwanja vya kufuliwa makundi kwa makundi kwahiyo watatoka katika barzakh ambayo sio akhera na wala sio duniani ni maisha ya kati ya dunia na kati ya ahera kwa hiyo baada ya dunia mtu anaingia barzakh baada ya barzakh ndio mtu anakwenda akherabarzakh mtume sallah lhwasalam kalizungumza hilo mtume salalhwasalama kazungumza kwamba uh, kaburi inaweza ikawa ni kiwanja miongoni mwa viwanja vya peponi kwa hiyo baadhi ya neema za peponi zinaletwa kaburini na ndio maana katika dua unapomwombea maiti mtume akafundisha unasema e, ewe mwenyezi mungu lijalie kaburi la huyu maiti kuwa ni moja katika viwanja vya pepo na usilijalie kaburi la maiti huyu kuwa ni, ni shimo miongoni mwa mashimo ya moto kisha unasema ewe mwenyezi mungu lifanye kaburi lake ni pana ewe mungu lifanye kaburi lake lenye mwangaza ewe mwenyezimgu mnemeshe mja huyu katika kaburi kwa hiyo kaburi ni moja ni sehemu ambazo mwanadamu anaanza kuzionja zile nemanema nema za peponi uh, kwahiyo kwa hiyo kwa msingi wa swali letu likiangalia zawadi ya kwanza kwamba ramadhani imekuja milango nah. ya pepo imefunguliwa milango ya moto imefungwa nah. vizuizi vya kutokumua bud allah subhanahu wataala vimeondolewa naam uh, makusudi yake na maana yake kwamba sio kuingia mradi Uh, mradi uliokuwepo sikuingia peponi moja kwa moja kama pepo naam bali utapewa miongoni mwa nema za peponi katika kaburi lako wakati ukiingia e, kwamba kwamba kwamba milango ya pepo imefunguliwa mm-hmm. ni kwamba watu wafanye matendo ya kuwaingiza peponi yaani inakuwa ni maajabu kwamba mpaka mwezi wa ramadhani mtu anafanya masa hali ya kuwa vinavyomshawishi aingie katika masia vimefungwa mm-hmm sawa shekh kwa hiyo ni lengo kwamba mwenyezi mungu anawapa watu gold chance fursa dhahabia wenyewe wanaita kwamba watu wafanye au waelekee katika kufanya matendo ambayo yanayowafanya au yatakayowafanya waingie peponi na ndio maana lengo kwamba pepo ziko wazi ili kwamba yale yote utakayoyafanya wewe katika matendo mazuri basi moja kwa moja unaingia peponi yaani unakuwa ni katika watu wa peponi Tuki, na. tukiruka sehemu hiyo mm-hmm. zawadi hiyo tumeielewa na, na ni msikilizaji wangu atakuwa amekinai kama haja kinai basi ntampa fursa wasaa ukifika aweze kupiga simu na kuweza kuuliza na ila nnachomwomba kwamba nilimwandaa kabisa achukue kaalamu na karatasi kwa hiyo anoti sehemu kiswali chake au swali lake au swali atakuja kumeuliza shehe zawadi kazi Ka, karibu kuhusiana na zawadi ya pili hiyo ilikuwa yeah. ni zawadi ya kwanza na sasa hivi tunaingia katika zawadi yetu ya pili ambayo ni miongoni mwa zawadi zinazoletwa na mwezi mtukufu mtukufua zawadi yenyewe iko hivi ni kwamba watu katika maisha ya kila siku tunafanya mambo mengi sana katika madhambi tuna watu tunatembea ili hali tayari tuko motoni bimaana twasubiriwa tu roho zetu zichukuliwe alafu twende tukaishi motoni tumwombe mwenyezimgu kwa majina yake mazuri na kwa sifa zake na kwa huruma yake atuondoe katika moto atuepushe na moto kuna watu sahivi wanaishi kwa mali za kuiba ni waii ni moja katika kabairdhunub madhambi makubwa kuna watu wanaishi kwa mali za dhulma yani yeye ni tapeli anayadhulumu watu anafanya hivi anafanya hivi kuna watu wanaishi kwa uongo akija dukani kwako anakwambia anakupangilia anakupangia maisha yake yote ambayo mpaka unajikuta kwamba milioni moja umempa elfu hamsi laki milioni mbili umempa sawa kwenye zawadi hapa <laughs> na, natengeneza njia ili msikilizaji yeah. anipate vizuri sasa. sasa kuna watu kazi yao ni zina yeah. yani yeye ana risti ana ratiba kwamba mtu fulani nshafanya nsha naye uzinifu mtu fulani shafanya uzinifu mtu fulani yani mwanamke anayepita mtaani pale kote ashachafua oh, na, na mbali na hapo kwamba wake za watu ndio kabisa yani yeye kwamba ndio ndio ana uzini nao bikra nyingi za wasichana dada zetu ashazipasua ashazitoa nyingi sana hali ya kuwa bikra kuitoa bikra ni dhima kubwa siku ya kiama kwa sababu ile ni amana ambayo kaandaliwa mtu maalumu atakayetoa mahari yake arafu akaozeshwa akaenda kufungua ile bikra ni amana nae kama mzazi katika pointi hii napenda nikukumbushe kwamba jitahidi kumlinda binti yako kadri unayoweza usisikie maneno ya watu wanayosema kwamba msichana halindwi msichana analindwa kakwambia nani halindwi msichana analindwa katika kukua kwake kwa msichana analindwa japokuwa naye pia anapokuwa tayari kwamba shaba anatakiwa ajilinde kwa kujua mipaka ya mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala kuna sehemu wasichana huwezi kumwona msichana natembea huyo sasa kwa nini haonekani mfano shekhe ukiwa katika nchi ya sudia unaweza ukapita nyumba elfu moja usimwoni msichana njiani au barabarani akitoka anatoka na familia wanakwenda sehemu wanakokwenda akitoka anaenda sokoni anakwenda na baba anakwenda na kaka anakwenda na mama anakwenda na shangazi haendi peke yake akitoka kwenda shule anakwenda shule shule ya wanawake sawa sawashehe E, kwa hiyo tusiseme kwamba haiwezekani msichana analindwa na kumlinda msichana mzuri usimlinda kishabale anatengenezewa mazingira ya kulindwa analelewa vizuri anamjua mwenyezi mungu anafundishwa anajua zinaa ni haramu na zinaa ni moja katika madhambi makubwa sasa tukirudi huko manake sio mada yangu japokuwa uh, na uchungu mkubwa sana na mharibiko au mharibiko wa dada zetu ambao upo sasa hivi kwamba imefikia kiasi mpaka kijana shekh abdurahman mpaka kijana anamwona dada yake anatongozwa au anaziniwa au anaingizwa st au anaingizwa geto katika mageto ya vijana anasema shauri yake mwenyewe mwenyewe atakufa nani atajaeneateneamb yake sa zingine baba anapata taarifa mama anapata taarifa watu wote nyumbani wanajua lakini wamempa free mama anatunza siri. Siri. Siri. siri baba anatunza siri hiyo ni dhima na ni, ni amana na siku ya qiama mtaulizwa msichana ataulizwa na wewe utaulizwa ni kweli kwa sababu mtume anasema kullukum rain wa kullukum masulun anraia nyee wote nyee wote ni wachunga na kila mmoja ataulizwa kwamba alichunga nini shekhe subhanallah ukienda sudani mimi nilikuwa sudani miaka ya wallahi labda aae sasa hivi kipindi ambacho nilichokuwa chuku, ni kule ukionekana na msichana wa kisudani yan wewe uko na msichana wa kisudani anakuja polisi anakuomba kitambulisho kisha nakuuliza huyu nani kwako ukisema ni dada yako kitambulisho chake atakuwa abdallah na fa uwe nawewe abdallah ubini wa babu na yee hue ubini wa babu atakuwaje dada yako halafu ubini tofauti kwa kithibitisho kipi unachukuliwa unapelekwa ndani hawataki ufisadi. hawataki ufisadi huko ni sudani shekhe ukienda sudia mwanamke hata akikupigia simu make nalizungumza mimi niko huko mwanamke akikupigia simu waona waona waogopa hata kuipokea ile simu wallahi wabillahi ile simu ukimpokea ukamsikia mwanamke anazungumza humjui waikata ile simu kwa nini kwa sababu ikija kugundulika kwamba yule msichana na mawasiliano na wewe ile namba yako imesajiliwa katika kampuni ya simu inakwenda kule kwenye kampuni ya simu kama ni, mo, kama ni tigo kama ni voda anamwambia naomba unitolee za hii namba hii zinatoka unajulikana wewe ni, ni raia wa wapi umefika hapa suudia unaishi wapi sababu iliyokuleta ni wapi tajiri wako wewe nani baba yako nani alafu wakienda kwenye kampuni au chuo wanakwenda wanakuchukua kama wale kuku wako unawalea unajua huyu analala hapa na huyu analala hapanahuynaaah shehe msichana nalindwa mpaka mwanaume ukija kuoa unaoa bikra uo mwanamke ambaye tayari ashavunjwa ishaingizwa vitu mbalimbali basi unakwenda wewe unaenda kuelea matokeo yake unajuta majuto ambayo msichana huwezi kumwacha na mali zako huwezi kurudishiwa alafu na lengo lako halijakamilika na bado kwamba kwamba mtu ashamvunja bikira yule msichana kwamba wakati wowote wee ukisafiri anaweza kwenda na akapewa mzigo angalia sasa Kwa sababu, ile hefdhi isha kwisha haupo tena mimi ni wakumbushe wazazi katika tukizungumzia zawadi hii kwamba wana dhima kubwa siku ya kiama kwa hao mabinti kwa sababu utawezaje kumhemelea halafu siweze kumdhibiti kwa hiyo mimi nadhani kwamba ni nafasi yetu sisi kwa ukumbusho huu tuyezingatia