بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد وكفوا إسلام بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة mtume wa mwenyezi mwenyezimgu mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasallam tukiwa tunaendelea na somu yetu pamoja na darasa letu insha allah nianze kwanza na khabari nzuri ambayo niliyoipata saifi shek, shekhe wetu shekh ahtani anasema darasa la tafsir darasa lake la tafsir leo baada ya solatu lasri la linaanza rasmi narudia tena waislamu darasa la tafsir la shekh salim qahtani linaanza leo baada ya solatu lasri la kwa hiyo zunguka utakavyozunguka katika pilika pilika za kulijenga taifa lakini usisahau muda huu kupata faida kwa sababu shekhe mwenyezi mungu kampa vitu ambavyo kawanyima wengi sasa kulikosa kwako wewe ni kama khasara ndugu zangu io urani yenyewe ni lazima uifahamu uran tukiwa katika mwezi wa uran hili ni la kwanza wa waislam jambo la pili tupate faida katika huu muda ambao tuliopangiwa kwa ajili ya kukupa hazina ili wakati wakatinapokwenda ofisini basi yao umefahamu maili matatu jambo la kwanza jambo la pili umekaa katika kikao cha ilmu kwa hiyo umekuwa katika wale ambao walioandikiwa na malaika kwamba wamekaa katika hila wa hilaulilmiwaisla ndugu zangu katika iman tuko katika mwezi mtukufu wa ramadhani lakini mwezi huu wa ramadhani una zawadi nyingi sana ambazo unakuja nazo na darasa letu la leo insha allah tutazungumzia zawadi tatu ambazo zinaletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani lazima tuzifahamu ili tuweze kuzifanyia kazi tuweze kunufaika nazo tuweze kufahamu kwamba kama zimepita na watu wengine wakazifanya kwamba hao waliofanya wamefanikiwa na wewe uliefanya taksir ukafanya mapungufu basi umepata khasara na ndio maana ndugu zangu watu wema walikuwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala aweze kuwafikisha mwezi mtukufu wa ramadhani kwa sababu ni mwezi ambao mwenyezi mungu anagawa zile nema anagawa msamaha anagawa thawabu mgao ambao haujatokea katika miezi mingine waislam zawadi ya kwanza mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani anawaacha watu huru kutokana na moto kuna watu ambao wameshaandikiwa kwamba ni wa motoni mwezi wa ramadhani unapoingia mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawatoa motoni na kuwaacha huru waislamu huwezi kujua kwamba nani katika watu katika sisi hapa ambaye alikuwa ameandikiwa kuishi motoni huenda ni mimi huenda ni wewe au mwingine sasa ramadhani inapoingia miongoni mwa zawadi za mwezi mtukufu wa ramadhani mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawatoa wale walioandikiwa kuishi motoni wawe huru wasiingie motoni hadithi ya abi huraira radiallhu taala anhu anasema ndani ya mwezi wa ramadhani mwezi wa ramadhani unapofika mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamtuma malaika kisha anatoa mnada baada ya kutoa mnada anasema ya yabaghi lkhairi ewe mwenye kutaka kheri ewe mwenye kutaka pepo abin basi elekea na kuitumikia pepo ili huweze kuingia peponi waya baghi lshar na ewe mwenye kutafuta shari ewe mwenye kufanya mambo mabaya ewe mwenye kufanya mambo machafu basi aksir basi jitahidi kupunguza zileshari zako na ule uchafu wako na yale maasi yako uliyokuwa ukiyafanya huu mnada mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamtuma malaika anamtuma malaika kuja kutunadia ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kisha ndugu zangu katika iman yule malaika anasema wa lilahi utaqau min alnar na ana mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala waja ambao tayari walikuwa wameshaandikiwa ni watu wa motoni basi mwenyezi mwenyezimngu anawatoa katika moto kwa fadla za mwezi mtukufu wa ramadhani msamaha huu ndugu zangu katika iman haupatikani isipokuwa ni ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hiyo ni moja katika zawadi kubwa zawadi nono ambazo tumezawadiwa sisi ummati muhammad salllahu alaihi wasallam yoyote katika ummati muhammadi aliyefanikiwa kuingia katika mwezi mtukufu wa ramadhani basi msamaha huu anaupata na mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala wa dhalika na msamaha huu anasema kulu lleili kila usiku mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala kuna watu anawacha huru na moto wa jahannam tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala tuwe ni miongoni mwa wale wanaoachwa huru ndugu zangu kwa sababu huwezi kujua kuna watu tunaswali hapa kumbe ni washirikina wakubwa waliyazu billah umeona mtu anavaa kanzu anavaa kofia anaingia msikitini lakini mambo anayoyafanya huko katika viwanja vya siri ni mambo makubwa wa waislamu tuna watu tunaswali swali lakini subhanallah kazi yetu kubwa ni kuwasengenya watu au kuwasema watu au kuwateta watu kuwateta ni katika kabair dhunub ni katika madhambi makubwa sasa wewe unaona ni jambo la kawaida sheh fulanafanah f yule bwana ndo mambo yake ae aoaaiaaaalakinikwenye ya pesa aaapa ni nyoka yule, yule. haya yote tunayasema kila siku aislam sasa hatuwezi kujua kwamba tayari tumeshaandikiwa ni katika watu wamotoni huwezi kujua lakini huruma ya allah subhanahu wataala mwezi wa ramadhani unapoingia allah anawaacha huru sasa anatoa msamaha wake hii ni moja katika zawadi kubwa waislam tunatakiwa kwa zawadi hii basi wewe usipite muda isipokuwa umemshukuru allah subhanahu wa taala e wallah tuna taksiri nyingi katika ibada kuna watu utekelezaji wao wa swala yani msikiti kama hivi unapat, watu wanapatikana kama hivi ndani ya ramadhani miesi mingine watu hawapatikani miskitini kuna watu wanataksiri katika ibada za swala mtu haswali swalatu lfajri amesha sahau kwamba ni lini aliswali salatu lfajri kwa jamaa tuwe tuwe wa kweli na nafsi zetu hapa ulipo mwenyewe kwamba ni lini uliswali swalatu ljamaa ndani ya swalatu lfajri يعني مدة أسر الفجيرة سبوي وليسوال كاتك مدة من يناو سبحانه وتعالى. وين إسلام. صحيح توبك ياك هناك كاتك علام زو نافق من سبحانه وتعالى أنا إن المنافقين في الدرك من النار. حقيقة ونافق. وتكوى موت... موت وجهنم. وإسلام. watu wanaoacha kuswali salatu lisha ni moja katika alama za unafiki watu wanaosema uongo ni moja katika alama za unafiki alama za unafiki ni ngapi ambazo hizo ni nyepesi nyepesi idha hadatha kadhaba anapozungumza maneno yake yote ni uongo tena kuna watu wanajulikana kabisa bwana huyu akikueleza ukizungumza na wewe akakwambia jambo katika mambo matano moja tu jamani tupo ama hatupo wa idha waada ahlafa au khalafa na anapotoa ahadi jamani tuonane saa kumi ba, e, katika sehemu fulani basi yena kuja saa kumi na moja haya tunayo jamani hizi simu zetu hizi halo salamu alaikum waalaikum salam mimi hivi nimefika chumba geni kumbe bado yuko wapi huko wapi donge hukoama mabokweni aageanafundi baada ya kutoka hapa msikitini nikampigia simu nikamwambia shehe nikifika nyumbani nitakupigia simu na akasema hamna tatizo nakuitai nyumbani nikampigia simu akaniambia niko ofisini nikasubiria baada ya dakika tano nikampigia simu akaniambia niko njiani njianiaska niko njiani nikampigia baada dakika kumi akanambia apikipiki yangu imeisha upepo najaza upepo hapa njiani lakini ustadhi nisubiri anakuja jamani watu wameona uongo ni jambo la kawaida na tumefunga namwambia hivi sasa hivi ukija hautanikuta kwa sababu nitakuwa nimeenda msikitini kwa hiyo usiunguze mafuta yako bure bwana usije tena akanambia bana ustadhi naomba zamani bwana niko kange nilipata kazi nyingine <laughs> waislamu kusema uongo ni katika alama za wanafik kwa nini umwambie mtu uongo yaani kuna sababu gani ya wewe kusema uongo mwambie ukweli sasa hivi nina kazi si nitakuja au nisubirie baada ya masaa mawili yule anayekusubiria ajue yu kwamba sasa hivi katika haya masaa mawili nifanye nini lakini wallahi hizi simu zimekuwa kama vile zimekuja kuhalalisha uongo mtu anasema uongo wala hana wasiwasi waislamu tusibatilishe somu zetu kwa maneno ya uongo unapomwambia mtu anapokupigia simu kwamba bwana nakuhitaji au na nashida hii hivi mwambie tu vile ambavyo ulivyo usizungumze uongo kusema uongo ni moja katika vitu vinavyopunguza thawabu za somu waislamu نتوما عليه الصلاة <سؤال> والسلام <سؤال> أنا سمعت من لم يدع عقلية هي التحديد نفتشه نتوما نتشا أنا وامبيه جامب وسيو من لم يدع قول الزور أنتم باي حتى أشا كسمة منينو يا وانجو منينو يا وزوش منينو يا سيوكو أنا والعمل به na kujivunia yale maneno na kujivunia vile vitendo na kuona kwamba yeye kwamba nafsi yake imetulia kwa kusema vile mtume anasema falaisa lillahi haja mungu hana shida anyadaa taamahu wa sharabahu mtu kuacha amejinyonga mwenyewe chakula chake kizuri hali na kinywaji chake hali hebu tuongeze na mke wake hamsogelei hakuna maana haya ni maneno ya mtume alaihi salatu wassalam alamru khatir ya ibada llah sio rahisi tusidhani kwamba ni simpo mambo ni magumu neno moja tu neno moja tu unaandikwa kwa mwenyezi mungu wewe ni mwongo mtume alaihi salatu wassalam anasema haachi mtu kusema uongo na akazoea kusema uongo isipokuwa linaandikwa jina lake kwa mwenyezi mungu kwamba fulani bin fulani kadhab tme all anasema mtu haache kusema uongo na akauzoea uongo isipokuwa kwa mwenyezi mwenyezimgu anaandikiwa kwamba mtu huyo fulani bin fulani ni mwongo mkubwa utaokoka vipi jina lako limebandikwa sasa tusione kwamba mitandao ya simu imekuja kutuhalalishia uongo uongo ni haramu waislamu unaposema uongo unapata dhambi na ingekuwa kwamba mtu anapata dhambi tu jina lako linaandikwa kwa mungu angalia madhambi yalayokuja ni mengi sana madhambi yaliyokuja ni mengi na watu wanafanya madhambi mengi lakini dhambi ya uongo wa islam dhambi ya uongo jina lako linaandikwa kwa mungu kwamba wewe ni mwongo hebu rudisha cr yako umewadanganya wasichana wangapi utawaoa kumbe unawachezea yule msichana mwenyewe maskini ya mungu pengine pengineau eh, mashuleni kwenye michanganyiko Ah, mimi nitakuoa tayari msichana sasahivi ukimwambia anakupigia mnakwenda mnakwenda mnakwenda matokeo yake kwamba eh, unaweza kufanya mambo yako machafu pale yeye yeah, anaziwa utamuoa dada zetu ambao hawana dini matokeo yake unakwenda unaoa msichana mwingine huyu huyu pengine ushampa mimba ama usha, usha muda mrefu anakusubiria wewe kumbe unajitafutia tu sehemu pakujipumzisha na sheian kazi kama hii waislamu kazi kama hii una madhambi mengi sana dvima ya kwanza umesema uongo dvima ya pili kuna muda umeupoteza wa yule dada jambo la pili jambo la tatu mwenyezimgu atakuuliza kwa sababu mwanamke au msichana ni amana yule baba au mzazi kamtuma aende kusoma alafu wewe umemharibia mambo yake pengine alipata mtu aolewe wewe ukamharibia ukamchafulia utaenda kujibu maswali yote hayo vipi utaweza waislamu wengine tunatembea kwenye mabaiskeli ndani ya magari kwenye mapikipiki na ni watu wa motoni hilo nimezungumza limezungumzia uongo tu lakini humu ndani anafanyika mambo makubwa waislamu wanatembea na ni watu wa motoni juzi wakati tukiwa katika safari yetu ya dawa mtindiro seeshekhe wetu shayasini anasema amekwenda muheza kakuta kesi anashtakiwa mwanamke kaolewa siku mbili au tatu alafu kaachwa alivyoulizwa nini umeachika anasema mume wangu anataka tigo mwajuwa tigo sio mtandao wa simu anataka afanyiliwako au anataka mwingilie anataka mwingilie mke wake nyuma wazungumza watu wakitembea wengine ni watu wa motoni mwanamke anazungumza na hao ndio wanaozungumza tu wanawake wasichana waliolelewa katika dini kwamba kitu hichi ni haramu lakini wasiojua w maskini ni wengi ambao wakitembea hali ya nyuma si nzuri uzu wakitawaza unatenguka wengi wameshaharibiwa tena sasa sasahivi hata kwa makahaba makahaba wenye ghali ni wanaoingiliwa nyuma waislamu waislam kwa nini usio mtu wa motoni anini kitu gani kinachokuziwia tabia hizo zipo waislamu zipo na ni nyingi na katika miji mingi ambayo waislamu ni wengi yapo atuwatuhumu waislamu lakini wale wanaoyafanya matendo yale basi wajue mwenyezi mwenyezimgu aliwatuma wajumbe maalumu kuja kuwaangamiza watu wa kaumu nuth walivyokuja wale malaika walinyanyua ile ardhi yote mpaka huko juu malaika wa mbinguni walikuwa wanasikia kuku zinavyowika halafu wakafunikwa kwa sababu ya hiyo dhambi wewe kwa nini usiwe katika watu wa motoni sasa habari njema ni kwamba ramadhani imekuja na wewe ukiwa hai ukiwa mzima itumie ramadhani katika kutubia madhambi yako kwa sababu mwenyezi mngu kwa kila siku anawaacha watu huru motoni ana katika moto kila siku wa sikuwaislam hii ni zawadi ya kwanza katika zawadi kubwa ambazo mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala katupa sisi ummati muhammad kwa kuokoa muda ni nyakati za kazi nyakati za kumianga iko tuishie hapa lakini kesho tutaendelea na zawadi ya pili ni zawadi muhimu uzifahamu ili ujue kwamba wewe ume Ume, umefikiwa na mgeni ambaye ha, hakuna mgeni kama huyu duniani mpaka unakufa hautaweza kumpata mgeni kama mwezi wa ramadhani japokuwa watu wanaona kwamba ni kama miezi mingine hakuna anayechukulia yani hata ile nafsi yake haimpi kwamba ah ngoja nifanye vizuri tuwe pamoja insha allah katika halaka yetu nyingine ya kuzungumzia zawadi za mwenyezi za mwenyezimngu ambazo kamtuma ramadhani zikiwa humo ndani ni kama kifurushi tunafungua tunaogota kimoja kimoja inshaallah katika hizi haraka zetu fupi mi nadhani mpaka hapa panatosha twende tukajenge taifa muda bado upu tukutane tena kesho lakini ni kuahidi kwamba utapata vitu vingi kwa sheikh shekhepan ni shekhe kapewa vingi ambavyo watu wengine hawajapewa mi nathubuti kusema hivyo kwa hiyo kwahiyo inshaallah tumwombe mungu azikubali ibada zetu tumombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie kuwa ni miongoni mwa wale wanaotolewa motoni tumombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atusamehe madhambi yetu tumombe allah subhanahu wa taala atupe taufiqi ya kufanya na kujiminya na kujipinda kufanya yiliyo bora na mema ndani ya mwezi huu wa ramadhan rabbana atina fi dunya hasana wa fi lakhirati hasana waqina dhab nar wa dhab ldain wa dhab alqabri warzuqna nadhara ila wajhik lkarim وصلى الله على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته