حان الوداع حان الوداع السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله صلى الله عليه واله وسلم سبحانك اللهم لا علم لنا الا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم رب اشرح لي صدري ويسر لي امري waluluqdata min lisani yafqahu qauli mtazamaji wa afrika tv kwa uwezo wake mungu subhanahu wa taala leo tunakutana tena katika sehemu yetu hii ya 16 katika kipindi chetu cha adabu safar adabu ya safari ama mwongozo wa safari katika uislamu آداب السفر في الإسلام مونغوزو و آدابو وسفاركت إسلام أو مونغوزو وسفاركت كو إسلام. كتكا سميت يا كومينات هانو يا صحابة هُيو سهل بن عمرو وقيل سهل بن الربيع بن عمرو الأنصاري المعروف بابن الحنظلية w mn a a baة رiwan kan fi hudbيa tt لshra ba riwan ilifanyika katika eneo la hudibيa hapa katika hadihi hi tunachotaka kukisoma katika mwongozo wa safari namna gani tunavyotakiwa kutoa kipaumbele kuhusu usalama n yani kuhusu usalama wa vyombo vya usafiri mtume wakati ule sallwsaam aliwasistiza masahaba na wale wanaosafiri wakati ule waangalie usalama wa wanyama ambao ndio ilikuwa vyombo vyao vya usafiri kwa wakati ule lakini sasa wakati wetu sisi sasa hivi vyombo vyetu vya usafiri hivi sasa ni imani ndege ama meli ama treni ama basi gari boda boda bajaji tuktuk au raksha kama wanavyosema sudani hayo yote ni, ni ndivyo vyombo vyetu vya usafiri na uchukuzi sasa huyu ibnulhandaliya anasema مر رسول الله صلى الله عليه وسلم ببعير قد لحق ظهره ببطنه فقال اتقوا الله في هذه البهيمة التي أو البهائم المعجمة فاركبوها صالحة وكلوها صالحة رواه أبو داود في كتاب الجهاد باب ما يؤمر به من القيام على الدواب mtume siku moja amepita mnyama ambaye ilikuwa ni chombo cha usafiri wakati huo akamwona yule mnyama mizigo aliyobebeshwa ilikuwa ni mingi sana kiasi ambacho ilikuwa inaonekana kama tumbo lake linataka kugusana na mgongo kwa sababu mzigo ulikuwa mkubwa sana mtume alimwonea huruma yule mnyama akasema itaqullaha muogopeni mwenyezi mungu enyi wasafiri fi hadhihi lbahaim kuhusu hawa wanyama ni viumbe hao almujama viumbe ambao hawazungumzi ani hawawezi kuongea ngamia punda mbuzi hawezi kuongea mtume akawaambia farkabuha salihatan mtakapotaka kusafiri kutumia wanyama hawa basi safirini hali ya kuwa ni wazima wana afya nzuri wakuluha salihatan na mle nyama zao hali ya kuwa ni salama hapa tunapata fundisho kwamba msafiri anatakiwa pia vile vile achague chombo cha kusafiria chagua gari ya kusafiria ambayo kwako kwa itakuwa ni salama ama shirika la ndege ambalo unaloridhika na huduma zake ili uweze kwenda kusafiri katika chombo ambacho usafiri wake utakaa vizuri kwenye kiti utasafiri huduma zao zinakuwa ni nzuri na za kuridhisha sasa hapa tunapata mafundisho kwamba ngamia ambaye anayeliwa ina maana ngamia analiwa na hata kama alikuwa anatumika kama chombo cha usafiri itakapobidi kuliwa nyama yake inaliwa ولا يكون كذيويذى عين اي واحده في الحديث الذي يوفاتيا اما ابو جعفر عن ابي جعفر عبد الله بن جعفر رضي الله عنهما قال اردفني رسول الله صلى الله عليه وسلم ذات يوم خلفه واسر الي حديثا لا احدث به احدا من الناس قال أبو, عب أبو عبد الله أو قال أبو جعفر وكان أحب ما استتر به رسول الله صلى الله عليه وسلم لحاجته فذهب لحاجته هدف أو حائش نخل يعني حائط نخل رواه مسلم هكذا مختصرا وزاد فيه البرقاني بإسناد مثل هذا بعد قوله حائط نخل فدخل حائطا لرجل من الأنصار فإذا فيه جمل فلما رأى الجمل النبي صلى الله عليه وسلم جرجرة وذرفت عيناه فأتاه النبي صلى الله عليه وسلم فمسح صراته أي سنامه وذفراه فسكن فقال صلى الله عليه وسلم من رب هذا الجمل لمن او لمن هذا الجمل؟ فجاء فتى من الانصار فقال هذا لي يا رسول الله قال افلا تتقي الله في هذه البهيمه التي ملكك الله اياه فانه يشكو الي انك تجيعه وتدئبه رواه ابو رواه رواه ابو داود هذا huyu abu jafar ambaye ni abdullahi bn jafar anasema ardafan rasulullahi salws alinifungasha mtume wa mwenyezi mungu ama alinibeba kwa nyuma kwenye mnyama alikuwa na, anampanda kwa lugha ya sasa wanasema alinipalifardafan rasulla alinipa lifti mtume wa mwenyezi mwenyezimungu dhata yaumin khalfahu siku moja nyuma yake na maana mtume alimwambia panda nyuma ya mnyama kwamfano kama mtu ana pikipiki ana bodaboda a ajaj anagaanitaaata kama u kenda msii lakini ntakusogeza mbele mtume akawa amempandisha nyuma yakeapa tunapata fundisho waislamu wenzangu kwamba wale ambao allah amewapa neema ya magari ama bajaji ama usafiri wa aina yyote utakapomkuta mwenzio barabarani unamfahamu hasa nnaposema unamfahamu na kusudia kwamba dunia imeharibika unaweza ukampa lifti mtu ukajikuta unajuta ama ukajikuta umeingia katika hasara ama yakatokea mambo ya hatari imani yako inaweza akakuponza kwa sababu dunia imeharibika wanadamu nafsi zao zinakwenda kwenye unyama na wanyama ni bora hivi sasa kuliko nafsi za baadhi ya wanadam sasa mtume alimwambia njo nikufungasha akamfungasha akampa lift sasa huyu huyuan anasema wa kana ahaba mastatara bihi rasulullahi li hajatihi hadafun au haishu nahlu mtume alikuwa mara nyingi anapenda kujistiri na mti, ayani, mti wa mtende ama gogo la mtende atakapokuwa anataka kujisaidia rawahu muslim ipo katika muhtasar namnahii sasa faida fihi jamalun mtume alipokuwa ameingia katika shamba la mtu mmoja katika watu wa madina ghafla akamkuta ngamia alipomkuta ngamia mlendani faida fihi e, amalu akamkuta ngamia falama raa aljamalu yule ngamia alipomuona mtume a w jarjara ulengamia akanyanyua sauti yake jarjara wahuwa saut ljamal yni rafaa sautahu i ط k hd aru wma it l ynfai a st lans fajarjara huyu ngamia akanyanyiwa sauti yake inaan alitoa sauti kama anamlalamikia mtume ا wdharfat عinahu yule ngamia macho yake yakatokwa na machozi s mtume akamfuata yule ngamia baada ya kumwona anatoa ana, sauti na kuna maneno yule ngamia alikuwa anayazungumza baadaye mtume alikuja akayafahamu yule ngamia alikuwa anamwambia mtume maneno na machozi yanamtoka faatahu nabiyu mtume akamfuata yule ngamia famasa hasaratahu akawa anampakusapakusa katika ile nundu yake kwa sababu ngamia ana nundu akawa anamshikashika katika ile nundu wakati anamshika katika uh, ile nundu alikuwa anamshika katika atiakatika uh, nundu na katika dhifra dhifra ni sehemu hiyi ambayo ambayo ngamia mara nyingi hu ina, inatoka jashu kama inatoka toka maji mtume akawa na kama vile kumbembeleza faatah raulu mtume akauliza wakati mtume mtumeasalama anamshikashiko ngamia akawauliza swali liman hadha ljamalu huyu ngamia ni wa nani ama huyu ngamia amefugwa na nani wakati mtume anauliza swali hilo fajaafatan min alansar akaja kijana mmoja wa kiume katika wenyeji wa madina ambayo ni ansar faala akamwambia mtume akaambia hadha li ya Rasool allah huyu ngamia ni wangu akaambia ni wako akaambia naam al mtume akamwambia le kijana afala tattaki llaha fi hadhihi lbahima hivi humwogopi mungu kuhusu huyu mnyama allati malakaka llahu iya ambayo mungu amekujalia ukampata huyu mnyama humwogopi mungu haya ya rasulllah kwani kuna nini mtume akamwambia fainnahu hu, fa huyungamia sasa hivi Umemo, umemsikia liya, sa, anatoa sauti na anatoka na machozi yashku ilaya ananilalamikia ananieleza matatizo yake anaka kwamba wewe uliomfuga huyu ngamia tujiuhu kwanza unamshindisha unamshindishanja humpi chakula laka mm. watudibuhu halafu unamchosha tudibuhu biamali shaa unamchosha kwa kazi nzito yule bana akasema sadakta ya rasulllah katika riwaya nyingine anasema waturidu antwabi, antabiahu na unataka kumuuza huyu mnyama yule bana akasema sadata sadaa ya rasulllah huyu ngamia anasema ukweli mtazamaji wa afrika tv huyu ni mtume salllah alaihi wasalam mtume alijuaje nini kilichomjulisha mtume kwamba huyu kwamba mtume sallasa ni kwamba huu ni mujiza katika tanabuatu nabii salllalawsaa ni katika mujiza wa mtume salla kwamba wanyama wanamlalamikia halafu na wanyama wanakwenda kutoa malalamiko yao ukienda katika ghazala kuna kina mnyama kuna dhabu lipokenge alipokwenda kukenge alizungumza mbele ya mtume sallaalwasala haya yote ni mambo ambayo yametokea katika wakati wa mtume slw hili si la ajabu sana ukienda katika msikiti wa mji wa makka katika mantikat lhajun kuna msikiti unaitwa masjid shajara yani msikiti wa mti hapaaalhapapahala katika masjid shajara mtume wa sallal wasalm siku moja alikuwa amekaa akaja jibril akamwambia falauria ka aya nsikuonyeshe alama ya kuthibitisha kwamba wewe ni mtume wa mwenyezi mungu wewe ni mtume wa kweli nisikuonyeshe alama akamwambia kwa nini akaambia ule nsikuonyeshe alamalt nduguyangu utakapokwenda haji hebu jaribu kufika katika huu msikiti uende ukapaone hapo pahala ninapopazungumzia na, na serikali ya saudia حكومة المملكة بنت المسجد في هذا المكان مسجد يسمى أو يعرف بمسجد الشجرة إحدى معالم التاريخية في مكة موجة يا ماينيوية هيستورية كاتكملوا مكة تسمى زيكو. حان الوداع حان الوداع