حان الوداع حان الوداع, لا لابد من حان الودا حان الودا حان يا حان الودا حان مكّة حان الودا حان الودا مسكت الودا تاتو كنا مسجد الودا مسجد صغير جدّا الودا حان مسجد الجن عم ni larangia, yani shajara uko mbele ya angimasaara kmel aaaaamamamasji shaara utoka masji shaara enda aa ms a aikutoka katia masjid shajara aaa miskiti mtatu staa ma aaeleza yake hapa masjid shajara ni pahala ambapo jibril alipokuja akamwambia mtume jene, alama esae ali mti njo ukaja faktalaat shajaratu bijudhuriha wa uruqiha kwamba ule mti ukangoka mizizi yote ukangoka ukawa unatembea ule mti na unakwenda mbele ya mtume salllahlh wasalam fasaalaha ama yuriduhu mtume ss akauuliza ule mti aliyekuwa anayataka katika riwaya nyingine ni kwamba mtume aliuliza ule mti man ana mimi ni nani mti tulisema anta rasulullah wewe ni mtume wa mwenyezi mungu wewe ni mtume wa mwenyezi mungu mtume salllah lwsaama akamsema hasbi hasbi hasbi baada ya leo hata mti unakubali kwamba mimi ni mtume wa mwenyezi mungu na umetamka sauti ya kibinadamu na walioko wote hapa wamesikia hasbi hasbi hasbi hii pekeyake inantosha kwamba ni alama ya kuthibitisha kwamba ninayoyasema si yangu ni maneno ya, ya mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa hapa ni pahala mahujaji nakuombeni sana mnapokwenda makka siku ambazo mpo maka jaribuni kufika haya maeneo mwende mkaone maeneo mengi mahujaji hawafiki maeneo ya historia pale pale kuna masjidljinni lakini kuna masjidlraya katika masjidshajara kushotoni kwako kama mita 20 hivi kuna kijimskiti kidogo kipo pembezoni mwa kubri kile kiji kinaitwa raya masjidraya mskiti bendera kwanini umeitwa msikiti bendera mtume katika fathumakka alipofika pale gharaza rayatahu alisimika bendera yake ishara kwamba sasa tunaingia katika mji wa makka kuuchukua kama wanavyofanya wanajeshi kulingana na binu zao za z zaktaa waomtume pale alisimika bendera na ndiomaana alikuja akaulizwa altanzmanzilaka kwanini usifikie kwenu nyumba ya babako bado ipo akawaambia waaakaaaailbaita au manzila Sasa, mtume pale kile kijimsikiti kidogo nilifika mwaka jana 22 katika haji niliwauliza mahojai wakati nawaeleza pale mnadhani kwa nini serikali ya saudia msikiti huu imeuacha na pale kuna msikiti na wakati ni mwendo ambao hata dakika moja haiishi kuttnaamskitnyumanikaribukuna msikiti msikiti kwanini msikitipo karibu nikawambia sababu yake ni kwamba haya ni maeneo ya historia ya kiislamu serikali ya saudia maeneo haya imeyalinda imeyaacha ili kila kizazi cha kiislamu kitakachokuja wawe wanafahamu historia ya hapa ni nini kwa sababu siku zote kama hujui historia yako unaweza ukageuzwa mtumwa yaani kuna watu wengine sisi wengine mtu ukimuuliza hebu ntajia babu yako wa saba ui babu yake yakeasa hata nikimjua babu yangu wa saba itanisaidia nini ukimsikia unasema wasaba ukimsikia mtu ambaye anasema kumjua babu yake wa saba kuna kuna haja gani kwa sababu usipojua historia historia historia utakuwa utakuwa kama hujui historia yako hujui historia yako lazima yaani mtu anaweza na hapa ndipo hata watu wale walipokuja kutufanya ukoloni walipokuja wakoloni kwanza walikuja wakasema uongo sana wakasema uongo wakafanya mambo mengi na ndio kwa mfano unakuja kuambiwa mlima kilimanjaro mfano mlima kilimanjaro ule, ule moshi unaambiwa mlima ule ameugundua mzungu mzungu swali kaugundua weeiwapale wa wanaoishi pale walikuwa wapi au ziwotanganyika huko kigoma hu nambiwa tanganyika kaigundua mzungu au kgdmka anakua al goma akagundua lketanganyika sawa afka al waha na wamanyema walikuwa wapi inamaana kwamba watu wamejazwa katika vichwa vyao kwamba aliyegundua ziwa tanganyika ni s si kweli wamanyema na waha wenyeji na wazawa wa pale walikuwa wapi kwa ina maana hawa ndio wa kwanza kuiona na kuijua leki tanganyika kwamba hili linaitwa ziwa tanganyika sasa sasa na mwislam vile, vile asipojua historia yake ya uislamu anadanganywa unaweza ukaelezwa historia mbaya tu ukaelezwa historia ya masahaba mbaya ukaueleza watu wakaja wakatukana masahaba wa unasikiliza tu kwa sababu uelewe historia sahihi ukadanganywa tu lakini kama unaielewa historia sahihi ya masahaba wako ama historia ya uislamu wako huwezi kudanganywa anaweza kadanganywa tu mtu ambaye wala hajitambui katika dini kama vile waislamu wanavyokuwa wanadanganyana na wanadanganywa sana katika hizi tatizo waislamu hivi sasa waislamu wengi wanadhani wanaweza kwenda peponi kwa kutumia mesaji mtu anakwambia soma ya latif ya yam ya rahman ya mannan majina haya matano wakiyatuma kwa watu kumi ndani ya siku tatu mambo yako kipesa yatakuwa mazuri na ukidharau yako Nambea, wewe kazi yako naambia haiwezekani kuwatumia watu message tu pesa ije huu ni uongo lakini kwa nini imefikia hatua waislamu ni kwamba kwanza hawataki kuijua dini yao ukweli ni nini kwa mtu anataka aende peponi tu kwa kutuma message antaka ende peponi t n yani yani kama vile ukisahan chamauo ch, ch, ch, uletee tuende peponi haiwezekani lazima ufanye kazi ya ziada sasa haya ni maeneo ambayo minawasistize waislamu wenzangu nendeni mkafika hapa pahala mwende masjidu ljinni pahala ambapo majini walisilimu kwa sababu majini kabla ya hapo majini wa wana mmina salihun wamina lkasitun amba majini wapo makafiri na wapo ambao sio wakafiri wapo majini waislamu na wapo majini makafiri wapo hivi sasa unafika pahala ambapo majini walikwenda wakamfuata mtume wakamwambia tunaomba uje utulinganie dawa hii qurani yako inasemaje kwa sababu mtume alipata hata upinzani kwa majini mtume akawafuata na abdullah bn masud akamwambia abdullah bn masd masud anasema fahaalh mtume akanipigia mstari akaambia la tabrahanna khatak usiondoke hapa sasa ni pahala ambapo majini walipokuwa wamesilimu pakajengwa kwa sababu ni pahala pa historia na pale ulipojengwa ule msikiti unaitwa masjid shajara msikiti, yeah, msikiti mti ni pahala ambapo mti ulikwenda ukatoa shahada ukasema anta rasulullah we ni mtume wa mwenyezi mungu na mti ukasema ashhadu an la ilaha illa allah shll n muhamadan rasulullah haya ni maeneo waislamu wenzangu mnapokwenda haji nendeni mkatembee pale nende mkaone shekhe atokaekuwa naye utakakuwa umekwenda naye akupe maelezo utaingia ndani utaangalia msikiti utasali rakaa bili za tahiyat lmasjid na kama utatawadha pale pale utasali mbili raka mbili za udhu za rakaate liuduu ama na rakaa bl za tahiya la sivyo utakwenda masjid ljini ukitoka hapo utakwenda masjid, utakwenda nini utakwenda katika masjiraya nikiji mskiti kidogo ambacho watu wanasali pale ssa hii ni mskiti ya historia sasa huyu mnyama anamwambia mtume kwamba huyu jamaa ananinyima anani chakula ananichosha uz ni m aka an i ml ysku ila anallakia mimi mtme nk th ya sa a na wewe ia wanai u nnsinis n nama wako watdibh bmal s aturhiuhu unamchosha kwa kazi nzito yule kijana katika ansari akawambia sadaqa ljamalu ya rasulllah huyo ngamia anavyosema ni kweli ni kweli kabisa sasa huyu ndio rasulullah salllah lh wasalam hapa tunapata fundisho katika adabu za safari wasafiri tunaposafiri tusiyachoshe magari bana ah, bana gari huyu bana, mjapani bana gari metoka japani iko safi mpya hapana utaiumiza utaharibu utaharibu gari kiki hujaanza kusafiri angalia diesel, angalia maji hapo kiasi gani angalia mafuta hapo kiasi gani angalia vitu ambavyo vinaisaidia ile gari kuweza kutembea kwa uzuri angalia kitu kimoja baada ya kimoja, kimoja baada ya kimoja halafu ndio unaanza safari lakini aihivhivi hapana maana unakuta gari gari ndani ya mwaka mmoja kwa sababu gani yaani ndioma nakuta adaaaohaaat aa kwamba hata magari nayo hayasemi lakini kusema kwa gari ni nini ni pale gari utakapoona baadhi ya vifaa vinakusababishia hasara ukiona baadhi ya vifaa vinakusababishia hasara wakati gari ilikuwa nimpia, ni mpya ujue ni kwamba tayari umefanana na huyu ambaye alikuwa anamshindisha hebu fikiria mpaka ngamia analia mea akawa anajua kabisa kwamba huyu ngamia anakuja na kuna ngamia moaa Aka akafika mbal ya mtume yule ngamia akachukua mdomo wake akaweka kwenye sikio la mtume a mtume akawa anasikiliza na huku anatokwa na machozi masahaba walishangaa wote ni kwamba tunafundisha huruma tuwe na huruma kwa wanyama kwalingamia ana maumbile magumu lakini ni kwamba ngamia naye anahitaji kupumzika kwa hiyo vyombo vyetu vya usafiri hebu fikiria unaweza ukaitoa kwa mfano gari unaondoka dar daressalam mpaka kigali gari sio sahihi ama unaondoka na gari hapa hapa mpaka mpaka bujumbura ama unaondoka na gari hapa, zambia. Eh? Lusaka. gari zambia lusaka haijafanyiwa sio sahihi kwa hiyo pamoja nakuwa ni vyuma lakini bado nayo vile vile tunapata mafundisho kwamba vyombo vyetu tunavyosafiria vinatakiwa viwe salama ili tuweze kufika salama na usafiri uwe ni mzuri kwa hapa panatosha na toko tumemalizana katika kipindi chetu hiki cha adabu za safari ambazo tumefundishana dua mtu unapotoka nyumbani unafanya nini tumefundishana kwamba unapotoka nyumbani wakati wa safari unasema atwaka l llahaa anasema kana nabiyu idha kharaja min baiti rafa tarfahu ila lsamaa mtume alipokuwa akitoka nyumbani kwangu ambayo inakuwa ni siku ya zami yake alikuwa ananyanyua macho juu kwayo namaana sisi unapotoka nyumbani unakwenda safari au safari aina yoyote unatazama juu kisha unasema unasemab توكلت على الله لا حول ولا قوة إلا بالله اللهم إني أعوذ بك أن أضل أو أضل أو, أضل أو أزل أو أزل أو, أزل أو, أو أظلم أو أظلم أو أجهل أو يجهل علي بسم الله آمنت بالله اعتصمت بالله توكلت على الله لا حول ولا قوة إلا بالله وكيوم بعد وهي عن داني شيطاني هو أنا وأنبيا وإنزاكي قد كفيتا ووقيتا Watanaha anhu shaitan umeshalindwa umekingwa umepewa ulinzi na mashaitani wote njiani yule bana anapotembea wanamkimbia wanamkimbia ima ni shetani wanadamu ama shaitani mashaitani wenyewe na mwenyezi mungu anamlinda na mambo mengi kwa sababu gani ametoka chini ya ulinzi wa mwenyezi mungu na unapopanda mnyama au chombo unapiga takbira allahu allahu allahu akbar allahu akbar allahu akbar بشار سبحان الذي سخر لنا هذا وما كنا له مقرنين وإنا إلى ربنا لمنقلبون اللهم إنا نسألك في سفرنا هذا البر والتقوى ومن العمل ما ترضى اللهم هون علينا سفرنا هذا وطيعنا بعده اللهم إنا نعوذ بك من وعثاء السفر وكآبة المنظر وسوء المنقلب في الأهل والمال والولد إن دلو مشكو كنيشام kwamba bwana mimi naondoka huyo anayekuaga anasema astaudikum llah aladhi la tadiu ada hivi ndivyo alivyosafii mumechombo kikipanda mlimaa kikishukanamasubhivi divyo alivyotufundisha mtume salama, katika kusafiri maa utautana a a nd kini wa uwezowake weyen su ndio wisho wa kipind cha ja ausaa سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب حان الوداع حان الوداع لا بد من رفع الشراع كل الأيادي في ارتفاع