حان الوداع حان الوداع لا بد من رفع الشراع كل الايادي في ارتفاع حان الوداع حان الوداع لا بد من رفع الشراع السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على المصطفى وعلى آله وأصحابه وللشرفاء رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري وحل العقدة من لساني يفقه قولي أعوذ بالله السميع العليم msan rai min hamz wnf wanafs wanafri. tukiingia katika sehemu yetu ya kumi na mbili mtume sal llahu alhi wasalama mara nyingi akipenda kusafiri alhamis tumesha eleza tumetoa mifano na tumetoa sababu kiasi mwenyezi mungu alichotuwezesha lakini sasa sali je inajuzu muislam kusafiri siku ya ijumaa hadhihi hiya lmasala alati nuridu an natafaraka fiha hii ndio masala ambayo tunataka kuiangalia inajuzu kwa mwislam kusafiri siku ya ijumaa na kama haijuzu kwa lipi tutajaribu kuangalia kauli za wanachuoni namna wanavyosema nanitajitahidi inshallah kueleza kauli za wanachuoni ili tuone wanatuelekeza namna gani wanasema e ilam ana safara yaum ljuma abla salati lahu halatani fahamu kwamba kusali yani kusafiri siku ya ijumaa ikibidi kusafiri siku ya ijumaa kutakuwa na hukm mbili ikibidi mwislam kwamba lazima asafiri ijumaa itakuwa kuna hukumu mbili wakasema alula anyakuna qabla zawal ama mwislam huyu anataka kusafiri kabla ya jua halijapinduka um yali anyakuna bada zawali waabla sala ama anataka kusafiri baada ya jua kupinduka lakini kabla ya kusali ila yakwanza anyakuna abla zawal anataka kusafiri kabla jua halijapinduka wnzaa soobo au inategemea wakati mwingine na hali ya kijiografia jua wakati mwingine linavyokuwa sasa huyu kama anataka kusafiri kabla ya zawali jua halijapinduka na ama anataka kusafiri baada ya jua kupinduka lakini kabla ya swala kwa mfano anasafiri saa sit na robo ama anasafiri saa st na dakika kumi yani kulingana na mawio na macheo ya pale انما يتكون حكمه بلي فاما السفر قبل الزوال صباحا او ضحى فانه يجوز على الصحيح من قولي اهل العلم اما كسافري قبل الجموعه يعني قبل زوال اما كسافري أصبوه او ظهى ظهى نكاتي ذا 12 2 huyu akawa anataka kusafiri nyakati hizi inawezekana ikawa naema ina juzu kwa kauli sahihi ambazo iza wanachuoni imesimuliwa hawa ambao wanasema kwamba ama safaru qabla zawali sabahan au duha fainahu yajuzu ala lsahih min qaulai ahli lilm kwamba ama kusafiri kabla ya jua kupinduka ani asubuhi ama wakati wa duha labda huyu mtu anasafiri kwanzia saa 1 asubuhi saa 2 sa saa nn ni wakati wa duha ama kabla ya kupinduka jua ni inajuzu dalili yao ni ipi hoja yao wanasema warada an umar bni lkhaab raillah anhu imepokelewa kutoka kwa umar anahu absara rajulan umar alimuona mtu alimshuhudia mtu عليه هيئة السفر عمر بن الخطاب المشهود يمتو أنا ونكان كما أنا يا سفاري فسمعه يقول عمر أكم سكيل بانا أنا كما نتكك سفيري لولا أن اليوم جمعة لخرجت كما ليو سنجي كوي جمعة سفيري لكن هو يألتك نشانيني كوان باليو ني جمعة ستكيوي سس عمر أنا مسكيلزا أنا سمع لولا أن اليوم لولا أن اليوم الجمعة كما لو سي جمعه لخرجت من فقال له عمر عمر رضي الله عنه أكم أنبياء إن فإن الجمعة لا تحبس عن سفر إي جما هيزمزيويم تواسي سفيري وفي لفظ فخرج ما لم يحن الزوال أو الرواح كما سفيري كما مودة أنباو بعد هو mar hapa akawa amemsikia namna alivyokuwahuyua akitamani kwamba kama leo ingekuwa sio siku ya jumaa igeliweza kusafiri kwahiyo hapa tunapata fundisho kwamba inajuzu kusafiri siku ya ijumaa kwa hoja hiyo waliitoa kutoka kwa umara amaa amepata kusafiri ama ameta, amepata kusafiri katika siku ya ijumaa katika baadhi ya misafara yake walam yantadhiri ljumaa hakusubiri ijumaa au salih bn kaisan anasema abu ubaida ral nhu amepata kusafiri siku ya ijumaa na hakusubiri ijumaa kwahiyo hapa bado tunapata dalili kwamba wale ambao wanasema kwamba inajuzu kusafiri siku ya ijumaa si ubaya وانتوكيه كوني إلي قولي ناني يا عمر ابن الخطاب أنه أبصر رجلا وعليه هيئة السفر عمر ألي موانا متو أنا تكاك سفيري نايل مانا ما أكادي أكاسيما لولا أن اليوم الجمعة لخرجت كما ليو سي جمعة نيجي سفيري زانغو عمر أكاموانبيا إن الجمعة لا تحبس عن سفر كما إي جمعة هايمزيوي متو أسيجي أكاسفيري lakini abu ubaida yee alikuwa ijumaa anasafiri kwa hiyo hapa kwa kauli ya hawa tunapata dalili kwamba ijumaa inajuzu kusafiri kama unanifatilia vizuri pnd uh, mtazamaji wa africa tv an lhasan anahu qal la basa bisafari yauma juma ma lam yahdur waktu lsalah si vibaya si vibaya kusafiri siku ya ijumaa kwa muda ambao muda wa sala haujafika nsi yani vibaya inamaana kama muda wa sala umefika basi hapo sawa uruhusi kusafiri kwa sababu muda wa sala tayari lakini kama muda wa sala wa ijumaa haujafika si vibaya hiyo ni kauli nyingine inayoonyesha kwamba yeye ameweka kwamba ikiwa muda wa sala umefika usisafiri lakini kama muda wa sala umefika usije ukasafiri haya sasa hapa hizi athari zote fa hadhihi lathar هذي أثار زوتي أما دليل زوتي زي زوبي تدل بمجموعها زوتي كو لا يواكي تدل على جواز السفر يوم الجمعة زي نثبتش إن يوزو كسفير سيكو يوم ما لم يدخل وقت الصلاة قوامودة أمباو مودة وصالحة وجافيك فيك سبب لأن الإنسان لم يؤمر بحضور الجمعة قبل النداء فلم, يتب... فلم يتعلق به طلب قوى سباب هيم hajaamrishwa kuhuhuria hajaamrishwa kuhudhuria haja kuiswali ijumaa kwa muda ambao haujafika muda wa swala kum, kwa muda ambao haijafika adhana sasa midhali adhana na adhana yenyewe ni ile ya pili na si hii ya kwanza adhana inayezungumziwa hapo kwamba kwa muda ambao haujafika muda wa adhana ile ya pili ina maana huyu anajuzu kusafiri hii ni ambao wale wanasema inajuzu kusafiri siku ya ijumaa kama utakuwa unanifatilia vizuri wakasema waa safau bada awal ama za mwislam kusafiri siku ya ijumaa bada za zawal yani muda tayari jua limeshapinduka yani wakasema fayahrumu ala man talzamuhu ljuma abla an yusaliaha ni haram kwa mtu ambaye anawajibikiwa kuswali ijumaa yni yeye ijumaa kwake ni wajib s قبل صالي سالى، السفر بعد الزوال، أما بعد يجيوا فيحرم على من تنزمه الجمعة حرام أنا, أنا الجمعة على قول الجمهور من أهل العلم، كقول الجمهور وأنا سما، أنا, أنا تاكا بعد يزوالي. ni haram inamlazimu aiswali wakasema lianahu bada zawali yakunu qad dakhala waktu bilitifa kwa sababu ba a baada ya zawal baada ya juu yani a kupinduka tayari muda wa swala ya ijumaa umeshaingia kwa hiyo kama muda wa swala wa ijumaa umeshaingia ina maana huyu mtu hatotoka na chombo chake ima ndege ama treni ama meli ama gari ina maana kwamba hata atoke pale aende airport ama amaende bandarini ama aende kwenye kituo cha basi ina inamana itategemea hata kutoka pale kwenda huko kwenye vituo hivyo vyombo vya usafiri inawezekana ikamchukua dakika 5 daki nusu saa saa nzima ukichanganya na miji yenye misongamano ya magari kwayo maana huyu baada ya zawal hatakiwi kusafiri kwa sababu tayari muda wakasema, wa swala umeingia wakaja wakasema walghalibu an limama yaduru bd zawal faykunu bisafarihi kad taamada tark lwajib unaona wanasema kwa sababu kawaida imam huwa anakuja msikitini baad yazawal imamu kawaida anakuja msikitini kuhutubu baada ya zawal sasa kama imam anakuja baada ya zawal fayakunu safaitakuwa hii safari yake kad taamada tarka lwajib ina maana wanamhukumu kwamba huyuan amefanya makusudi kuacha uwajibu wa hijumaa sasa kama amefanya makusudi inamaana ni hatari kuto kusafiri wakati huo hawa waliosema namna hii wanaa kwa sababu mwenyezimungu subhanahu wataala anasema ya yuha ladina amanu idha nudia lilsalati min yaumi ljuma fasau ila dhikri llah wadharu, wadharu lbaia dalikum hairun lkm la, inkuntum talamun kwamba enyi mliomwamini allah subhanah wataala nudiya lisala patakapotolewa ulingano wa sala kwa ajili ya kusali sala ya ijumaa basi hatakiwi mtu kufanya lolote fasau ila dhikirillah fanyeni haraka kwenda kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala kwenda kusali kusikiliza hutba na mambo mengine yanayoambatana na sala ya ijumaa kwamba fasau wa il dikrilla wadharu lbaia mwache kuuza mwache biashara zote maana katika zile nchi ambazo wanajitahidi kuweka mfumo wa kiislam ndio maana utakuta katika baadhi ya nchi nyingine ijumaa unakuta maduka yote mji mzima yamefungwa unakuta maduka yote yamefungwa hoteli zimefungwa ya kila kitu kimefungwa hata kama kuna watu hawaswali watu hawalazimishwi kuswali wala hawapigwi bakora kwamba kwa kwanini hawajaswali hapana isipokuwa ni amri kwamba maduka yafungwe na biashara zote zifungwe maana maingiliano yyote ya biashara ya aina yoyote yanatakiwa yaachwe lakum in kuntum talamun kufanya hivyo uaa kuuza na kuacha kununua na kuacha kufanya mapatano ya biashara aina yoyote na kufanya haraka kwenda kumtanya mungu subhanahu wataala hii ndiyo khairi kwenu nikwa hiyo hapa tunapata fundisho katika aya hii kwamba mwislamu jambo lolote siku ya ijumaa anatakiwa alisimamishe kabla ya adhana ile ya pili tusimame hapa kwa ajili ya mapumziko kisha tuta