حان الوداع حان الوداع لا مد من كوي ما هي الله علي بصيّما يا أيها الذين آمنوا إذا نودي للصلاة من يوم الجمعة فاسعوا إلى ذكر الله وذروا البيع ذلكم خير لكم إن كنتم تعلمون. كما بَأَنِي ليوم الله. patakapotolewa ulingano yani itakapotolewa adhana ile ya pili kwa sababu wakati wa mtume s adhana ilikuwa ni moja wakati wa abubakardi adn ilikuwa ni moja wakati wa umar adhana ilikuwa ni moja wakati wa uthman madina imepanuka na mfumko wa biashara umekuwa mkubwa akawa anakutoa amri iadhiniwe adhana katika nyumba yake ilikuwa inaitwa azaura pakao panatolewa pale adhana kabla ya sala adhana ile ilikuwa inawapa ishara isharawaislam kwamba muda wa swala umekaribia kwa hiyo anayetaka kuweka biashara zake aziweke vizuri afunge milango na anayetaka kwenda maji kwa ajili ya suna ya kuoga siku ya ijumaa aende kwa yu, hapa tunapata fundisho wenzangu popote pale kwamba siku ya ijumaa mislam anatakiwa inapofika muda wa swala asimamishe shughuli zake zote hata kwa wale ambao wanaofanya kazi na kwa wale ambao wamejiajiri wenyewe na kwa wale ambao wameajiri watu kwa hiyo ndugu yangu yanguislam kama we una biashara aina yoyote una makampuni una ofisi jitoe vima mbele ya mwenyezi mungu hapa duniani waambie waajiri wa wako kwamba jamani mimi ndiondkuajirini lakini nakuombeni ikifika siku ya ijumaa mnendeni mkasali wale ambao wengine sio waislamu pale kuna watu ambao sio waislamu watabaki wamechukua majukumu yao na watakaporudi watakuja kuendelea na majukumu yao utakuwa umejitoa dhima mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ama kuwanganganiza wafanyakazi wako kuwaambia bana hapa kuswali hakuna hapa ni kazi tu kama unataka kuswali rudi kakae nyumbani na familia yako ni maneno ya jeuri ni maneno ya kiburi ambayo yatakukwama hapa duniani na unaweza ukajikuta akhera utalia sana utasikitika sana utanungunika sana na haitokusaidia huko akhera kwa sababu hapa duniani wewe ni bos hapa duniani wewe ni tajiri fanyi biashara mtu mashuhuri lakini itafika pahala siku ya kiama allah atakuuliza wewe ndio uliziwia waja wangu wasiende kusali wewe ni nani wewe mpaka unamziwia mtu kwenda kusali wewe nani unajeuri gani una kiburi gani una una utukufu gani una madaraka gani madaraka arakaae gani mpaka unamziwia mtu asiende wa sali wahiyo hapa tunapata fundisho kwamba hata wale ambao kazi katika taasisi ambazo si za kiislam hawa ambao ni mabosi si waislam lazima wafahamu haki ya kuabudu kwa waislam awawafanyakazi wao ili waweze kuwapa nafasi ya kwenda leo leo ni ijumaa afahamu afahamu hilo hivyo kwamba ni ijumaa na kama ni ijumaa lazima niwaruhusu wafanyakazi wangu waende kwa sababu ni haki yao ya kiibada ya kuishi hapa duniani lakini wakati mwingine sasa bosi bosi mwenyewe mwenyewe anakuwa ni naye hilo tatizo kingenet a kamab s awa wachini ambao watakuwa wanataka kwenda mwasibu wako au sekretari wako ama wale wa wafanyakazi wa usafi wanafanya ibada na kama msikiti labda upo mbali katika zile sala za faradhi ya dhuhuri alasiri watengie kijichumba kidogo kwa sababu waislamu hawaswali muda wote inamaana ni saa saba muda ukishafika anaswali asiswali vyovyote vile utakavyokuwa kwa madaraka yako ukimziwia mislama sisali umetangaza vita na mwenyezi mungu subhanahu wataala na ugomvi wako wewe na mwenyezi mungu unakusubiri tangu roho yako itakapotoka mpaka unaoshwa mpaka unavishwa sanda mpaka unabebwa mpaka unaingizwa kaburini watu wanakuacha peke yako kizaazaa kinaanza wakati wa kutoka roho roho yako itachukuliwa kama msumari uliopigwa katika mti halafu ukapinda unangolewa kwa ile mashine ama kwa ile nyundo ambayo ni ya kungolea msumari kiasi ambacho hata msumari utausikia unalia si si kwa sababu unangoka kwa sababu ulikuwa umepinda kwa hiyo mwisnamu ijumaa anatakiwa aende akasali ni amri ya mwenyezi mungu kwa mwenyezimungu kwasababu mwenyezimungu ameshasema ahab acheni kuuza f ilhkla fanyeni haraka kwenda kumtaja mwenyezi mungu kumwabudu mwenyezi mungu kumtii mwenyezi mungu kumtumikia mwenyezi mungu kutekeleza wajibu wake kutekeleza sheria yake kuza kwa hiyo mambo matatu yanatakiwa siku ya ijumaa kwanza kusikia adhana adhana ile ya kwanza inakupa taarifa inakupa maandalizi kwamba huu ni muda wa swala huu ni muda wa sala, muda wa sala umefika kwa hiyo kama umefika mi natakiwa kwenda us jambo la pili ni kwamba unafanya haraka kwenda kumtumikia mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala jambo la tatu unalotakiwa ndugu yangu ni kwenda kuacha shughuli zote Kwayo, na naye naye hapa kuna angalizo mnae, umepewa ruhusa ya kwenda kusali unatakiwa urudi baada ya kusali ufanye amana kwa sababu hii ni kazi ya watu urudi ufanye kazi una mafaii umeacha labda una kazi kuna mtu amebaki anakushikia na utakaporudi atakwambia bwana nimefanya nimefanya hivi unaanzia pale utafanya mahesabu kdi akwaaana imefanya efanya aiaa ks akka ai sasa hii ni iana na mwislam hatakii kuwa na iananamnahiyo i kwamba rudi kazini allahuma bosi ameshasema kwamba a shakwenda kusali ijumaa nenda zako moja kwamoja ta au ta kwasabau taya uo ndumautlatkomaliza ambaei katika ardhi ao ina maana kwamba wanasema huyu mtu ambaye anasafiri siku ya ijumaa atakuwa amefanya makusudi kuiacha siku hii kwa sababu ameondoka baada ya zawali wadaa hapa tunaupata katika aya hii na mafundisho ao ama alla taaa amara bisai ila ljuma watarku bai mwenyezimungu amewaamrisha watu kwenda kufanya haraka kuisali ijumaa na kuacha kuuza lianahu dhariatn la tashaghul nha wa damu hudhuriha kwamba unaposhughulika na biashara ama ukashughulika na kazi ya aina yoyote ina maana utashughulika na ile kazi na utakuwa umeipoteza ijumaa kwa hiyo fakadhalika yunha ani safari idha nudia lisala pia kwa sababu hiyo safari ikiwa ni siku ya ijumaa itakushughulisha na ijumaa umeshughulika tuwe na passport yako umeshughulika na kt yako umeshughulika na kufunafunga mizigo yako umeshughulika kwa sababu huwezi na... kama utaondoka pale mjini kabla ya muda wa sala safari yako itakuwa ni sahihi na wala huna madhambi lakini unaondoka ndani ya muda wa sala ya ijumaa maana yake tunaweza tukashauriana hapa kupitia kwamba ni vizuri ukaipanga safari yako ikawa ni baada ya jua ala ama uondoke alamis ama uondoke ju ili kuepuka hii dhima ambayo utakuwa umeichukua mbele ya mwenyezimungu suban wtaala sasa hapa ala bad ah lilm badhu ya wanachuoni wanasema hivi walam anahu lam yathbutu ani nabii fi, fi safa y juh kwamba fahamu kwamba haijathibiti kwa mtume aask ya juawmwarada min dali fahwa aif baai aiwaa zinaaa kusafii suauwama i as wa miongoniwahizo hadii ni waa aa huwa wanamwombea a mtu ambaye nasafii sikua juma kwamba asifanikiwe kwama mambo yake asio mazuri kwakweli sio sahi إمام الشوكاني أنا سمه في بعد ذكر الأقوال في حكم السفر إمام الشوكاني أكسمه والظاهر جواز السفر قبل دخول وقت الجمعة إمام الشوكاني أنا سمه إذا دليل زودة زناونة شقواه بإن يجوز كسفر سكوا الجمعة لكني قبل دخول وقت الجمعة قبل كونجيا وكتوا الجمعة وبعد دخولي نبادا كونجيا كوكة قاسباب غني لهذا من الماني من ذلك uto kuwepo hadithi inayoziwia imam shaukani rahimahullah anasema wldhahiru jawazu lsafari qabla duhuli waqti ljuma wa baada dukhulihi liadami lmanii min dhalika ama kwa inavyoonyesha kwamba inajuzu kusafiri siku ya ijumaa kabla ya kuingia wakati wa ijumaa hata baada ya kuingia wakati wa ijumaa kwa sababu gani hakuna dalili inayoziwia hilo aka sema Imam Shawkani rahimahullah akasema wa hadith Abu Huraira na hadith Abu Huraira wa kadhalika hadith Ibn Umar hizi hadithi Abu Huraira na hadithi Ibn Umar la yasluhan lil ihtijaj bihima ala al man' yani hazina ugumu yani hazina yani hazina muhim wa kuweza ku- si hadithi za kuweza kustolea hoja kuweza kuzuia mtu asafiri siku ya jumaa au baada ya jumaa kwa sababu gani ni hadith mudhaif kwa hiyo ni kwamba haiwezekani kuzichukua hizi hadithi mbili ya abu hureira na, na, na abdullah ibini umar kwamba ni hadithi dhaifu sasa ama waktu ljumaa huu wakati wa ijumaa ni wakati ambao mwislamu anatakiwa ahudhurie kwa sababu ijumaa ina mambo mengi sana ina mambo mengi ina maandalizi mengi na ina taratibu nyingi ambazo mwislamu anatakiwa ajaribu kuziandaa siku ya ijumaa hiyo hapo mwislam anatakiwa ahakikishe kwamba hili jambo analolifanya ni kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa wakaja wakasema waama waktu salat ljuma faldhahiru adamu ljawazi liman wajaba aleihi lhudhur ama yule ambaye wakati wa sala jumaa inaonyesha kwamba adamu ljawazi liman wajaba aleihi lhudhur kwamba yule ambaye anawajibikiwa kuhudhuria na kuisali sala ya ijumaa kwamba huyu anatakiwa kwamba anawajibikiwa illa an yashfa عla nafsihi xusula madaratin min tahalufihi liljuma kwamba ikiwa anahofia kwamba kutatokea madhara yoyote kwa kuchelewa kwake kuisali ijumaa kalinqita an rrufqa kama vile kuwachwa na wenzake ambao wanaweza kuwa wamemwacha maana ina inamaana pia vilevile waad ajaza shariu tahaluf an ljuma liudhuri lmatar kwamba vilevile sheria inaruhusu mtu anaweza akapitwa na ijumaa kwa udhuru wa mvua sasa kama udhuru wa mvua ina maana kwamba hapa anaruhusiwa mtu kwahiyo ijumaa inawezekana ikawa ni dharura kwa mfano inawezekana mtu anahofia kwamba nikisali ijumaa nitaachwa na ndege ama nikiswali ijumaa kwa mfano mahujaji kwa mfano mahujaji wanaambiwa mna, mna, mnatakiwa kuri, kufika airport reporting time kwamba ni saa moja na nusu an au saa sit na nusu yeye akahofia kwamba nitapitwa inabidi aende ili kuwahi kwenda pamoja na kikundi cha wenzake wanaokwenda haji mpaka hapa panatosha lakini inajuzu kusafiri ijumaa muda umeingia ama haujaingia لكن كويلة من أنا واجبي وكو صلي جمع نسيم سفيري لازم أحكيكش أنا صلي جمع سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك حان الوداع حان الوداع لا بد من رفع الشراع كل الأيادي في