حان الوداع حان الوداع رفع الشراع كل الايادي في بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين اللهم صل على محمد وآل محمد كما صليت على إبراهيم وآل إبراهيم وبارك على محمد وال محمد كما باركت على ابراهيم وال ابراهيم انك حميد مجيد. وارض اللهم عن جميع صحابة رسول الله الذين وقفوا معه صلى الله عليه وسلم فانفقوا اموالهم واوقاتهم وفراغهم وبذلوا نفوسهم في سبيل اعلاء كلمة الله رضي الله تعالى عنهم. وهم الذين قال فيهم صلى الله عليه وسلم لا تصبوا اصحابي فوالذي نفس محمد بيده لو ان احدكم انفق مثل احد ذهبا ما بلغ مد احدهم ولا نصفه وفي روايه ولا نصيفه. وعن النبي عليه الصلاه والسلام انه قال إن الله اختارني واختار أصحابي فجعلهم أصهاري واجعلهم أنصاري وإنه سيأتي قوم ينتقصونهم أي يسبونهم ألا فلا تصلوا معهم ألا فلا تصلوا عليهم ألا فلا تناكحوهم ألا فلا تنكحوا إليهم عليهم حلت لعنة الله أعوذ بالله السميع العليم audh bikalimat llah tam min i wa africa tv tunaingia katika sehem yetu ya 1 katika kipindi chetu hiki cha adabu za safari maisha ya mtume aw katika safari tumeigusa sehemu ya kumi na mbili je inajuzu kusafiri siku ya ijumaa ama haijuzu tumeangalia kauli za wanachuoni na dalili ambazo walizoshikamana nazo lakini mwishoni tunasema ikiwa kuna udharura wa kusafiri siku ya ijumaa unaruhusiwa kusafiri ima unasafiri kabla ya jua kupanda sana ama jua baada ya kupanda inajuzu lakini ikiwa ni muda ule ule ndipo panaswaliwa ijumaa na wewe ndio unapanga muda wako wa safari pale unatakiwa uwache uhakikisha unaiswali ijumaa ili baada ya ijumaa uendelee na safari yako na tukawasistiza na kuwaelekeza wale ambao wana makampuni wana mashirika pia vile vile kuna wale ambao wanawafanyakazi majumbani wasaidizi wa kazi pa vile, vile kuna wale ambao wanafanya kazi katika taasisi ambazo ni za kiislamu au si za kiislamu inapofika muda wa sala ya ijumaa au muda wa sala yoyote mwislam anatakiwa asali sasa tunakwenda katika maisha ya mtume saw katika safari yake namna alivyokuwa akitoa msaada katika safari Kwa mtume alikuwa anasafiri na masahaba alikuwa anasafiri na masahaba anasafiri na watu mbalimbali mbali, wenye vipato mbalimbali mbali, wenye uwezo mbalimbali mbali. sasa namna gani mtume alisafiri alipokuwa anasafiri na na watu hao. Na hata kama ni wewe au namim labda tumekwenda ha au tumekwenda umra au tumekwenda katika safari za kibiashara labda huyu amekwenda huku huyu amekwenda huku amekwenda china amekwenda amekwenda amekwenda amekwenda kong japan ama amekonda amekonda Saudiia, ama huyu huyu huyu uingereza marekani eda yemen huyu mnapokwenda ama mnasafiri katika kazi za dawa mnakuwa na watu tofauti kila mmoja anakuwa na mfuko wake wa safari mnafanya nini mtume sala lh was anatupa mwongozo hapa katika hadithi ambayo mtume sala h wsa anasema wallah fi auni labdi ma kana alabdu fi auni akhihi au kulu marufin sadaa wallahu fi auni llah ma kana labdu fi auni akhi. mwenyezi mungu anasimama kumpa msaada wake mja wake ikiwa huyu mja ana tabia ya kuwasaidia waja wenzake yaani kama una tabia ya kuwasaidia watu yaani ukawa unaona kwamba kuwasaidia wenzako ni wajibu kwako na ni sadaka na mwenyezi mungu amefundisha hilo ukawasaidia wenzako mwenye shida ndogo mwenye shida kubwa pale utakapowajua na kuhakiki kama kweli huyu ana shida ukamsaidia ima shida ya ugonjwa ama shida ya aina yeyote ama shida ya aina yoyote ukamsaidia yaani ukawa na tabia ya kuwasaidia saidia wenzako kuwapa misaada kuwapa n yani kuwahurumia wenzako hadithi mtume anasema wallahu fi auni labdi ma kana labdu fi auni akhihi allah anasimama katika kuyaendesha mambo ya mja kwa sharti mja huyu pale atakapokuwa naye ana tabia ya kuwasaidia wenzake hapa tunapata fundisho watazamaji wa africa tv kwamba mwislamu anatakiwa apate mwongozo wa mtume salwsa kuna baadhi ya watu wanaposafiri nao unaweza wakati mwingine ata pesa yako wakati mwingine mfukoni usiitoe ye unamkuta tumaakakasaamwenye tabia himuislam mwenye tabia hii hi. ya kuwasaidia saidia watu allah hamuachi allah anasimama naye allah anamteremshia baraka mambo yake yanakuwa mepesi ndio maana wakati mwingine unaweza sema huyu bwana biashara yake yaken biashara inafunguka huyu bwana anasi watu wengine wenginezeasiu wanastoa wapi siu wanaiba hapana haibi wallahu fi auni labdi ma kana labdu fi auni akhihi allah anasimama na mja wake kumsaidia pale ikiwa ana tabia ya kuwasaidia waja kwa hiyo tunapokwenda safarini kwa mwongozi wa mtume slw mtume alikuwa na kawaida kuwasaidia kuwapa msaada wale ambao amesafiri nao katika hadithi nyingine mtume s akaja akasema kulu marufin sadaa kila jambo jema ni sadaa yaani ukimtendea ya mwenzio jambo ndani ya safari kwa mfano mpo katika gari gari sawa katika ukamfanyia mtu na t moja na msafiri mwenzio mmekutana tu katika st labda ananunua kitu nakula kutokana na hali ya dunia imekosa uaminifu ni vizuri kuchukua tahadhari watu wangapi ambao wamepewa vipande vya machungwa kumbe wamepewa madawa ya kuwapoteza fahamu anaibiwa kila kitu ama anafanyiwa uovu wa aina mbalimbali mbali. kwa sababu kuna mtu kampa juisi ama kampa chungwa ama kampa andazi ama akampa kipande cha tikiti kwa hiyo ni vizuri kumwambia tu bana asante lakini kama ni mtu unamjua mnaye kwenye safari kile alichokupa chukua na ule kwa sababu tudkhilu surura fi nafsi أخيك المسلم كما ينجز فراها كتك نفسي دقياكو مسلم كي يجامو اليمة مسلم ونابولي فانيا نصدقة مسلم ونابولي فانيا يجامو نصدقة سسمتوا الله عليه وسلم أبو سعيد الخدري رضي الله عنه من حديث كتك صحيح مسلم كتك كتاب اللقطة باب استحباب المؤاسات بفضول المال أبو سعيد الخدري رضي الله عنه أنا فيه بينما نحن في سفر إذ جاء رجل على راحلة له فجعل يصرف بصره يمينا وشمالا فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم: من كان معه فضل ظهر فليعد به على من لا ظهر له ومن كان له فضل زاد فليعد به على من له زاد من لا له زاد فذكر من أصناف المال ما ذكره حتى رأينا أنه لا حق لأحد منا في فضل رواه مسلم في كتاب اللقطة باب استحباب المؤاساة بفضول المال أبو سعيد الخدري أنا سيمولية كيسة هيبوس كيليزا كتكسفاريزيتو زا حج سفاريزيتو زا عمرة labda mfanyabiashara na mfanyabiashara wamekwenda china kwa mfano wamekwenda hong kong wamekwenda japan wa mekwenda dubai ama mnakwenda mikoani yani mmekwenda katika nchi nyingine lakini wote mmetoka nchi moja na mnajuwana baada ya kusikiliza hivi mtume aliishi vipi na wenzake safarini sasa huyu abu said saidi lkhudri anhu anasema bainama nahnu fi safarin wakati sisi tupo safarini na mtume ja i jaa lahu hafla akaja mtu yupo juu ya mnyama wake wa kusafiria kwa sababu haya ndo likua magari yao ndio ilikuwa vyombo vyao vya usafiri i jaa rajul ala rahilai lahu hafla akaja mtu yupo juu ya mnyama wake wa kusafiria yulemana alipokuja abu saidi anamwangalia mtume wasallam, na mtume anamwangalia yule mtu nini alichokifanya le bana fajala yasrifu basarahu yamina wa shimala akawa anayageuza macho yake kulia na kushoto yani anatazama huku anatazama huku. kuliani mtume anamwangalia fal mtume akasema man kana, له, man kana maahu fadlu dhahrin falyaubbihi l man la dah mtu ambaye anaye kipandwa cha ziyada basi ampe yule ambaye hana kipandwa cha ziyada na mtume akamwambia wa man kana lahu fadlu zadin na mtu ambaye ana akiba ya chakula yani matumizi yani matumizi yake yanamtosha na ya ziada yapo mpaka kurudi faliyaud bihi ala man la zada lahu ampe mtu ambaye hana matumizi ya kutosha abu, abu said lhudri anasema fadhakara min asnafi lmali ma dhakara mtume akaorodhesha aina za mali ambazo alizozitaja kwamba atakaekuwa na hivi afanye hivi atakaekua hivi hivi afanyahivi atakaekua hivi afanye hivi akataja anasema hatta raaina annahu la haq liahadin minna fi fadli mpaka tukagundua kwamba namna mtume alivyoorodhesha kesi ambacho tukaona kwamba hakuna kati yetu mwenye haki kuwa na jambo fulani la ziada sasa hadi tunapata mafundisho kwamba mislam anatakiwa atoe msaada kwa wenzake sasa mtume alipokuwa akisafiri alikuwa akitoa msaada safarini na siku nyingine ndugu yangu mtazamaji wa africa tv unaweza kuona safiri na mnaojuana ukamwona mtu wakati mwingine yupo tu lakini hana anachofanya hasa kama ndugu zangu a anata safari za hai nasafiri na mahujaji wenye, wenye aina mbalimbali baadhi ya huji, mahujaji maskini wanahijishwa baadhi ya mahujaji na hawa ni wengi wanahijishwa sasa yeye alichopewa wakati mwingine maskini ni ile pesa tu ya gharama ya hija kwenda na kurudi na matumizi ya chakula atakachokua kule asubuhi na mchana na usiku ambayo ile kwenye ile gharama kwenye kampuni lakini maskini hata dola hana siku hana mnamwona tu mnakwenda msikitini mnarudi mnakwenda msikitini mnarudi siku nyingine mnaweza mkapita njiani nie mkanunua maji mkanunua juic mkanunua matunda mkanunua kofia kanzu ye mnaona mnakwenda tu yupo tu amekaa kimya tu bana panatupita dukani kidogo mnanunua mnazunguka wala hawaambii bana anaona haya anaona haya kwa nini hawezi kuomba tusimame hapa كوجل ممزك