hana anaona haya sababu hawezi kuomba sasa kama mwislam haji mwenzake ni makini ameligundua hilo anachotakiwa kukifanya pale kwa wakati wake faragha ambayo vipi salama lakini bana ah, samani bana kama baadaye nao utapata nafasi wakiwa wawili unampa chochote nachukua ral bzoal naeza kamuona maskini amenunua kijibegi anaanza kununua zile kanzu za rale tananawezakumkuta ananunua kofia ama kanzu zile za raletazawad lakini aliyemwezesha mpaka akanunua kanzu hizi kaleta zawadi nyumbani kwa watoto ni nani ni wewe wallahu fi auni labd ma kana labdu fi auni akhihi allah anasimama katika kumpa msaada wa kiungu mja huyu ambaye amemsaidia mja mwenzake sasa mtume aligundua kabisa kwamba huyu jamaa hana kitu ana jambo linalomsumbua mbona anatazama kulia mbona anatazama kushoto anatezo gani mtume akaligundua hilo ahiyo hapa tunapata mafundisho kwamba kiongozi katika umma au katika jamii ama kiongozi katika kundi anatakiwa awe mweledi katika kusoma alama za watu kwenye nyuso sababu kuna baadhi ya watu ukisoma alama unagundua kwamba huyu nini kinachomsibu lakini kuna watu wengine ukiwaangalia hata usoni umgudui alama lakini sehemu kubwa tulioka wengi ukimsoma kwenye uso unamkuta ana alama inasomeka na baadaye unaweza ukamuuliza ukakuta kuna jambo ambalo linalo msibu sasa min huna nastafidu min hadha lhadith alhathu la ltaawun wa tahqiqu ltakaful bain almuslimin wakhasatan fi lazamat kwamba uwepo msaada na kusaidiana katika jamii na kati ya waislamu hasa wakati wa matatizo wahaa fi lama wakati wa matatizo inapokuwa kuna matatizo ni vizuri mwislamu awe anawasaidia waislam wenzake wyataakadu ltaawun bina lmuslimin wkhasatan fi lazamat wayasbiu firda kifaya ala lmuslimina ama wala lqadirina minhum khasa kwamba wakati mwingine inakuwa ni msisitizo yani ni muhimu sana wakati wa matatizo hebu fikiria ndugu yangu unamsaidia mwislam mwenzako kwa mfano mtu ana watoto wawili ama ana mtoto mmoja hana adaya shule na naanadaiwa kodi ya nyumba na ukaligundua hilo ukaja ukamsaidia hivyi unadhani yule mtu ana nini anakisema moyoni anasema na moyo wake anasema na moyo anasema ya rabbi allah huyu mtu ni mpe nini hana uwezo wa kukupa chochote ya Rabbi, anaweza akakuombea mpaka hata mambo mengine yaani ya ile furaha wakati mwingine anaweza akafika pahala akamuona yule alimsaidia kama vile mtume kwa sababu gani amefika ile furaha imezidi mipaka kama yule bana aliyekuwa amesafiri safari ndefu yupo juu yu ya mnyama wake na juu ya mnyama yule kuna chakula kuna maji kuna shida zake alipofika safari makua ndefu akakaa chini ya mti akamchukua yule mnyama akamweka pale akapumzika alipopumzika kiji usingizi kimempitia yule mnyama akaondoka zake alipoondoka maji kachukua nayo chakula kaondoka nacho kila kitu yule umaana anashtuka yupo jangwani kamtafuta mnyama tafuta mnyama kamkosa akajua kwamba sasa amekwisha akarudi chini ya mti kakata tamaa baada ya kukata tamaa usingizi ukamchukua ghafla anashtuka usingizini anamkuta yule mnyama yupo pale ghafla anasema allahuma anta abdi wa ana rabuka ghafla ile furaha kwamba ewe allah wewe ndiyo mja wangu na mimi ndio mola wako unaona ni nini sababu ya furaha akhtaa abdi min shidati lfarah mja wangu amekosea yaani furaha inapozidi ndio maana wakati, wakati mwingine una mtu furaha ikimzidi unamkuta mtu analia tu unamkuta mtu analia tu urahanamna ilivyomzidi mwnginefuraha mzidi utamkuta mdomo unachezacheza tu yni hajui aseme nini Sa unapokuwa unamsaidia mja mwenzio ndugu yako muislam ana tatizo la aina yeyote ukaligundua hapa unapata thawabu kubwa sana kwanini mtume s whwa hadit sahi amesema sb udhilluhm llah tal yuiam yilla illuh watu wa aina saba mwenyezi mungu subhanahu wa taala atawaweka kupumzika chini ya kivuli cha arsh siku ya kiama siku ambayo hakuna kivuli kwa sababu gani siku ya qiama hakuna kivuli kwa nini tutna shams litasogezwa yani, yani, jua yani ltakuna qadrumil jua litasogezwa kutoka huko liliko kwenye makilometa su milioni99 litaletwa hapa kiasi cha mil rawi lhadithi ambaye ni suleim bn amirrai anasema la adri amasafat lard ammilu lati tuktahalu bihi lain sijui kwamba hii mili yenyewe kwamba ni, ni ule umbali wa ardhi ama ni kile kijiti cha mwanamke kujipakia wanja kutokana na ule ukaribu sasa hebufikiria jua lipo karibu na utosi hapa lilipo siku nyingine likiwaka mtu anatamani nguu avue joto lilivyokuwa kali je jua litakaposogezwa karibu sasa wewe kwa sababu ulitoa sadaa warajulun tsadaa bisadaqatin faahfaha hata la talama shimlhu ma unfiu yaminuhu na mtu ambaye ametoa sadaa baada ya kutoa ada faahfaha akaificha ile ada alipoficha ile sadaa hata la talama shimaluhu, shimaluhu. kesa ambacho mkono wake huu wa kushoto haukujua ma tunfiu yaminuhu kilichotolewa yani huu mkono wa kushoto haukujua kilichotolewa na mkono wa kulia hii ni ishara kwamba tunapata mafundisho waislamu wenzangu kwamba unapotoa sadaka unapompa mtu ukimsaidia mtu mtu wa pili asijue ni wewe na yule uliyemsaidia sasa huyu aliyesaidiwa kama atakwenda kutangaza kwamba yule bana amenitoa pahala pazito sana amenisaidia sana hiyo ni khiari yake lakini kwa wewe ukienda ukasema kwamba yule bana alikuwa mishindo, shure, mtoto angekufa yule lakini tumefanya chini juu tumemsaidia tumempa matibabu matumizi mpaka na chakula mashaallah ukisema namna ii maana yake ni kwamba umebatilisha thawabu za sadaka zako sasa ni makosa mwislam sasa unapomsaidia mja unapomsaidia mja mwenzio ni kwamba unapata thawabu kwa sababu upo ndani ya radhi za mwenyezimungu subhana wataala sasa huyu ni raju tasadaa biadaa faafaa ametoa sadaa akaificha atatalashima ma, mafiuaiu kwao watu wengi wakati akat ie mtnatoa aa na aaasu nigine ftu kamnulia mtu kanzu kama au kamnulia kofia au kamnunulia chochote kile anaweza akasubiri tu mbele ya watu watu wote wanajua kabisa kwamba huyu jamaa kumbe kanunuliwa kumbe sasa uislam kama anatabia hii ajue kabisa kwamba thawabu hana kwa hiyo tunapata mafundisho kwamba katika uislamu tutakapokuwa safarini tusaidiane lakini sio kusema ah, bana huyu bana safarini sasa ue unasafiri una hela umefata nini ha? umefata nini kwani unasafiri bila hela jamaa vile alikwama alikwama kabisa tulipofika katika ya, kusanya, kusanya mizigo hana kitu o, simuone, tu ujanja anaendesha magari yake lakini kule amekwama wallahi umeharibu thawabu zako na inawezekana unaweza ukajikuta katika biashara yako kuna mambo yanaweza yakakupata ukadhani kuna mkono wa mtu umbe hakuna mkono wa mtu isipokuwa ulimi wako ndio umeidhuru biashara yako kwa hiyo hapa tunapata fundisho kwamba mtume alikuwa na tabia ya kuwasaidia wenzake katika safari ukienda katika hadithi nyingine ya a babda a ana arada an yaua mtume anasema abi alitaka kwenda kupigana vita faaa akasema amaan enyi ansar ambao ni wenyeji wa madina mnaasili a madina na enyi muhajirin ambao mmehama kutoka maka kuja madina inna min ikhwanikum qauman leisa lahum malun wala ashira kuna baadhi ya wenzenu hawana mali wala hawana msaada wa aina yoyote yani hawana watu wakawasaidia ashira qabila tuinuhu yani hana hata jamaa wakumsaidia falyadum ahadukum ilaihi rajulaini au thalaha kwa hiyo mtu mmoja mwenye uwezo achukue mtu mmoja awe naye amsaidie ama achukue watu wawili ama watatu kwa hiyo mtume salwaslam akawa amefanya namna hii sasa jabiri anasema fadamamtu ilaya thnaini au thalaha mimi nikawachukua watu wawili au watatu sasa hapa tunapata mafundisho kwamba ikitokea jamani akasema jamani ye. katika msafara wetu hii kuna baadhi ya wenzetu kwakweli hali zao kimatumizi si nzuri kwahiyo mtu atakaekuaataktaja jiaa mbe fan itu cho a mskiti hwenye kivuli chini ya kivuli cha arshi ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hapa tunatosha huu ndio mwongozi wa mtume katika safari zake na hivi ndivyo alivyokuwa akishirikiana na wenzake tofauti na sisi wenzetu tunaposafiri tunakuwa na tabia ya uchoyo kwa hiyo uchoyo ndani ya safari si mafundisho ya uislamu na si maisha ya mtume muhamad sw katika safari kwa sababu uchoyo si tabia njema kwa mwislam na uchoyo ni katika moja ya mambo ambayo yanaweza yakakuharibia ndugu yangu islam kila unapotoa ndivyo mungu anavyokupa nakumbuka nimepata kusimuliwa na mtu mmoja anasema mwenyewe mfukoni mwake alikuwa na siku moja alikuwa na shilingi a 30 za kitanzania kanisimulia mwenyewe ubana anahudhuria hudhuria sana darsa za mashekhe anasikiliza sana mawaidha redio hizi na tv akaambia shekhe mimi ninakubali ukitoa sadaka mungu anakupa mbadali nikaambia kwa nini ndio akanisimulia sema siku moja adhuhuri anatoka msikitini mfukoni mwake alikuwa na shilingi alu basi anatoka tu mskitini ameshika viatu vyake mkono wa kushoto mkono kulia akaingiza mkono ilimjia tu kwamba aona mmoja watu ambao masikini, yupo pale na ngumu akaingiza mkono mfukoni akakunja akawa kama anasalimiana na akampa katiawau akaondoka zake akavaa viatu uleana akabaki anamshukuru mwenyezi mungu alishukuru alishukuru yule bana anasema kiasi gani baada ya muda mwenye baada ya muda akapigiwa simu na mmoja katika rafiki zake akaambia ban bana, wa bana uko wapakaambia nikopaala flani etoka kusalia vuuri bana unayo namba ya kurushia pesa akaambia ninayo tigo haya subiri akamrushia laki moja hebu fikiria ye ametoa sadaka kumi, amepata laki moja hivi ndivyo mwenyezi mungu anavyofanya wllahu auni labd ma kana labdu auni ahi allah yupo katika kumsaidia mja wake ikiwa huyu mja yupo na yeye kidhati kuwasaidia wenzake mpaka hapo panatosha mpaka tutakapokutana tena katika sehemu yetu ya 1na4nsuban