الله, الله الله الله أبو النبي سر سرى في قلبي فازدهر لي دربي, دربي ونور البصر الله الله الله الله الله الله الله الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم سبحانك اللهم لا علم لنا إلا ما علمتنا إنك أنت العليم الحكيم رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل عقدة من لساني katika watu ambao masahaba ambao waislamu wa mwanzo wa walioadhibiwa kwa sababu ya dini yao ni sahaba anayeitwa suhaib ibnu sinan arrumiyu rillh anhu kuniya yake anaitwa abu yahya huyu suhaib anaitwa suhaib rumi وكريجية كتك الإصابة في تمييز الصحابة يا ابن حجر أو كتك الطبقات الكبرى يا ابن سعد أو كتك أصل الغابة في معرفة أسد الغابة يا ابن الأثير الجزري لكما أهوي صهيب الرومي سبب يقويت صهيب مزنق ونسمى صبوه صغيرا لأن الروم صبوه صغيرا hawa warum waliwahi kumteka katika kupigana na moja ya makabila ya kiarabu wakamteka akiwa bado mdogo sana fanashaa indahum akakulia kwao washaba indahum akawa mpaka kijana kwao kwa hiyo akawa anaitwa suhaib rumi lakini ana asili yake katika moja ya matumbo ya kiarabu ndiyo maana anaitwa suhaib ibnu sinan kwa hiyo walipoteza ukoo wake wazungu walipoteza ukoo wake hatimaye anajulikana kwa ibnu sinan sasa sohaib anaelezea kisa cha kuhama kwake katika moja ya mambo ambayo yalikuwa ni kuteswa kwake sohaib aliamua kuacha mali yake kwa ajili ya allah akawaambia washirikina nyesimnaona kwamba mimi sababu mi nilikuwa nimekuja bila pesa hivisasa mi ni tajiri sabau alikua ni ta awwswka ambele amfndka na ho pesa zako apa uondoki bsipate tabu hata palipokuwa vyangu ebu. nendeni mkachimbe pale pesa niacheni wa an anasema Allah, anasema mtume mtume dar hijratikum onelioieyanenikcimahueiichniimfatweyeweansmansaiiia mtume aliwaambia masahaba nimeoteshwa mji mtakaohamia wakati huo wa mtume yupo makka masahaba wamebanwa hapa wanadhalilishwa hawana uhuru wa kusema la ilaha lailahalllah kuabudu la ilaha l hawana uhuru wa kuswali vizuri sala tano kesa ambacho wengine walikuwa kitaka kuswali wanakwenda majangwani kule wanaswali kimya kimya mpaka hata alibn abitalib anhu siku moja aliamua kwenda kusalia jangwani mzee abutalib akatonywa kwamba mwanau na habari kwamba nezi, amekuwa mwislam akamfuatilia akamkuta kule yuko katika rukuu katika sida akamwangalia mwisho akarudi sasa huyu suhaib rumi anasema mtume aliwaambia urii tu nimeoteshwa dara hijratikum mji mtakaohamia baina dhaharani haratein upo kati ya haratein ونسمى الحرة هي الأرض السود التي يكثر فيها أو الأحجار ذات الملوحة حرة ني أرض أما ني أنيو أمبالو لمجياء في جيجيوي أمبابيو في مزنقوكو تشومفي نا مدينة إبو حر بين حرتين إبو كتيا حرة بيلي كنا حرة شرقية نا حرة شر آه غربية نا كل حرة شرقية ndiko ilikotokea ukawaka moto wa659 katika daula abasia na mtume alisha wahi kuueleza uwo moto akiwa hai akawambia katika alama za qiama akawambia la taqumu saatu hatta takhruja naru min ardi lhijaz tudiu anaqa libili bibusra qiyama haitosimama mpaka utawaka moto wenyewe moto ambao utawaka katika ardhi ya hija mtume akasema min ardi lhijaz baadhi ya maeneo ya hijaz tena moto wenyewe tudiu anaqa libili bibusra mwanga wa huu moto utakaowaka huko katika sehemu ya hijaz mwanga wake utakwenda hata wanyama ngamia watakapokuwa wanakamuliwa huko sh, busra shingo zitakuwa zinaonekana ni moja katika muujiza wa mtume sllwsa na ni moja katika alama za kiama ambazo mtume alizitaja na hatimaye moto ulikuja ukawaka katika harra sharqia katika miaka mia 69 na, na, na mpaka leo ile athari ya ule moto upo ukienda katika ya madina hasa katika mpya ambayo imepanuliwa katika kipindi hiki ni kwamba utakwenda kuikuta ile ardhi tulipokuwa tunarudi katika ha wakati tunaondokea madina katika basi nililokuwemo mimi niliwaonyesha mahujaji ni ardhi ambayo ni nyeusi kama vile imemwagiwa del moto uliwaka wenyewe kwa muda wa siku sita na ukawa umezima wenyewe uh, ibnu hajar kina imamu nawa anasema waad ahbarani shahidaha nimepata kusimuliwa na aliyeuona ule moto sasa mtume akaja akawambia faima an takuna hajar au takuna yathrib hiyo ardhi nliyoonyeshwa mtakayohamia ni mtahamia hajar ama wakati huo madina haiitwi madina ilikuwa inaitwa yati na mtumea anasema mansamma madina iyathib atakaeita ya madina yathib faystafillaha aseme astaillah wa sabau ya uita maiaa ksmaaa iitwe atia iway yinie te aliaidi ara tau wyo maia tangu eo ai نا أقرأيها كت كتاب إمام الصمودي رحمه الله كنّيت وفاء الوفاء بأخبار دار المصطفى وفاء الوفاء بأخبار دار المصطفى كتاب إمام الصمودي رحمه الله أمره مدينة يا مدينة ينفك تقريبا ثلاثين أو كوننا بمكان كت كخمسين. سأستمر يا إمام تحمّيا قال وخرج رسول الله إلى المدينة. mtume akawa amehamia madina wakati mtume anahamia madina huyu uyu sai e hakuhamiaaaliosikia mtumeanaama akambia asohbata ya rasulllah nataka ni hami na wewe mtume akaambia tnzetu kao abub akachukua hela nyingi sana alikua mihela mingi akaiweka kiunoni kesa ambacho watotowake walikwenda kumwambia babu yao, yao mzee abu abuquhafa kwamba baba anaondoka lakini ameondoka na hela nyingi kiasi ambacho mzee abuuhafa alikenda kamgombeza aaa unaondoka na pesa zote hizo nyumbani kwako unaacha nini akaambia wa rasula, na allah wanangu na ni kama jinsi alivyo hakuna ai aua alifa n auata fa ana bntaj halafu kikubwa zaidi ya uutajiri amemkabidhi allah maisha yake kinachomtoa maa kumpeleka madina ni sababu ya kufata slaanasemawanasema eh, wakuntu qad hamamtu maahu bilkhuruji mimi mwenyewe nilishaamua ni hame na mtume fasaddani fityanu min quraish nikaziwiliwa na vijana wa kiquraish ambao waliambiwa kwamba huyo jamaa anataka kwa sababu walishindwa kumziwia abubakar sababu kwanza ana hela uwa alaf ni mwinyiwa pale alaf mtume ni mtotowapale mzawa wa pale katika kila ukoo mtme anadam watamfanya niniasdaitarswkawa meniziia vijana wakiureish fajal ule usiku walioniziwia nisihame nikawa nnatembea tu siwezi kukaa yaani kama alikuwa amevurugwa kama alikuwa amechanganyikiwa faqalu wakawa anasema ad shaghlahu llahu ankum bibatnihi walam akun shkia kwamba mwenyezi mungu amekushaghulisheni kwa sababu ya hili ambalo linalokuwa linantokea walam akun akunhki sikuona malalamiko yoyote fanamu wakalala walipolala fakharajtu nikawatoroka walahiqani minhum nasum ma sirtu wakanifuata watu wakanifuatilia watu baada ya kuondoka yuriduna liyaruduni walikuwa wanataka wanirudisha kwa sababu baada ya wale vijana kuzidiwa na usingizi wakawa wamelala ye akawatoroka usiku faultu lahum nikawaambia wale walionifuata in ataitukum awaqiya min dhahab kama ntawapeni kama nitakupeni sehemu ya pesa awaia wanasema awai ni dirham aaia ni dirham ambayo ni sawasawa sawa na 4 dirhama ndio awaia wanasema kama ni kikupeni awaiya min dhahab watahalluna sabili halafu alafu niruhusu niendokezangu watwafuna nikupeni pesa mniruhusu mini zangu mpo tayari wakakubali kwamba si asemamimi ufwa amasi tueesa tuustnikawafuata ila makata wakanirudisha mpaka maa kasababu wako tayari niwape pesa ili waniruhusu niondoke mpaka tukafika ule usiku faultu nikawambia firu tata asifatba hapo chini ya kizingiti cha mlango wangu faina biha awaia hapo mtakuta kuna pesa zangu wadhhabu ila, ila fulan namchue namuondoke hapa mwenda kwa fulani takapokuwa nimeshaondoka fahudhu lullatain mtakwenda kule vile vile kuna vitu vya dhahabu mtakwenda kuvichukua pale na vitu vingine sasa vngie so ya kuwa aeshawambia chukueni hizo pesa hivyo akaondoka zake asema waharajtu nikaondoka pale makka mtume alishahamia alisha hamia madina hatta adimtu l rula aaaafiau aa yataawala minhaaame asanaasiku machachesasaana jumaatano alhamis ijumaa akaondoka quba majira ya saa t saa nn akafika mpaka katika eneo la bani salim pale ndipo ijumaa ikamkuta pale akaswali ijumaa pale ijumaa ya kwanza na hutba ya kwanza mtume sallsaa aliswalia pale pahala ambapo kuna msikiti unaitwa masjid ljuma tusimame hapa kwa ajili ya mapumziko Allah Allah Allah, Allah. Allah. Allah.