الله الله الله الله ابو النبي سرى سرى في قلبي فنار لي دربي ونور البصر الله الله الله الله الله الله الله الله بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين اللهم صل على محمد وآل محمد كما صليت على إبراهيم وآل إبراهيم وبارك على محمد وآل محمد كما باركت على إبراهيم وآل إبراهيم إنك حميد مجيد ورضى اللهم عن جميع صحابة رسول الله أجمعين رب اشرح لي صدري ويسر لي امري واحلل عقده من لساني يفقه قولي اعوذ بالله السميع العليم من الشيطان الرجيم من همزه ونفخه ونفثه تضاماجي وافريكا تي في كوزواك الله سبحانه وتعالى na kwa necma yake allah ya afya na umri tunakutana tena katika kipindi chetu kingine katika darasa letu la arrahiqu almakhtum sehemu tuliyokuwa tumeishia ni ya sahaba anayeitwa suhaib ibnu sinan arrumiyu anhu anhuudhiba شديدا أو عذابا شديدا حتى فقد وعيه عليكوانا ذبي السانا فكانا باتزا فهم كما نفيلزا ابن سعد كتبقات نا امام ابن حجر الاصابة رحمهم الله جميعا كتكواتو انبوه ليو ذي ذبيوا الله نبلال ابن ابي رباح الحبشي ithubi rilla nhu muadhinu nabii wa wsa ambaye huyu alikuwa ni muadhini wa mtume sa wa wslam baada ya rasulu llahi kufariki yeye alihama zake pale akawa amekwenda sham alipokwenda sham katika khilafa ya umar aliwahi kuoteshwa rasulullah anamwambia bilal ya bilal ewe bilal mbona umenitelekeza mbona umenisahau fakharaja min asham akatoka sham akaenda makka akafanya umra baada ya kufanya umra akaja kufanya ziara katika masjid nabawi alipofika pale katika mwaka wa khilafa ya umar bnlkhatab watu wa madina wakawa wamepeleka maombi kwa umar kwamba tunamwomba bilal aadhini kwa muda atakaokuwepo hapa bilal akawa hakusita kwa hilo akakubali kuadhini alipoadhini bilal alipoanza allah akbaallahu akbar mji wa madina ukasisimka wote watu. watu wakadhani kwamba rasulullah sa wasaama tayari yupo hai tena duniani watu wakaja wakauzunguka mji msikiti wa mtume wakajazana pale wakamkuta bilal anaadhini alipofika ashhadu anna muhammadan rasulullah bilal akaanguka chini akamwaga kilio kuanzia wakati ule bilal akaondoka zake kimya kimya hakurudi tena madina mpaka akawa amefariki radillah anhu katika mwaka wa ishiri amefia sham bilal yeye alikuwa akiadhibiwa na mtu ambaye aliyekuwa amemnunua katika soko la wazungu la watumwa alinunuliwa na ibn ibn khalaf khalafi bbljumahi uh, ndiye aliyekuwa akimwadhibu bilal fakana umaya yadau fi unuqihi habla umaya alikuwa anaweka shingoni kwa bilal kamba tuma usa ila siba kisha anampeleka kwa watoto yatufuna bihi fi jibali makkata wanazunguka naye katika milima ya makka bilali amefungwa kamba mtu mzima kafungwa kamba na watoto wadogo ni udhalili wa hali ya juu wayajurunahu walikuwa wanamvuta hatta kana alhablu yuathiru fi unuqihi mpaka kamba ilikuwa inaweka athari ya kule kuvutwa na watoto katika shingo lake bilali atasema nini wahuwa yaqul lakini yeye ya anasema ahadun ahadun mungu ni mmoja mungu ni mmoja mungu ni mmoja mwenye hai ya kuabudiwa kuombwa kusujudiwa mungu ni mmoja mwenye hai ya kuombwa kuabudiwa kusujudiwa hayo ndio alikuwa maneno ya bilal anhu wakati anatembezwa kama kituko maka na watoto wadogo wakana umaya yashuduhu shadan humma yadribuhu bilasaumaya wakati mwingine alikuwa anamfunga kwa kifundo kikubwa sana kisha anampiga bilal kwa fimbo wayuljiuhu ila ljulus fi hari shams anamlazimisha akae kwenye joto la jua mtazamaji wa afrika tv maka joto lake ni zito mno mji ambao hauna miti tangu wakati huo hii miti unayoikuta pale maka mjini miti unayoiona pale maka mjini ni miti ya kupandwa lni miti ambayo imepandwa kutokana na teknolojia ya sasa lakini asili ya maka haina miti bilal anaburuzwa anawekwa katika jua anhu kama kana yukrihuhu ala lju sheh safi rahman mubarak furi anasema alikuwa akimlazimisha kushinda na njaa anamnyima chakula kosa la bilal hajamtukana mtu kosa la bilal hajachukua mali ya mtu kosa la bilal hajavunja hadhi ya mtu kosa la bilal hajavunja hadhi ya mwanamke yeyote hajachukua cha mtu kosa la bilal ni kusema la laiaha llah muhaa rasulullah hili ndio kosa la bilal washadu wa min dhalika i nahu kana uhrijhu idha hamiyat ldhahiratu zaidi ya hilo pale joto linapokuwa kali anamtoa bilal ndugu yangu mtazamaji wa africa tv kwa wale ambao mnakwenda ha kama joto limekomaa uh, makka huwezi kuvua viatu huwezi kutembea hata hatua kumi huwezi kutembea kama huna viatu lakini alikuwa anamweka katika joto fayatrahuhu ala dhahrihi fir fi firranda fi bathai makka anamtupa chini anamlazimisha bilali alale bila nguo mgongo wake aulaze chini katika joto la mji wa Maka. la ilaha illa lilhl thuma yamuru bissahrat laima alikuwa anaambia wamletee jiwe kubwa fatudau la sadrihi linachukuliwa lile jiwe jiwe ni zito na amelazwa kwenye joto kwenye ardhi yenye joto jiwe linawekwa juu ya tumbo lake thumma yaqul kisha anamwambia ana, ana, ana la wllahi la tazalu hakadha hatta tamuta au, au takfura bimuhammad sintokuwacha hivyo kukuadhibu ima ufe ufililie mbali ama umkufuru muhammad yani umpinge muhammad kwamba si mtume lakini nitakuadhibu hii ni adhabu ambayo bilali aliyokuwa amepewa watabuda llata waluzza na umwabudu huyu mzim lata na umwabudu huyu mzim manata huyu uzza na lata nakumbuka wakati nasoma mombasa tulipokuwa tukifanya rihlatu rihladawia kisauni mwisho mwa wiki ilikuwa siku ya alhamisi jioni tulikuwa tunaondoka pale tulikuwa uuaunaewa yaua pesa ya nauli kwenda na kurudi tunakwenda kulala vijijini kwa ajili ya kufanya kazi ya dawa tunarudi ijumapili jioni na wanafunzi walikuwa wanabaki na kuna wengine walikua wanakwenda kule tunakuwa maimamu tunakuwa tunafundisha katika madrasa kule tunakuwa tunawafata mara nyingi tu tunawafata wale ambao tulikuwa nawapelekea dawa tuua tunawafata mashambani sababu mashamba yao yapo karibu na miji yao kutokana na inaitwa rabai uh, inaitwa mwaemba uh, tulifika kule tukakuta kuna msitu mkubwa sana kuna mizimu kila mzimu umewekewa rangi wenyewe wanaita waungu wao wa, kuna mzimu na rangi ya kijani mzimu blue, mzimu mzimu na na rangi rangi ya ya nyekundu kila mmoja pale ana wao iuna ani yalaani aenia iuwaiai unisha aheaahman na ai allah yramhu wwsi abh d ja aa iia dawa sla wsin shekh uh, siraj rrahman alnadwi allaknawi alanduri uhuyu, huyu mwanachuoni mkubwa huyu shekh wetu huyu ni kwamba wallahi mahad sijui ni lini tena inapata jicho kama kichwa kama kile wakati ilipokuwa ni mahad subhanallah subhanllah llah akbar shekh sirajurahman nadwi alqadi yrhamuhulah yarhamuhllah yarhamuhullahaaa awa watu natakiwa mzungumze nao namwambie nini maana ya hllla kisha muwalete miskitini wafundisheni mambo madogo madogo tahara tu kwanza kutawadha na kuoga joshu ayandio ya kwanzaas kisha mwazoweshe kusali muwe mnasali nao na wale ambao mtakawaona hali zao ni duni mue mnakulanao chakula basi wallahi subhanllah unamwambia la ilaha illa sema la ilaha smaihla anasema mi simanyi simanyi maana ya la laiahllla maana yake nnini sasa kwa sababu tulikuwa tunakwenda na vijana ambao wao ni wa kenya ambao ni katika moja ya miji kenda wanasema la ilaha illa illlla maana yake la ilaha lailaha ilallah hapana mulungu apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa mulungumu mwenga mani, kwa hiyo tukafikisha maana ya kalimatutauhidi kwa lugha yao ileile ile. asema kumbe iyo inamaana kuna mulungumu mwenga wambia kuna mulungumu mwenga hiyo mizimu acha sijui kuna nani kuna nani acha kwa kweli walisilimu watu wengi na wengine walijengewa misikiti tukwa tunawatembelea kwa kweli ni kazi ya dawa ambayo tumeifanya na wakati ule mimi nikiwa naib, naib, dawa alaf nikawa na, naib, aminu dawa alafu nikaja kuwa aminu dawa kwa miaka minn kisauni tumeona mambo mengi sana tumefaidika na mambo mengi kazi ya dawa mashakildawa zile dawa aabatdawa dawa tumeziona shakhsia nafsia malia iktisadia biia zote hizo umezishuhudia katika hawa waliokuja nyuma yetu sidhani kama hii kazi tena maanake tulikwenda maeneo mengi sana maeneo nakumbuka nimewahi kutembea kilometa s kwa ajili ya kuwafata watu ambao wanahitaji lailhllla mimi pamoja na ndugu yangu mkomoro mmoja anaitwa chuoni pale mombasa mjini takriban kama saa s usiku ndio tunaingia kisauni pale ksi ambacho kwa wiki zima hatukuingia lakini bwana mkubwa yule lazima alikuja chumbani kuja kutujulia hali kwa muda wa siku tatu tunaendelea vipi afya zetu akashughulika na matibabu yake akiwa anashirikiana na, na shekh muhamad aslam ambaye yeye mpaka sasa bado yupo allah ampe afya njema pamoja na, um, na familia yake na amzidie ushie umri mrefu kwa sababu hawa watu wametoa mchango mkubwa mno sasa hii ni mizimu hii ni mizimu ambayo ilikuwa kiabudiwa inahitwa lata, lata na uzza na kila watu wanakuwa na mizimu yao kienda kule kigoma kwa watu wa kigoma hasa kabila yetu waha waigaaaabila kuna mizimu inaitwa visigo ambavyo watu wanaviabudu hayo ni katika moja ya makabila ya waha wanaabudu sasa alikuwa anaambiwa huwezi kuruhusiwa kuachiwa kua huru ima ufe ama umkufuru muhammad umwabudu huyu lata na uzza ambao wao hawa umaya bun khalaf wakina abu jahal pamoja na wengineo wao walikuwa wanaamini kwamba hao ndio miungu wao tusimame hapa kwa ajili ya mapumziko