الله الله الله الله, الله، حب النبي سرى سرى في قلبي فازدهر فنار لي دربي ونور البصر لكن بلال فيقول وهو في ذلك بلال عليكو كوا انا ونمنيو انا كاريلي ما نيوياكي احد احد mungu mmoja mungu mmoja katika riwaya nyingine fardun samadun ni mpwekee katika uungu wake mpwekee katika ibada yake samadun yeye pekee yake ndiye mkusudiwa katika kila haja kubwa ndogo wayaqul na bilal wakati anaadhibiwa vile alikuwa anamwambia lau alamu kalimatan hiya aghyadh lakum minha la esimnalazimisha kwamba ni mkufuru muhammad naniabudu hii mizimu naabudu ambayo haina chochote ningelijua kuna maneno mabaya mazito nikiyasema yatakukereni ningeyasema lakini sina maneno mengine sasa siku moja anaadhibiwa Abu Yeoman, wahum yasnauna siku moja marabihi akapita pale akakuta aitaa utaanaadubla akawabia kwanini mnamwadhibu mna yule umaya bun halaf aljumahi akawambia hadha gulami aswad huyu ni kijana wangu ambaye ni mwafrika na haki naye fastarahu ababubaar akawa amemnunua akamuuliza mnataka kiasigani ili huyu mtu nimnunue atoke kwenye utumwa fastarahu bis aai a b fidda abubaa riwaya ya kwanza anasema alimnunua kwa, kwa awaki ambazo zinafika ni dirham 40 ni pesa nyingi sana riwaya nyingine anasema alimnunua kwa awaki za fedha 40 ambazo kama zinauzwa kwa sasa hivi labda waulize masonara nini awai moja ni kiasi gani kwa hiyo waatakahu akawa amemwambia mimi nimekununua kwa ajili ya allah riwaya nyingine anasema alimwambia apande idadi ya miti au mitende akimaliza kuipanda mdio uhuru kwake abubakar akawatafuta watu akawanunua wakamsaidia kupanda ile miti na yeye mwenyewe akashiriki kuipanda ile miti hiyo ni riwaya nyingine lakini abubakar Abu rala anhu ndiye aliyemnunua uh, aliyemnunua uh, bilal ibnurabah r anhu lakini sasa swali linakuja ethiopia haikuwa nchi ya kiislamu ethiopia haikuwa nchi ya uarabu nani aliyemfanya bilali kuwa mtumwa kumnunua kule alikotoka kwa ina maana mfumo ambao si wa kiislamu ndio umeanzisha utumwa duniani hili lazima lielewe huu ni ukweli lau kama mtu anakataa kwamba hawashwi wakati wanamwambia anawashwa na watu wanaona ishara kwamba huyo anawashwa lakini anaona haya kujikuna watu watamsema hata we unawashwa lakini anawashwa huu ndio ukweli kwamba bilal blani mwafrika lakini bilal ni methiopia swali tunaliweka hapa kupitia africa tv nani aliyemfanya bilali kuwa mtumwa wakati ethiopia sio nchi ya waarabu hili ni swali lazima lijibiwe lakini lijibiwe kitaalamu swali nani aliyemfanya kitaalamaiyemfaal kuwa mtumwa wakati ethiopia si nchi ya waarabu ni nchi ya watu weusi lakini za singa nani aliyemfanya weusiweza na pale ethiopia hakuna wislamu kabisa hakuna habari ya najashi bado ha, hakuna hizo habari nani alimfanya ina maana bilal alieuzwa aligeuzwa kuwa mtumwa na wasiokwa waislam na wasiokwa waarabu na akanunuliwa na wasiokuwa waarabu kwa hiyo amekuja kuletwa hapa huyu umaya bun khalaf kwa sababu ya ukafiri wake alikwenda kule akawakuta makafiri wenzake akanunua biashara ambayo ni ya kikafiri akaileta pale na ndio maana alikuwa na rohoba lakini uislam haukubali utumwa na hakuna pahala popote ambapo islam unaruhusu utumwa huyo ni bilabrba ambao atia watu walidibaamaana wakana Yasir, anhuma, maula Pia vile, vile rmbsa asili yake ni, ni myman alma huw waabuh wa أmuh wa alislim yeye baba yake na mama yake fakan almushrikun wakawa a washirkina baada ya kusikia watu wameslim walى rasihm na akiongozwa na abu jh yhrijunhm ilى lأpطahi idh hamyt لrnضaء fydhibunhm bhriha walikuwa wanawatoa katika eneo ambalo liko wazi wanawaadhibu pahala ambapo joto ni kali sana wamara bihm nabiyu w yuma wahum yuadhabun sikumoja mtume amekuta wanaadhibiwa mtume awezi kuwasaidia maskini waislamu bado ni wachache sana faqala akawaliwaza abra yasir fain mid yailm yaya endeleeni na subra hiyo kwa ajili ya allah enyi familia ya mzee yasir Fa inna janna ahadi yenu nyinyi ni kuingia peponi hicho mnachoadhibiwa ni kwa sababu ya uislamu wenu mnaadhibiwa kwa sababu ya uislamu wenu mnateswa kwa sababu ya uislamu wenu mnadhalilishwa kwa sababu ya uislamu wenu ahadi yenu ni allah kuwaweka peponi kwa hiyo subra yenu subhanla فمات ياسر في العذاب نزي ياسر أكوى مفاريكي وسببي إلي عذاب أبو جهل أنتو أمكوسة حايا أمكوسة أتو وطعن أبو جهل سمية أم عمار في قبلها بحربة فماتت رضي الله عنها وهي أول شهيدة في الإسلام أبو جهل أكتشكو مكوكي kwa sababu ya kumtesa mama yake make ya mama yake ammar ambaye ni mke wa mzee yasir akachukua mkuki akampiga sehemu za siri za mbeleni akamchoma mkuki yule mama kwa sababu ya maumivu alipompiga ni pahala pabaya yule mama akawa amefariki na ndio katika historia ya uislam awalu shahidatun fil islam shahidi wa kwanza dami yake kumwagwa ya ialhallahuhamad rasulllah si mwanamume si mwanamke ni huyu mama sumaya mama sumaya r mwanamke wa kwanza kupoteza maisha yake yupo peponi mama, mama sumaya anaitwa sumaya bintu khayat maula abi hudhaifa ibnu lmughira ibn abdllahi ibn umar almakhzumi hawa ndio waliekuwa wamewanunua hawa watu na kuwaweka katika utumwa akawa amefariki wakanajuzan kabiratan daifa alikuwa ameshafikia utu uzima sana na alikuwa ni mnyonge sana kutokana na adhabu ambazo walizokuwa wanapata washadadu ladhab ala amarin har taratan baada ya kuwa yaser kishafariki mama sumaya ameshafariki wa anha wakazidisha mateso na adhabu kwa sababu yaser alikuwa bado kijana ndio oananukianukia wayudau saharu lahmar la sadirihi walikuwa wanachukua jiwe ambalo limechemka sana kwa jua linawekwa kifuani kwa ammar kisha wanammiminia maji waqalu lahu wanamwambia la natrukuka hatta tasuba muhammadan au taqula fillata waluzza khaira hatukuachi na hatukutowi katika adhabu hii mpaka Muhammad, ama useme la tanauza maneno mazuri kwamba hawa ndiyo waungu kinyume cha hivyo hatusemi fawafaahum al dhalika mukraha mukrahaammar yes, eh, adhabu imemzidia sana amechanganyikiwa amevurugwa mwili unauma sana na sisi sasa kwamba sasa mama ashakufa washamuua baba washamuua imebakia mimi akakubaliana nao mukrahan kwa kulazimishwa wa jaa bakiyan mutadhira ila nabii baada ya kutamka maneno yale akaja huku akiomba radhi kwa mtume analia analia kwa mtume ikashuka katika sura mtumeikashuka ayaiaa16allah aya subana wataaa anasema man kafara billahi mn badi imanihi ila man ukriha waalbuhu manu yule ambaye amemkufuru allah lakini baada ya kuamini kwake yani amemkufuru allah baada ya kutangaza imani yake illa man ukriha waqalbuhu mutmainnu biliman isipokuwa yule ambaye ametenzwa nguvu amelazimishwa na hofia kupoteza maisha akatamka si kwa nia nzuri lakini si kwa nia ya, makus- ya kukusudia ni sababu ya adhabu zilizomzidi akajua kwamba nikifanya hivyi maisha yangu yataokoka huyu hana dhambi kwa mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo amar akawa ameokoka kutokana na hili ameishi mpaka wakati wa mtume wengine wa wa walioadhibiwa kwa ajili ya allah nikina abufukaiha anaitwa abufukaiha jina lake ni aflah jina lake ni maula aflahma Ne aliadhibiwa kwa ajili ya allah waana min lasdi hawa ni watu ambao wameadhibiwa aa fakanu uhijunh fi isi nahar walikuwa wanamtoa katikati ya mchana wanamtoa katikati ya mchana na wanampeleka katika sehemu ya joto kisha wanamwadhibu wafi rijlihi aidu min hadid walikuwa wanamfunga minyororo ya chuma faujaiduna thiyab wanamvua nguo nguosa nguo ambazo zina moto kisha wanamlaza chini hawa ni watu ambao walioadhibiwa kwa ajili ya llah suban wta miongoni mwa watu walioadhibiwa ni habab ibnlarat ambaye yeye alikuwa anaadhibiwa na anafungwa kamba katika shingo shingolake miongoni mwa watu walioadhibiwa kwa ajili ya allah anasema ni alla saiahmai anasemani zin waan matan rumia huyu mwanamke alikuwa ni mzungu alikuwa ni mzungu swali lingile linakuja mwanamke huyu ni mzungu lakini kauzwa kama mtumwa swali je kauzwa na nani kauzwa na wazungu wazungu wamemuuza mzungu mwenzake wazungu wamemuuza mzungu mwenzao wakamgeuza mtumwa faudhibat fillah akaadhibiwa kwa ajili ya allah wausibat fi basariha mama zinnira watazamaji wa afrika tv ukipata mtoto wa kike na kuomba kama ni mja mzito mwombe mungu akujalie kujalia inshaallah ujifungue salama mwite mtoto zinrazinnira jina zuri sana sio zinira zinnira bitasdidi zinira mwite wa huyu mama alipata athari ya kuadhibiwa katika macho yake hatta amiyat mpaka akapata upofu ziira aliadhibiwa na macho yake yakaathirika akapoteza nuru ya macho akawa wakati alikuwa a faila laha akaambiwa asabatka llata wluzza wewe umeadhibiwa umekuwa kipofu kwa sababu ya lata na uzza ndio maana umekuwa kipofu faal ziira akawambia la wallahi hapana kwa jina la allah ma asabatni la tanahawajani hawajanidhuru chochote wa hadha min allah huu pofu nlioupata unatokana na allah wainshaa kashafahu allah akitaka atauondoa huupofu faasbahti min alghadi kesho walipomuona kesho yake waad radda llahu basaraha allah amerejesha macho yake yanaona tena faalaumaquraishi wakasema hadha badu sihri muhammad hii ni baadhi ya uchai wa muhammad jana alikuwa kipofu huyu le anaona uchawi wa haa si uchaiwahaa amemwamini mtume wa, wa mwenyezimunu subhawtaala nadhani kwa hapa panatosha mpaka tutakapokutana tena kwa uwezo wake allah subhanau wataala alla atupe afya njema allah, allah awaponye wagonjwa wote walioko mahospitalini na walioko majumbani na wale ambao wananyoosha mikono yao katika sadaa alla awabarikie katika sadaa zao na awape afya njema na awafanyie wepesi na wale ambao wanaotoa sdaa awajalie kwa baraka ya sadaka wanazozitoa afanyiwe pesi katika kazi zao na katika biashara zao na awape vizazi vilivyokuwa vyema na kazi hii tunayoifanya sisi pia vile vile iende kwa wazazi wetu mama yangu baba yangu pamoja na bibi ambaye ni wakati nikiwa nimefa, mama amefariki ame nimebakia mdogo sana miezi sita pamoja na mashehe wetu ambao wote waliifanya kazi uanzia huko afrika mpaka huko madina mashehe ambao wametulea mpaka kutufikisha angalau hapa tukaweza kuzungumza na waislamu mpaka tutakapokutana tena allah atupe afya njema na atukutanishe tena tuzungumze maneno ya mwenyezi mungu na mtume an la ilaha s ah حب النبي سر سر في قلبي فازدهر فدار لي دربي, دربي ونور البصر الله, الله