الله الله الله الله فازدهرا النبي لي دربي ونور البصر. وكان من اشد اعداء لرسول الله صلى الله عليه وسلم ومن المستهزئين به هو الاسود ابن يغوث كتك موجة ما أليكواني هويو الأسود ابن يَغُوثٍ نا نيكاتكا واتو أليكواني كي صلى الله عليه وآله وسلم تومي صلى الله عليه وسلم جهرية عمر ابن مؤمل من بني عدي كاتكا ونواكي أمبوالي فكان عمر بْنُ الخطاب يعذبها عمر بن الخطاب وهو يومئذ على الشرك sikuio umar bado hajasilim wkana yadribuha alikua a anaa a aeaae aa anasai ma adauki ila aaaenaaa kdhlika yfalu bika rabuka hivi ndivyo na wewe mola wako atakavyokufanya wakati huwa umar bnlhaab bado hajaslimi katika watu ambao alikuwa ni wakorofi sana kabla ya kusilim kwao ni umar ibnlhaab r nhu katika watu ambao waliowadhibiwa wa miman aslamna waudhibna m- min aljawari au min alnisa منقول لما نواكب أبا ولسيننا وكاباتا ديوتو يا آذابنا يا وشركينا لم نمتلك النهدية وابنها أكريدك الإصابة في تمييز الصحابة يا ابن حجر أكريدك أسد الغابة في معرفة الأصحاب يا أسد الغابة يا ابن الأثير الجزري ولم كنت نجلس لأن أمتلئ النهدية وابنها وكانتا الامرأة من بني عبد الدار hawa huyu mama pamoja na mwanaye walikuwa ni wanawake ambao wapo chini ya ukoo wa bani abddar walikuwa wanaadhibiwa kwa ajili ya kusilimu kwao miongoni mwa watu ambao waliadhibiwa katika watumwa ambao sasa walikuwa ni katika watumwa ni amir ibn fuha amir ibn fuhaira aliadhibiwa sana fakana yuadhab alikuwa anaadhibiwa hatta yafida wayahu wala yadri ma yakul anaadhibiwa mpaka anapoteza kumbukumbu akizungumza hajui anachokisema ndugu zangu mtazamaji waafa haya yote yaliwapata waislamu waislamu waislamu waislamu waliadhibiwa wa hawapendwi wa wa wanachukiwa Kosalao ni kusema wawaaiusma iaha ila muhaaraulla katia mambo ya ambayo yaajabu ukiwaangalia hata wakati mwingine akitokea kwa mfano mtu mashuhuri duniani ima katika upande wa sanaa au katika upande wa nini kwa mfano ama awacheza mpira akitokea akasilim uleumashuhuri unapungua na unaanza kuwekwa dosari mara watasema huyu ana tabia hii mara watasema huyu ana tabia hii na tunaliona hili kubwa hata kwa wanamichezo wacheza mpira wa kimataifa kuna wengine ambao walikuwa ni mashuhuri sana duniani vyombo vya habari vya kiafrika asia ulaya hawaishi kuwaandika usta wao katika mpira lakini walipoona kana wana athari athari ya la ilaha illallah basi wamepotezwa kimya kimya kiasi ambacho hawazungumzwi ni sababu ya nini qurani inasema h antum ulaibw yuhibunakum nyinyi waislam nawapenda hawa makafiri wao hawakupendeni ndivyo ilivyo katika surat al imran ibwyuibn mnawapenda mnajipendekeza kwao kwamba mnawapenda mnajipendekeza kwao utamaduni wao mambo yao wala wao hawakupendeni hivi ndivyo qurani inavyosema na ndivyo historia yenyewe inavyoonyesha na ndivyo anavyotueleza shekh mubarak furi safi rrahman katika hichi kitabu chake arrahiqu almahtum anhu hawa watumwa alikwenda akawanunua wote kwa mali yake kwa pesa zake kumbuka mtazamaji wa africa tv katika moja ya watu ambao nao walipata msukusuku wa kuadhibiwa lakini abubakar kwanza ni mtoto wa makka mwenyeji wa makka mzao wa maka yn yani, ana uwenyeji ambao umepita mipaka pale makka lakini kikubwa zaidi kilichokuwa kinamlinda sana kabla ya kusilim na baada ya kuslim ni kwamba abubakar alikuwa na pesa alikuwa ni tajiri mkubwa sana sasa nani atakwenda kuweka ujasiri wa kumsumbua abubakar sababu kwanza hata hao makafiri wenyewe washirikina ndugu zao walikuwa wamepewa kazi wamepewa kazi katika miradi ya abubakar sidi r anhu wakina ala bnubaidllah wakina sad bnu abi waas wakina abdrahman bnu auf wakina ala bnu ubaidllah wakina zubair bnu lawam hawa walikuwa ni matajiri ambao na, nani anakwenda kumsumbua abubakar sdi wakina uthman bn affan r kwa iyo abubakar akawa amewanunua wale watumwa wakad atabahu fi dhalik abuhu abu quhafa abu quhafa alimlaumuwana alimlaumu mwanaye alimlaumu aliposikia walipeleka taarifa kambeuna habari mwanao an anapoteza pesa anawatoa wa watu katika utumwa anasema wale waliokuwa watumwawatumwa hivi sasa wanaonekana nao wamekuwa mabwana wanatembea wanaonekana wamana wale wanawake walikuwa katika utumwa abu bakari amewanunua anadai mwanao kwamba katika uislamu hakuna utumwa huyu muhamadi ndi anamfundisha baba yake akawa amemlaumu mzee abu kuhafa akamwambia araka tatiqu riqaban dhiafa ninakuona mwanangu unapoteza pesa zako kununua watu ambao ni dhaifu akasema falau atakta rijalan jaldan lamanauka kwa nini usiwanunue wanamume wenye nguvu watoe katika utumwa wanunue ili wapate kukusaidia kwamba watakuwa wanatembea pembeni yako hakuna atakaiweza kukudhuru abubakar akawambia inni uridu wajha allah baba mimi sababu ya kutoa pesa zangu hizi kuyafanya haya ninataka radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala takabaraka ya mwenyeziunu suban wataaanataka utukufu wa mwenyezimungu subhanau wataala hayayote abubaar di katoa mali yake kwa ajili ya mwenyezunu subn wtaaa nandio mana allah subanataakasema aladhi yuti malahu yatazaka ayasababu ya kushuka aya hii ni kwamba ni sababu ya abubaka iwamba anatoa mali yake yatazaka ya ili apate kutakasa matendo yake apate kutaka radhi za mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu yangu mtazamaji wa afriat wewe na mimi ni shahidi kwa wale ambao tumeshafika hasa madinaaa ma tumeshafika aa iaaea aliyfanya abubaauuuaaaatiaantai Abu mkubwa sana kwamaana madina akanunua ardhi ambapo ndipo palipojengwa msikiti wa kwanza wa mtume madina, ile ardhi ameinunua au ametoa mali yake hakumnunua mchezaji wa mpira hakununua mchezaji mcheza ngoma hakumnunua sijui mwanasiasa hakununua sijui biashara gani abubakar alipouliza tu mtume aliwaambia vijana wale wenye ardhi ardhi thaminuni thaminuni nitajieni ya yenu. Tha minuni, nitajieni gharama gharama ya ya yenu yenu mtaniuzia kiasi gani wakamtajia ardhicoa akawapa wale vijana wakaondoka akatwa mitende kulikuwa kuna makaburi pale ya watu walikuwa wamezikwa katika mashamba yao yakafukuliwa taratibu yakaenda yakazikwa sehemu nyingine pakajengwa msikiti wa mtume s hawa wakina abubakr siddiq ambao wametoa mali zao yuti malahu anatoa mali yake ya yatazakka na ndio maana mtume s akaja akasema la tasubu ashabi msiwatukane masahaba wangu nasikiliza vizuri mtazamaji wa africa tv mtume amesema la tasubuu ashabi msiwatukane masahaba wangu lau anna ahadakum hata kama mmoja wenu nyinyi asiyekuwa sahaba anfaka mithla uhudi dhahaba atatoa khairat akafanya mambo ya kheri yakafikia ukubwa wa mlima uhudi wenye urefu wa kilometa 8 ma balagha mudda ahadihim حاويكوا فيك يا ولا نصف ولا كبابة شموية ميمة ما الصحابة ولا نساء ولا نسوى كبابة صحابة هون أبو بكر الصديق رضي الله عنه كنا عثمان بن عفان وكنا عمر بن الخطاب وكنا عمار بن ياسر وكنا بلال بن رباح وكنا علي بن أبي طالب رضي الله عنه كلما فاطمة كلمة عائشة كلمة خديجة وكن طلحة بن عبيد الله wakina saadi bnu abi waqas wakina zubair bnu lawam pamoja na masahaba wengine wakina suhaibu rumi wakina khabab bnularati wakina khubaib hawa ni masahabu ambao walitoa mali zao wakapoteza umri wao wakapoteza maisha yao kwa sababu ya allah subhanahu wa taala wewe na mimi tumefanya nini ndio maana mtume akasema la tasubu ashabi msiwatukane masahaba wangu ni la nahiya yaktadhi tahrim maanake ni haramu kumtukana sahaba wa mtume la tasubu ashabi msiwatukane masahaba wangu mtume akasema lau anna ahadakum hata kama mmoja wenu nyinyi ahadakum mmoja wenu inamaana asiye kuwa sahaba anfaa mithla uhudi dhahaba atafanya mambo mema mfano wa mlima uhu wa uhud ukafikia kiasi cha mlima wa uhud ma balaha mudda ahadihim hawezi kufikia kibaba cha moja ya mema ya masahaba wala nisfa au wala nasifa mtume kwa nini amewakataza hawa watu walifanya mambo mema walifanya mambo mema ambayo mimi na wewe hatuwezi kuyafanya hapa hatutofikia hatu hata vumbi la viatu vyao hawatu. na mtume akaja akasema kaja akasemaitnat hakika mwenyezi mungu subhanahu wtaala amenichagua kuwa mimi ni mtume na amewachagua masahaba wangu fajaalahum ansari wapo ambao ni waansari wangu na wapo ambao ni wakowezangu hapa panatosha mpaka tutakapokutana tena katika sehemu yetu au kipindi chetu cha t tis tutakapoendelea kuangalia watu ambao waliadhibiwa kwa ajili ya allah subhanahu subhanawtaala na mtume saa anawapa thamani gani na 62 na katazoni ne to suje kuwa faniya howard. Ṣubhánakallahunma wabi hamdika a an la ilaha illa an ta astagfiruka wa a tobo ilayek. Ƙogun ɗabi sarasara fi ƙalbi vers ɗahan ɗan rari ɗan rari a ɗan waɗin basara. Allah.