الله, الله الله الله أبو النبي سر سر في قلبي فازدهر فنار لي دربي ونور البصر الله الله, الله, الله لله وكفى وصلاة وسلاما على المصطفى وعلى آله وأصحابه أولي الشرفاء فأصلي وأسلم على من بلغ الرسالة وأدى الأمانة ونصح الأمة وجاهد في الله حق جهاده حتى أتاه اليقين صلاة وسلاما متلازمين إلى يوم البعث والنشور فبشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل عقدة من لساني يفقه قولي أعوذ بالله السميع العليم من الشيطان الرجيم من همزه ونفخه ونفخه تنجي قد كسميته يمي موجة pana ambapo shekh safir rahman ameanza anasema quraishun yuhadiduna abatalibin quraish makafiri wa kiquraish wanamtisha abu talib kwamba tumekuja kwanza kwa lugha ya kisiasa hukutusikia mziuwe mtoto wa ndugu yako hukutusikia sasa tulichokiamua ni hiki hapa wamekuja kwa njia ya tahdid njia ya vitisho ونمتشا ابو طالب. انا سمع شخص صفي الرحمن وجاءت سادات قريش الى ابي طالب. وكايا مهشمي ووكيكافيري وابو طالب فقالوا وكامون بيا يا ابا طالب زي ابو طالب ان لك سنا وشرفا ومنزلة فينا. هكيكاواوا نمتم زيما امري وكو heshma yako utu wako tunavyokuheshimu sisi wa ina kad stayhanak hakika tumekukataza min ibni ahika tumekukataza au tumekukemea umkemee mtoto wa ndugu yako falam tanhahu anna hukumkemea wa ina wallahi sasa leo tunakwambia la nasbiru la hadha min shatmi abaina hatuko tayari kuvumilia baba zetu kutukana mtume hajapata kuwatukana hajawahi kuwatukana Haja na hii ni kawaida siku nyingine unaweza kuwa unazungumza jambo la maana lakini midhali umekemea jambo ambalo ni la haramu unaonekana umetukana hii ni kawaida ya watu waovu ambao hawapendi haki Kumba mtume haja, kwa sababu wao wenyewe walikuwa wanamjua asadiu lamin ni mkweli tena mwaminifu ndio kijana ambaye hajawahi kuzozana na kijana mwenzake maka na hajawahi hata kukimbizana mchezo mbaya au kufukuzana na kupigana na watoto wenzake maka hilo watu wazima wanalijua wanamume kwa wanawake kwaio wanamjua mtume ana tabia tofauti na watoto wengine hilo wakawambia huyu bana anawatukana waungu wetu sasa sisi hatukuachi hatta takuffahu anna mpaka umziwie asije kututukana au nunaziluhu wa iyaka fi dhalik au wewe na yeye tutawaweka katika daraja moja hatta yahlika ahadu lfariqain mpaka pande mbili moja life ima wewe na mwanao huyo muhammad hutaki kum, kumkemea ache sijui uislamu uislamu uislamu mungu mmoja mungu mmoja ama sisi hilo tunakueleza sasa adhma ala abi talib hali ilikuwa ni ngumu kwa abu talib ala hadha alwaid kutokana na vitisho hivi fabaatha ila abu talib baada ya kuona sasa ameshaona wamekuja katika picha nyingine akafikiria akaona hali imekuwa ngumu fabaaa il rasua akapeleka ujumbe kwa mtume sallhsalam akamwita alipokuja mtumembele ya ami yake akamwambia yabna ahi ewe mtoto wa ndugu yangu abdallah inn qaumaka hakika jamaa zako maquraishi wenzio qad jauni wamenifuata faqalu li kadha wa kadha wameniambia maneno maneno mazito wamenitisha wameniambia watanifanya hivi ima wewe ama wao ama mimi ama wao faqalu li kadha wa kadha akamwambia mtume faabki ala, alaya wa ala nafsika ebu nistiri mimi nawe mwenyewe wasije kutudhuru ebu fanya stara kidogo ebu punguza habari ya kulingania lingania dini abutalib hajasilim na amekufa bado hajasilim na hakuwa lakini akiinaambia mtoto ndugu yangu pamoja na yote ujionee huruma mwenyewe kwanza na mimi, kwa tabu. naona wenzangu imeshakuwa wala tuhammilni min ma la uti usinisababishie kuyafanya mambo ambayo nisiyo yaweza utanibebesha mzigo ambao mimi siuwezi kuufanya faana rasulllah ana amahu hadhalahu mtume akaajua kwamba sasa huyu ami sasa hivi sasa anaamua kunitupa mkono sasa naiye wa annahu dhaufa an nusurati kwamba sasa ameshindwa kumnusuru faqal mtume akamwambia haya maneno maneno mazito maneno mazito ya msimamo akamwambia ya am ewe am hapa tunapata fundisho katika upande wa dawa kwa wale ambao tunaolingania hata kama wewe ni muislamu mesha slimu na labda baba yako yeye hakusilim amebakia katika dini nyingine au mama yako lakini ana daraja la ubaba ama umama ana daraja ya ushangazi ama ana daraja ya baba mkubwa au baba mdogo ama ana daraja ya mama mkubwa au mama mdogo ama ana daraja ya bibi mzaa baba au mza mama lazima umpe kwa hadhi ya heshima yake ile ile Maki kuna watu wengine sisi su ingine ssi aaasba in yathamasuna fi dawa fi ltizam vijana ambao wanapatwa na hamasa katika kuendelea katika mambo mema ni jambo zuri inawezekana ana jambo ameliona kamba lada baba yake na inawezekana ni masala ina nailaf baba yake akilifanya tayari kisaingizaa baba mwenyewe mwenyee hurafihu siwezi kuishi na baba hraeeeeasemamama eh? kama huy i mtiani kisa tu inawezekana mama kuna jambo ambalo ee hey, analiona ni dini lakini mababa haakinaishwa au ni masala inakhilafu usije ukasema we, we mzee wewe sema baba sema mama sababu angalia mtume akawambia ya am ewe ami yangu yani anakiri udugu wa baba kwa baba yake akaambia ya am ewe ami yangu akasema wallahi nina apa kwa jina la mungu aliyenituma mimi kuwa mtume na kuwafikishia haya l wdu lshamsa an yamini kama watalichukua jua wakaliweka upande wangu wa kulia wlqamara fi yasari na wakauchukua mwezi wakauweka kushoto kwangu la an atruka hadha lamra wakachukua jua wakaliweka huku na wakachukua mwezi wakauweka kushoto kwamba bana thamani ya hivi vitu acha kazi hiyo hatta yudhhirahu llah au ahli kafi mpaka mwenyezi mungu aueneze uislamu au mimi nife kwa ajili ya hii kazi ma taraktu hu siwezi kuacha kayo anataka kum, kumwonyesha kwamba hata kama nitapewa chochote nitapewa chochote siwezi kuacha na hapa ndipo tunapopata mafundisho siku nyingine mtu ananunuliwa yuko tayari kufanya jambo baya kwa sababu ya bahasha flus mtu anaweza akabadilika kwa sababu ya msimamo na mtu anaweza akawasaliti waislamu wenzake kwa sababu ya flus sababu ya dirham derham yudarhimuka dirham, dirham. ni mtihani na ndio maana imamudmairi رحمه الله كتاب كتابه شاكي حياة الحيوان الكبرى كتاب باب الضاد كتاب باب الضفدعة باب الضاد أكسمة قالت الضفدعة قولا أعجبت الحكماء الضفدعة تقول ماذا قالت الضفدعة شورا لسمانيني شورا سكموجة من مبلي يكادم ناسيا واتو واتو ينتعلم زاو وميكاكو سكليزة شورا chura nyi siku zote mnasema tu nakoromatu nai wnaiu wasat difd mimi tu kwamba mi chura sijulikani ninasema nini chura akaamua kupasua jip akasema hifamih maun, <laughs> maun. kinywani kwangu kuna maji billahi alaikum nakuulizeni yatakallam man majihma أَوَّ هَلْ ينطق من في فيه ما أون؟ هيفم توامباي كي أنا وزك أبداً. لن يتكلم. ساس إن نقوم في فَمِي فلوس في الجيب في فلوس. وهل يتكلم من في جيبه فلوس؟ بالله عليك ما تتكلم. mtume namana alikuwa anataka kuonyesha kwamba hata kama nikipewa chochote cha kuniada nibadilishe msimamo huu siwezi kubadilisha msimamo siwezi kubadilisha msimamo na hapa tunapata fundisho kwamba msimamo wako usibadilike lakini ukiona kwama kuendelea kulifanya hili litaleta hatari hebu tafuta njia nyingine ya kulifanya akasema akasemamaaatuhuu thuma stabara wabaka kisha mtume akapandwa kama na hasira ya huzuni kama vile akahemka kwa kulia wabaka na akalia waama akasimama na akaondoka zake abu talib alipomuona mtoto wa ndugu yake vile asema walamma nadahu na falamma walia au falamma walla alipoondoka falamma nsarafa alipoondoka zake nadahu abu talib abu talib akamwita falama akbala alimwambia muhammad njo mtumi akarudi aliporudi faqala lahu akamwambia idhab yabna ya ahi endelea ewe mtoto ndugu yangu faqul ma ahbabta sema lolote la allah la dini unalolipenda kwamba hili la dini sema fawllahi mimi mwenyewe abualib abutalib pamoja na ukafiri wake akaambia la uslimaka li shaiin abada sinto kusaliti kwenye jambo lolote au la usallimaka li shaiin abada sinto kusalimisha kwa jambo lolote lile kwa hiyo huyu abu talib akawa amempa msimamo mpya mtume salllh lh wasallam أكيدا قمت لها مشاهد وأنشد يقول والله لن يصلوا إليك بجميعهم حتى أوسد في التراب دفينا فاصدع بأمرك ما عليك غضاضة وأبشر وقرب ذاك منك عيونا هذه مشاهد أمباو أبو طالب أنمو بيا متوتو واندوكياك تسمى من هابا قواجيلي يا مفهم زيكو Allah Allah Allah Allah Allah, Allah.