سرى سرى في قلبي فازدهر فنار لي دربي ونور البصر؟ الله الله الله الله الله الله الله الله الله الله الله والصلاة والسلام على رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم سبحانك اللهم لا علم لنا إلا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم رب اشرح لي صدري ويسر لي امري واحلل عقده من لساني يفقهوا قولي قريش بين يدي ابي طالب maratan mwaquraish wamerudi mara ya pili tena kwa abu talib wamekuja mbele yake manake abu talib aliamua kusema vyovyote vile iwavyo ima wao au mimi lakini mtume endelea kufanya kazi yako na ndio maana akaja akasema wallahi lan yasilu ilaika bijamiihim t uwsaa fi turabi dafina fasta biamrika ma laika ghadada wabshir wbshir dhalika minka uyuna na hapa kwa jina la mwenyezi mungu kwamba hawatokufikia kwa makundi yao kwa mikakati yao labda niwe nimeshalazwa katika mchanga alikuwa anakusudia kwamba labda awe ameshakufa sasema quraishi baada ya kumwona abu talib ana msimamo mgumu شيخ صفي الرحمن نسمع ولما رأت قريش أن رسول الله صلى الله عليه وسلم ماض في عمله عرفت أن أبا طالب قد أبى خذلان رسول الله صلى الله عليه وسلم وأنه مجمع لفراقهم وعداوتهم في ذلك ما قريش والبوانا صلى الله عليه وسلم أنا يندليا walipomwona kwamba bado wanaendelea wakagundua kwamba abu talib amekataa amekataa kumdhalilisha mtume wa mwenyezi mungu na kwamba yeye abu talib muwafikun kwamba anaafikiana kutofautiana nao na kuwafanyia uwadui walipomwona talib ipo katika msimamo huo fadhahabu ilaihi wakawa wamempelekea biumara ابن الوليد ابن المغيرة وكم تفوت كيانا موجة أنيتوا عمارة أو عمارة ابن المغيرة إيه ابن الوليد ابن المغيرة أكتفوت كيانا موجة وكيومة يكا كمينا تيسا كومينا ناني وكم بلكي أبو طالب وقال له وكم يا أبو طالب أي أبو طالب إن هذا الفتى هو كيانا أن هذا فتى في قريش وأجمله ni katika vijana ambao smart, vijana wenye nguvu na ni i kijana mzuri katika moja ya vijana ambao allah subhanahu wa taala alikuwa amewaomba vizuri amewapa uso mzuri mwile mzuri maumbile mazuri ni huyu alikuwa anaitwa alikuwa anaitwa nani umara ibnwalidibnmughira alikuwa ni kijana mzuri sana ambaye alikuwa ni mtihani kwa pale palemaa kama vile alivyokuwa dihya diya ibnkhalifa akalbi katika moja wa masahaba wa mtume madina alikuwa anaitwa aliua naibhafa akalbi sahaba huyo alikuwa na uso mzuri sana masha allah allah alimuumba vizuri sana anaitwa dihya. So, dihya dihya sio dsio dihya baba yake ni khalifa kutoka katika tumbo la ambacho hata lkalbi kismbacho hatar siku nyingine akija kwa mtume kuleta wahi alikuwa anakuja kwa picha ama kwa uso wa dihya masahaba humuona dihya kakaa nao baadaye mtume huwauliza mnamjua huyo aliyekaa hapa ni nani wanamwambia ni dihiya ya rasulllah anaambia hapana sio dihya dihya hayupo hapa huyu ni jibril alikuwa amekuja kuleta ujumbe fulani sasa brl mwenyewe alikuwa anakuja kwa uso wa dihya kijana mbae alikuwa ni wee wanasemaakipita madina amacho ilika i mtihani lazima madina watu wageuke mtu anaangalia mbele anangalia l aa ni kijana mzuri alau alikuwa ni kijana ana nguvu nzuri sana kwa hiyo wakamchukua huyu umara kwamba wambadilishie kwamba wewe bakia na abu talib wewe tukabidhi huyo muhammad sisi twende cha kumfanya kwa hiyo hapa ndipo wakaanza wakaambia fahudhhu falaka alahu wa nusra mchukua huyu umara mchukua huyu umara kila kitu tumekukabidhi wewe kila kitu watahidhuhu waladan fahuwa laka mfanye kuwa ni mwanao kwamba sisi tubadilishie wakamwambia wa aslim ilaina bna akhika hadha ladhi khalafa dinaka wa dina abaika na utukabidhi huyu mtoto wa ndugu yako ambaye amekwenda kinyume na dini yako na dini ya baba zako wafaraka jamaata qaumika na ameparaganyisha umoja wa watu wako wasafaha ahlamahum fanaktula sisi tumuue naaana walichokifanya kwamba kumleta yule umara kama mba ni mbadala kwamba we mchukue umara kijana smabakia nayo fanye chote unachotaka lakini sisi tupe huyo muhammad auue anma hua raulun birauli tunadsha mtu kwa tu ama tue yussta ma kwa kweli hicho ni kitu kibaya ambacho mnachonifanyia atutuni ibnakum ahdu lakum wautikum ibni tatulun nyinyi mnanipa mtoto wenu halafu ili nimfanye kile ambacho mnachotaka nyinyi nimfanye halafu mimi nikupeni mtoto wa ndugu yangu ili mpate kumuua hadha wallahi ma la yakunu abada abadaabuali akawambia hili ni jambo ambalo halitowezekana faala muim ibn adi ibn na ibn au munaf abu alib alipowambia kwamba ni jambo aliowezekana akatoa maneno huyu muim ibnu adi na adi ni mtoto wa nufal na nfa ni mtoto a abdumana akasema wlahi ya aba aib kwa kweli abu abuaib laad ansafaka aumuka jamaa zako wamekufanyia sawa wjhdu عlى thls mma tkrahu na wanajitahidi kukuepusha na yale yanayokukera fama araka turidu an tقbal minhm shaيa mbona na kuona hutake kukubali kutoka kwao chochote faal wllah ma anصftumuni hawajenifanyia haقi wlkinka قad jamaعta khudhlani wewe mwenyewe mtm umeamua kunidhalilisha mimi wamudhaharata lqauma alaya na kuwafanya watu wapate kunifanyia jeuri fasna mabada laka sasa sikiliza hata wewe unachoona kinafaa fanye abuli akaamua kuona msimamo kama ule abul akaamua kufanya ule msimamo ili kuwaonyesha kwamba sasa hapa hali imekuwa ni ngumu huyu ndio aina fulani ya udhalilishaji hivi inakuwaje huu ni uchawi yaani wewe unamtoa mtoto mwanzio yn yani unamchukua mtoto wako aende akafanyiwa kitu kibaya kwa ajili ya mwanao n yani wewe chukua mwanangu na mi nachukua mwanao halafu mfy ni jambo ambalo hili halikubali abu talib pamoja na ukafiri wake lakini bado alikuwa analinda damu yake sawa hakusilim na hakusema la ilaha illallah hakusema la ilaha illa illallah lakini bado alibakia katika msimamo wake ule huyu ndio abutalib sasa walama fasil qurish maquraish walipokuwa wanaona sasa wamefeli wa fi hadhihi lmufawadhat katika haya mazungumzo wakaona kwamba sasa hapa tumefeli hakuna namna ya huyu bana walichokifanya ni kwamba wakamwona abutalib kwamba amesimama ameamua msimamo wake ni kwamba dawa inaendelea na masanamu yanaendelea kupigwa vita na kila kitu kinaendelea kupigwa vita ndugu zangu wallahi aya mambo ambayo yaliyokuwa yanafanyika maka wakati ule ndio uislamu unaanza hebu fikiria kama ingelikuwa ni mimi na wewe na hii shida ya tumbo na hii shida ya hapa tungefanya nini lazima tungeuza dini lazima tungeuza dini kama pahala anapotukanwa swahaba anatukanwa mkewe mtume upo tayari wewe kukatiwa tiketi ama uende ukakae pahala panatukanwa maswahaba wa mtume kisa tu watu wakiondoka pale wana bahasha umekaa kimya ukiondoka na bahasha yako unasema si watajijua wa wenyewe kuwatukana masahaba kama ni hivyo je waangalie hawa watu walivyokuwa na msimamo mwangalie huyu ni abutalib huyu ni mzee abutalib hakukubali la ilaha illllah na wala hakuslim lakini hakuwa tayari kuwasaliti hakuwa tayari kuwasaliti waislamu hakuwa tayari hakuwa tayari vipi mwislam unaweza ukawasaliti waislamu wenzako unaweza kumkuta mwislam mnachanganyika naye katika mambo yenu lakini anawasaliti anawasaliti mnazungumza mnacheka mnacheka hapo lakini nafsi yake maslahi yameshamzuzua maslahi yameshamzuzua yamempeleka pahala ambapo amemsahau allah subhanahu wataala jambo ambalo ni hatari sana sasa mwanali mzee abualib ni mfano wa kuigwa pamoja na ukafiri wake lakini bado alisimama katika haki kwamba kama ni haki mtu hai mtuanasema a eab aliona ni haki lakini kilichokuwa kinamziwia abutalib ni nini ni kwenda kinyume na wazee wenzake wenzake kwenda kinyume na wazee unajua siku nyingine kwa mfano unaweza wezakeefuta baba au mama unasema nae, unasema naye naye baba ili alifai, baba alifai babu alifai alifai babu mama ili alifai lakini anafikiria wazee wenzake kacheza nao kasomanao hata fanya tu kitaka tuzungumze tutazungumza mwanangu kila kitu tutafanya lakini endelea na hapa ndipo tunapopata mafundisho kwamba katika kazi ya dawa kwamba fanya kazi ya dawa lakini wale ndugu ambao ni wadamu bado uonao karibu kwa hali na mali wanaume awatembelee ni ndugu wa damu wajulie hali una chochote cha kuwasaidie wasaidie wakikuuliza jambo kuhusu dini yako waambie dini iko hivi iko hivi iko hivi ili wapate kuelewa vizuri wa, wasija wakaelewa vingine na kama kuna jambo lolote ambalo nilako lifanye lakini katika mambo yake ambayo yeye anakwenda kinyume na zaki, ambazo usifanye watu tunafanya hata wale ambao sisi ndugu zetu ambao si waislam katika shughuli zao zile ina maana ameshajua msimamo wako kwanza hakualiki sawa kwanza hakualiki lakini anaumwa tembelee anatatizwa fulani njulie hali ana shida fulani unauweza w kuitatua itatue sababu yule ima yule ni mjomba ama ni shangazi au ni mama mkubwa au ni babu au ni babu au ni bibi sasa hao ni watu ambao tunampata mfano mwema wa sahibuhuma fi dunia marufa ishi nao duniani kwa wema tusimame hapa kwa ajili ya mapumziko