الله, الله الله الله أبو النبي سر سرى في قلبي فازدهر لي دربي ونور البصر الله الله الله الله الله الله الله بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله صلى الله عليه واله وسلم سبحانك اللهم لا علم لنا الا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم شرlي دr wysr li أمri wl عقdة mn lsani yfقh l ud si h katika sehemu yetu ya 1006, au kipindi cha 16 tulikuwa tukizungumzia namna masahaba walivyojitoa muhanga kwa ajili ya uislamu na tukaishia sehemu ambayo abu jahli alitangaza ufedhuli wake alitangaza ukafiri wake na wakati mwingine wapo watu miongoni mwetu anaweza akamwambia mtu ama anaweza akamwambia mfanyakazi wake hapa ndani hapaswaliwi lazima tufanye kazi nikimkuta mtu anaswali humu ndani ndio na kazi yake imekwisha wapo mabosi wa namna hiyo na wapo watu wa namna hiyo sasa mimi namshauri mwislamu yeyote atakayekatazwa kuswali pale ofisini atafute pahala pengine aende akaswali lakini arudie kufanya kazi yake lakini hata akiona tena hata kufanya hiyo kazi anasumbuliwa kwa sababu anaswali watu wa namna hii usipate tabu nyanyua mikono sema ya rabbi kuna mtu kiburi jeuri ananikataza na ananifanyia jeuri nsi swali yarabi wewe ndio aliyemuumba huyu na mimi nasali kwa ajili yako wewe naomba ya huyu we. mungu yarab naye sabau mtu ambaye anaekua kiburi katika ibada ya mwenyezi mungu mkabidhi kwa mwenyezi mungu sigombane naye sasa abu jahal akasema lain raaituhu ikiwa nitamuona muhammad la ataana ala rakbatihi nitakanyaga shingo lake wala afiranna wajha na nitausugua uso wake fa ata rasul llah siku moja akamkuta mtume wahuwa yusalli mtume anasali sasa alikuwa amefanya nini zama liyata raabatahu yeye alikuwa alishadai kwamba atakanyaga shingo lake abu hureira rahadit anasema fama fajaahm ila wahwa yankus l aibaih walipokuja kushtusha wakamwona yule bana anarudi kwa nyuma wayatai biyadaihi na anafanya namna hii Nyume na anafanya namna hii sasa wale pale pale chini wale, pale nyuma sasa mtume alikuwa anaswali kwenye, mtume alikuwa kwenye lakini hapa mtume alikuwa an sala ya wakati gani lakini muislamu, muislamu za suna, ambazo anaweza wakati wakati wowote saa yoyote kwa mfano inawezekana inawezekana ilikuwa ni wa ilikuwa ni rakaa ia za a inawezekana ilikuwa ni zawal inawezekana ilikuwa ni tahiyat lmasjid allahu alam katika hii riwaya haikutajwa ilikuwa ni sala gani basi wakamuona abu jahal anarudi huku nyuma wahwa yatai hakadha anafanya namna hii kama vile kuna kitwana anakiogopa faalu wakamwambia malaka ya abalhakam una nini wewe abalhakam faqala akawambia ini baini wabainahu lakhandaqan lachan, min narin wahaulan waajniha hakika kati yangu mimi abulhakam ndio huyo abu, lhakab, abu na huyu bwana muhammad ambaye nilikuwa nataka kumkanyaga nishawambia nitamkanyaga na ntasugua uso wake kati yangu mimi naye lakhandakan kuna handaki wanaran na nnaona kuna moto wahaulan na kuna vitisho vikubwa aliona aliona kitu kinamtisha mtisha yani alipotaka kumsogelea mtume ili aende akamkanyage akakuta kati mtume yuko kama pale naye yupo hapa akaona hapa katikati kuna handaki kubwa na unawaka moto na kuna vitisho vinamtisha yani ndio maana alikuwa anafanya namna hii subhanllah mtume w hakunyanyuka pale katika sijida yake faala rasulllah mtume akasema baada baadaamemaliza sijida yakekshaa akawambia laudana minni kama angelinisogelea lahtaafathu udwan udwan malaika wangeweza kumkata kiungo kiungo malaika wangeliweza kumkata kiungo kiungo ni hadithu sahih akhrajahu ul- limamu muslim fi sahihih fi kitabi lmunafiin au sifat il- lmunafiin waahkamhi kwanamaana mtume sall lsal yeye aliendelea na sala nandio maana nasema kwa mfano upo katika nyumba ya mtu ama upo katika ofisi lakini husali pale ofisini ama husali popote lakini kuna sehemu fulani labda sto au pahala umeweka muda wa swala umefika unaswali ukimaliza kswali unarudi katika ofisi lakini anatokea bosi ama wanatokea watu wengine wanakukera kwamba akii anatokeakeatu eiamb mwenyezngu arabbi kuna watu hawataki mimi ni swali sasa aa a swali tkemba allah shughulika na hawa allah atashughulikanao hii ndio dawa jeuri hakuna muda wa kupiga kelele ukipiga kelele unapoteza muda adui wa mwenyezi mungu mkabidhi kwa mwenyezi mungu apate kushughulika naye sasa katika riwaya nyingine abu jahli anasema raaitu hayatan wathahabin nimeona majoka na majoka kwa sababu haiya ni nyoka na thuuban ni nyoka lakini alisema thaabin majoka ina maana aliona majoka makubwa sana ambayo yalikuwa yanamsogelea na kweli kama angelimsogelea mtume akasema malaika wangemkata kiungo kiungo baada ya kiungo kingine kwa sababu alikuwa anakwenda kumsumbua mtu ambaye anafanya ibada na ni mtume wa mwenyezi mungu alaihi salatu wassalam shekh صafi rahman anasema hadhihi suraة musaraة jda lma kana ytlqah rsul اllah wاlmuslmun mn alulm walhsfi waljuri wal lى aidi tughati almushrikin hii ni picha ndogo tu picha ndogo sana kwa yale yaliyokuwa yanampata mtume dhulma kusumbuliwa kufanyiwa kejeli kupitia mikononi kwa washirikina aaina kanu yazumuna anah wao walikuwa wanadai awashirkina anhum ahlullah kwamba wao ni watu wa mungu wasukanu harami na wao ndio wakazi wa harami yake ya maka aaliua anasemaa sisi ni watu wa maka sasa kama ni watu wa maka huyu muhamad asituletee usumbufu hapa hapa tunataka tupate aa uataa uaaaama akaja akasema wakana min muktadayati hadhihi dhurufu lmutazima an yakhtara rasulullahi mauifan haziman kutokana na haya yaliyotokea na mazingira yalivyokuwa mtume aliamua kuchagua msimamo wa aina moja kwa sababu waislam ili awaokowe kutokana na yale yaliyokuwa na akaona kwamba hapa lazima afanye kiasi awezacho waad thada rasulullah khuatain hakimatain mtume alichukua hatua mbili mafundisho ambayo tunayapata hapa na hasa katika watu wadawanza saanasema ana a tharuhuma fi tasyii dawati watai lhadaf kwamba mbinu alizozitumia mtume na njia aliyoitumia mtume wakati ule baada ya kuwa hali ni ngumu pale aa ajktakakahararrmbnabimiaramtmealihguanyya ab kutoka katika tumbo la mahzumi mmoja ya wenyeji na wakazi na wazao wa makka akachagua kwamba hapa ndio kituo cha kufundishia dawa na kuenezea dawa na iwe ni sehemu ya taaluma tarbia iwe ni sehemu ya taaluma kwamba shule ya kwanza itakuwa ni hii ya dawa na shule ya kwanza itakayokuwa hii ni kwa ajili ya taaluma mbalimbali na mbambal naam ilikuwa, ilikuwa ni safa pahala ambapo hivi sasa ndio iko jirani na safa maanake kutoka pale safa kwa faida yako mtazamaji wa africa tv kutoka mlima wa safa na kwenda pale kwenye lkaba ni mita miamoja na thalathini na kutoka marwa kwenda katika lkaba ni mita mia tatu marwa jabalun saghirun ni mlima mdogo ukilinganisha na safa safa ni mkubwa kuliko marwa lakini marwa umeungana na mlima gani umeungana na mlima unaitwa jabal khandama awil ahshabaini maka kuna milima miwili inaitwa ahshabaini mtazamaji wa afrika tv utakapofika maka simama pale kwao mtume utakaposimama kwao mtume angalia kulia kwako kuna mlima unaitwa jabal abi qubaisi na kushoto kwako kuna mlima unaitwa jabar khandama hii ndio naitwa akhshabain ambapo malaika walikuja kumuomba mtume a baada ya kuona watu wa maka wamekuwa kiburi sana jeuri wanakera wanadhuru watu eur watu kwa makusudi tu wameshagundua kwamba huyu ni mtume wa mungu na alama za utume wa mungu zipo anayoyasema siyo yake ni wahi wa mwenyezi mungu lakini kwa jeuri tu na uadui wa ukafiri malaika wakam wa mtume akamwambia tunaomba utupe ruhusa tukusanye milima hii mlima huu na mlima huu tuje tuwabane hapa tusagesage kabisa mtume sallaalsala akasema hapana inni arju an yuhrija llahu min aslabihim man yabudu llah wahda natarajia kwa mwenyezi mungu atakuja kutoa katika vizazi vya hawahawa makafiri hawahawa hawa, makafiri watu ambao wataslim wataikubai hai na watamuabudu mwenyezi mungu mmoja na watasimamisha hai sasa mwini, jabal, uh, Qubais, hii ni milima miwili inaitwa u naaa aii abi ubas ina jina lingine inaitwa an aaniama ilio unaitwa anaia aamin wakati alipotokea mafuriko ya mtume nuh alahisalam jabal abi ubais ilifunikwa na maji kwa majiaau maji alijaa dunia nzima na pale maka pale maji yalijaa sehemu ile ya haram ikawa imefunikwa yote ikawa haionekani tusimame hapa kwa ajili ya mazii