samia Sara, hanam ilipokuwa imefunikwa kwa hiyo hajaru laswad ikangoka pale ilipo ilipowekwa na jibril alahi salam ikawa inaeleayelea hatimaye katika kueleelea kwenye maji maji yalipokauka ikawa imekwenda katika mlima wa jabal abi qubais ikakaa pale mpaka maji yakakauka yakawa mekauka na maka ikawa hakuna maji katika kuitafuta ikaenda ikakutwa pale juu ya mlima wa jabal abi ubais hiyo mlima ule kwa jina lingine jabal abi ubais unaitwa mlima mwaminifu a mtume akachagua pale kwamba dar ibnabl aram almahzumi pale kuwa ndio markazan lildawa watarbia kwamba ni pahala pa kuenezea ulingano kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na iwe ndio pahala pa kupeana taaluma mbalimbali na katika moja ya milango iliyopo katika msikiti wa makka maana yake msikiti wa makka katika tausia ya malik Fahad, ibn ibdabn abdlazi llahya katika tawsia yake yeye mpaka anaimaliza ameacha msikiti wa makka una milango 15 milango 155 sasa mpakaukiongeza na, na tawsia ya malik abdallah allahu alam hivi sasa milango imefikia mingapi sijai hesabu tena ukiongeza na tausia inayokuja tena ya malik salman allahu yahfadhuhu ahu hidma slau ama aua kwamba milango itakuwa mingapi ni ni milango itakua mingai ainiaa ia ai lanoano a niaaba ambao ndio mlango namba akita aonaanna Babu ibn abil-arkam. na upo nao mlannaitwabo uh, mlan ipo milango mbalimbali kuna milango mingine imeitwa kwa majina mbalimbali ya maeneo ya pahala pema au ya watu wema sasa mtume akachagua pale wemas mteakacaguapaledaram wamba ni dawa na hapa ndio tunapata fundisho kwamba wakati mwingine tunachagua sehemu kwa sababu huyu alitoa nyumba yake kwa ajili ya kufundishia maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na hapa ndipo tunapopata fundisho kwamba waislamu hii sira tunaposoma sira ni kwamba tunachotaka ni nini ni kupata mafundisho kwamba kamba gani naye anaweza akatoa nyumba yake ama anaweza akatoa uwanja wake ama anaweza akachangia ama yeye kwa pesa zake kwa uwezo wake anaweza akasema hapa hapapahala nitajenga mimi shule mawaalimu wa shule hii nitawalipa mimi ama t miundombinu ya hapa nitaitengeneza mimi hii inawezekana tunawpata mafundisho na arqam ibn bnab arqam alitoa nyumba yake ambayo kwa ya sasa upanuzi wa sasa wa msikiti wa mskiti hivi sasa ile nyumba ipo ndani ndipo masahaba rasulullah walipokuwa wakikutana mle ndani sasa ni pahala ambapo kwa waislam sasa hivi sasa navyofahamu mahujaji kama wanapafaham itakuwa ni kero na kuna watu unaweza kuwakuta wanaswali pale maanake tunaona aona vtuko navoja maawaapokwendatnewazzn na viongozi wenu watas fantu sai katika eneo la maeneo ya ibada maanae kuna watu wengine katika vioja ambaoona sasa anakwenda kwenye sai sa alaband hapa mbele yake unamwona anaiaga alab namnaye anatoka kinyumenyume namnaye na mtu mwingine unamkuta anajigonga na watu nyuma hukunyuma kafundishaa utoke kimgongo, mgongo sasa hayo ni yenu hayo ni yenu na namtume anasema man ahdatha fi amrina hadha ma lisa minhu fahuwa rad atakayezua jambo katika dini yetu hii jambo ambalo halipo na halina dalili hilo ni lake mwenyewe ait msifanye vitu, vitu ambavyo sio sahihi vitu ambavyo vinakwenda tofauti na maelekezo aliyoaweka mtume w kwayo mtume akachagua uh, daraaibn abl aram kwamba hapa ndio patakapokuwa kwamba ni mara lidawa na itakuwa ni sehemu ya tarbia fundisho lapili mtume wheafirahman anasema amara iu ulmn bilhijrati ila lhabasha mtume aliwaambia sasa waislam hali hapa imekuwa tete hamna amani ya kufanya ibada hamna uhuru wa kufanya ibada ile ladha ya kukaa umtaje mwenyezi mungu haipo ili tukae katika darularam balaram ili tuweze kufundishana yani, amani haipo sasa nakuombeni kwa sababu hata ile sala watu walikuwa wakitoka pale wanakwenda katika milima ndio wanakwenda kufanya hibada na kuombe jamani muhame nimepata habari kwamba huko afrika kuna kiongozi mmoja kuna mfalme mmoja sio mwislam lakini ni mwema anapenda watu, watu na ni mwadilifu na taarifa niliyoipata hamdhulumu mtu naomba mwelekee ethiopia huko habasha ikabidi waislam wakaondoka kimya kimya tutakwenda kuangalia waliondoka namna gani wakaondoka kimya kimya mpaka wakawa wamekwenda pwani kwa bahati nzuri wakakuta kuna majahazi yakawa yameondoka kwa sababu ndugu yangu mtazamaji wa afrika tv nataka nikwambie kitu kimoja <clears throat> tunaweza tukasema islam uliingia afrika mashariki wakati wa mtume salllahu alaihi wasalam na hili jambo linakaribia Akili. kwa, uh, kwa riwayasaiha mpaka sasa ni kwamba kuna kitabu kimoja kinaitwa tanzania cha shekh mahmud shakir yarhamuhullah kinaitwa tanzania nimepata ukinunua saudia kwa reale a wakati hua miaka ya 93 nikikuta katika maridhu kutub katika shahru shaabani pale jama ya islamia wakati nasoma 9399 nikakinunua kile kitabu kina historia yote ya uislam tanzania lakini ala kuli hal yote nayote pamoja na hayo ukiacha hichi kijitabu waislamu wanaingia tanzania kilwa mwaka gani waislamu wameingia tanzania kilwa mwaka 87 hijiria mwaka wa 87 hijiria kipindi cha masahaba ni kipindi cha utawala wa abdulmalik ibn marwan yarhamuhllah abdulmalik ibn marwan mwaka wa 87 wa islamu akaingia kilwa akaingia mzee mzee hasan pamoja na wanaye alikuja na ng- ng- ngarawa tatu a mitumbwi mitatu ama majahazi matatu akaingia nayo kilwa mwaka 87 hijiria alipofika pale mwanaye wa kwanza alikwenda mombasa na mwanae mwingine alikwenda moroni akaenda omoro huko lakini mwaka akini hijiria mwaka 87, hijiria katika wakati wa abdulmalik ibn marwan waislamu wanaingia kilwa ambayo hivi sasa ipo ndani ya tanzania kusini mwa tanzania ambapo mpaka sasa kuna msikiti una umri wa miaka a miya tangu wakati huo Kwa ina maana waislamu wameingia mapema sana ndani ya nchi ya tanzania na nasla wa umeingia mapema maana ukija katika pwani hii ckarawaslamwgiwalikwa wa wa kutok kuna jengo ambalo hivisasa lina mkuu wa wilaya lilejengo limengwa maa 85 mwenye lile jengo ni mwislam kutoka uman anaitwa muhammad ibnusalim ashaksi yarhamuhullah al umani huu ndio alijenga jumba wakati huo pwani na ukitazama kando kando mwa mto pangani kuna majengo ambayo ni ujenzi ule wa utamaduni ujenzi wa kiarabu kwayo namaana slam likua mapemauislamu ulikuja mapema ss hawa waislamu walipokuja mtume alipowambia nendenitpwalipokuja ethiopia, ethiopia kwa sababu uislamu kwanza ulikwenda katika nchi za european country ukaingia spain islam umeingia spein mwaka t hijiria ndulus alardu alhadra wanasema aulardu lkhisba uislamu umeingia mwaka 9 kipindi cha masahaba kwa sababu ahirusahabatmta sahaba wa mwisho kufa ilikuwa ni mwaka miaja na kmi baada yaj hakuna sahaba aliyekwepo hii ni hadithi mtume alikuja akawaambia mtme mwaka uislamu ukaingia india mwaka 88 uislamu uliingia turkistan ambayo likwenda ulikwenda moja kwa kwa moja moja moja mpaka china china huko moja ulikwenda moja. na kwa wale wasafiri ambao mnakua nakwenda katika biashara mnatuambia wale ambao mmefika china afi cinalawanatambia kwamba kuna sahaba amezikwa kule saad bnabiwaa kwamba kuna kaburi la sabtp naandika kwaba n sa bbaa hapana leisa sad bn abi waqas radillah anhu alikuwa na kasru katika waadi laqiqi alikuwa naishi waadi laqiqi jirani na jamea islamia famaridha hunaka akaugua kule alipougua alipohisi kwamba huenda siku zake zinakaribia akahusia akawambia kama nitafariki naomba mnitoe hapa mnipeleke katika masjid nabawi niswalie kule na mnizike kule katika baie akawa amezikwa madina kwaiyo saadi bnu abi waa r u ahadu laghniya aladhina badhaluu amwalahum liinfaqi amwalihim fi sabili llah au fi sabili dawa mmoja ya masahaba ambao matajiri wakubwa waliotoa mali zao katika kuhutumikia islamsad bn abia mbayo alikuwa ni tajiri mkubwa no wenye mihela mingi sana katika wale matajiri kumi wakati wa mtume mbao wao waliudhamini awalidhamini shdawa wakadhamini zile haazwharakati za, za dawa kazi za dawa zilizokuwa zinasimamiwa na mtume waliweka mikono yao wazi ana esa zao walikabidhiwamba wakatiote mtmeakisema tunataka tufanye jambo flani wao wanafanya wa y uislam umeingia india mwaka 91 sasa hapa kwetu tanzania ni ambayo ni kilwa mwaka 87 hijiria sasa mtume akawaambia masahaba jamani hali inayoiona hivi sasa ni tete hapa katika Darul Arham, ibn ibnabl aram hali si nzuri hatuna amani na kuombeni tafadhalini ebu nendeni zenu ethiopia wakawa wamekwenda ethiopia na walipofika ethiopia wakawa wamepokelewa kule tutakuja kuona yale waliokuwa wamefanyiwa kule na katika safari zangu hizi za kwenda africa t wakati mnginekufanya vipindi sudan niwai kupita ethiopia lakini nikapelekwa hoteli kwa ajili ya kupumzika ili kusubiri kurudi nyumbani takriban kama masaa aili yaupmzika yule s niliyokuwa naye nikawa zuri alikuwa nikamuuliza bana kutoka hapa Addis ababa kwenda kule kwa naashi ni mwendo wa masaa na nusu na barabara ni nzuri lakini sasa swali waislamu wenzangu hapa walipohamia waislam wenzetu thopia mimi nawewe twende au tutoe maaaaomasa aliposimama jafa aliosimamaina lazma tuutumikie uislam kwa mali zetu na nafsi zetu mpaka tutakapoonana tena katika semi yetu nyingine kwa uwezo wake allah subhanahu wataala katika kipindi chetu hiki cha arahiqu lmakhtum ya shekh safiyu rahman almubarak furi allahu yarhamuhu subanallaha wabihamdika hu n ih l nt stfik واتوب إلَيَّ حب النبي سرى سرى في قلبي فازدهرا فنار لي دربي ونور البصر الله