سرى سرى في قلبي فازدهر فنار لي دربي ونور البصر الله الله الله الله الله الله الله الله بسم الله الله الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله صلى الله عليه واله وسلم سبحانك اللهم لا علم لنا الا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم رب اشرح لي صدري ويسر لي امري واحلل عقده من لساني يفقه قولي audhu billah lsamiu lalim min alshaitani lrajim min hamzihi wanafhihi wnafsih tuliishia katika sehemu ambayo mtume sal llahu lihi wasallam alikuwa anapambana na maquraishi makafiru ya kiquraishi yeye kama yeye alikuwa anawafata kwenda kuwalingania lakini wamaa dhalika fakana yjtamicu maca almuslimina sira nadhara lisalihihim wa salih lislam lakini yee alikuwa anawafata makafiri wa kiquraishi na anawaningania lakini waislamu walikuwa anakutana nao kwa siri kulingana na maslahi yao na maslahi ya uislamu kwa sababu ukishaona kabisa kwamba hapa nikitumia njia hii ntaleta madhara mengine ni vizuri kubadilisha ile njia na muislam katika kazi ya dawa utakapoona njia hii katika kazi ya dawa siwezi kufanikiwa nitafeli acha ndio maana wanasema kuna qaida ikiwa kuondoa munkar kutasababisha munkar zaidi ya ule acha kuondoa munkar kuna qaida katika, katika kazi hii ya dawa kwamba unatakiwa uondoe munkar lakini huu munkari kuuondoa unaweza ukasababisha munkari nyingine na mazingira yanaonekana kwamba kuna munkari nyingine inaweza ikatokea acha ule munkari uondoe kwa mfano upo pahala ambapo waislamu wana mazingira magumu wanafanya ibada kwa tabu lakini unaona kuondoa munkar kutaleta munkar mwingine hacha nitakupa mfano siku moja alipita mtu mmoja na spika spika kubwa tu akaja pale shule mkoa juni ambapo ninafundisha pale dares salam shule ya ridha islamic seminary na fom mwani pale mpaka fom s sasa banakaja ni karibu na kituo cha basi amekuja kipindi cha saa moja saa moja asubuhi kwa sababu sii tuna utaratibu pale rida kabla wanafunzi hawajaingia darasani kuanzia om mpaka fom watoto wanasoma ran kwa aal ambao hawanadharura asawatotwakumwot wanaa wako daraananakua mskitini wanasoma rn wanasimamiwa katika group, katika vikundi na wale viongozi wao nio waaule ban dini yingine anatangaza dini yake kwa kutumia spika spika ilikuwa kali sana sasa alikuwa anapiga kelele kusema ukweli na alikera mno kwamba kwanini alenge pale pale msikitini alitakiwa enda hata ngambo kwanini asingekwenda ngambo waniniamekuaea kasrkaaandaatoa maneno ambay yatanikera na yakinikera ntaanza kuzozana naye sasa watu wanavyonifahamu kwamba huyu kwanini anazozanana shehe rusaganyi wanaweza wakasababisha madhara mengine kuondoa ule munkar itatokea vurugu nyingine ambayo italeta madhara makubwa mengine nikakaa ka kamtuma mwalimu mkuu yondu, yondu ile mkuusadl ero nakisheria hata kwa sheria sherihi usa kuondoa ule munkar lazima tutumie hikma basi akamfata akaenda akazungumza naye wakati anazungumza naye kwanza hamjali anazungumza tuanpgallbali tu. kuondoalanbalikuondoaatuanapakipak tu. wenye bajaji izi kenya wanasema tuktukdn no. wanasemaamb wamepaki pale wakaanza kumpigza kelelev sasa inamaana kama ningelikuwa nimeingilia mm kama aganya wa ina yani ngeleta madhara makubwa lakini nikaliepusha lile tukaondoa munkar kwa njia nyingine hii ni moja za kozi katika dawa tunafundishwa watu wa dawa ambao wamesomea dawa wanaambiwa ukiona kuondoa munkar kutasababisha munkar nyingine ibamia raimala kirejia katika alaida alwasitia katika manaasuna wjamaa katika inkarumnkar amru bimarufamnar amia raimla kuna kisa kimeandikwa pale siku moja alikuwa natembea bagdadi akawakuta hawa mangolia kutoka china huko wakiongozwa na en wakati lipokua dalaasa wamefaya maao neewu aaaan uheai ama wanatembea barabarani wakaona jamaa wanakunywa pombe wale wale lakini tukienda kwa wale namna akambia yao tukienda kuwaambia kuondoa ule mnar watasababisha madhara zaidi ya haya madara zaidia hayanataawenezowwenyenuomnyeaunawjamaa Hatika dawa sasa hapa mtume akaona hawa kugongana nao itakuwa ni tabu kwao akawa anaangalia maslahi ya hawa nawalingania kwamba hawa na wahitaji nahitaji ni waivisha hawa kwa sababu hawa kuiva na kuwa na iman ni sababu ya kuwavuta wengine pia vile vile nahitaji uislamu upate mazingira mema ya kulingania akawa anaangalia maslahi ya, ya madu na maslahi ya dawa na hapa ndipo tunapofundishwa maduati kwamba usiangalie maslahi yako tukwamba watu wakusifie tu kwamba bana bana amewakusanya watu bana amewaingiza watu barabarani bana watu wamepambana na polisi bana, watu, polisi wenyewe wamezidia wameamua kutumia ma, mabomu ya machozi hapana huku ni kufeli katika kazi ya dawa, dawa. tuangalie madhara yake na maslahi yake Sasa, mtume, anaamua sasa kuwaambia waislamu hamieni ethiopia shekh safir rahmani anasema alhijratu lula ila lhabasha kuhama kwa, kwa, kwa mwanzo yaani kundi la mwanzo linahama kutoka okani kuhama mara ya kwanza kutoka makka kwenda habasha utakuja utaiangalia habasha angalia utarjama ya yake baadaye kwamba habasha ni wapi na iko vipi kule walikokwenda masahaba kwa najashi ambapo ndio ilikuwa mji mkuu wa ethiopia kwa wakati ule hivi sasa an yani wakati ule palikuwa panaitwa vipi sasa anasema sheh safirrahmani anasema kanat bid au bidayat litidaat fi awasit awahiri sanati rabia min anubuwa yani mwanzoni mwawadui wa waziwazi waz. ilikuwa ni mwanzon waadui wa awaziwazi wakati mwaka wa wanne tangu mtume ameteremshiwa quran imetimia miaka minne mwishoni mwa mwaka, waane, mwaka waane, wa wanne wanakwenda mwaka wa wa wanne wa kuteremshiwa mtume quran hapa ndipo ikaanza udhaifu masababa wakazidiwa maskini hawana namna ya kufanya wamenyongeka sana alichokifanya ikawa siku yama fayma washahran fashahra Yani, siku kwa siku inakuwa nzito mwezi unapokuja huu unaofuatia unakuwa ni mzito kuliko uliotangulia hatta tafaamat fi awasiti lsanat lhamisa mpaka ikafikia hali kuwa nzito kabisa katikati ya mwaka wa tano na hali ikawa ni nzito maka waakhadhuu yufakkirun fi hilati tunjihim min hadha ldhab alalim waislamu wamekaa katika darul Arkham, ibn abi aram wanashauriana na mtume jamani tufanye nini hali ni ngumu tufanye nini tuwe huru tumwabudu allah subhanahu wataala angalia wakati wanajadiliana watu walivyotakasiana nia katika kazi ya dawa hakuna aliyefichua siri au kusaliti amba jamaa wamezungumza wakitoka hapa wanakwenda pahala fulani siri ilibakia mle mle ndani ya kuta za nyumba ya daru l aramram almahzumi siri ilibakia mle mle ndani ya kuta na siri ikabakia nyoyoni mwao hakuna aliyefichua siri kwamba wanataka nini na hapa ndipo tunapojifunza waislamu wenzangu tunapokuwa na mambo yetu tuyazungumze kwa siri na yabakie ni siri tusirekodiane maanake mnaweza mkajiona kwamba waislam po pale mnaonekana wote mna hamasa ya waislam naonekana kwamba mnataka maslahi ya waislam kumbe kuna waislamu wenyewe pale pale nyinyi kwa nyinyi kuna watu ambao wapo kwa kazi kwa ajili ya matumbo yao wapo pale kwa ajili ya kazi zao aw a karab tunawaitayun ni watu ambao wanajulikana kama majasusi kwa, kwa sababu katika lugha ya kiarabu ni jasusi wanaitwa ni ainun au jawasis sasa ile siri ikaichia mlemle ndani hakuna aliyekwenda kufichua ile siri wakakubaliana kwamba sasa jamani tuhame walipokubaliana kuhama mwenyezi mungu subhanahu wataala ikawa imeteremka aya waardullahi wasia إنما يوفى الصابرون أجرهم بغير حساب كتك سورة الزمر الله سبحانه وتعالى آية قومي أسمى للذين أحسنوا في هذه الدنيا حسنة وأرض الله واسعة إنما يوفى الصابرون أجرهم بغير حساب ولي ambao waliofanya mema دونية. na wakayaonyesha mema katika hii dunia na ardhi ya mwenyezi mungu ni pana ulimwengu wa mwenyezi mungu ni mpana maana yake ni kwamba walikuwa wanatangaziwa kwamba hameni jamani innama yuwafa sabiruna ajrahum bighairi hisab hakika hulipwa wale waliosubiri malipo yao pasi na hisabu tusimame hapa kwa ajili ya mapumziko Allah Allah Allah, Allah. Allah.