الله الله الله الله حب النبي سرى سرى في قلبي فازدهر فنار لي دربي, دربي. ونور البصر كي وكاوى ميا موكوهاما ساسوالي موكوهاما وكان رسول الله <applause> namtume sallla lsalm ad alima alikuwa ameshasikia anna ashamata najashi kwamba kuna mfalme anaitwa ashama najashi maana yake kila mfalme aliyetawala ethiopia anaitwa najashi. najashi kama vile kwa jina la kiutawala la kimisri ni basha sasa masri ukimwita basha sio tusi maneo mengine haya naananahayauita sasa mtume alikuwa ameshajua kwamba huyu ashama ni mfalme ambaye ni mwadilifu la yudhlam indahu ahad hadhulumiwi mtu katika nchi yake faamara lmuslimina akawaamrisha waislam an yuhajiru ila lhabasha firaran bidinihim min afitanaamiaa nakuombeni kimbieni hapa ondokeni hapa maka nendeni zenu ethiopia. ethiopia huko kuna mfalme ambaye hadhulumiwi mtu yoyote Koyo, isnamo, yao, wow, kwa hiyo waislamu ikabakia ni siri yao wao kwa wao wao kwa wao mle ndani hakuna yoyote aliyevujisha siri hapa tunafundishwa umuhimu wasiri kwa, majla, kwa ajili ya maslahi ya uislam lakini tupo katika imani hii tupo katika daraja hili nani mwislamu anaweza akawa na siri kwa ajili ya maslahi ya uislamu wake nani ambaye mwislam anaweza akawa na siri kwa ajili ya mambo yao kwamba waislamu wana moja mbili tatu wanataka kufanya mambo ya kiislamu wanataka kuwasaidia watoto yatima wanataka kuwalipia ada watoto ama kuna mtu anasema bana mimi huyu muadhin na huyu imam kila mwezi nitawalipa mimi nyacheni je inaweza ikabakia siri inaweza ikaenea siri msikiti mzima ikawe inajulikana kwamba huyu ndio anayemlipa huyu katika wisnam ili sio sahihi sio sahihi makafiri hawapendi nndio maana hata mwislamu anapokuwa ametumiwa pesa wakati mwingine kutoka popote katika nchi za nje unaweza kukuta anafuatiliwa lakini anaweza akatumiwa sio kwa mwislam hafuatiliwi lakini likionekana tu jina la la mwislam ni tatizo kubwa sana sasa ule usiri kwa hiyo waislamu wanafundishwa kwamba mambo yao wanapoyafanya wayafanye kwa siri siri kwa ajili ya uislam ni moja katika misingi ya ibada na ni moja ya alama ya kuonyesha imani imekomaa kwamba mwislamu anabakia na siri yake katika moyo wake kwamba bana hii ni kwa sababu ya uislamu lakini wislam unaweza kuwakuta wao kwa wao wanasalitiana wao kwa wao wanavurugana wao kwa wao wanapotosha mambo yao wao kwa wao hakuna ambaye si mwislamu mle ndani katika wao kwa wao ni wao kwa wao wameyavuruga wakulaumiwa ni nani qorani inasema wama asabakum min musiba fabima kasabat aidikum wayafu an kathir yanayokupateni katika mitihani misukosuko maafa vimbunga ni yale yaliyofanywa ni mikono yenu na allah anayasamehe mengi yasiyokuwa hayo mtume sallsalam ni kwamba ikawa imefanyika siri na wakawa wamehama sa katika mwezi wa rajab mwaka wa tano tangu mtume alipokuwa amepewa utume katika mwezi wa rajab moja katika ile miezi minne mitukufu ina iddat shuhur nd llahi t shahra fi kitabi llah yauma halaa lsamawat walarda minha a hurum hakika idadi ya miezi allah ambaye ameiumba na anayitambua kwamba hii ni miezi ameiumba ni miezi kumi na mbili tangu siku alipoumba mingu saba na ardhi saba katika hiyo miezi kmi na bili qurani inasema katika surat tauba minha hurum miongoni mao kuna miezi minne mitukufu qala bnukathir abulfida adimashi rahimla sardu wa farda anasema miezi mitatu inafatana mmoja upo peke yake miezi mitatu ya kiislamu kwanza ni mfungo pili mfungo tatu na mfungo nn yani wawaiu fardu mmoja uko pekeake ambao ndio huu rajab. sasa katika mwezi wa rajab ambao ni mwaka watano tangu qurani ilipokuwa imeshuka kwa mtume haara a faji mn sahabat ila lhabasa kundi la mwanzo kabisa katika masahaba wakawa wamehama kutoka makka kwenda habasha mukawanan min rajula wa arba niswa hili kundi la kwanza ilikuwa ni wanamume 1mi na 2 na wanawake wanne wakawa wamehama raisuhum uthman bnu affan railh anhu aliyekuwa anaongoza ule msafara ambao walihama kutoka makka kuja ethiopia watu wa kwanza masahaba wa kwanza kukanyaga ardhi ya afrika walikuwa masahaba kumi na mbili wanamume na wanawake wanne wakiongozwa na uthman wa maahu zaujatuhu ruqaya bint rasulillah yani ardhi ya kwanza kupata bahati kukanyagwa na mwanaye mtume ardhi ya kwanza kupata bahati kukanyagwa na ardhi ya afrika kukanyagwa na binti wa mtume ni ethiopia ambayo ni sehemu ya afrika kwa inamaana mtume salllwasalam kwa hikma yake mwenyezi mungu anayejua allahu alam kwamba kwa nini hakuwepo mfalme mwadilifu ulaya kwaknini hakuepo m- mfalme mwa di sehem nyingine kwa nini afrika alikuwa ni huyu mfalme anaitwa ashama ndio jina lake hasa lakini naashi ni sifa ya kile cheo jina lake anaitwa asama kwaiyo thmanbn afman akaongoza msafara wakashuka zao moja kwa moja mpaka wakaja pwani ya jidda wakaanza safari kuelekea ethiopia walitumia muda gani kwa kutumia jahazi jahaz llaam sina ile riwaya saiha kwamba wlitumia muda gani kwa hiyo mwanaye mtume ruqaya bint rasulillah ambaye ni moja katika watoto wa khadija r a akawa ambaye wakati huo alikuwa ameolewa na uthman na mtume katika hadithin saih anasema inahuma awal baitin hajara fi sabilillahi baad ibrahim w lut l inahuma hakika uthman namkewe ruqaya ambaye ni mwana wa mtume ruqaya bintu muhammad ibnu abdllah ibnu abdlmualib ibnu hashim ibnu abdu manaf ibn qusai ibn kilab ibn mura mpaka kwenda mpaka mwisho mpaka kwakina kwa maaddi ibn adnan ni kwamba mtume akasema inahuma hakika hawawatuwawili hawawaisnamu wawili mume na mke mtume akasema awalu baitin ndiyo familia ya mwanzo hajara katika ummati huu wangu ambao wamehama fi sabili sabilillah kwa ajili ya allah baada ibrahim wa lut baada ya mtume ibrahim na lut laihim assalam kwaenamaana baada ya ibrahim na baada ya lut hawa ni watu wema wawili ruqaya bint rasulillah radiallahu anha ambaye kwanza uthman alimwoa huyu baada ya kumuahu alipofariki akawa yeye amemuoa tena mwanaye uh, mwingine mtume raillahu anha ikawa naye amefariki sasa hawa ndio ambao waliohama wa kwanza kwenda ethiopia wakawa wamefika kule ethiopia na wakaishi ethiopia kwa muda ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala aliyokuwa amefika wa anasema kana rahilu haulai tasalulan fi dhulmat llail safari ya hawa ilikuwa ni ya kujifichaficha waliondoka katika usiku wa kiza hebu fikiria flaenzanfiriamislamu wenzangu <coughs> fikiria wenzangu usiku wa kiza maka mpaka kuja pwani wewe namimi tuna nini kwa hawa watu hawa masahaba masahaba watu wema hawa wametembea kwenye kisa wanajificha kwa sababu ya la ilaha illallah wewe na mimi kama hatujapewa chochote hatufanyi kazi hatuwezi kufanya kazi hawa hawakulipwa na mti yoyote hawa hawakuitwa kwenye sherehe yoyote hawa hakupewa pesa yoyote hawa hawakupewa wali sijui chapati su vitu gani hawa ni kwa sababu ya allah kwa nini tusiwapende hawa masahabaaauaendioaaaudi samanllaha tarani wahtara ashabi hakika allah amenichagua mimi amewachagua masahaba wangu fajaalahum ansari wapo ansari wangu sa wapo zangu di huyu uthman hakuna atakayelipinga hili uthmani ni mkwewe mtume mtume akasema wajaalhum ashari wapo wakwezangu mtume akasema wainahu sayati aumu watakuja watu yntaisunahum watawatokana masahaba wangu na watawatukana wakwezangu wapo watu wanamtokana uthman watu wamekaa kwa madai ati wapo katika sherehe za kiislam anatajwa abubakar wanamlani anataja uthman wanamlani anatajwa Abu Huraira, wanamlani. anatajwa umar, wanamlani anatajwa Mama Aisha, wanamlani umar anaaaburaiaaaaaasauuba mn shari ala daama mungu atulinde na nasharza hawamadalim wewe anatajwa mke mtume unamlani unalani unakosa haya hata kilemba gani ونحذي حذقاني، ونا علمقاني ونا, ونا كوس الحياة، إسلام، وويمو إسلام، كواليبي، كواليبي، كوأتجيري أنا توكانو صاحبا أعوذ بالله، استغفر الله، استغفر الله، أعوذ بالله من هؤلاء، أعوذ بالله من هؤلاء. فمن صب الصحابة فعليه لعنة الله أنا يمتو كان الصحابة الله ملعني نتومي سيأتي قوم ينتقصونهم وتقول يوات وتقول مصحابة وانقو ناوكو زانقو نتومي كسما ألا سكين زيني. فلا تصلوا معهم سيصلي في مساجدهم في مساجدهم حتى وإن كان إماما فلا تصلي خلفه خليه خليه يصلي وحده خليه يصلي وحده akaaakama i l nmsijezzao i hataajewaoaosie la unakiu msiweshe fala tankahu ilh msiowe kwao mtume akasema laihi hala lanallah allah awalai wanawatukana masahaba lazima mtu ujisikie fahari lakini usikie chuki unapomsikia kuna jitu linamtukana sahaba wa mtume anatajwa mke mkewe mtume mama aisha unamlani mke mkewe mtume swali wewe unaweza mkeo akavuliwa nguo kwa kutajwa sifa zake mbaya uko tayari allah hapa panatosha subhanaka llahuma bihamdika ashhadu an la ilaha illa anta استغفرك واتوب اليك. حب النبي سرى سرى في قلبي فازدهرا فنار لي دربي ونور البصر الله