أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشور الأمور محدثاتها فإن كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار ثم أما بعد كلامي معكم في هذه الليلة anbwantuhu fi haqiqati yaumi ashura wa maqtal alhuseini radillahu taala nhu mazungumzo yangu pamoja nani katika usiku huu wa leo usiku wa siku ya jumanne ya mwezi kinmj katika mfunguo wa nne wa mwezi wa muharam waka436 siku moja baada ya siku ambayo allah tabaraka wataala ametuwekea kumbukumbu katika kadhari yake na tarikhi ya uislamu imetuwekea kumbukumbu katika historia yake matukio mawili makubwa ambayo yaligusa umma wa kiislam tukio la kwanza ni kuokolewa musa alaihi ssalam kutoka katika mikono ya firaun alaihi laainullah ilikuwa ni mwezi kumi muharam na pia tukio la pili ni tukio la kifo allah tabaraka wataala katika siku kama yaleo alimruzu, alimruzuku mjukuu wa mtume muhammad salllahulih wawasalam husein ibn alii raiallahu taala nhu bishahada alimruzuku shahada akawa amekufa katika tarehe kama yaleo haya ni matukio mawili ambayo yanaushahidi katika riwaya sahiha ndani ya sunna sahiha za mtume muhammad sallahlhi waalihi wasalam tukio la kwanza lina riwaya na tukio la pili lina ushahidi uliotimia kabisa wa kihistoria katika kumbukumbu za historia ya kiislam wazuoni wa tarikh wameandika katika vitabu vyao kama vile alimam ibn kathiri rahimahullah alipoelezea matukio ya mwaka 6m katika albidaya wanihaya matukio ya mwaka 61 katika taarehe ya kiislam amelielezea tukio hili zito la kifo cha husein ibn ali ibn alii bnabitalib raillahu taala anhu katika siku kama ya leo nimekusudia kuzungumza nani mazungumzo ambayo nimeapa anwani anwantuhu bihaqiqati yaumi ashura nimeapanani mazungumzo haya kwa nembo inayosema haqiqatu yaumi ashura ukweli wa kisheria kwa yale aliyodhibiti katika siku ya ashura ui wahaqiqatu maktali lhuseini na ukweli kuhusiana na kifo cha husein ibn alii raillahu taala anhu anwani ya maudhi hii nimeiweka katika sura kama hiyo na nimeweka vipengele mbalimbali mbali katika kwenda na anwani hii kipengele cha kwanza ambacho nitaanza kukizungumzia moja kwa moja نمكيت خصوصية خصوصية عاشوراء وفضل صيامه خصوصية عاشوراء وفضل صيام صومه خصوصية عاشوراء وفضل صومه ما يسكو يا عاشوراء نا كخصيشة سكوهي نا صوم يا عاشوراء kama ambapo tumetangulia kueleza kwamba siku hii ni siku ambayo allah tabaraka wa taala alimwokoa musa kutokana na mikono ya firaun yeye akiwa na waumini wenzake na akamwangamiza kwa kumzamisha katika maji firauni na kundi lake na ikawa siku hii mayahudi wanayeadhimisha kwa sababu wao ndio <coughs> walikuwa wafuasi wa musa alahi salat wasalam kwa sababu musa alayhi ssalatu wassalam alimshukuru allah kutokana na tukio hili kwa kufunga mayahudi nao wakawa wamewisha sunna hii ya mtume wao kwa kufanya ibada ya saumu na mtume muhammad salllahalihiwalwasalam alipowauliza kwa nini wanafanya hivi na wakatoa maelezo hayo na yee akasema kwamba ana haqi zaidi ya kufanya hivyo kwa sababu yeye ana haqi zaidi na musa kuliko hata mayahudi imekuja riwaya ambayo wametaja alimamu lbukhari na alimamu muslim katika sahihi zao kutokana na masimulizi ya abduullahi ibn abasi radillahu taala nhuma qala amesema abdullahi bn abasi ana rasul llahi sh lh wlh wslam kadima almadinata fawajada lyahuda siyaman yauma ashura hakika muhammad, wa sallam, madina, yahudi, madina, wa ya mtume muhammad wslam aliingia katika mji wa madina akawakuta mayahudi waliokuwa wanaishi katika mji wa madina wakiwa wamefunga katika siku ya ashura fa qala lhum rasulu llahi amtume aw s akasema kuwaambia wao ma hadha lyum aladhi tasumunahu hii ni siku gani ambayo nyinyi mnaifunga faqalu wakasema kumjibu mtume hadha yaumun cadhimun hakika hii ni siku tukufu anja llah fihi musa wa qaumhu leo hii allah alimuokoa musa yani siku kama ya leo allah alimuokoa musa pamoja na wafuasi wake wagharaka firauna waqaumahu akamzamisha katika maji firauni na watu wake fasamahu musa shukran akawa musa akafunga siku hii kwa sababu ya kumshukuru allah Sal- A- aza wajala fanahnu nasumuhu basi sisi tunafunga kwa sababu mtume wetu musa alifunga faqala fa qala rasulullh sallh alihi wh wslam fanahnu ahaqu wa aula bimusa minkum sisi tuna haki zaidi na sisi ni bora zaidi kumfuata musa kuliko nyinyi fasamahu rasulullh slh alihi wh wslam akawa akafunga mtume salllahu alih waalihi wasalam waamara bisiamihi na akaamrisha waumini wafunge hili ni tukio ambayo limethibiti katika suna sahiha kama tulivyotaja riwaya kutoka kwa imamu lbukhari na imamu muslim katika sahihi zao wametajwa matukio mengi sana katika siku hii ya ashura na mnatumiana meseji katika simu zenu kuhusiana na yale ambayo yanasemwa yalifanywa ndani ya siku hii ya ashura pakasemwa kwamba siku hii ndio ambayo adam alaihi ssalam aliasi kumasi mola wake na kutolewa peponi pakasemwa pakasemwa mambo mengi ambayo uthibitisho wa mambo yale au patikani ila kwa kudhibiti dalili na dalili tulizonazo mikononi mwetu ambazo zimethibiti ni hii hapa iliyotaja tukio la kuokolewa musa alaihissalam kutoka katika mikono ya faraun na nimetaja katika utangulizi kuna tukio lapili ambalo pia limethibiti katika tarekhi ya kiislamu la kuawa kwa husein ibn ali matukio haya ndiyo ambayo tunayo ushahidi nayo na tunaweza tukasema kwa mujibu wa matukio hayo ambayo yamethibiti ama mengineyo ambayo yanatajwa katika mlango huu na yakaambatanishwa na tarekhe hii sisi hatuna haja ya kuyataja kwa sababu hatuna ushahidi nao na kuyanyamazia matukio hayo ni aula kuliko kuyasema kwa sababu mfano wa matukio kama hayo hayatathibiti kwa sababu mtu tu tukadhani au kwa sababu tu mtu kaona kwenye vitabu vya ngano za kale na porojo vimeandikwa naye akayachukua matukio yale akayataja katika manabiri za kiislamu haya ni makosa baada ya kulieleza tukio hili umekuja ubainifu katika fadila za saumu ya siku ya ashura katika hadithi ya abu qatada radiallahu taala anhu أن النبي صلى الله عليه وآله وسلم سئل عن صوم يوم عاشوراء أليوليزوا عليه الصلاة والسلام كوسيانا نكفونغا كتكسيكو يا عاشوراء فقال يكفر السنة الماضية أكسيما صوم هي سيكو يا عاشوراء الله هو سمي وجواك مكوسا يمواكا موجو لبيتا رواية عند الإمام مسلم في صحيحه وفي رواية imekuja katika riwaya nyingine siyamu yaumi ashura ahtasibu ala llahi an yukafira sanata lati qablahu soumu ya siku ya ashura ninataraji kwa allah tabaraka wataala awasamehe wale watakaofunga mwaka mmoja ambao umepita kabla siku hii ya ashura riwaya hii pia ipo ndani ya sahih muslim na katika riwaya ambayo ameitaja alimam al bazzari katika zawaidi yake إن كنت يا من صام عاشوراء غفر الله له سنة كيف صَوْمُ يا عاشوراء الله سبحانه وتعالى أتم سميه واكم زيمة رواية هي أمام الإمام البزار أمي حَسِّنِيشَ الإمام الألباني رحمة الله عليه كتيك الترغيب والترهيب صحيح الترغيب صوم inafanana na mtu kufunga mwaka mzima katika jumla ya riwaya ambazo zimekuja kuzungumzia ibada hiya saumu ya ashura imekuja riwaya kutoka kwa mtume muhammad salllah lh waal wasalam ambaye ameitaja alimam ibn hibani katika sahihi yake na kaisahihisha shuaibu al arnaut akasema kwamba riwaya hii ni sahiha ala sharti alimami muslim riwaya hii ni sahihi kwa masharti ya limamu muslim anasema mtume muhammad sal llah alih waalih wasalam dhaka soumu sana hiyo saumu ya siku ya ashura ni saumu ya mwaka mzima <coughs> katika riwaya hii imeonyesha fadhila kubwa kabisa ya kufunga siku ya ashura ikiwa inaambatana pamoja na swaumu yn yani katika malipo kuandikiwa thawabu za mwaka ni kama vile riwaya iliyokuja kwa mtu kufunga mwezi mzima wa ramadhani na kufuatanisha siku sita ambapo mtume amebashiria hiyo ni kana kwamba swaumu ya mwaka mzima lakini pia mtume amejalia saumu za kufunga siku tatu kila mwezi zina daraja kana kwamba mtu amefunga mwaka mzima na haya yote muda yamethibiti wa kusema kama wauhibttn na wala hakuna naf upinzani kwa mtu kusema sasa itakuwa mwaka hakuna kwa kwa mwaka mwaka mwaka mmoja mmoja mmoja umefunga umefunga miaka mitatu ndani ndani ya ya ya sawa ukaandikiwa sababu kufunga hakunatabu kanmefunga mwaka sabau a ya saumu zilizotajwa mwaka mwaka ukafunga ndani ya mwaka mmoja utapewa zote na allah ni anii ata haya katika saumu ya ashura mtume muhammad salalwawasalam ametupa bishara njema hii ambayo wameharamishiwa makundi mawili ambayo tutakuja kuyataja katika muhadhara huu kutokana na ujinga waliokuwa nao na kufuata hawa za nafsi wakaacha eh, yale ambayo yamekuja katika sheria almutahhara kutoka kwa mtume muhammad w sio hivyo tu amesowil abdullah bn abas rih ta nhuma hirsa nabiii w ws ala siyamihi pup aliyokuwa nayo mtume katika kufunga siku ya ashura fayaqul akawa anasema bdllah bn abbas kama riwaya ilivyotajwa na limamu lbukhari katika sahihi yake على سيمة عبد الله ابن عباس رضي الله عنهما ما رأيت النبي صلى الله عليه وآله وسلم sikumwayi kumuona mtume muhammad w wsm ytahara siyama yaumi fadalhu la ghairihi ila hadha lyum yawm, yuma ashura anasema abdllah bnabbas rh nhuma sikumuona mtume muhammad s anadhibiti katika kufunga katika siku kutokana na fadhila zilizopo ndani yake na akaifadhilisha siku hiyo kuliko somu nyingine illa hadha lyaum isipokuwa siku hii yauma ashura siku ya ashura wa hadha lshahr na alikuwa anachunga pia na anaona kwamba ni bora sana kufunga katika hadha lshahr mwezi huu yani shahra ramadhan akiwa anakusudia abdullah bn abbas mwezi mtukufu wa ramadhani riwaya hii abdullah bun abbas anatuwekea picha kwamba mtume wa muhamad slawsalam kutokana na fadhila za saumu ya siku ya ashura alikuwa anaidhibiti sana kwa sababu ya fadhila zilizopo ndani ya saumu yake akawa anaidhibiti sana siku hii pamoja na kuudhibiti mwezi mtukufu wa ramadhani anasema alhafidh ibn hajar lasqalani rahmatullahi alaihi katika fathlbari alipokuwa anaifasiri hadithi hii anasema wala yni hadha maneno haya ya mtume uha hayana maana l dh hadh tafdhilhu l yumi arafa hayakuwa namaneno haya kwamba mtume alikuwa anafadhilisha zaidi siku ya ashura kuliko siku ya arafa fainahu kwa sababu siku ya carafa yukafiru sanataini mtume ameibashiria siku hii mja anasamehewa madhambi yake ya miaka miwili mwaka mmoja kabla yake na mwaka mmoja baada yake wayatamayazu bimazidi fadlin na siku hii ya carafa ina sifa pekee ya ziyada ya fadila lima, lima yqacu fihi min alibadati walmaghfirati walidqi kwa yale ambayo yanatokea ndani ya siku hii ya arafa kwa sababu ndani yake kuna ibada mbalimbali mbali zinafanywa allah huwa anawatangazia malaika wake kwamba nimewasamehe wajawangu hawa lakini pia anawatangazia kwamba nimewaachia huru kutokana na moto thumma inahu mahfufun bilashhuri lhurmi akasema alhafidh bn hajari pia siku hii ya carafa imezingirwa na miezi mitukufu qablahu wa badahu kuna mwezi mtukufu kabla yake siku hi ya carafa mwezi wa dhulqada kwa sababu siku ya arafa ni ndani ya mwezi wa dhulhija ina mwezi mmoja kabla yake katika miezi mitukufu mwezi wa dhulqada na ina mwezi mmoja mtukufu baada yake mwezi wa muharram yenyew imekaa katikati katika mwezi wa dhulhijja kwa hiyo hii inaonyesha ina ubora zaidi akasema wasaumuhu min khasaisi sharina akasema tena al alhafidh bn hajari kuonyesha kwamba mtume sallahlwlwsalam alitaja ujumla tu wa ubora lakini si kwa maana kwamba ni bora zaidi kwa sababu siku ya arafa ni katika mambo maalum yaliyokuja kwenye sheria yetu ya ummati muhammad ambayo hayakuwepo kwenye sheria za nyumati zilizotangulia tofauti na saumu ya ashura ilikuwepo katika nyumati zilizopita pia حق الحافظ وصومه من خصائص شرعنا بخلاف عاشوراء تفوتنا صوم يا عاشوراء فبوعث ببركات المصطفى صلى الله عليه وآله وسلم صومه هي يا عرفة imeongezwa ziada ya baraka kwa sababu ya mtume muhammad salah li waalihi wa wasallam yeye ndiye ambaye alipewa soumu ya arafa ambayo haikuwepo kwa watu waliopita kabla, ya, kabla ya, yake kwa maelezo haya inadhihiri ubatili wa yale matukio ambayo yanaambatanishwa na historia ya kale kuhusiana na siku hii ya arafa kama wale ambao wanasema kwamba adam na hawa walikutana duniani baada ya kutolewa peponi siku ya arafa mfano wa maneno kama haya hayafai mtu kuyasema ila kwa sanadi muttasil ani nabiyi sal ww wa anna lahum dhalik wao wataitoa wapi sanadi iyo mutasil kwenye matukio kama haya bali wakawa ni wenye kusimulia kama ilivyokuwa desturi yao ni wapenzi wa masimulizi ambao masimulizi hayo wajathibiti lakini wanajengea juu yake ahkamu sharia kimakosa