baada ya nukta hii ya msingi ya kuonyesha fadila za kufunga siku ya arafa kwa mujibu wa hadithi za mtume muhammad salwwsalam baada ya hapo kuna kipengele cha pili halatu saumi ashura hali ambazo zimethibiti kwa mujibu wa sunna sahiha ya mtume muhammad sallwwsalam ambazo zimepitiwa na soumu ii ya ashura hili lina msingi kwa sababu kuna watu wana shubha zao wamezitengeneza kwenye nukta hii katika kutaka kuiporomosha saumu ya ashura kwa sababu ya kuona kana kwamba kuna mgongano kwenye riwaya katika masala haya sasa kwa mujibu wa sunna zilizothibiti somu hii ya ashura imepitia katika marahili ngapi kwanza saumu hii ya ashura صلى الله an nbi ws kana ysumu ashura bmakka alikuwa ي والسلام anafunga saum ya ashura akiwa bado katika mji wa makka kabla ya kuamia katika mji wa madina wala yamuru الnasa bisaumihi alikuwa hawaamrishi waislamu wakiwa katika mji wa, kat wa makka hufunga soumu ya ashura marhala hii idhibiti vizuri kwa sababu maelezo yake yanatofautiana na marhala ya pili ya soumu ya ashura ama marhala ya pili lma قadima اlmadina alipoingia katika mji wa madina wjad اlyhuda yasumunahu aliwakuta mayahudi wanafunga siku ya ashura fasamahu waamara الnasa bisiyamihi alifunga yeye mwenyewe akawaamrisha watu wafunge hatta amara man akl fi dhalik lyumi mpaka ikafikia hadi ya kuonyesha umuhimu wa kufunga aliwaamrisha wale ambao wameamka asubuhi wakiwa wamekula dhalika lyoum katika siku hiyo ya ashura an yumsika baqiyata dhalika lyoum ajizuilie kutokana na kula na kunywa katika siku hiyo wa kana dhalika fi ssanati alula akhiran au athaniata bidaya ilikuwa mwishoni mwa mwaka wa kwanza au mwanzoni mwa mwaka wa pili mtume muhammad wa wa sallam, lianahu qadima lmadina fi rabici lawal kwa sababu yeye mtume aliingia katika mji wa madina katika mwezi wa rabiu laal hii ni marhala ya pili ya saumu ya sura marhala ya tatu lma furida ramadanu fi sanai thana mwaka wa pili ulipofaradhishwa mwezi mtukufu wa ramadhani na saumu yake nusiha wujubu soumi ashura wa sara mustahaba ukafutwa uwajibu wa kufunga siku ya ashura na ikawa baada ya hapo ni jambo lenye kupendelewa na wala wajibu falam yaqau lamru bisiyamihi illa sanatan wahida haikutuka uwajibu wa kufunga saumu ya ashura isipokuwa mwaka mmoja maelezo haya أم يتاج الحافظ ابن الحجر العسقلاني قد كفته الباري ويشهد لهذه الحالات لو شهيد وحاله زي تاتو تيزو ستاجا كناو شهيد واحاديث منها حديث عائشه الذي رواه الامام مسلم في صحيحه رضي الله تعالى عنها قالت انا سيما ام المؤمنين كانت قريش تصوم عاشوراء walikuwa pia makuraishi wanafunga saumu ya ashura fi ljahiliya katika jahiliya yao wa kana rasulullahi sllh lhi walihi wa wasalama yasumuhu alikuwa mtume wws naye anaifunga flama hajara ila lmadina baada y kuhamia katika mji wa madina samahu wa amara bisiyamihi akafunga na akaamrisha watu wafunge falama furidha shahru ramadan qala man shaa samahu wa man shaa tarakahu ilipofaradhishwa saumu ya ramadhani akasema mwenye kutaka afunge na mwenye kutaka aache hadithi hii ya umulmuminina aisha radiallahu taala nha imekusanya marhala zote tatu marhala ya kwanza ya kufunga katika mji wa makka na marhala ya pili ya kufunga katika mji wa madina kwa sura ya wajeb na marhala ya tatu ni sura ya khiari ndani ya mji huo huo madina mwenye kutaka afunge na mwenye kutaka aache pia imekuja riwaya ambayo imesimuliwa نا الربيع بنت محو... معوذ ابن عفراء قالت أرسل رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم غدات عاشورا إلى قرى الأنصار ثم صلى الله عليه وآله وسلم ألي موجوم وجوم السبوه يا عاشورا كتك في في ميديا أنصاري التي حول المدينة vitongoji ambavyo vipo pembezoni mwa mji wa madina akasema man kana asbaha saiman yule ambaye amepambaukiwa asubuhi hali ya kuwa amefunga falyutima saumahu atimize saumu yake wa kana asbaha muftiran na yule ambaye amepambaukiwa asubuhi aliyakuwa amekula falyutima baqiyata yaumihi atimize muda uliobakia katika siku yake fa kuna bada dhalika anasema rubiu bintu muawidhi tulikuwa baada ya hapo nasumuhu wa nusawimu sudianana tulikuwa tunafunga somu ya ashura na tunawafungisha watoto wetu sighara wadogo mnh miongoni mwao insha allah wanadhhabu ila lmasjidi fanjalu lhm llubat min alihni faidha baka ahaduhum la ltaami atainaha iyahu ind liftar tulikuwa tunawazoelesha watoto wadogo pia kufunga ikawa tunawachukua watoto wale tunakwenda nao mpaka msikitini ndipo mmoja wao analia kulilia chakula tulikuwa tunabeba michezo ya watoto tunawapa michezo ile wanachezea wanasahau kulilia chakula mpaka wakati wa kufungua tunawapa chakula tuna, wanakula, na sisi wenyewe tunafungua hali hizi ndizo ambazo zilikuwepo kwa islam katika marhala ya mwanzo ya saumu ya ashura riwaya hii pia ameitaja limau muslim katika sahihi yake na riwaya hizi zote ni sahiha maelezo kwa ufupi saumu ambayo mtume muhammadi sal llh lh wawsalam aliifunga katika mji wa makka ni saumu ambayo katika jumla ya ibada alizowakuta nazo watu wa makka wakizifanya na kwa sababu yeye ni mafturu ala libada fakana kana bima wajada lqaumu yataabadunahu kwa sababu yeye allah amemuumba kwa ajili ya ibada akawa anafanya ibada ambazo aliwakuta nazo wale watu ambao alikuwa nao wanazifanya ambazo zipo katika sura ya tauhid akawa anazifanya pamoja nao hii haikuwa na wadhuu wowote katika sheria ya uislamu isipokuwa ni katika jumla ya ibada ambazo zilikuwa zinafanywa na watu wa jahiliya na ye akazifanya kama walivyokuwa nafana faida tulionao katika tukio kama hili ni faida ya kumbukumbu tu za kihistoria kwamba ilikuwepwa hata katika miji ya makka hatuna faida yoyote ya kisheria kuhusiana na saumu hii wala amri wala nahri ama marhala ya pili katika mji wa madina ilikuwa ina wadhu wa kisheria katika sheria ya uummati muhammad salllahu alihi waalih wasalam kwa sababu imekuja kwa lafdhi faswamahu wa amara bisiyamihi alifunga na akaamrisha saumu so ifungwe na ikawa ni wajibu katika mambo ya wajibu katika uislamu na pia tunajifunza kwamba saumu so hii uwajibu wake ulifutwa baada ya kufaradhishwa ibada ya mwezi mtukufu wa ramadhani hizi ni natija ambazo tumetoka nazo katika marhala hii ya saumu ya ramadhan nukta ya nne alamru bimukhalafatilyahudi fi siami ashura katika marhala za saumu ya ashura marhala ya nne ni kwamba tuliamrisha baadaye tutofautiane na mayahudi katika utekelezaji wake wa saumu ifahamike marhala ya pili tumefunga kwa sura ya wajib baada ya kuwaona mayahudi wanafunga na sisi tukawa tuna haki zaidi ya kufunga kuliko mayahudi Marha, marhala hii ya nne ule ufungaji wa sura hii ya kuona mayahudi ukabadilishwa katika sheria ya uislamu kwa sababu sheria yetu inataka kukhalifiana na ahlulkitabi kana nabiyu s yuhibu muwafaqata ahl lkitabi mtume mwanzoni alikuwa anapenda kuwafiqiana na ahli lkitabi fi ma lam yumaru fihi katika yale ambayo hakuamrishwa ndani yake kwenda kinyume nao hatta umira bimukhalafatihm wanuhiya an muwafaqatihim mpaka ikaja sheria ya kuamrishwa yeye wwa atofautiane kitabi, na ahlu lkitabi na akaamrishwa asiwafikiane nao ikawa mtume muhammad wa sallam, katika saumu hii ya ashura imekuwa hali hii ya kwenda nao kinyume baada ya muda wayushhidu lidhalika ahadith na ushahidi wa haya kuna hadithi nyingi zimekuja katika mlango huu an abdillahi ibn abasi raillahu taala anhuma qal عbdللah ibn abbas amesema حin sama rsu yuma asura alipokuwa amefunga mtum saوmu ya ashura wa amara bisيamihi akaamrisha saوmu hiyo ifungwe qalu wakasema masahaba baada muda kupita inhu yumu tuahimhu الyahudu wالnaصara hakika hii ni siku ambayo mayahudi na manasara wanaecadhimisha faqala rasullh akasema mtume faidha kana lcamu lmuqbil pindipo itakuwa mwaka ujao insha llah sumna lyum tasi tutaanza kufunga kuanzia mwezi tis kisha mwezi kumi qala anasema abdllah bn abbasi rillh nhuma falam yati ya lcamu lmuqbil haukuja mwaka huo ujao hata tuwufia rasulullahi sw wslam rawahu muslim mpaka mtume akawa amekufa riwaya hii ameipokea alimamu muslim katika sahihi yake muhadhara huu baada ya kuonyesha sehemu ya kwanza trh udhibiti wa tarekhi wa, wa, wa saumu ya ashura sehemu ya pili marhala ambayo imepitia somu hii ya ashura tumesema imepitia marhala ngapi Le. marhala ya kwanza soumu yake aliyofunga akiwa makka marhala ya pili wajibu wa kufunga alipoingia madina marhala ya tatu ni amri ya kukhalifia eh? marhala tatu kutoka kwenye sura ya wajibu kwenda kwenye sura ya istihbabu na marhala ya nne ni kukhalifiana na mayahudi katika namna ya ufungaji sehemu ya tatu ya muhadhara huu kaifiyatu mukhalafatu lyahudi fi soumi yaum ashura namna ya kutofautiana na mayahudi katika kufunga somu ya ashura tumeeleza katika riwaya kwamba mtume muhammad slla lwa salam amesema la in baqitu ila lqabili la asumanna taswa hapa fuqahaulislam wameingia katika bahari ya kuelezea kaifia nyingi mbalimbali mbali. kuna kaifia ya kusema tunafunga tasua na ashura na hii ndiyo thabit kwa riwaya sahiha kutoka katika sahihi muslim kama ambavyo tumetangulia kueleza kutoka kwa abdullah bn abbas radiallahu taala anhuma na kuna kaitfia ya pili ambayo imetajwa na fuqahalislam kwamba inafungwa katika mwezi kumi pamoja na mwezi kumi na moja riwaya yake ni dhaifa na kuna kaitfia ya tatu ya kuzifunga siku zote tatu na kuna kaifia ya nne ya kuifunga siku ya ashura yenyewe peke yake telewana ama kufunga siku zote tatu haina dalili ama kuifunga soumu ya ashura peke yake ni mansukhu kwa mujibu wa maelezo ambayo yametangulia kwa hiyo kaifia za ufungaji zimekuja katika namna hiyo lakin yadhharu mima taqaddama min alahadith an lakmala huwa saumu atase wl inadhihiri kutokana na maelezo ambayo yametangulia katika hadithi kwamba ukamilifu kabisa wa ufungaji wa somu ya ashura ni kufunga mwezi tisa pamoja na mwezi kmi kwa sababu dalili sahihi ipo katika maelezo hayo nukta ya nne katika muhadhara huu amalu nnasi fi yaumi ashura fi mizani shari matendo yafanyayo na watu katika siku ya ashura kwa mtazamo na mizani ya kisheria anadhiru fi hali lnasi alyoum yara anahum yukhasisuna ashura biumuri na adida atakayeangalia katika hali za watu wakati huu tulionao siku hii ya ashura atakuja kuona kwamba watu wanahusisha siku hii ya ashura kwa mambo tofauti tofauti minha miongoni mwa hayo mambo asiyam kuna watu ambao wanaifanya siku hii ni siku ya kufunga wakad arafna mashuruiyatahu tumekuisha kutambua sheria kuwadhiki mtazamo huu wa kufunga na maelezo ya kaifia za kufunga kama ambavyo tumetaja na hawa ndio watu wa haqi katika siku hii hawa ndio watu ambao wanakwenda na dalili kwa mujibu wa mafundisho ya mtume muhammad sal wlwasalam ndani ya siku hii ya ashura waminha na miongoni mwa matendo ya watu ndani ya siku ya ashura ihyau lailata ashura ni kufanya usiku wa mkesha katika siku ya ashura wlhirsu ala ltakalufi fi ltaami na wanapupa katika kujilazimisha kutengeneza vyakula vizuri vizuri wa wadhb muma na kuchinja kwa ujumla lأjli llahmi kwa sababu yanyama, ya nyama ya hiyo siku ya ashura wa idhari lbahjat waلsurur na kudhihirisha furaha wa ma yqacu fi buldani kthiraة min lmaatimi almshtamila lى maصيa myana na kuifanya siku hii katika baadhi ya miji mambo ambayo ni ya majonzi na masikitiko na maasi yanayofanywa katika masiku haya mima yafaluhu rawafid katika mambo ambayo anafanya mashia kwa maelezo haya ukidhibiti utakuja kuona kwamba umma wa kiislamu katika awinatu lakhira kuhusiana na siku ya ashura wamegawanyika makundi makuu mangapi kundi la kwanza ni kundi la haqi ahlusunnati waljamaa aldhina amanu billahi rabba وبمحمد صلى الله عليه وآله وسلم رسول نَبِيًّا ونفذوا أمر الله تبارك وتعالى في يوم عاشوراء لقد كان لكم في رسول الله أسوة حسنة لمن كان يرجو الله واليوم الآخر فهم أهل الحق هاو أمباؤني أهل سنة والجماعة أمباؤهم ومن الله كمن ملوؤ wakamfanya mtume muhammadi sal llhlhwawslama kuwa ndio mtume wao wakatekeleza amri ya allah aza wajalla katika kauli yake laqad kana lakum fi rasuli llahi uswatun hasanatun imekuwa kwenu nyinyi kwa mtume wa allah ni luaza njema kiigizo chema liman limankana yarjuu llaha walyauma alakhiri kwa yule ambaye anataraji atakwenda kukutana na allah na anataraji kuna siku ya mwisho ya kwenda kuulizwa kwa yale walioyatenda waja na kulipwa basi hawa wamemfanya mtume muhammadi sal llah l wasallam kiigizo chema pia kwenye siku hii kwa sababu yeye kwa mujibu wa riwaya ambayo tumezitanguliza alifunga na akaamrisha watu wafunge wawa wanaichukulia siku hii ni siku ya somu ama kundi la pili likiongozwa na hajaju ibn yusufa athaqafi almubir wakiongozwa na hajaj ibn yusuf athaqafi ambaye ni mwangamivu hawa wameichukulia siku hii ni siku ya furaha kama ambavyo nimegusa kwa uchache hapa juu kuanzia kuhuhuisha usiku wa ashura mpaka mchana wake ni siku ya kujikunjua kwa chakulaiku nautumaujumbe na baadhi yenu meuona ujumbe huu katikamzakuhusiana na maneno ya imamu kathiri ambayo yapo ndani ya mhadharautakuu likuwa nautuma ujumbe ule kwa watu mbalimbali miongoni mwa watu kuna mtu mmoja mwanafunzi wangu amenandikia kutoka uturuki anasema hazipiti dakika tano leo hii kuanzia usiku wa jana hazipiti dakika tano ukifungua watu wamekuletea chakula kuanzia usiku wa jana mpaka leo hii muda ule namtumia natuma ujumbe ule anasema kwamba watu wanagonga milango analeta chakula leo ni siku ya saumu inabidi watu wafunge iki chakula chakula cha nini chaftari au labda iwekwe daku au ni kitu gani chakula hiki pamoja na hafla hizi zimeanza kuanzia usiku wa jana mpaka kutwa ya leo hawa ni wafuasi wa hajaj bun yusufu thaqafi al halik wao wamechukulia siku hii ni siku ya furaha iwani fillah siku hii ya furaha kwa mujibu wa sheria ya nani na kwa dalili zipi na ni nani ambaye amesunisha furaha hizi katika umma wa kiislam ni mtume muhammadi salllah lhwawsalam au masahaba wake walikuwa wanafanya hivi hasha hashawakalla si mtume wala si masahaba wala hakuna maamrisho yao katika quran wala sunna isipokuwa haya ni mambo ya kisiasa ambayo yalichukua nafasi katika umma wa kiislamu watu wakaacha mafundisho ya dini wakachukua zile hisia binafsi wakazifanya kama ni sehemu ya sheria na haya ni maafa ambayo yanaokumba umma wa kiislamu katika sehemu mbalimbali mbali, kutokana na sababu kama hizi sisi kwenye sheria yetu tuna allah katika kutekeleza yale ambayo yametuamrisha ikiwa ya furaha tunatekeleza kwa furaha yakiwa ya huzuni tunatekeleza kwa subra hata kama tutakuwa tumeudhiwa ndani yake sheria inatutaka tusubiri ama kufanya radu fili kwa wale ambao wametuudhi si tukafanya kinyume kwa kuwakomoa wao hali ya kuwa tunavunja sheria yetu haya si mambo ya waislamu si mambo ya waislamu haya ni mambo ambaoanafanywa na watu wa jazba hawa tumesema ni wa nani hajaju ibnu yusuf athaafi kwa lugha ya kudhibiti wanaitwa nawasi na chimbuko la haya ni ile nasbu lida ala ahli lbeiti kule kuegemeza uadui kwa ahlu lbeiti kwa sababu wao wanafanya mambo ya kuuikuwaudhi ahlusunna waljamaa kuwaudhi masahaba wa mtume ndani ya siku hii wao wakafanya kisasi faradulisa blisaa wakaukosoa uovu kwa kufanya uovu mwingine ambao allah tabaraka wataala haridhiki mfumo huo na kundi la tatu ni mashia rawafid ambao hawa kwa upande fulani ndio ambao wametupelekea tulizungumze neno hili katika siku kama ya leo na imekuwa ni desturi kuwazindua waislamu kila unapotokea munasaba kama huu kwa sababu ya maafa ambayo yanataka kuingizwa kwenye umma wa kiislamu kupitia kwa makafiri wa kishia wao wameichukulia siku hii kutokana na tukio la kuuawa kwa husein ambako wallahi wa hawa mashia ndio ambao wamemuua huseini bn ali kwa ushahidi warejea za vitabu vya ahlusunnati waljamaa na vitabu vya ahlu ashia vitabu vya hawa wanaojiita ahlu lbeiti mashia nukuu zipo kwenye vitabu vyao na vitabu vya kwetu kwamba hawa watu ndio ambao wamemuua huseini kwa kukudooe