من يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. أما بعد فإن أحسن شريف كتاب الله، وكانت هدى إلى محمد صلى الله عليه وآله وسلم. أما بعد. فالصلاة إن كل محبة في الهدى، ثم بضاعة في الضغائن، ثم أما بعد. inthan mحaضرة الmضية اlti naهa فhقيقaة d شuرa wمktl ks tulikomea katika mحaضرة uliopita ambao tuliupa anwani inayosema حقيقة يوم عاشوراء وهل سي يا عاشوراء ومقتل الحسين أي وحقيقة مقتل الحسين وحقيقة يقوى وكو حسين ابن علي ابن أبي طالب رضي الله تعالى عنهما كتك محاضرة الأولى تريوك سهم كوانزا من خصوصية ya siku ya ashura na fadla za kufunga ndani ya siku hiyo pia tukazungumzia hali ambazo zimepitia saumu hii ya ashura mpaka hapa ilipofikia pia tukazungumzia hali za watu katika siku ya ashura kwa mujibu wa mizani ya kisheria hapa sasa tukaaganya watu katika makundi makuu matatu kundi la kwanza ahlusunnati waljamaa ahlulhaqi ambao wao walichukua hii siku ya ashura kwa mchukulio wa kisheria ambapo maelezo yaliyotangulia yalikuwa yanaonyesha kwamba siku ya ashura ilikuwa ni siku ya ibada ya saumu mtume mwenyewe swa alifunga na aliwaamrisha waislamu wafunge kwa hiyo ahlusunna waljamaa wakawa wametekeleza maamrisho haya ya kisheria kwa kufunga na wakawa wameendelea kufanya ibada hii kama vile ambavyo sahibu sharia alitaka lakini pia tukasema kuna kundi la pili ambalo tulisema kundi hili tunalipa uongozi katika msafara huu chini ya hajjaj ibn yusuf athaqafi at ambao hawa wanaitwa manawasi wao walichukulia siku hii ya ashura kuwa ni siku ya furaha na siku ya kupongezana na siku ya kujikunjua katika vyakula na mavazi na vinywaji waliyafanya haya kwa sababu ya kuwajibu mashica ambayo ni kundi la tatu walioifanya siku hii kuwa ni siku ya maombolezo wakawa wamefanya mambo mengi ya ajabu hawa mashia kundi la tatu katika siku hii ya ashura mpaka ikafikia ya wakati wakawa wamewatukana assabiquna alawalun min almuhajirina walansar pia wakawaingiza wasiokuwa dhambi pamoja na wale wenye madhambi na miongoni mwa wale ambao hawakuwa na madhambi wakapewa kesi nzima kuwawa kwa husein kuwa wao ndo ambao wamemuua ni yazid ibn muawia ambayo tuponaye katika muhadhara huu wa leo tutamzungumza insha llah katika sehemu za muhadhara huu yazidu ibnu muawiya kwa upande wa hawa maadui wa uislamu makafiri wa kishia wao wamempa kesi nzima ya kuaa kwa muawiya yazu ya kwa husein wamempa yazidu ibn muawiya si tukuwa tuna mulahadha katika baadhi ya vitu tulisema hivi yazidu ibn muawiya utawala wake ulikuwa katika mji wa washam na yeye alikuwa anaishi katika mji wa sham husein ibn ali yeye alikuwa katika mji wa makka kama ambavyo mtakuja kuona leo ilikuwaje huseni atoke mpaka aende karbala akauawe karbala ameuawa katika eneo la karbala karbala ni kitongoji ambacho kipo katika miji ya iraqi iweji azid ibn muawiya apewe kesi ya kumua huseini katika miji ya karale lakini pia leo biidhnillah mtakuja kuona wale watu ambao wamebashir kumua kabisa kwa mikono yao je hawa watu walikuwa ni watu wa hijazi maka na madina au hawa watu walikuwa ni watu wa sham ama hawa watu walikuwa ni watu wa masri isipokuwa watu hawa walikuwa ni watu wa iraqi tena bidhabdi walikuwa ni watu wa kufa katika mji ambao aliuwawa ali, ali ndani ya mjiu wa kufa na mtoto wake use akaja kuaa katika eneo la karbala kutokana na t za watu wa mji wa kufa sasa kutokana na maelezo haya sisi mjuwakufauys katika maneno, buntemia, ambayo, <coughs> maneno haya, ya hehislamubimia ambayonenoayetwaheislambimia kuzungumzia vile vitu ambavyo vimeegemezwa na tukio hili zile riwaya zilizoegemezwa na tukio hili yamesemwa mengi sana na wasemaji katika tukio la kuwawa kwa husein ibn ali watu wakazungumza maneno mengi mno sasa sheikhu lislamu bntaimiya katika kitabu minhaji sunnati nabawiya ambacho kitabu hiki sheikhu lislamu bntaimiya rahimahullah alikiandika maalumu kuwa radi mashia na kitabu kimekuja katika mlango wake kwa kutekeleza mia kwa mia kazi ile ambayo imekusudiwa na mwaalifu wake akasema waladhina nakaluu masraa lhuseini wale watu ambao wamenukuu tukio la kuuawa kwa huseni zadu ashyaa min alkidhbi wamezidisha mambo yanayotokana ya na urongo zadu fi qatli uthman kama walivyozidisha hata kwenye kuwawa kwa uthman zadu fima yuradu tadhimhu min alhawadithi mi, kama wanavyozidisha katika yale ambayo wana lengo ya kuyatukuza katika matukio wakamazadu fi lmaghazi wa wagiri dhalik kama walivyozidisha walipokuwa wanazungumzia masala ya tarekhi ya mtume katika vita na masala ya ufunguzi wa mtume a katika miji wakazidisha vitu vingi sana ambavyo havina udhibiti katika matukio hayo walmusannifun na waandishi walioandika matukio haya ak- fi akhbari qatli lhusein katika kuelezea habari ya kuwawa kwa husein huwa min ahli alilmi wapo miongoni mwao ambao wameandika matukio haya ni katika watu wa elimu kalbaghwi wabni abidunia kama alimamu lbaghawi kama alimamu ibnabi dunia wa ghairihima na wengineo katika ahlulilmi hawa ni wanazuoni na ni wasomi akasema wamaa dhalik pamoja na elimu zao pamoja na kuwa kwao ni wasomi <coughs> fima yarwunahu atharu munqatia katika riwaya ambazo wanazipokea kwenye matukio haya ni athari ambazo <coughs> zimekatika hazijaungana wa umuri batila na ndani yake kuna mambo ya batili fi lmasrai bila isnad yamekuja katika kuelezea kuhusiana na kuwawa kwa huseni bila isnadi fa lkidhibu fihi kathirun urongo ulioelezwa ndani ya matukio haya ni mwingi zaidi wladhi thabata fi sahih akasema shekhulislambntaimiya tafuta riwaya dunia nzima kuhusiana na kuwawa kwa husen riwaya ambayo utaiona iliyokuwa sahihi kwenye tukio hilo anna lhuseina ni kwamba linalosema husein lamma utila baada kuwawa humila rasuhu ila qudami ubaidi ibn ziyadi kilibebwa kichwa chake kikapelekwa mpaka kwa ubeidi ibn ziyadi huyo ibn ibnziyadi ibn tunaweza tukasema kama ni mehwaru ya matukio ya kuwawa kwa husen ambayo ana nafasi maalumu tumeiweka tokea husein siku ya kwanza anatangazwa yazid ibn muawiya kwamba ndiyo mtawala mpya wa kiislamu mwaka s baada ya kifo cha baba yake muawiya ibn abi sufian tukio la kwanza akiwa katika mji wa makka alipoambiwa kwamba unatakiwa ufanye baia tumelinukuu tukio hilo mpaka siku anakufa tumelewana umleany sasa huyu z- eh, anaitwa ibn ziyad ubaidullah ibn ziyad huyu mtu naye pia tumemwelezea historia yake kuanzia ali mpaka anakuja kumuua huseni ambapo yeye pia hakumuua yeye kama yeye kwa mkono wake yeye alikuwa ni mtawala ambaye alitoa amri huseni akauawe kwa hiyo kama lawama za kuuawa kwa husen wakupewa ni huyu mtu na tutaeleza dauru ya yazid ibn muawiya katika tukio hili kwa hiyo tukio ambayo limethibiti ni tukio la kupelekwa kichwa cha huseini kwa ubaidllahi ibn ziyad katika mji wa kufa kutoka katika eneo la karbala kilibebwa kichwa kile kikapelekwa mpaka mbele yake hili ni tukio limethibiti na riwaya ipo ndani ya sahihi lbukhari akasema sheykhu lislam ibn taimiya wa anahu nakata bilqadibi ala thanayahu kwamba huyu ubaidullah ibn ziyad alikuwa na kijiti katika mkono wake akaingiza kijiti kile katika meno thana yau ni haya meno manne makubwa meno haya manne yanayotenganisha sehemu ya mbele ya meno akawa amechukua kijiti ubaidullah ibn ziyad akaanza kukiingiza katika wa husein hili tukio limethibiti ndani ya sahihu lbukhari ty akaendelea kusema Bil malik, ta'ala, anhu, wa kana bilmajlisi anas bnu malik raillah taala nhu wa abuu barzata laslami na wengineo katika masahaba ambao tutawataja na tutataja yale walio yasimamia baada tukio hili kuliona ambao hawa si katika watu wa ahlulbeit si katika mashia hawa ni masahaba wa mtume muhammad sawsaam ambao katika mizani ya mashia hawa ni makathiri wao walikuwa na dar ya kupambana na huyu ubaidullah bun ziyad al malun wamepambana naye katika tukio lile aliyolifanya na wakamkataza wakamwambia hayo unawafanya sio sahihi si tumemwona mtume muhammad am akiwa anambusu huyu mtoto hapo hapo ambapo unatia fimbo yako amembusu mtume muhamad sm kwa nini we unafanya vitu kama hivyi hili tukio anasema shekhulislam ibtmiaraimalla fafi saihi buari katika sahihi buari n uhamad b sin iwaya imetokea kwa uhamad b srin an ana bn mali nu a kutokana na ana bali rathi za allah ziwe ju yake amesema utia baih bn ziyad biras husein aliletewa bi bn ziyad kichwa cha usein ibn al fajaala fi tisti akakiweka kichwa kile katika sahani kubwa fajaala yankutu akawa ana kichomachoma kile kisu kwa fimbo yake katika eneo la mdomoni waqala fi husnihi sheian akazungumzia katika uzuri wa husein bn ali wa sura jambo fulani la kuunga mkono ule uzuri aliyokuwa nao faqala anas anas bn malik akasema kana ashbahhum birasulillahi w wslam alikuwa anafanana zaidi huyu na mtume muhammad w wsm wa, wa kana makhduban bilwasma uso wake mpaka unaletwa kwa ubaidllahi bnu ziyad ulikuwa umepakwa rangi nyeusi wale maharamia waliomuua hawakuridhika kumuua tu wakamdhalilisha na wakampaka rangi nyeusi hii ni riwaya sahiha ambayo ipo ndani ya sahihu lbukhari alhafidhu laini katika umdatu umda lqari ana maneno mazuri amelieleza tukio hili kwa ufanisi wa hali ya juu yeye anasema rahmatullahi alaihi qauluhu utya bidami lhamza la sighati lmajhul wa ubaidllahi ibnu ziyadi ibn abi sufian sikiliza li jina ubaidllahi ibnu ziyadi ibnu abi sufian huyu anaita ubaidllahi ni mtoto wa ziyadi na ili jina liwekee kwenye mabano ziyadi anaita ubaidllah ibn ziyad akapewa pia uibnu wa abu sufian nimesema amepewa kwa sababu si mtotoabu sufia abu sufiaanaykusudiwa hapa ni abu sufia bun harbi baba mzazi wa muawiyabbsuia ambaye ni babu wa yazid ibn muawiyaibn abi sufia kwa nini anasibishwa na abu sufia anasema lhafid laini katika mdaari waziy bikasi zai wathfif yaiz ahirhu lhurof huwa lladhi iddaahu muawyatu ahan liabihi abi sufyan huyu ni mtu ambaye muawiya bun abi sufyani alidai kwamba huyu ni ndugu yake kwa upande wa baba yake ambaye baba yake ni abu sufyani fa alhaqahu binasabihi akamwambatanisha na nasabu yake <coughs> wayo kuitwa kwamba ubaidullah ibn ziadi bn abi sufian kunatokana na tendo la nani muawiya ibn abi sufian ambaye yeye aliamua kumchukua ubaidullah bn ziadi na kumfanya ndugu ni sura kama ya tukio la tabani kupeana ibnu sawa nam katika lugha na mila za kiswahili kuna kitu anakiita kula yamini kula yamini nadhani mnakifahamu baadhi ya maeneo kulaamini ni kwamba kuna mtu ambaye umempenda yawezekana ni mama au baba amempenda kijana fulani na kijana yule mazingira yale aliyopo wazazi wake hawapo anamfanya kijana yule awe kama mtoto wake anamnasibisha pamoja na watoto wake ili tukia lilifanya nani muawiya ibn abi sufian akamjalia ubaidullah ibn ziyadi ni kama ndugu yake akamwambatanisha na baba yake wa huwa yuqalu lahu م م زياد ابن أبيه ن زياد متت وباب يك ويقال له زياد ابن سمي بضم السين المهملة ن زياد بن سمي ظ أمة وهي امه كانت للحارث والد أبيبكرة نفيع بضم النو وفتح tumeelewana vizuri huyu sumaya ambaye ndiyo mama wa ubeidi ibn ziyadi anaitwa kwa jina jengine ubeidu ibn ziyadi anaitwa kwa jina ubeidu ibn sumaya sumaya huyu alikuwa ni mama yake mzazi ambaye alikuwa ni mtumwa wa kanat amatan alikuwa ni mtumwa huyu mama chini ya mtu mmoja anaitwa huyu harith Uyuharithi, ni baba yake mzazi nufaii, nufai'i ni abubakra rayu wa mtume alayhi wa, wa alayhi wa sallam, katika matukio ya fitna abu yafitna abubakra r nhujina lake kamila naitwa nufaiu bnulharithi baba yake mzazi huyu harithi alikuwa na mtumwa mtumwa wake alikuwa anaitwa sumaya ndio mama yake mzazi nani vizuri nanibillhbuziad akaendelea kusema alhafidhu laini waqala bnu maini anasema alimam ibn maini yahya bn maini wayuqalu liubaidllahi ibn mirjana panasema kwamba ubaidullah anaitwa ubaidullah mtoto wa mirjana wa hiya ummuhu huyu mama yake huyu ana majina anajulikana kwa majina mangapi mawili ima anaitwa sumaya au anaitwa mirjana waqala ghairuhu wanasema wengineo kinyume na alimam yahya bun maini rahmatullahi alaihi wanasema wakanat majusia nukta nyingine apigia mstari huyu mama mirjana huyu mama sumaya huyu alikuwa ni mwanamke wa kimajusi majusi, majusi kwao wapi irani wa fursi huyu mwanamke alikuwa ni mwanamke wa kimajusi wqala lbuharyu rahmatu llah layhi anasema alimamu lbuhariyu wa kanat mirjana sabiya huyu mirjana alikuwa ni mateka wa kike min asfahani mji wake anaotokea ni okay, mji wa sahahisitumeleana vizuri alikuwa huyu mama mzazi wa ubaidullah ibn ziyadi ni mtu wa asfahani wkan zياdu mn أصحaب عaلي راله ع huyu bيدالله b zيadi alikuwa ni katika wafوasi wa عaلي bn abي طaل ا n falma اstلحaقahu muعawيaة bada muعawيa kumwambatanisha na familia yao swara min ashadi nasi bughdhan li aliibn abitalib baada ya hapo akawa anamchukia sana ali bnabitalib na hapa ni sura ya kisiasa sio <coughs> tunaelewana sura ya kisiasa kwa vipi kwa sababu kapewa mamlaka kapewa madaraka na mtu ambaye alikuwa na ugomvi wakapigana na ali bn abitalib ambapo wao wenyewe mwaka 4 rbain walielewana wakasameheana huyu mtu akabakia na chuki na ulevi wa madaraka ukaendelea kumvuta na chukila tumelana mpaka hapo vizuri akasema wa auladuhu wa auladihi alikuwa na chuki na ali bin abitalibi na watoto wa ali wa ubaidllahi ibnuhu na huyu ubaidullah ambaye ni mtoto wa huyu mama waaladhi sayara aljisha liqitali lhuseini raillahu nhu wa huwa yumaidhin amiru lkufa huyu ubaidullah ndiyo ambaye alipeleka jeshi alipeleka jeshi katika mji wa kufa kwa ajili ya kwenda kumua husein na yye alikuwa ni amili wa mji wa kufa liyazidi ibn muawiya ibn abi sufian wa kana jeishuhu alfa farisin jeshi lake lilikuwa lina wapandaji farasi1 wa rasuhum wakiwa wanaongozwa na mtu ambaye anaitwa lhuru ibn yazid tamimi wa fi muadimatihim alhusein ibn numeili lkufi chukweni a maneno majina vizuri mhifadhi jeshi lile ilikuwa linaongozwa na mtu ambaye anaitwa lhor ibn yazidi atamimi huyu amepewa kazi ya ukamanda wa jeshi la kwenda kumzingira ali bnabitalib na, na tukio lake linakuja pa mbele lakini alitanazal katika jeshi lile baada ya kupewa waadhi na naam kumzunguka husein bn ali alipofika katika eneo la tukio akiwa kamanda wa jeshi akamweleza akamweleza useni kwamba tunakuomba ima uondoke urudi unakotoka ima uende ukafanye baica na husen au uendezako katika dhughuru kakae katika mipaka ya midia ya wa waislam kwenda kulina na akakubali jambo hilo lakini akampa wadhi husen bwn ali akampa wadhi wadhi ambao ulileta taatfira tamimi akabadilika kutoka kuwa ni mwanajeshi kamanda wa jeshi la kumua kumuauseni akawa ni mfuasi kwenye useni, kwenye jeshi la na kadhia hii tumeelewana vizuri na kuna mtu ambaye anaitwa alhuseinu bumei kufi huyu ni katika watu ambao amekuja kuwataja baadaye alhafidini katika maelezo ajao ni katika kundi limeshiriki kumua nani Husain ibn uni ambao tumeelewana