wnazla nda hane ibn urwa wajaa nasu jamaatun wa wuhdana yubayiuna muslima ibn uqili la baiat lhuseini rh t nhum ajmain watu wakawa wanakuja kwa wingi makundi na mtu mmoja mmoja wanafanya baica na muslim kwa lengo la nani husein bun ali kwa sababu ni naibu aliyotumwa na huseni kwa niaba yake wake wamefanya baia ndani ya mji wa kufa wakati huu ulikuwa mji huu unatawaliwa na numan bn bashir sahaba wa mtume muhammadi sallalwasalam yale matukio numan bun bashiri anayaona namna moja au nyingine kwa sababu ya rai yake jitihada yake akawa ye anajiepusha na kuzuia yale matukio ujumbe ukamfikia yazidmaelewana yazid ya vizuriyz alipofikiwa na ujumbe ule kwamba tayari huku zinaendelea na na anaangalia tu wala hakuna watu wanaendelea mambo yao alipojua habari hii yazid akatuma ujumbe katika mji wa kufa waanaanaitaanaltalanuahabayaakatuma uume ata awambia atuwaunbam ibn bashir akae pembeni na mtawala wa mji wa basra ambaye ni ibn ziyad wninamuambatanishia miji yote miwili ninamwambatanishia miji yote miwili basra nakufa awo na ndo mtawala vizuri alipopata ujumbe ule zani ubaidullah ibn ziadi akatoka zake akatoka zake katika mji wa basra moja kwa moja akaenda zake katika mji wa kufa alipofika katika mji wa kufa alikuwa ana maula mtu mmoja ambaye yupo chini ya utawala wake anamsimamia yeye anaitwa maqalan sawa akamtuma huyu huyumal aende zake akakague habari katika mji wa kufa pamoja na mitaa yake y ameshafika yupo ndani ya, ya mji wa kufa akaambia nenda akaangalie habari zipo vipi mitaani a akaenda akakagua habari akamletea habari kwamba bwana jambo si mchezo habari ni mbaya sana watu wote huambii lolote kuhusiana na nani muslim bnu aqil ambaye ni gavana wa nani wa ahusenib ali watu wanamfanyia baia ali hawasikii chochote wanamfanyia uh, nani wanamfanyiabaiahusen wala hawaskii lolote fadhahba ala anahu rajulun min himsi huyu nani alipoleta uj- ujumbe huo akatumwa tena mara ya pili akatumwa tena sasa aende kabisa nyumbani kwenye ile nyumba ambayo yupo nani muslim ibn Ubaidi. sawa akaingia pale muslim ibn aqili akaingia pale akiwa kana kwamba ni mtu anaotoka katika mji wa himsi wa anahu jaa bithh alafi dinari limusanadati lhuseini kapewa mkononi dinari afu ttu sawa aende akampe muslim ikiwa kama ni maandalizi ya kumpokea nani amiri mpya husein akazipeleka zile pesa akaziweka fasara yslu hatta dulla la jari hani ibn urwa akawa anauliza ele nyumba akajulishwa fadakhala wawajada muslima ibn uqayli wabayaahu wa atahu ha lafi dinar akamfanyia baica akampa zile pesa wasara ytradadu ayaman hata carafa ma indahum akawa anaingia akitoka anaingia akitoka anaangalia nini kinachoendelea akajua kadhia nzima huko anampelekea nani Ibn Ibn ziyadi, waraja'a Ibn ziyadi, wa warajaa bada dhalika il ubillahbzidi waahbarahu lhabara akarejea kwa billahbziadi akamweleza tukio zima mpaka hapo tu zimalouwa hiyo tayari gavana mpya wa mji wa kufa ubaidullah b ziyadi anajua kila kinachoendelea kuhusiana na ujaji wa Huseini, pamoja gavana wake aiyb lipotokea tukio hilo huseni akawa ametoka katika mji wa kufa kwa sababu huyu ubaidllah huyu muslim ibn uqyli alituma ujumbe baعda an istqrt اlأmur wabayaعa kathiru mn الnasi limuslm ibn uqyli arsl ilى lhuseini baada ya mambo kutulizana na watu washafanya baia sana na muslim akatuma huyu muslim ibn uqaili ujumbe kwenda kwa huseni an aqdim kwamba njo fain lamra qad tahayaa mambo yamekaa sawasawa faharaja lhuseinu ibnu alii rdi lh ta nhuma fi yaumi tarwya katika siku ya tarwia katika mwezi kumi saa eh? mwezi ui kumi, au kuminmoj au umi na mbii masiku ayakuanika yama katika mwezi wa yani mwanzoni, mwanzoni, tuwa mwezi wa akatoka zake i mwanzonimwanzonitumwezi waiakatoazae abaia aia a bhl ibllaliksha kujua kila kilakil alichokifanyaslaa la bbu akasema nileteheni hani b ur ambaye ndio amemdhaminil wenye u yak huyu ndio amempokea muslim bn uqail katika nyumba yake fajia bihi akaletwa mbele ya mtawala fasalahu akasema aina muslimu bn aqil umemweka wapi muslim bn aqil qala la adri akasema sijui alipo <laughs> fanada maulahu maqalan akamwita tena yule maula wake maala fadahala layhi faqala hal tarifuhu akasema je unamjua huyu Naan, akasema fi yadihi, yule yule yule hani hani ibn urwa, nuwake, tikhadaa, ibn ibn urwa mwake waarafa kanat khadaa khadaa min akajua mambo yote yametendeka pale pale ni khadaa. So, vizuri yani alipokuja ndani akaletwa maqal akamuuliza yani, hani unamjua huyu makal sawa Ahani, akasema mi namjua huyu huyu ni mtu wa wahems umeelewa akaambiwa kama unamjua basi si tunajua akaambiwakama unamjuabsalyotaal unaambia ujui yuko ham... umesema ujui hamkuwa wakati mnafanya yale mambo yenu huyu bwana alikuwa pamoja nani asma di kasma akatota kabisa mambo babzidatuekia k amacho tuiua tunkiayatumeleana izurifaala lahu ubaidllah bun ziyadi inda dhalika aina musli bun aqili ebu nieleze musli bun aqili yuko wapi faqala wllahi lu kana tata adami marafatuhaumeaasema kwa jina laallah angekuwa nimemweka chini ya kanyagio yangu nisingenyanywa kanyagio sawa yani ile shida niliyonayo katika kumhifadhi hussein hata kama ningekuwa nani nnmuslim ningekuwa nimemweka chini ya miguu yangu afu ona niuliza nsingenyanywa miguu ningekaa kimya kumficha kumfichahuse siwezi kukutajia mslimkak tumeelewana vizuri mm. tayib tukio lilipofikia katika hali kama hiyo fadharabahu ubaidullah bun ziyad thumma amara bihabsihi akampiga akaamrisha mtieni jela jamani tunaelewa na matukio hayo mm. swali la haraka la kujiuliza haya yote yanafanyika uislamu wao wapi hii ndio shari ya fitna fitna inatia upofu hata kama utakuwa ni msomi yani kinachoongoza pale kwenye fitna ni ile fitna tu ile ni fitna tu yaani qurani na sunna zote unaziweka pembeni sio huyu tu ubaidillah bun ziyadi hata huseni naye radhillahu taala anhu huseni uislamu wako nawe ni katika wanawazuoni wakisahaba wa wow, umeishi katika maisha ndani ya nyumba ya mtume kama mjukuu wake haya yote anatokea ulikuwa wapi kuzinduka mbaaaleanaia sasa watu wa kufa wapo na nani muslim ibn aqil balaga lhabara muslim ibn aqil faharaja bif ile khabari ikamfikia nani lb ail akakusanya jeshi la watu 1, anakwenda kwa anibzmkamata si rkaata na mmemtia jera si tunakuja na eshi la watuwakufau vizuri akatoka na jeshi la watu al- wahasara asra ubaidllah akalizunguka jengo la ubaidllah wakharaja ahlulkufa maahu watu wa kufa walikuwa pamoja naye wakana inda ubaidllah fi dhalik lwati hapa pia pale ndani ibn ibziad alikuwa na wale watu wa mji Wapo na Pambia jamani mambo hivi na wenye mji sasa ikiwa tumefanikiwa juu ya huyu bwana mimi nawaidini kuna pesa nzuri sana tawapenda na watu wakufa hawaaminiki dakika moja sawa wale wale nyumba si watu wale mdi, wale wamdi, wa wa kawaida wenye mji mji mamemba wapo ndani na tayari washapewa ofa wakatoka jamaa awanik dakwashawakatoamnawanai tunitokeni ah, bwana nyinyi waheshimiwa bwana huyu fasika ndani walipotoka wakaenda kwa kina mama ambao huko kaambia nyinyi nyinyi huyu huyu bwana hamjui hamjui kama kama ni kiongozi kama kuna wajibu kinamama ambaondwat meaknah watoto na watoto riwaya inataja mpaka kufikia jioni bbakia na watu hahi kutoka watu watul smuslim ibn aqil amebakiwa na watu wangapi 3 kutoka watu n wale 3 walipojana wamebakia peke yao asubuhi inapambauzika huyu baiahan muslim ibn ail amebakia peke yake alfajiwashuwtalasharafu wanakuja wanamkamata mlim wanamsalimisha kwanubaidlahsubhla aa vzuri wakaenda wakamweka kwa ubaidillah tukio likawa sasa ubaidillah pamoja na nan muslim. muslim ibn aqili walakin ilipotokea tukio kama hili asubuhi riwaya inataja dhahaba kulu nasi maahu wabaqia wahidan yamshi fi durubi lkufa la yadri aina yadhhabu akabakia peke yake asubuhi katika mji wa kufa anatembea katika vitongoji vya mji wa kufa ajue elekee wapi watu wote wamemkataa tukio dinataja, ala min kinda akaenda kugonga mlango kwa mwanamke mmoja katika kabila la kinda fakala laha uridu maa akamwambia ninataka maji minhu yule yule mama akaona ajabu kwa mtu qalat lahu akamwambia ل ا nwm بن عقيل mن أنt wew ni نان قا أنا مسل b ي bن عقيل وأخبرها الخبر وأن الناس hdذلوهu اkmweلeza tukي ل اm n kmb واtu wmemkengeوk وأن الحسين sيatي n usen atkuja لأنه أرسل اليه n أقd eashatuma ujumbe kwamba useni aje waadhalathu indaha fi biti muawern yule mama akamchukua Muslim, akamweka kwenye nyumba ya jirani waatathu bmai wam wa akamletea maji pamoja na niniachakulaslim akawa ametulia kwenye nyumba ile mtotouyuaamtotoyumama kama hbai ubailah bnziadi bimakani l bil angalia ileksheni ya mama yake akatoka akaenda moja moja kwa mwajwa hawa ndio watu watu wakufa wakufa, wakufa. Ni mpaka leo hii hapo wakufa wakufa wakufa. hawana msimamo dakika moja tu yule kijana akaenda kumwambia ubaidllah bun ziad faarsala ilaihi sab rajulan ubaidllah akawatuma watu sabn fahasaruhu faalah kumzingira akapambana nao aakamananaaiyast n auis yote akajisalimisha kwao bwana tutakupa amani akajisalimisha kwao alipojisalimisha akabebwa mpaka katika nyumba kwani awaah aoihida a keata alipoulizwa swali hilo faalabiat fi naina liusn b alayayote nimeafanya sababu tuna b ipo kwenye mashingo yetu kwa yazid, ya ya ya ali fi yazid yazid akamwambia kwani unasema na hauna baya katika shingo yako mtawala lahu inni akasema akasema kwamba dani niache nataka nitoe wasia qala naam ausi obedilabunziyadi akawambia toa wasiya faltafata akageuka ndani ya jumba lile fawajada omara ibna sadi ibn abi waqas akaona kwenye kundi kuna mtoto wa sadi bn abi waqas anaitwa omar akasema alipomwona anta aqrabu nnasi minni rahiman weye ndio mtu wa karibu zaidi kwangu mimi kidamu na nataraji utakuwa na amana kwa taal usika njo nikupe wasia faakhadhahu fi janibi min adari wa ausahu bian yursila ila lhuseini l- l- bean yarja akampa wasia nakuomba bwanapeleka ujumbe kwa useni arudi asije huku tena hakuwezekani tumeleana eh? wasia wake ulikuwa huo fa arsala umaru رلا الحسين ليخبره بان الأمر قد انقضى وا هل الكوفة ق ه وقال مسلم كلمته لل الهور مسلم ابن عقيل ننل هور اع ل ل ي ن ا usidanganywe usidanganye na watu wa wakufa faina ahla lkufa kad kadhabuka wakadhabuni wamekudanganya na wamenidanganya mimi walaisa likadhibin rai siku zote mtu wongoanaata ra'i. kuchukua raiya mtu mwongo tu sawa hawa watu ni warongo hawa <coughs> ubaidllah muslim ibn aqil akawa ameuawa siku ile fi yaumi arafa katika siku ya arafa kule huseni ametoka siku ya tarwia yaani kama siku mbili tatu baada ya kwa nani ubaidlah eh, muslim bn aqili muslim bn aqili ameuawa siku ya harafa siku mbili, mbili ofata moja au mbili ofata husen akatoka zake maka anaelekea katika mji wa kufa tumeleana wakati husen anaanza kutoka alikutana na masahaba wakampa nasaha saha usitoke muda mudawetu umekuisha tumeleana vizurina habari inaanza sasa usedo anaanza kutoka, kutoka maka anaenda kwenye utawala wake wakati tayari mjumbe wake ashauawa ye hana habari tumeleana mi patakuwa pana maswali mengi katika kalima hii hata ya kuzungumza pia bado yapo mengi ila naomba kesho tumalizie allah kijaria tumalizie kesho sehemu ya tatu pamoja na nafasi insha allah allah kijalia ya maswali tutaanzia kwamba husen anaanza kunyanyua mguu kutoka katika mji wa maka anaelekea wapi kufaawa hmm sikilizeni kuna hukmu za jumla za mambo na kuna kadha ya muayana kwanza ifahamike utawala huu haukuungwa mkono mia kwa mia na walioacha kuunga mkono walikuwa na sababu za msingi zenye kukubalika kwa nini kwa sababu utawala tokea umeanza baada ya kufa kwa mtume muhammad salllahalwlwasalam ulikuwa kwa nidhamu ya shura au kuchaguliwa mtu kwa kigezo cha dini yake sio kuchaguliwa mtu kwa kigezo cha nini damu abubakar sidiq aliwachagulia moja kwa moja waislamu kwamba kwa nafasi aliyonao omar hakuna mtu yoyote ambaye ana nafasi kama hiyo baada yangu akasema mtawala mtawalawn ataka ndani omar waislamu wote wakaridhia akutokea mmoja ambaye alipinga hilo omar alipokuwa amefikia akra baada ya ku udunguwa kisu akasema mimi sijuu nimchague nan abubaaaltjk moja lakini naomba, naomba wakae watu sita wa sita mtu yeyote miongoni kuwa wao wakae wachaguane watakuwa nani khalifa. lakini watu watu wawili waingie kwenye kikao ama hao sit katikaa sitamtu yyote miongoniamah mmojawapo ni abdulah bnu omar huyo atawasaidieni sababu amekaa kwenye nyumba utawala miaka umi chini ya utawala wangu kwao ana hibra ya mambo ya utawala katika kutoa rai kwa kwenye shura yenu pia wepo, na mtu mwingine sawa wakawaingiza wale watu wakajadiliana wakamchagua nani ikawa kura ni baina ya thman na ali misho ikaangukia ua kwa likawa uchaguzi huu ni kaangukia uh, kwahchauz liua wascaguzli i waninwashua sawa tayib kutoka kwa othmani kwa sababu kura ziliangukia kati ya othmani na ali na uthmani amekusha kuwawa sawa kabakia ali hali anafaa kabisa kuwa mtawala hakuna haja ya kumchagua mtu mwingine w shura ile ile ya mwanzo ikafanya kazi mtawala ni naye leamanzofanyaamtawalakaumlea baada ya fitina kuingia katika umma wa kiislamu waislamu wakakaa kuangalia hili jambo mwisho yeyote ikatokea kura baina ya watu wangapi wawili baina ya muawiya ibn abi sufian pamoja na hasan ibn ali ikawa kuna sehemu zinatawaliwa na muawia na sehemu zinatawaliwa na hasan nani katika hakuna hata mtu mmoja kwa sababu utawala ulikuwa ujatulia kwa mtu mmoja mwisho yyote kwa sababu ya kukinga damu za waislamu hasan bun ali akatanazan kwenye madaraka tena akaenda moja kwa moja sham akakaa na ndugu yake mwaawiya akaambia bwana naliacha ili jambo kwako nipo pamoja natashirikiana kwa wema na muawia, akatoa wasiya. Akatoa wasiya. Sabu, ilikuwa ni makubaliano makubaliano zimejadiliwa hili hili hili na hili, aja, sawa. Hili na hili, unasema sisi, utakuwa na unasemaje utakuwa nafasi na sisi, akakubali yote muawia. wakaweka makubaliano. Mtawala, nani? Muawia. Na muawia, akaweka wasia kwa watoto wake sababu awa watueshetudaniya watu, nyumba nani ya mtume muhammad sallalwsalam utawala hapa ukaw kwa nani muawiya kutoka kwa muawiya akamweka mtoto wake hapa ndio je yeah, phawatutaita makhawai kwa kigezo gani kwa sababu tayari amechaguliwa bwana kwa sababu ya miradhi karithishwa utawala na watu wamezoea utawala aurithiwi tumelewana naam ilipoonekana abdullah bn zubeiri amejitoa wakasema huyu anafaa kwa mtawala kwa sababu huyu ni sahaba wa mtume muhammadi salllalwsalam baba yake ni zubeiri bunl awam katika majemedari wakubwa wa wislamu wa wakasema nafaa zadikua nani utawala watu wa makka na watu wa masri na watu wa shamu miaka tisa walikuwa chini na utawala nani bwana na kule naye yazidi anaendelea kutawala hakuna tumelewana yule akafanya vurugu za kutaka kuja kumuua huku akajaribu mara ya kwanza akashindwa mara ya pili akafanikiwa akamuua tumeleana eh? taib hakuna mahawadi katika tukio hili kwa sababu mtawala alikuwa si mmoja wallah alam subhanakllahua bihamdiks