شريك واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء اتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم يغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها ان كل محدثه بدعه, كل بدعة دلالة وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اما, أما بعد سهم يتاكو ومحاضره عن بعد المتراج باذن الله كان سهم محاضره وحقيقه يوم عاشوراء ومقتل الحسين ha haqiqatu maktal lhuseini radiallahu taala anhu tulizungumza katika muhadara jana kwa kuanzia na uthibitisho wa shekhulislam ibntaimiya rahimahullah kuhusiana na matukio mengi ambayo yananukuliwa katika kuelezea tukio hili sehemu kubwa ya matukio hayo ni riwaya makudhuga maudhua lakini pia tukazungumzia tarjuma ya, ya ubaidullah ibn ziyadi ambaye aliyetuma jeshi la kwenda kumuua husein ibn ali na tukathibitisha kwamba huyu jana mama yake mzazi anatokea katika mji wa asfahani ambayo alikuwa naitwa sof- e, sumaiya au merijana ninawezekana jina lake la za- kuzaliwa likawa ni merijana kutoka kwao kule irani na alipoingia katika miji ya kiislamu akambadilisha jina akawa anaitwa sumaiya na tulisema kwamba huyu ndio mama mzazi wa ibn ibunziadi ambaye alikuwa chini ya mzee alharif baba mzazi wa abubakara abubakarata nufaiu ibnalharik na tukaelezea kwamba muawiya alimpa udugu huyu ubaidullah ibn ziyad akawa anamwita kama ni ndugu yake kutokana na kulewa madaraka yale ikawa anatumia zaidi hisia kuliko sheria kwa yale aliyoyasimamia na aliyoyafanya lakini pia tukaelezea mauif ya yaziimuawia kutokana na kifo cha huseini na pia tukaelezea sehemu ya mwisho fiana iliyofanywa na watu wa kufa katika kumsaliti huseini kuanzia mjumbe gavana aliyotumwa na husein ambaye alikuwa anaitwa muslim ibn aqil ndugu yake kabisa husen kwa sababu ni mtoto wa ami yake akafanya hiana watu wakufa mpaka wakafikia wakati wakamuua muslim ibn aqil katika mazingira ambayo yeye mwenyewe hakutegemea kama mwisho wake utakuwa katika hali kama hiyo hiyon kuliachia katika kipengele kwamba husein ananyanyua mguu kutoka katika eneo la makka akielekea katika eneo la kufa kwa sababu kaitwa na watu wa kufa akawe mtawala wao qala uthman khamis hafidhahu llah fi haqbatin min atarikhi qala wakana kathiru min alsahaba qad hawalu manaca lhuseini ibn aliyi min alkhuruji walikuwa wengi katika masahaba wamemzuilia husein ibn aliyi kutokana na kutoka kwamba asitoke katika mji wa makka wa humu abdullahi ibnu umara wa abdullahi ibn abbasi wa abdullahi ibn amri ibn lasi wa waabdullahi ibnu zubeiri wa abu saidi alhudhuri wa muhammadu ibnu lhanifiya na wasaba wao alikuwa mshairi farasdak ambao hawa kwa pamoja walimkataza huseni usitoke sisi tuna ushahidi wa hali za watu wa kufa lakini pia si tunamjua tunawajua hawa ndio ambao walimsaliti baba ako ametaja alimam ibn kathiri rahmatullahi alaihi katika albidaya wanihaya juzuu ya 8 ukurasa11 anasema abdullahi ibn abbas raiallahu anhuma qala lilhuseini alisema kumwambia husein bnu aliyi lama arada lkhuruj pale alipotaka kutoka akamwambia laula an yuzri bi wabika nasu kama sio wataniona mimi mpuuzi na watanidharau wataniona watu sina maana mimi pamoja na wewe lashabathtu yadi fi rasika mimi ningeshika kichwa chako kwa mkono wangu nikuzuilie falam atruku tadhhab sitakuacha wuo unakwenda kwa sababu najua kwa vyovyote uko nakokwenda hakutakuwa na heri kama sio watu watatafsiri vibaya basi wangeshuhudia mimi mikono yangu nimekushika kichwani hivi nakuzuia hakuna kutoka lakini ikitokea hili watu watakuwa na tafsiri nyingi mbalimbali awaj leo ulaabas kamngangania ndugu yake kamshika atake kumwachia sasa kwa kuliogopea hili mimi sioni tufike huko lakini maneno hayo nayokwambia yanatosha kabisa kwamba mimi nakusudia nini kutokana na safari yako hii ambayo nakwenda imekuja pia katika kitabu hicho hicho albidaya juzuu hiyo abidaa wanihaya uzuu hiyoiyo araa maneno ya abdulahi ba <coughs> na riwaya ni ndefu inayotokea kwa alimam alshabi as- kana bnu umara bimakka anasema alimamu as- shabi abdullahi bnu umar alikuwa katika mji wa makka fabalaghahu ana lhuseina al- kad tawajaha il- ila liraqi akapata ujumbe kwamba huseini amekwisha kutoka katika mji wa makka akielekea katika mji wa iraqi flahiqahu la masirati thalathi layali akaanza kumtafuta umbali wa masiku matatu katoka zake mbio anamtafuta huseini qala akaambiwa kwamba ameelekea katika miji ya iraqi faakhraja lahu aishi akamuuliza unakwenda wapi ewe husein qala liraq akasema nakwenda iraqi waakhraja lahu lkutuba alati ursilat min aliraqi yulinuna anahum maahu usein ibn ali akatoa zile barua taqriban barua mta akamwonyesha abdullahi bnu cumar angalia barua hizi zinatoka kwa watu mia wanasema kwamba wao wapo pamoja nami kwa hiyo ninakwenda kukutana na wao ili kakamilishe hii baica ambayo tayari imekwisha kutangazwa juu yangu waqala hadhihi kutubuhum wa baiatuhum akasema kumwambia abdullahi bn umar hizi ndizo barua zao na haya ndiyo mawafikiano yao baia yao juu yangu mimi akamwambia la taatihim ushauri wangu mimi kwako usiende kwao fa abal huseinu an anyadhhab huseni hakukubali maneno yale akalazimisha lazima aende mm. nombsimu zenu telaini zuelainizifanye kazikwasababu tutakua tutuli hapano hapa nmanhnashughulishazs kwa hiyo akakataa husen isipokuwa lazima aende mimi naomba uwe pamoja nami kwa moyo na masikio na utumivu wa akili alafu ujue kwamba kile alichokikadiria allah la mahana hakuna hila ila kitatokea haya maneno yalikuwa yana nafasi kabisa kwa huseni hawa watu walikuwa hawampingi huseni kwenda iraqi lakini sababu ya kuendea huseni iraqi ilikuwa ghairu maqulin haikubaliki kiakili kutokana na hali za watu wa eraqi faqala bnu umara akasema abdullahi ibn cumara kumwambia husen inni muhaddithuka hadithan mimi nitakusimulia wewe hadithi inna jibrila ata nabiya alihi wh wsalam fahayarahu baina dunia walakhira akampa khiari jibril alipomjia mtume muhammad wa babu yako akampa khiyari kati ya kuendelea kubakia duniani na kuchagua kufa fakhtara alakhira w lam yurid ldunya babu yako mtume muhammad sal llh alih wsalam akachagua akhera na wala kuende, hakutaka kuendelea kubakia duniyani wa inaka bidat minhu nawewe ni kiungo kinachotoka kwa babu yako mtume muhamad ni sehemu ya mtume muhammad muhamad basi mimi ushauri wangu kwako kuwa kama babu yako sioni mimi unachokiendea huko irai kitakujengea yako hiki unachokiendea unataka kwenda kujenga dunia yako sio yako yako lakini babu baina dunia na alioharishwa alichagua aaacagua ya kutosha kabisa wewe ubakie na akhira yako ulionayo kwa kubakia hapo kufanya hizi ibada unazoifanya ni kheri kuliko kwenda huko akakugea madaraka ya kidunia ambayo hata babu yako aliona bora yaache madaraka haya aende aendezaketa akasema wallahi la yaliha ahadu minkum abadan mi ninakua pia kwa jina la allah hili jambo la utawala hakuna mtu yoyote kati yenu nyinyi kati yenu nyinyi bani hashim ambaye atachukua madaraka kwa hali ninavyoiona mimi kwa sababu ingekuwa kama ni bora kubakia na madaraka angeendelea kubakia nayo mtume sasaa akaendelea kumwambia wama sarafaha llahu ankum alla hakuondosha madaraka haya ya kusimamia mambo ya waislamu kwenu nyinyi illa liladhi huwa khairun, khairun lakum isipokuwa kwa jambo ambalo lenye kheri zaidi kwenu nyinyi angalia nasaha za mtu mushfik ambazo ni nasaha za kutoka moyoni na zinapiga taswira ya, ya, ya tukio zima siyo tu safari ya kwenda hiraqi lakini jambo hili la utawala huse liondoe kabisa kwenye akili yako sababu hali ilivyo hii haya mambo ya madaraka ameacha mtume muhammad sallaalwasalam akaendelea kumwambia maneno hayo faaba an yarjec huseni ha- ha- akakataa kurudi hakutaka kurudi fatanakahu abdullahi bnu umara abdullahi bnu umar akaenda akamkumbatia wabaka alafu akalia waqala akamwambia astaudiuka llah min qatili mimi ninakuwaga kwa jina la allah wewe ni ma- maiti unakwenda kuuawa kwa sababu ikiwa kama baba yako ali bn abitalibi wallahi watu wakufa wamemuua kwa mikono yao kaka yako wamemtilia ya sumu sasa we useni we ni nani utasalimika na hawa watu na we ni mdogo huyu ni baba yako mzazi na yule ni kaka yako hawakusalimika na watu wakufa utasalimika vipi wewe mimi nakuaga safari njema lakini najua hurudi ikawa ni katika jumla zamuwafaa wa abdullahi bn umara katika kuwafiki qadari ya allah tabaraka wataala kwenye ule mtazamo aliyokuwa nao haya yalikuwa ni maneno ya abdullahi bnu umar kumwambia huseni wakati tayari amekwisha kutoka mwendo wa masiku matatu ama abdullahi bnu zubeiri radilah taala anhuma qala lilhuseini yeye alisema kumwambia husen aina tadhhab unakwenda wapi huseni tadhhabu ila qaumin hivi wewe unakusudia kwenda kwa watu ambao qatalu abaka wamemua baba yako mzazi wataanu ahaka na wamemtilia sumu ndugu yako la tadhhab mimi nakuhusia usiende haya maneno pia yapo katika albidaya wani haya juzuu hiyo hiyo ya nane ukurasa wa 12t kwa sababu haya yote yapo katika kuelezewa matukio ya mwaka st katika injiria kama anavyofahamika alimamu bni kathiri katika kitabu chake hiki albidaya albidhaya wa wannehaya ameelezea matukio kuanzia mwaka wa kwanza kulikuwa kuna matukio gani muhimu akaendelea kuelezea matukio kwa mujibu wa miaka mpaka amemaliza kitabu sasa katika matukio ya mwaka s akanukupia maneno ya abdullahi bnu zubeiri anamwambia la tadhhab fa aba lhuseinu illa an yakhruja huseni akakataa akasema haiwezekani lazima nitoke abu saidi alkhuduri radiallahu taala anhu kama alivyotajwa matukio haya pia katika albidaya waanihaya juzu hiyo hiyo ya na ana a ukurasa huowa anasema qala ya aba abdllahi ewe baba abdاllah ini lka naصho wa inni lykum mushfiqun mimi kwako wewe bidhati ni mwenye kutoa nasaha na mimi kwenu nyinyi bani hasim mimi nina huruma ad balagani anhu ad katabkm qaumo min shiatkm blkufa ujumbe umenifikia mimi kwamba kuna watu katika wale wanawaunga mkono nyinyi ahlulbeiti katika mji wa kufa wamekuandikieni barua katika shia wenu na mwanzo ilikuwa inatamkwa kwamba shia ni atbau ali bihadhi lnadhari ila madhahibi laqadiya ilikuwa inatamkwa mwanzo ukisikia shiatu ali bimana humu ladhina atbauhu wale waliomfuata wawaliomfuata yeyen waliu naitwa shia alisasa hapaabu saidin lkhudri ametumia taabiri hii kwamba nimepata habari wale shia wenu wamekuandikieni barua yadunaka ila lkhuruji ilaihim katika barua ile wanakuomba wamekuita kui, wame utoke uelekee kwao wakuomba usiende kwao a sami bk kwa hakika bwana husein mimi nilimsikia baba yako mzazi ali yakulu fi lkufa anasema tukiwepo katika mji wa kufa akiwazungumzia watu wa kufa anasema hivi wallahi laqad mal- malaltuhm waabghatuhum aboghat- wa hakika hawa mimi nimekata nao tamaa na nimewachukia limadha akasema wamalluni kwa sababu wao wamenikatisha mitamaa waabghadhuni na wamenichukiza haya maneno aliyesema baba yako kuhusiana na watu wa kufa alafu akasema wama, yaku, wama yakunu minhum wafaun qat baba yako nilimsikia akisema watu wa kufa hawana utekelezaji wa ahadi hata mara moja waman faa bihm faza bissaham lahyab atakeeweza kuwashinda wale <coughs> watu atakuwa wameshinda vizuri kabisa wallahi ma lahum niyat hakika ninakuwapia kwa jina la allah watu wa kufa hawana ukweli kwenye nia zao sio hivyo tu wala azmun ala amrin watu wa kufa hawana azma kwenye mambo sio hivyo tu wala sabrun ala saifi watu wa kufa wana desturi hawana ujasiri kwenye mapambano wakishaona panga zimetolewa wanageuka mara moja tu na ziada ya hayo watu wakufa wana tabia ya kuuza mara moja wakipewa tu dunia yao hawajali wanauza chochote kitakachokuwa mbele yao haya hayawezi akakupelekea watu wakufa wakusalimishe wewe bwana hoseni mimi nakuhusia nakuomba uondoke usiende huko urudi zako kwenu katika mji wa madina au makka hiyo ni gheri zaidi kwako wewe وممن أشار على الحسين بعدم الخروج من غير الصحابة كتكوالي أنبوا لموسي وسيني كنبا السين دي كتكمدي وكوفا أنبوا سيما صحابة كنمت ونيت وذلك بعد خروج الحسين لقي الفرزدق الشاعر فقال له من أين huseni amekusha kutoka katika mji wa makka akiwa njiani akakutana aka na mshairi ambaye anaitwa fa, faraszaq akamwambia huseni anamwambia farasza wewe unatokea wapi qala min liraqi yule mshairi farasda akamwambia mimi ninatokea iraqi qala kaifa halu ahli liraqi huseni akamwambia farasa hali gani watu wa iraqi qala qulubuhum mka akamwambia kwamba watu wa iraqi nyoyo zao zipo pamoja na wewe wasuyufuhum maa bani umaya panga zao zipo na bani umayaa <coughs> yani, ban umaya kutoa panga wao hawawezi hawaweziwakasaliti watakuwa pamoja nao tu lakini wakikaa pekeao wakianza kuzungumza maneno wazi kabisa wao wapo pamoja na wewe aab akakataa husen ila an yahruja isipokuwa lazima atoke wal wa akasema faraa ashair wllahu mstaan allah ndo mwenye kwa msaada unang'ang'ania kuondoka useni haya nenda mimi ambaye nakwambia maneno haya mi ni mtu wa iraqi hawa watu wa iraqi ni watu wangu mimi nawafahamu vizuri natokea huko kwao haya maelezo ameyataja pia alimam ibn kathiri katika lbidaya wanihaya juzuya 8 ukurasa 1 8 huseni ikawa amekata mbuga anaelekea katika mji wa iraqi mpaka alipofikia katika eneo linaitwa alqadisiya akapatwa na habari kwamba muslim ibn aqil amekwisha kuwawa na ujumbe huu alitekeleza ahadi yake omar ibn sadi ibn abi waqas ambaye alichaguliwa na muslim ibn aqili kule kwenye kikao cha kuwawa kwamba wewe ni ndugu yangu wa karibu kabisa najua maana hii utaifikisha kweli aliifikisha mjumbe aliyetumwa na omar ibn sadi ibn abi waas akakutana na husen akamwambia huseni kwamba ndugu yako tayari amekwisha kuuawa fahama lhuseinu husen alipoona hivyo akakusudia an yarjia kurudi kwa maanaona kweli yale niyotaadharishwa tayari amekwisha kutokea huko iraqi <glesi> akakusudia kurudi fakalama abnaa muslim ibn aqil akawasemesha watoto wa muslim ibn aqili ambao walikuwepo katika jeshi lake kwa sababu ilikuwa ni kundi kubwa la ahlulbeiti akawasemesha watoto wake faqalu wakasema la wllahi la narjicu hatta naakhudha bithari abina sisi wallahi haturudi mpaka twende tukafanye kisasi kwa wale waliomuua baba yetu ndugu zanguni mnaona kwamba matukio mengi yanajengwa kwa sura ya visasi visasi <coughs> sawa kuanzia kutoka kwa uthman talha bnu ubaidllah zubeiri bn alawam aisha umu umulmuminin wote walitoka kwenda kufanya kisasi cha damu ya uthmani muawiya bun abi sufiani naye katoka sham kwenda kufanya kisasi cha damu ya uthman waislamu akapigana kwenye vita tatu nzito kubwa na mpaka talha na, eh, na zubeir wakafa katika mauqiatu ljamal kwenye tukio ilikwenda kutafuta damu damu ya uthman isitoshe hata husen ametoka kwa sababu anaona kwamba ana haki ya utawala lakini tayari watu washauawa katika watu wake wakaribu watoto wanaambiwa turudi wanasema hapana tukatafute damu ya baba yetu kuna wakati kutanaza na haki yako ndio kupata haki yako na kulazimisha kupata haki yako ni sababu ya kuvunjiwa wanasema twende tukachukue haki ya baba yetu tukafanye kisasi kwa sababu ya wale waliomua baba yetu matokeo yake wamekwenda wao na wao wakauawa pia tena kinyama mmoja baada ya mwingine alipopata ujumbe ule maneno yale ya watoto wa ndugu yake fanazala ala ra- ra- ra- rayihim mtazamo wake ukawafikiana na rai yao wa bada an alima ubaidllah ibnu ziyadi bikhuruji lhusein ubaidllah ibn ziyadi alipopata habari ya kwamba huseni ametoka amara lhura ibn yazida atamimi akamwamrisha hor ibn yazid atamimi an yahruja bialfi rajulin muqadima akamtaka atoke na jeshi la watu 1 lylqa lhuseina fi tariq ili akakutane nauseni njiani amzuia asije katika mji wa kufa falaia husein qariba min adisia akakutana na useni karibu kabisa na eneo linaitwa inaitaisia faqaa lahu ur uru akamwambia husen il ina yabna ya, ya, ya binti rasulillah unaelekea wapi ewe mtoto wa binti wa mtume wa allah Kamuita kwa safari yako mwisho wake ni wapi qala ila liraq akasema ninakwenda iraq qala fainni amuruka antarjia akasema mi nakutaka urudi usiende huko nakokwenda wa ala yabtalini llahu bika mi nnaogopa allah anaweza akanipa mtihani kupitia kwako wewe wewe ni mtukufu mtoto wa tukufu hivi leo mimi nikikumakinisha panga langu wewe mi ntakuwana hali gani unaliona unalionaili jeshi lote mimi ndo msimamizi wao jeshi la watu 1 tumekuja kwa ajili yakowewe na kwamba rudi tu husein anaambiwa maneno haya akaambiwa irje min haithu atait adsham auidhhabu ila shami ila haithu yazid la taqdum ila lkufa na kuomba rejea ulikotoka au nenda sham aliko yazid na tunakuomba usije kufa yaani kwa maneno haya inaonekana hata sha angepata amani kuliko kufa anaambiwa chagua unakotaka faab lhuseinu dhalik huseni akalikataa hilo na hilo pia thumma jala lhuseinu yasiru jihat laraqi huseni alipoambiwa maneno yale jeshi limemkabili hivi aka anageuza anataka kuelekea upande waaqi asa o yule kamanda wa jeshi tamimi anaenda kmanda waeshi obyazid tamii akisuhu waymnahu anamzuiahus yani anenahu anamzuia, aanauaaela u alipoona msuguano huu akamwambia ibtaid ni thaaa ka k kambali na mimi mama yako yaau aliosia maneno al a ib yazd akasema llahi mi nakuapia kwa jina la allah lau qalaha gairuka min larab mwengineo asiyekuwa we katika warabu angeniambia maneno hayo laktasastu minhu wamin umihi ningemlipizia maneno ay yena mama yake iii madha aulu waumuka sida isai laamin mi ni kujibu nini useni kwa maneno yako uliosema mama yako ni katika watukufu wa ulimwengu huu nikikutukana mimi kama ulivyontukana namtukana mamakatika wakinamama wa, watukufu kwenye uislamu sasa mi siwezi kukujibu ila nachokuomba ondoka usirudi usiendeu useni akangangania lazima aende vizuri aendeelwr