wakapishana nariwazi nataja kwamba huseni alianza kufanya dawa na huyu horu ibn yazid aktamimi akabadilika akabadilika akawa pamoja na jeshi la husein wanajeshi wake wakamkengeuka wakarudi kupeleka taarifa kwamba hali imekuwa hivyo na mjadala uliendelea katika nukuu ambazo zijazo mtakuja kuona walijadiliana nini huseni akawa amefika katika eneo ambalo la mbele yake kidogo akasimama katika sehemu ile inayoitwa karbala fasala ma hadhihi akauliza iki kitongoji kinaitwaje qalu wakamjibu husen karbala hapa panaitwa karbala ambapo mpaka leo tunazungumza eneo hili inaitwa kwa jina hilo hilo karbala alipoambia maneno hayo karbun wa bala huu mji unaonekana ni mji wa machungu na mabalaa na ni kweli kwakee mji ule ukawa ni karbu pia na balaa kwa sababu useni kauawa hapo tahiyo likawa limetoka jeshi jengine tena katika mji wa kufa likiwa chini ya uongozi wa omar ibn saadi na idadi yake ilikuwa ina watu al4 kallama lhuseina jeshi likamsemesha huseni wa amarahu an yadhhaba maahu ila liraqi jeshi likamtaka aende pamoja nao mpaka iraqi haithu ubaidi ubaidllah bun ziyad alipokuwa ubaidllah bun ziyad faaba huseni akakataa pia walma raa lamra jiddun alipoona kwamba hali imekuwa ni nzito na watu wapois kwenye mambo yao a a b sadi akamsemesha mar bn sadi kmanda wa pili wa jeshi hili ni uhayiruka bina aaa mur mimi nataka zangu kaao aa b sadiamaiuanu asema mimi naomba ili jeshi lako ni zito na mimi sina uwezo wa kupambana nalo naomba moja ya mambo matatu kutoka kwako ima uniache nirudi zangu katika eneo langu kule makka au adhabu il il tharin min thuuri lmuslimin au niende katika mpaka miongoni mwa mipaka ya wa waislamu ambao unalinda au adhabu ila yazid hata yadi fi yadihi biha au niachie zangu kwa yazid nikaweke mkono wangu ju ya mkono wake kwa ajili ya kufanya baia katika mji wa sham faqala umaru ibn sadi akasema omar ibn sadi nam ninakukubalia nina hayo arsil anta ila yazid hapa hapa tulipo mimi ushauri wangu wewe tuma ujumbe uende kwa yazid umwambie maneno hayo unayo yasema waursilu ana ila ubaidllah bn ziyad na mimi namtuma mjumbe aende kwa ubaidillah ibn ziyad katika mji wa kufa tuwasikilize wanandhuru madha yakunu fi lamri na tusikilize watatoa mtazamo gani yule kiongozi wa kule sham yazid ibn muawiya pamoja na huyu ubaidillah ibn ziyad tuwape haya masharti yako matatu tuwasikilize watasemaje yursil shusyzhusni akumtuma mtu kwenda kwa yazid na huyu arsala omaru b sadi il ubaidllahziyaomar b saadi akatuma ujumbe kwenda kwa ubaidllah ibn ziyad ujumbe ulipofika kwa Ubedillah ibn ziyad akasema mwambieni huseni rai yangu mimi achagua yeye katika haya matatu lipi analiona nijepesi kwake na mi nipo tayari kwa yeye juu ya hilo vizuri aliposema maneno yale katika jeshi la ubaidillah ibn ziad kuna mtu anaitwa shamru ibnu thiljaushin huyu nayempigeni mstari ni muimili muhimu sana kwenye majanga haya na kwa upande mwingine kwa upande mwingine kesi ya kumuua husen katika kukabili kumuua na kutoa amri ya mwisho kwamba kateni kichwa imetoka kwa shamru ibn iblashen tumelewana vizuri msikiliza huyu mtu na tukio ilivyotokea wakana minalmuqarabina min bni ziyad alikuwa ni katika watu wa karibu na ubaidllah ibn ziyad faqala la wallahi akamwambia Ubedillah, la sikubali rahio wallahi mimi siwafiki mtazamo huu hata yanzila ala hukmik tunataka useni lazima awe chini ya hukmu yakoaaneno eh? limarimu yeye pamoja na bidllah zid yalimarimu nachukue sura kawaida ya watawala huwa wanaangalia mbali kwa rai zao lakini mara nyingi huwa wanaharibiwa na wale waliopo karibu yao washauri wao wa wao washauri mara nyingi hata yule mwanamke mfalme wa saba alipopewa ujumbe wa Suleyman, alikuwa na rai nzuri sana asuleiman lakini alipotoa kutaka ushauri kwa wanajeshi wake wakamjibu maneno wa sawa nahnu ulukuwa, wa shadid madha akasema sisi tuna nguvu na sisi ni wazuri kwenye mapambano ili jamo lio chiniyaoaisheachokitaasshaui mwanake ausaddau a fsuha wajalu aia lia diawakaalika hivi ashawishi wale jamaa watakapokuja na lao wataka hapa eshi la azid anaamiaa ra yako sio sahii tunataka twende mpaka huyu bwana akubali kwamba yeye yupo chini yako na hii sio ali hausaua suwezi na huyu mtoto wa mwanamke kutoka kule irani eh? huyu a ibn mirjana kwamba yeye afanane na nani? na naauseabi ashri aaibakasema fahtara ubeidu bialihi ubeidi akadanganyika م ن wم ن ابيل ي رسا مري ب لو م ب ينزل على رضي سع ن لق كن nenda kawambia hivi hatutaki chochote ni lazima awe chini ya amri yangu ikiwa yule kiongozi wa kula omar bn saadi ameridhika na hilo vizuri hataki kuridhika na hilo mwambie yeye kwanzia sasa namtoa kwenye nafasi yake nafasi unaechukua kamanda wa jeshi jeshistunaelewa vzuriaaalnaelekeapaa wanaendawenye kadari ya allah shamru akatoka nahabari ikamfikia huseni kwamba kiongozi kasema hivyo kwamba lazima awe chini ya hukmu ya ubaidillah bunziadi huseni akakataa akasema la wallahi sikubali la anzila l hukmubaidillah bn ziadi siwezi nikawa chini ya hukmu ya ubaidllah bn ziadi milele hali ilipofikia katika sura kama hiyo huseni ikabidi aanze kuchukua nafasi ya kutoa nasaha jeshi ambalo lilikuwa na husein lilikuwa lina watu 7b mb wapandaji wa farasi na jeshi la kufa mpaka hapa likawa limeongezeka tena kundi la watu 1 wakawa watu lu ngapi walianza watu 1 chini ya usimamizi wa huru baadaye likaongezeka jeshi likawa chini ya usimamizi wa omar bun saad likawa watu alfune na sasa kaja tena shamru na watu 1 limekuwa jeshi lao lina watu an wa lamma tawaqafa lfariqani makundi mawili yaliposimama kwa ajili ya kuvaana qala lhuseinu li lijeishi ibn ziyadi huseini akaliambia jeshi la abdullah bn ziyadi rajiuu amfusakum wahasibuha zirejeeni nafsi zenu zifanyieni muhasaba nafsi zenu hal yasluhu lakum kitalu mithli hivi mfano watu kama nyinyi inafaa kononyii kupigana na mtu kama mimi mnajiona mna daraja ya kuweza kupigana na mjikua mtume muhammad sal llahal wa akasema wa ana bnu binti nabiyikum mimi ni mtoto wa binti wa mtume wenu walisa la wajhi lardhi ibnu binti nabiyin ghairi hakuna katika mgongo wa ardhi mtoto wa binti wa mtume kinyume changu mimi wakad qala rasulullh lii wa liahi mtume sm alisema kunizungumzia mimi na ndugu yangu hasani hadhani sayida shababi ahli ljanna hawa vijana wawili ni mabwana katika vijana watu wa peponi wasara yahudhuhum ala trki amri ubaidillah bun ziyadi wamdhimami ilaihi akawa anawahimiza achaneni na jambo la ubaidllah bun ziyadi na jiungeni na mimi s wishi mbaya hu we wamekuja hapa ni kamanda wa jeshi uliotangulizwa hivi sasa unakubali kwenda kwa, kwa mtumwa kawaida uskaamtumatumatumkawaidakasa wai jamani mola wake amemuumba ili awe kamanda wa jeshi mpaka iwe ni aibu kutanazal nafasi ile kwa sababu ya maslaha ya umma ni tatizo lakini sheitani tayari amekuisha kusimika ngome zake anataka lazima damu imwagike pa tukio lilipokuwa katika hali kama hiyo faqala akajibu huru ibn yazida tamimi waihakum ole wenu wllahi ini ukhayiru nafsi bain اljanati waلnari mimi nimeikhiyarisha nafsi yangu wen tukio hili kati ya pepo na moto wllahi la akhtaru la ljanati walau kutitu wa uhriqtu mimi sikubali chochote kinyume na pepo hata kama nitakatwa katwa vipande hata kama nitaunguzwa moto bora ni khiari hi pepo kuliko umoto ambao mnaniitia hili jambo na mtazamo wenu nyii mnajitengenezea njia ya kwenda motoni amimi nakubali fedha yoyote ambayo itatoka kwenu lakini sikubali kwenda motoni hali ya kuwa nadajijua na hakika watu wengi ambao walimuua husen walipata majanga hapa duniani na tunataraji kwa watwapata adhabu ya allah siku ya kiama kwa sababu wamemwaga damu ya mtu mtukufu bila sababu baada baadahalik baada ya majadiliano haya marefu sala lhusein aldhuhura walasra min youmi lhamisi siku hilaa lhamisi husein akaswali swala dhuna lasri sala bilfariqaini akawa amewaswalisha watu wote makundi yote mawili na tukio aliwambia lakum imam wala na imam sawa saw mtazamo wake alikuwa naona kila mmoja aswalikivyake na imamu wake e yes, ni swala yenu na si tutaswali swala yetu jeshi lote likakubaliana kwa kauli moja hatukubali mtazamo anaosema sisi tutaswali maamuma nyuma ya yakweusemi akawaswalisha mwenye swalaas wanamkubalia kwamba ni imamu na wanakubali ibada ya allah iwepo chini ya mtu hal kafaru walikuwa wamemhukumu ukafir abadan hawezi wakamkumu kafiri hali ya kuwa wanamwona kwamba ni nani imamu wao wakawa wamemtanguliza awaswalishe akawa wamewaswalisha kama imamu akaswali adhurin lasri falma ulipokaribia wakati wa tadamu wakawa wamesimama wanataka kwenda na uatakiusei na farasi wao wkana usi taan sah hus alikua akiwa ameshika upanga wake ala ra a a alikuwa amepitiwa kidogo na usingizi waona, Kala, ma hada akawambia mnatakakufanya nin nini? alu wakasema taqaddamu kwamba wawabwana wenzetu washasogea mbele faqala dhahabu ilaihim akawaambia wale waaminifu wao tendeni kwa wao fakallimuhum mkawasemeshe waulu lahum madha turidhun nawaambieni wanataka nini hii ita haifai kumwaganadamulakwaislamu haifai fadhahaba shrun farisa minhum alabas ibn aliy ibn abitalib wapandaji farasi ishirini miongoni mwa akiwepo abbas ibn alii ibn abitalib aqu l huseini min abi amba alikuwa ni ndugu ya useni kwa upande wa baba yake fakllamuhum wasaluhum wakazungumza nao wakawauliza qalu ima an yanzila la hukmi ubaidillah bun ziyadi wa ima an yuqatil ana moja mawili anataka awe chini ya hukmu ubaidillah bin ziyad ima anaona ana nguvu basi apambane <coughs> qalu wakasema hata nukhbira aba abdllah tuacheni tukamweleze abu abdllah farajau ila lhuseini r n waakhbaruhu wakaenda kwa useni wakamweleza tukio lile faqala qulu lhom amhiluna hadhih lila akasema tena useni nendeni mkawambie watupe muda kwa usiku huu wahada nukhbirukum hata usalia lrbi nendeni mkawambie kwamba mimi usikuu nataka niswali kwa mola wangu nifanye istikhara nifanye jambo gani katika hili fainni uhibu an usalia lirabbi tabaraka wataala mimi napenda mtazamo wa jambo hili utokane na swala ambayo nitakaswali kwa mola wangu fabata lailathu tilka yusali lillahi tabaraka wataala akawa amepitisha usiku wake katika siku ile anamswalia anaswali anam, kwa ajili ya allah mtukufu wayastaghfiruhu na namtaka msamaha wa, msama, wa yadu llaha tabaraka wataala huwa wman wa maahu radiallahu anhum ajmain wote kwa ujumla radhi za allah zio juu yao wakawa wanamwomba allah awape maghraji kutokana na janga ambalo limewafikia asubuhi yake fal, uh, fi sabahiyum ljuma asubuhi ya siku ya ijumaa shaba lqitalu min baini lfariqaini vita ikawa imeanza baina ya makundi mawili hapa mi nataka niwakumbusheni nyuma kidogo ya tukio hili katika mauqiatu aljamali vita vya baina ya masahaba wa mtume muhammad sal llah al kundi la kwanza likiwa na talha ibn ubaidillah na likiwa lina zubair ibn lawam katika mubasharina lahum biljanna na kuna umu lmuminin aisha ambaye ilikuwa ni rahatu nabii sallhhwwsma fi dunya walahira wamekuja kutafuta damu ya uthman na hawa watu wa kufa alii na jeshi lake miongoni mwao wakiwepa hawa wakina huru wakiwepa hawa wakina ibn wakinabsen sawa shamrb wakiwepo wakina e, samar bn sadi yani kundi kubwa la jeshi lilikuwa na pamoja naye kwenye vita hii, viyoto viyoto. walikutana katika hali kama hii wakakubaliana kwamba usiku wa jambo hawa watu wa kupani, watu wa wa kufa ni sana usiku wakajipanga kundi likajigawa mara mbili kundi likaenda kupiga kwa ali na kundi likapiga kwa aisha hawa waaishawakasema tunapigwa na watu wa waalii na watu wa wa wakasema na nani watu wa aisha vita ikatokea hivi jamani mmeswali swala moja nyuma imamu mmoja huyu mnataka mmezungumza naye mazungumzo ya amani kwamba jamani tuacheni mpaka asubuhi asubuhi tuangalisubuhasmefika kistaarabu na busara ilikuwa muhitani bwana umefikia wapi katika jambo lako kwa sababu mkitaka y bwana ashuke kwenye hukumu ya ibunziadi hata kama ni amri ya swala mtu huwa ametakiwa kuteke, kutekelezwa lakini allah anaudhur kwa waja wake hawa hawakutaka i asubuhi ameamka vita ikawaka baina ya pande mbili lama rafadha lhusein an ystasira liubaidllah ibn ziyad baaada ya huseni kukataa kuwepo chini ya hukmu ya ubaidllah ibn ziyad wa kanat lkifatani ghairi mutakafiataini pande mbili za majeshi zilikuwa hazilingani huku kuna watu elfu tano na huku kuna watu sabini na mbili hivi jamani vita itakuwa vipi faraa ashabu lhusein annahum la takata lahum bihadha ljeish watu wa huseini wakajiona kwamba hawana nguvu na jeshi hili faswara ham... Ham, hamuhum lwahid ilikuwa lengo kubwa kabisa almauta baina yadai lhusen ibn alii radillahu taala anhuma wakakusudia bora wafe wakiwa namhifadhi mhifadhi ibn ali kuliko kusimama na kuanza mapambano wao ni wachache sana k waliokuwa wanakuja kushambulia wao wakawawanj faأصbحu ymutun bin ydي الحusaيni wakapambaukiwa hali ya kuwa na kufa mbele ya useni alwaidu tlw الآhar moja baada mwingine hatta fanau jamian mpaka wakaisha wote mmoja baada mwingine walam yabqa minhum ahadun illa lhusen bn alii raillahu taala anhuma wawaladuhu aliyu ibnu lhusein kana maridhan alibakia husen bun ali peke yake akiwa na mtoto wake ali bn husein tena ni mgonjwa anashuhudia ndugu zake mmoja baada mungine, na naye amekaa chini yupo na chiniuona wake wabaqy lhusein bda dhlika nahara طwila huseni akabakia baada tukio lile kutwa nzima ya mchana la yqduma lihi ahadu hata yrjia hakuna hata mtu mmoja ambaye anamtangulia anakwenda kwa husen la yuridu an yubtala biqatlih ri h n al. hakuna mmoja ambae anataka apate dhambi ya kumua huseni fastmara hadha lamru hata jaa shamru ibnu dhiljushin hali hii iliendelea kuwa hivyo mpaka akaja amru b e, thiljaushen fasaha binnasi akapiga ukelele kwa watu wayhakom thaqlatukum ummahatukum ahitu bihi waktuloh ole wenu mama zenu wakokoseni ebu mzingireni nendeni mkamue fajau wahasaru lhusein bn ali wakaja wakaenda kumzingira husein bn ali fasara yjulu bainahum baina bisaifi akawa anaruka huku na kule na ule upanga aliyokuwa nao hatta katala minhum man qatala akawafiiwa huseni kuwaua aliyowafikiwa kuwaua wa kana kassabi alikuwa kama mnyama mkali mwenye asira ambaye amechokozwa akawa anarukia anawaua lkin lkafra taglubu lshajaa yule uwingi ulikuwa unamshinda mtu shuja hii si kama mchezo wa sinema za holywodi mtu mmoja anaangamiza kijiji kizima ule uongo hapa ulikuwa haufanyi kazi toolewana vizuri eh? tayib hali ikawa hivyo wasaha bihim shamru shamri akapiga pia ukelele wayhacom madha mna nini nyinyi mnasubiri nini akdimu pigani hatua kwenda mbele fatadamu il husen faqatluhu r nhu wakamuua wa husein radhi za allah ziwe juu yake wldhi bashara qatl lhusen sinanu ibnu anasi anahai anaitwa sinan bn anas anahai wahazza rasahu r nhu akakichinja kichwa chake waila na pana qauli nish ibn thiljaushen qabahahum llah allah awalaani wote wawili alhafidhu laini katika umdatu lqari katika nukuu ambayo tulikuwa tumenukuu jana ye amewataja watu wengi sana ambao wameshiriki katika vita hivi katika kwenda kumua useni katika rejea za wanawazuoni wa tarehe wamewataja kundi kubwa la watu ambao walishiriki katika kumvamia useni na kumdondosha أقسم الحافظ العين كعندت القاري. اختلفو في قاتله نوزن وتاريخ وماتلفن هسن ننان كم سين فقيل احسينود الحسين بن نمير وممتا ي م وكون وقيل مهاجر بن أوس التميمي مويل وقيل كثير ابن عبدالله الشعبي م وتا وقيل شمر بن ذلو wila sinanu ibn abi uways ibn amri naha a whwa ashharu huyu ndio mashuhuri zaidi faahadha rأs husini wdafah il li ibn yazid huyu ndio ambaye alichukua kichwa cha husen akakipeleka kwa l ibn yazid wkana sinanu tnahu sinani huyu ndio alimchoma alimchom alimdungahuse kisu useni akadondoka alafu akaja huu mujrim alipodondoka qala lihaulai ehtazi rasa akamwambia haulai ebu kata kichwa chake faarada an yafala fartadaa huyu khaulai akataka kukata kichwa akaogopa fadhaufa akapatwa na unyonge faqala lahu sinan akasema sinan futta llahu abdaka allah aupooze mkono wako wa abana yadaika waabana yadaika na allah aitenganishe mikono yako fanazala ilaihi akashuka mwenyewe sinan fadhabahahu akamchinja husen wa kanadalika yaumu ljumaa yaumu ashura sana ihda ilikuwa ndio siku ya mwezi kumi siku kumi tu toka mwaka mpya uingie wa mwaka 61 hijilia siku ya ijumaa wakawa wamemuua husen ibn ali mpaka hapo ndugu zanguni huseni tayari ameshakufa nukta msingi ya kuikarili hapa ni nani ambaye amemuua husein tumetaja majina pamoja na maeneo waliotokea hawa watu wa kufa sasa ifahamike kwamba wakati huu tunazungumza haya shia ka madhhabin mustaqilin lam yakun ma, maahum wujud shia kama madhhebu ya kiaqida mustaqili yenye kujitegemea haikuwepo tumelewana vizuri hawa hawawote walikuwa wanaitikadiwa kwamba ni watu wakufa ambao kwa wao ndomeutengenezwa nini hsasapana mjadala kwamba huyu moja aimu mjadalatasa kwamba huyuham alikua shika shi ushgani mnakusudiaharaamadhastailwakatlia adoueleaa vizuriaa hawa watu wakufa aanwaliuashi baadae so, uleushia ule na uadui aaufahamie hapa palikuwa pana makundi yasiyopungua mawili mpaka matatu tokea mikasa hii imeanza palikuwa pana makundi karibu mawili mpaka matatu sawa ama makundi mawili makubwa kabisa yenye kujulikana kuliku kuna makhawariji ambao hawa walianzana nani ali bn abitalib wakamuua ali katika wa mahawariji ndio kundi ambayo lilijitoa baada ya kupigwa vita likakimbia kwenye miji katika kwenye miji sawa hili kundi liliendelea kufanya hii katiaej mbalimbai n iendelea kufanahi nd ndo so, ukizungumza kwamba huyu ibn alikuwa alikuwa shia alikuwa shia shia sio tunakuuliza gani unakusudia unakusudia kama wakati hakuwepo huyualikuahanasudiah hawa hawa walikuwa wanaona mwenye haki ya ukhalifa alikuwa ni ali baadaye wakamgeuka na baadaye wakaona kwamba watoto wake walikuwa wana haki ya ukhalifa baadaye aaaaa hawa ndio ambao wamejenga mitazamo ya kwa, kwa maana hii waliomua nani shia. Shia, na wa hayo hawa ndiyo ambao walimpokea ali wakakaa na ali wakaanza chokochoko choko wakiwa pamoja na ali mpaka mgeuka, ali aakagea baada ya hapo hawa ndo wakawa wanajifanya wanatetea damu ya ahlulbeiti lakini pia wakamgeuka huseni wakamuua si tunaelewana vizuri wan watu wakufa hawa ni watu wakufa s hakuna mtu washamu hapa hakuna mtu wa hijazi hapa hakuna mtu wa masri hawa wote ni wakazi wa iraqi ukisema kwamba waliomuua huseini bn alini ahlusunna waljamaa kwa kigezo ganiuaa si tunawataja hawa watu waliomua wa useni kwa lugha hizi ambayo tunawataja La lanatu llahi alaihim kabahahum llah haya maneno sisemi mimi angalia kwenye rejea za ahlusunnah waljamaa zote utakutana na maneno haya telewanil