mimi nataka tuthibitishiane kutoka kwetu sisi na kwenu nyinyi baina ya ahlusunnati waaljamaa na baina ya shia ithn katika rejea za vitabu vya kishia ni nani aliyemuua huseni kabla akufika hapo chukua majina ya watu ambao wamekufa katika ahlulbaiti kwenye tukio hili katika tukio hili waliwawa watoto wa ali ibn abitalib kulikuwa kuna husen ibn ali kulikua kuna jaarlik kuna usen mwenyewe kuli kuna jafar ib usn una abaubbhata wanafunzi wanaokwenda kusoma kwenye hauzakish wakiendajna abubakanaaw ibnlhuseini na pia palikua pana muhamad busen napiaaikua anaa waa aaika ni watotoaali bnabialib aliita mtoto wake abubaa aiita mtotowake iama katika watotoahusen palikuaanaabdlla nbhusinia sioali zn abidinm nauiknkwik hni iku nwtoto wahasan kun bdlah kunai kunaabubakra watotwwahasa ibn i ik kun wtotoaail wa kunjafar bdahi bdrahman bdlah bnslbainasb ai na wengineo na kulikuwa kuna watoto wa abdullahi bun jafar kuna auni na kuna muhammad hawa wote wameuawa katika tukio hili si tumelewana vizuri baada ya hapo tunataka tupate uthibitisho kutoka kwa ahlulbeiti kuanzia kwa husen bun ali mwenyewe anawasemaje watu wa kufa kuna maneno mengi mita nukuu tukio moja tu ushahidi mmoja wa maneno ya husein ibn ali kama alivyonukuliwa maneno haya katika kitabu nahabalaakitabu abalaacha sunchamashi nahaju lbalagha juzu ya kwanza ukurasa 187 mpaka 189 aliyu bn abitalib anasema kuhusiana na watu wa kufa anasema walaqad asbahat lumamu tahafu dhulma ruatiha imetokea sasa sasahi mataifa yanaogopea dhulma za wa wa wa wa watawaliwa wao wa asbahtu akhafu dhulma raiyati hata mimi nimepambaukiwa asubuhi inaogopa dhulma za raiya wangu akasema istamfartukum liljihadi falam tamfiru niliwataka tutoke kwenda jihadi mkakataa wa asmatukum falam tasmau usikilizisheni nasaha hamkusikia wdautkm sira wajahra flam tastajibu nilikulinganieni katika siri na katika wazi hamkukubali nasatu falam flablu nilikupeni nasaha amkukubali ashuhudu kahiab ni mtu watu mliohudhuria utafikiri hampo waabidu kaarbab na nyinyi ni watumwa lakini mmejifanya kama ndio watawala atl likum lhukma fatanfiruna minhu ninakusomeeni hukmu za kisheria mnakimbizana katika hizo hukmu kuzikataa wa aidhkum blmwidat اlbaligha ninakupeni waadi mawaidha yenye ufasaha ukomo ufasaha fatatafaraquna fatata, fatata, fatata, fatata, عnha mnafarikiana kuhusiana na mawaidha hayo wahudhkum wa la jihadi ahli lbahi mimi ninakuhimizeni kufanya jihadi na watu waliojitoa kwenye doa yangu famati la hiri lqauli hata arakum mutafariina abadi saba sifikii mwisho wa kauli yangu mpaka nitakuoneni mmefarikiana mpo mbali kabisa katika yale ambao nimapeni tarjiuna ila majalisikum mnarejea kwenye majlisi zenu watatahadauna wa, an mawa, na mna, ha, mnafanya khadaa kutokana na wale wanaopeni mawaida uqawimkum hudwatan mimi ninakunyosheni asubuhi watarjiuna ila ashiyatn kadhahri aya inkifikamnardi kwangu mmepinda kama mgongo wa nyoka hali zenu ndio mpo hivyo akasema ajaza wanykaaetwaufa ndomooaasema mwenye uaamwenye amekata tamaa na yule mwenyekunyoshwa mwenye kunyoshwa akaendelea kupinda ayuhashahidu abdanuhum enyi ambao mili yenu imehudhuria hapa alghaibatu uquluhum ambao akili zao hazipo hapa mili nipo pamoja nayo lakini akili zipo kwa watu wengine almkhtalifat ahwakum eni ambao matamanio yenu yamekuwa tofauti tofauti almubtala bihm umarahum eni wale ambao watawala wanapata mitiani kupitia kwenu sahibkum yutiu llaha wa anta tasunahu ninyi mtu wenu anamtii allah na nyinyi mnamuasi allah lawadidtu wallahi mimi ninatamani kwa jina la apa, na, na la allah nina hapa ana anamuawiya sarafani bicom sarfdinari bdirham ninatamani muawia, muawia angebadilisha mimi kunibadilishia kwenu nyinyi ubadilishaji wa dirham kwa dinari diari ni eh, dirham ni kubwa dinari ni ndogo sasa mimi kwangu mimi nilionao mimi ni sawasawa na dinari hamna kitu yule bwana angenipa mimi akafafanua maneno kwa kusema waakhadha minni ahar minkom mwawi angechukua kutoka kwangu mimi watu kumi miongoni mwenu wa atani rajulan minhum akanipa mtu mmoja tu katika wao ingekuwa ni kheri kubwa kwangu mimi wale watu watiifu kwa watawala wao lakini nyinyi si watiifu akasema radillahu taala anhu ya ahla lkufa enyi watu wakufa munitu bikum bithalathi wa thnn mi nimetamanishwa kwenu nyini mambo matatu au mawili au nimediriki kwenu nii mambo matatu au mawili sommon dhau asma ini ni mabubuninyi ni viziwi wenye masikio wabukmon thau kalam nyinyi ni mabubu wenye kuzungumza waumyon thau absar nyinyi ni vipofu wenye kuona la n uae weye uanaapambao wala wana thiatin inda lbala nini si ndugu si katika nduguainukatika mitianitarbat idkum ya mikono yenu enyi mnaofanana na na ngamia ngamia ambao mchungaji wake yani, nyinyi mnarukaruka hamtulizani io ngamia a warabu walikuwa anapiga mfano kwamba kitu ambacho kikiacha hata mtume allawsalam amepigia mfano wa qurani innahu la ashaddu tafalutan qurani hii inachomoka haraka sana kuliko hata ngamia ambaye ameachwa na mchungaji wake ngamia akca na mchungaji wake o sasa nyinyi mmekuwa kama ngamia ambao wameachwa na wachungaji wao kulama jumiat jumi min janibi tafarakat min janibi ahar hawa ngami sok na mchungaji wakikusanywa upande basi upande wa pili wanafarikiana haya ni maneno ya ali bn abitalib yamenukuliwa na sahibu nahji l balagha akiwazungumzia watu wa kufa ama huseni mwenyewe ibun ali kama alivyonukuliwa maneno yake katika kitabu annadwa juzuu ya tatu ukurasa mi 2i a na nan na katika kitabu rihabi ahli lbeiti ukurasa wa mia bi na sabini huseni raiallahu anhu anasema ara wllahi muawiyata haira li min haula mimi wallahi naona muawiya ni bora zaidi kuliko watu hawa yzumuna anahum li shia wanadai kwangu mimi wao ni wafuasi ebetahau katli lakini wakakusudia kuniua wantahabuthakli wakapora mizigo yangu waakhadhu mali na wakachukua mali yangu wllahi lain ahadha mini muawiyatu ahdan ahqinu bihi dami muawiya angenipamia ahadi ya kuweza kuizuia damu yangu simwagwe wauaman bihi min ahli na akanipa amani mimi ya, ya, ya watoto wangu na wake zangu hairun min an yaktuluni ninu ingekuwa bora zaidi kwangu mimi kuliko kwenda hao jamaa wakaniua fayadiu ahlu baiti wa ahli kuniua kwao kutatopelekea kupotea watu wa ndani ya nyumba yangu na watu wa familia yangu walau qataltu muawiyata laiti kama mi ningeenda kupijana na muawia laahadhu biunuqi muawia angeshika shingo yangu hata dfaunani ilaihi silman mpaka anipeleke kwake yeye hali yakuwa nina amani ningeenda kupigana na muawiya kwa ahadi na heshima alionao mawia na ameyafanya hayo hata na kaka yangu huseni useni, useni alipokwenda na jeshi mpaka kule sham akamchukua akamchukuaawi akamchukua akampa heshima akamchukua hasan akamweshimu akampa heshima kubwa akakaana akafunga naye mkataba mimi pia ningekwenda ingekua hali kama hii i ii atatuwakufa hamanik akasema wantaha biko matai akasema waqala ida lishiathi ya hla liraqi akawazungumzia wata watu wairaqi wa inahu sahiya binafsi nkum Ka, katlukum eh, kat, eh, ka, eh, abi wataan, eh, sh, wataanukum iyaya wantihabukum matai mimi nimechoka na nyinyi ju vitu vitatu jambo la kwanza mmemua baba yangu jambo la pili mmetaka kuniua mimi na jambo la tatu mmenipora meni, mali zangu b haya maelezo yameandikwa katika kitabu lakad shayani al huseini ukurasa 28 haya maneno pia yamesemwa na, na wanauoni wakisi katika wanawazuoni wa kishia kuna mtu anaitwa husein kurani na na kitabu chake au amenukuliwa maneno hayo katika rehabi karbala صفايا ستيني، مبقا ستيني انا وقد ادت كل هذه الاسباب الى ان يعاني منهم الامام علي عليه السلام الامرين وواجه الامام الحسن علي عليه السلام منهم الغدر وقتل بينهم مسلم بن عقيل مظلوما وقتل الحسين عطشانا في كربلاء لكوفوعلى يدي, يدي جيش الكوفة انسم مت هي وقد أدت كل هذه الاسباب سبب هز زوت زمشيع وت وكوفة زملك الى أن يعاني منهم الامام علي اكت تابو كتوك و امام علي بن أبي طالب وواجه الامام الحسن عليه السلام منهم الغذرة ibn l akapata kutoka kwa wao iana wt bin usl ibn aili dlum muslim ibn aili akauawa mbele yao hali yakuwa amedhulumiwa wat usin thaa iklbara akauawa usen hali yakuwa naki katika arbala ufa karibu kabisa na mji wa kufa wa l yd jishi ua kaawa jaysh, mbele ya jeshi la kufa kuna mtu anaitwa anai kuna mtu anaitwa murtadha mutahiri amenukuliwa malezo yake katika almalmaha alhuseiniya y anasema wala raiba fi an lkufata kanu min shiati ali hakuna wasiwasi kwamba kufa walikuwa ni nani watu wa ali wa anna alladhina qatalu al-imama al-husayn hum shi'atuhu. Na hakika wale waliomua wa imama Hussein ni watu katika watu wake shi'a wake. Akasema pia fa nahnu sabaqa an athbatna yametangulia maelezo kutoka kwetu sisi tumethibitisha anna hadhihi al-qissa muhimma min hadhihi al-nahiya. Qisa hiki ni muhimu kwa upande huu. Wa qulna aidhan bi anna maqtal al-husayni ala yad al-muslimin tumesema pia kwamba kwa useni kumetokea kwenye mikono ya waislamu bal la yadi shia anasema huyu murtada mutahiri kifo cha useni kimetokana na mashia bada muduyi 5 cama faat bada ya kupita miaka 5 tu l wafati nabii wa wa akamalizia kwa kusema la amrun muhayarun hili ni jambo ambalo linamfanya li, li mtu watayari wanasema wa, wa, wa, wa, wa lughsun ajibu na tukio la ajabu wa mulfitu lilghaya na ni tukio lenye kumstua mtu kwa ukomo wa kumstua haya maelezo hapo katika almalhama alhuseiniya juzuu ya t ukurasa wa 9 kuna mtu anaitwa kadhim alisai anasema katika kitabu kinachoitwa ashura ukurasa wa89 yeye anasema in ljish ladhi kharaja liharbi limam usein lh salam jeshi lililotoka kwenda kumpiga vita imam usein juu yake amani 30 ni jeshi la watu lakitatu e anasema hivyo uluhum min ahli lkufa wote hawa ni watu wa kufa lisa fihim shamon sikiliza maneno huu ni mshia ameandika maelezo haya asema jeshi iliyomwa huseni hakuna kati yao mtu wa sham wala hijaziyun wala hakuna mtu wa maka na madina wala hindiun wala hakuna muhindi wala pakistaniun wala hakuna mpakistani wala sudaniyu wala hakuna msudani wala misriyu wala hakuna misri wala ifrikiyu wala hakuna mwafrika hata mmoja bah bali waliomuua huseni wote min ahli lkufa ni watu wa kufa tumeelewana vizuri akamalizia kwa kusema kad tajamauu min qabailishata walikusanyika makabila mbalimbali wakaenda kumwaga damu ya huseni duguzangu katika imani leo hii wanapewa dhambi ya kuwa kwa huseni ahlusunna waljamaa huku ni kupindua makayiso lhaq na kutaka kuuzuia mchana kwa kiganja cha mkono tatizo lililopo ni kwamba watu wengi wanapokea matukio haya kutoka katika mikono ya maadui katika mikono ya gulat wale ambao wamechupa mipaka miongoni mwa hawa mashia ambao wao hima yao kubwa ni kutaka kuonyesha kwamba ahlusunna waljamaa ni wabaya na nawamemuua abi talib wamemuua husein bn ali wamemuua hasan ibn ali na haya yote yanapingwa hata na vitabu vyao wao wenyewe ihwani fillah sisi tumekusudia kueleza hili kwanza kabisa kupata ukweli kwenye nafsi zetu lakini pia kwa ajili ya kufikisha ujumbe kwa ndugu zetu ahlusunnah waljamaa ambao wao wanahurika na maneno haya ya mashia ya uongo lakini pia kwa lengo la kubainisha haki katika masala allahu min warai lkasd allah yupo nyuma makusudio yetu anajua kile ambacho tumekikusudia hatuwezi kumkinaisha mtu kwa kila kile ambacho tuna, tunaona kwamba mtu anahitaji kukijua lakini kushindwa kumkinaisha mtu hakukutuzuia hakuku kuweza kusema kile ambacho kinakena cha haqi hidiyo jitihada yetu imeishia hapa na kama kuna mtu yoyote anaomtazamo wa kusema kwamba ahlusunnah waljamaa ndio amemua husein basi sisi tupo tayari kukaa naye meza moja kwa ajili ya kubainisha ukweli huu ambao tunaujua kwa yakini kabisa ni ukweli usiokuwa na shaka kwamba ahlusunnah waljamaa hawakumua husein kwa ushahidi wa vitabu vya ahlusuna waljamaa hata vitabu vya mashia ahlulbeiti llahumwafi lissawab kama kuna swali moja mawili yarakaramhahapana <coughs> hawa watu walivyotoka hapa walikwenda zao walirudishwa na msaada wa kutoka kwa yazid bnu muawiya mpaka katika mji wa madina tena akiwakhiarisha mkitaka mkaes mtaka sham nmkitaka mrudi zenu hijazi rudini hijazi sawa kizazi kikawa kimeendelea kule ila la msingi la kulitaja hapa hawakuwa fea katika ahlulbeiti na mashia mi nimeruka baadhi ya nukuu sawa kuna nukuu za ahlulbeiti wengi kuna maneno ya kutoka kwa aliyu ibnl huseini ambaye anaitwa zeinul abidin ana maneno makali sana kwa wamashia sio huyo tu kuna ukrhum bint ali mtotolbabiaib ambaye alikuwa ni kaa wa use nayna maneno makali sana kwa wmashia kuna maneno akutoka zai, kwa zia bi albint mwingine walibab nawamewsema na vibaya sanamashiawengine na wengi katika hawa Ilna. isitoshe pia hawamaimamu kumi na mbii ambao wamewaiba mashia wakawafanya aima fnasharia kama sio wote walikuwa ni ahlusuna basi wengi wao ni miongoni miongonimwao walikuwa ni aaima pia katika u na wale ambao walikuwa sio maimam kwenye ahlsua walikuwa ni watu wenye heshima katika madhhabu ya aujamaa huu ni mtego ki wa kiyahudi ambao wametengeneza mashia wakawachukua majina wakatengeneza pamoja nao nembo ya wakapitisha mambo yao wa cha wakatengenezawao hili jawabu hiki kizazi cha alibunabitalib kipo mpaka leo kizazi cha hamza kizazi cha jaafa hivi vizazi vyote vipo mpaka leo vizazi vya kinabas vipo mpaka leo lakini hawa wenyewe wanajua mafundisho ya kuwakuwa kuwa wao ni ahlulbeiti ni uchamungu sio kujitangaza mbele za watu hawatoki mbele za watu wakasema sisi ni ahlulbeit allahuma illa ikitokea wameletewa sadaka watasema kwamba sisi hatuli sadaka sasninan bit kwa lengo la kutambulisha hakika ya uhalisia wao si tangaza kwa watu ni mpaka mtu watuwatanzania wa sehemu mbalimbali utakuta watu watanga wadigo wasambaa siwanani watuw wa, na btw <laughs> ni <laughs> wa vipi hawanaoniwavipimnamkumbuka <sighs> alioandika kitabu cha shimu ndefu alioingia kasi mafuta mnamkumbukaita huyo ni msambaha najalala ni mdigo awa nao ni katika aia mumathili wa ushia hapa dare sslam katika uswahili ni jalala mdigo sawa kule ile kule kuna ameandika kile kitabu shimwendefu alioingia kasi mafuta msambaha anani a albeit vipi na <coughs> wakawazaa watu <tuwa> weusi <coughs> hasbullahna ifahamike kwamba huyu yazidi mun muawia amekaa kwenye utawala wake mpaka mwaka 6nanne ametawala miaka minne tu sawa akawa amekufa yeye sio utawala ukaanguka akawa amekufa yeye wakaingia watu wengine kwenye utawala wakina abdulmalik bin marwan sawa na wengineo wengi katika ukoa bani umaya sasa wakati zbrabihausuftauikua utawala unaendelea jana alikuwa na na na na utawala utawala utawala utawala wake ndani ya wakati utawala na utawala na wa wa yazid umekaa miaka mpaka mpaka yusuf ulikuwa ule umeenea sham huko huko sham huko makao makuu ya bani umaya pia kulikuwa kuna banumaapa uiukun watupo chn ta abdulahibn zubairsaa masri iraqi kwenyewe na sehemu mbalimbali hijazi ile maka na madina ilikuwa china ya utawala wa abdullahi nesali lamisho matukio haya yapo na vitabu vingi tofauti tofauti sawa na kuna vitabu ambao vimekusanya matukio haya kwa njia fupi miongoni mwa vitabu nakiona hikihitabu haba min atarihi huyu mtu ni masir tena ni kijana mdogo hiiji wa amiaslamiamadinaaniwatabmuhamaamisitabu chake amekita hab in tarih abwafnabiamatalusenhuymtukwaaftashwanomsmaamsema ibaya ma un mtu amelaaniwa nia ojwa kuna vitabu ambavyo ni qadiman vya mwanzo vya kale vimeeleza matukio hayo vitabu mbalimbali mbali. kama vile tabaqatu lkubra ya alimam ibn sadi sawa na vitabu vya katikatikati hapa kama kamaalbidaya wnihaya ya limamu li bun kathiri sawa na vitabu vya watu wa sasa hivi wakati h tulionao wengi wameandika kama vile ihsanu ilahi aldhahiri, al-dhahiri. wameandika hivi vitabu vya masala haya kama mustaqila ila ukirejea kwa ujumla katika vitabu vya ahlusunna waljamaa utakuja kuona kwamba wengi katika wanazoni wal wa waljamaa wakifika kwenye munasaba matukio haya kama mnavyoona hapo hafidh tu al- al- al- amelitaja tukio la kwa nani alipokuja kwenye hadithi ambayo tulinukuu jana o ndani ya sawa naam akataja matukio ya tukio la kupelekwa kichwa cha huseni kwa nani kwa uh, ibn ziadi sasa kuna rejea ambazo ni mutafarika na kuna rejea ambazo zimekusanya matukio haya kwa ujumla yote kwa pamoja sehemu mbalimbali tumeelewanatabhlh