laaai wsala wsalamu la ashraf alambiya walmursalin nabiina muhamad sab wmtabih bisani ila yomdin wbad baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtumi wetu muhammadi sa wsaa wa wapenzi watazamaji watv ya afrika mtakuwa pamoja nami katika kipindi cha wanawake katika nyumba ya mtume sallwasaa wapenzi watazamaji ndugu zangu waislamu na wale ambao wasiokuwa waislamu waliokuwa hawajabahatika bado kuwa katika ndani wa ku, ya uislamu wanaoshuhudilia kipindi hichi autaua enuongeea wanawake katika nyumba ya mtume sawsa na kwanza kabisa tutapenda kufahamisha na kujulisha kwamba mtume sallalwasa wake zake hakuwa mwenye kuanza maisha ya wake zake katika mji wa madina pekee bali mtume salllaalhi wasalama alianzia nyumba yake na wakeze katika mji wa maka baada ya kumwua bikhadija radhillahu anha na katika kipindi hichi tutakuwa wenye kuongelea wake wa mtume ssa katika nyumba ya mtume s kwa kuisoma historia ya wake wa mtume swsa na kufanya kipimo kati yetu sisi na namna ambavyo mtume alivyokuwa ameishi katika nyumba yake mtume ss na kwa kuanzia ni kwamba tutamzungumzia bikhadija ralahnha bikhadija ambaye ni mke wa kwanza kwa mtume swsa naye ambaye aliambiwa kwamba khairu nisai lalamin ni mbora wa wanawake wa ulimwengu bikhadija ra na tunaambiwa kwamba alikuwa ni umu umulmuminin alikuwa ni mama waamini wa na alikuwa ni mbora wa wanawake wa ulimwengu katika zama zake na jina lake bikhadija huyu alikuwa anaitwa umu lkasim na bin, alikuwa anaitwa umulkasimu bintu khwailid bnu asad alqurashia alasadia ni mama watoto wa mtume sallahualaii wasalama na bi khadija ni mwanamke ambaye tunaambiwa kwamba ni wa mwanzo katika kuamini na kumsadikisha mtume salllahu ali wasalama kabla, kabla ya mtu yoyote na haya ni kwamba yanatupa sura na picha kuona ya kwamba mtume slwsaa alisaidiwa kiasi kikubwa mno na wakeze katika swala zima la kufikisha dawa ya mwenyezimungu subhanahu wa taala yani kwamba kuwalingania wale ambao waliokuwa si waislamu katika wakati wake mtume slwasalama na kwa kuanza kusilimu bikhadija raillah anha kulimfanya kwamba mtume sallalwasaam aweze kuweza kumsaidia katika swala so zima la dawa na katika swala so zima la uislamu na hivi ndivyo ambavyo inavyotakiwa leo hii katika wake zetu katika uislamu kwamba wawe na nafasi ya kuweza kuwasaidia wale ambao wenye kufikisha ujumbe wakiwa kwamba wameolewa na mashehe au awakuolewa na mashehe lakini wanatakiwa wajikute aa awna nafasi ya kuweza kuwasaidia waume katika kheri napia vilevile kujipinda katika heri kama vil ambao liamtm mao ali saidia mme katia kufikisha ujumbe wa mwenyezimungu subhanauwataaana nyma amam kulikepo na amani kulikepo na utulivu kulikepo na subira na tunapozungumza amani ni kwamba si kwamba hapakua nakutofautiana lakini utofautiana ambao ni mwepesi tofauti na vile sisi ambavyo leo tulivyokuwa wanaume katika nyumba zetu kamba niwenye kuakaipikia akezetu kwajambo dogo maifa uaaale mazuri yote ambayo aliokua ameyatanguliza kabla ya hapo au mwanamume kwakosa dogoamwanamke mekua ni kosa kubwa na kusahau heri zote ambazo alizokuwa amezitanguliza mwanamume kabla ya hapo na pia vile, vile kwamba akiwa katika heri anafanya heri fulani ambayo kwa ajili ya uislamu basi mwanamke asioutaka uislamu na kuupenda uislamu basi anaona kama ni mtu ambaye mumewe anakwenda kinyume na wakati au mwanamke anakwenda katika khiri, au kujitahidi katika uislamu basi mwaname kuona yakwamba mwanamke kama hayupo katika ulimwengu wa sasa ambao wenyewe wanasema ulimwengu wa utandawazi kwa hivyo hivi sivyo ambavyo ilivyokuwa katika wake wa nyumba ya mtume s na tunasema ya kwamba bikhadija bintu hwailid huyu ni uraish al asadia alikuwa ni mama watoto wa mtume s naye alikuwa ni wa mwanzo katika kuamini na kukubali hapakuepo na mmoja yote kabla yake ila haliyakua alikuwa tayari watu ameshawatangulia na imamu dhahabi yee anasema ya, ya kwamba anasema ya kwamba mama khadija alikuwa na daraja kubwa na ni katika miongoni mwa wakamirifu wa wanawake na ni mwanamke ambaye alikuwa ni mwenye akili na ni mwanamke ambaye alikuwa na heshima kubwa kabisa katika dini na kujiheshimu na inasema ya kwamba ni katika ni watu wa peponi na mtume sallaalwasalama hakuacha kuwa mwenye kumsifia ikhadija m- m- m- hali yakuwa akiwa katika wakati wake na mpaka baada ya bikhadija kuondoka na kuwa ni mwanamke ambaye alimfadhilisha alifadhi, kuliko wake, wake zake wote ambao aliokuja kuwaoa baada ya bihadija kuwa ni mwenye kufariki na katika heshima ambayo aliokuwa aliipata bikhadija railau anha ni kwamba hapakuwa mwenye kuolewa mwinginewe kabla yake yakeeye na kwa mtume sallalhwasalama aliweza bikhadija kumletea watoto waliokuwa ni wengi na kisha mtume sallalwasaama kwa bikhadija kwamba inaambiwa inaambiabihadija inaambiwa kwamba kwa mtume sallasalama hakuwa yeye mwenye kuoa ye isipokuwa mke wa mwanzo aliyokuwa amemwoa ilikuwa ni bikhadija na hii ni neema ya, ya karni haya ni katika maneno ambayo yanasemwa na imamu dhahabi na tunasema na kuona yakwamba hadia huyu alikuwa na fadhila nyingi katika miongoni mwa fadhila zake inasemaya kwamba imepokelewa na ali albab anasema yakambaaimsikia oawanawakewae aiua wakheru nisaiha mariamu bintu imrani na mbora wanawake basi alikuwa ni maryamu bintu imrani na kwamba inasemwa pia katika hadithi nyingine kwamba waan anas ana nabiya sal llah alhi wasalama qala hasbuka min nisai lalamin inatosha kutambua wake wa ulimwengu Maryam bintu imran kwamba abkwamba bintu imran alikuwa na nafasi yake wakhadija biad nahadija bin walid wafbanafa b muhama waaia mafirai na asia mke wa firaun na bikhadia tukiru, tukirudi nyuma kuelezea historia ya bikhadija kabla akuolewa, ya kuolewa tunaona yakwamba bikhadija alikuwa yeye ni katika wake bora au wanawake bora katika mji wa maka na, alikuwa ni katika viongozi katika mji wa maka kiasi yes, kwamba alikuwa mwenye kujichunga ala ziwaji min khadija kwamba alikuwa yee ni mwenye kujichunga katika ndoa kutokana na khadija kila mtu ambao kwamba kulikuwepo na kwamba tukirejea ni kwamba kulikuwepo katika mji wa maka wanawake ambao waliokuwa bora na watu ambao waliokuwa bora lakini katika watu ambao waliokuwa bora ilikuwa kwamba walikuwa watu wanafanya pupa katika kumuaa bihadija lakini bihadija yeye alikuwa ni mwenye, kwa, ni mwenye kupinga juu yao na kuwarejesha kwamba ha, hayupo tayari kuolewa na mwanamume yoyote na iliendelea hali hiyo mpaka pale ambapo alipokuwa amemtaka mtume alaihi sallalwasalama ili amuoe na yakazunguka mawazo mengi katika fikira yake mwishoni kabisa akamtuma nafisa bintu munia alimtuma nafisa bintu munia huyu akaenda kwa mtume salallahu alehi wasalama na kumzungumzisha mtume salallahu alaihi wa sallama, ili amuoe mwanamke huyu atahira khadija amwoe huyu bikhadija na nafisa kama akiwa ni mjumbe akaenda kwa mtume salaulsaa akamwambia e ee muhamad kipi ambacho kinachokuwa kina chenye kukuzuia wewe kutokuoa akasema kamba silioni ambalo lilokuepo mbele yangu au sioni yule ambaye wa kumuoa yangu akasema hapana bali tambua kwamba inakutosha wewe kwamba kuna mtu anakuhitaji ambaye mwenye uzuri mwenye mali na na mwenye utukufu, na mwenye utukufu kujizuia hivi je hautamjibu mtu huyu akasema basi ni nani huyo maneno haya nauliza nafisa akajibu ya kwamba huyu ni bihadia basi akasema vipi nitamuoa huyu biadija aliakua kwamba yeye alishakuwa na wengi ambao waliokuwa wamemwendea mbele yake kutaka kumuoa lakini akawa mwenye kukanusha nakuwa mwenye, mwenye kuwahitaji basi akasema kama yupo tayari mimi sina matatizo nitakuwa ni mwenye kuoa basi ikarejeshwa salamu hizi kutoka kwa nafisa kuzipeleka kwa bikhadija nabikhadija baada ya kuona kwamba mtumi a salaa amekubali kumua bihaa basi bihadija alichokifanya ni kwamba kumwita ami yake babake mdogo ili kwamba amfungishe ndoa na mtume sallaal wasaama na ami yake akaenda katika kumfungisha ndoa na nabaada ya kumfungisha ndoa hii, mtu, hii mtume salaa akayaanza maisha ya ndoa na akaanza maisha ya wake katika nyumba yake mtume salllai wasalaa na bikhadija radillahu anha na bikhadija ni kwamba alikuwa na daraja na nukta tukufu katika daraja na nukta ambazo alizokuwa nazo ni kwamba tunaambiwa kwamba katika hadithi ya mama aisha r na alat anasema ya kwamba awalu ma budia bihi rasulullahi saws min alwahii aruya assaliha fi naumi kwamba mwanzo kudhihirishwa kwa mtume sw katika wahi ulikuwa ni ndoto zilizokuwa mzuri katika usingizi fakana la yara ruyan illa jaat mithlu falaki subhi ikawa kwamba haimjilii ndoto isipokuwa anaiona kama aathma hubiba ilaihi lkhala kisha akawa yeye mtume salalaaa mwenye kupendezeshwa na kujipwekesha alikuwa ni mtu ambaye mwenye kujiweka upweke upweke fakana yakhlu bighari hira yatahanaf fihi akawa yeye ni mtu ambaye mtume s anajipekesha na kujiweka upweke upweke katika jabal hira hali ya ni mwenye wahwa taabudu haliyakuwa mwenye kumwabudu mwenyezimgu alayali dhawat ladad katika misiku ambayo isiokuwa na idadi misiku mingi kabla an yarjia ila ahlihi yatazawadu lidhalika kabla hajarejea kwa mkewe bikhadija railla na ili kuweza kumpa vitu ambavyo kuweza kwenda akumkidhi mahitaji katika kukaa kwake jabalu hirai ili kwa, kwa, kwa, kwa, ili kwa ajili ya kumwabudu mungu subhanahu wataala kisha thumma rajaa ila khadijati fayatazawadu limithliha kisha anarejea huyu mtume wa kabikhadija ili kupata chakula cha ziada kuweza kwenda katika jabalu hirai na kuweza kumwabudu allah subhanahu wataala hata fajaahu lhaq mpaka pale ambapo ilipokuwa imemjilia haqi wahwa fi ghari hirai, hirai pale ambapoalipokuwa katika ghari hirai ولكن يجب صلى الله عليه وسلم na malaika ان يكون لك ان malaika لك ان يكون لك ان يكون أكسم ان يكون لك ان يكون لك أكسم akaia ea aaasai ia aa ieiaa mara ya mwisho jibril kumwambia mtume saaa ira bismi rabika lahi soma kwa jina la wako ambaye aliyekuwa amekuumba khalaka linsana min ala amemumba mwanadamu kutokana na pande la damu mtume s ilipompata hali hii hali yakuwa akiwa katika jaba ghaihi mtume s ilimtengeneza hali hii kwamba kuwa mwenye kuwana uoga kiasi kwamba atoke tu katika jabalu hirai arejee kwa bikhadija rahillahu anha namwelezee kitu ambacho kilichokuwa kimempata kutoka katika jabal ghirai na aliporejea kwa bikhadija ra bikhadija hakuacha kuwa mwenye kumsaidia mtume nusuru mtme na mtume na kumwondosha uoga ambao aliokuwa nao mtume alipomwelezea akampa moyo kuona kwamba kitu ambacho kilichomfika kisiwe chenye pesha, na kisiwe chenye kufisa aiaka amekuwa mwenye kupewa kitu, kitu ambacho kilichokua ni kikubwa ndipokhamalallaambayashaaao utakua wenye kuunganisha udugu watasduhaita na maneno yata, man, yako yatakuwa nienye kusadikika watahmilu lkalla na utakuwa mwenye kubeba vizito wataksibu lmaadum watukri dhaifa watuinu ala nawaibi lhaqi haya ni maneno ambayo bikhadija r alikuwa anamwelezea mtume s katika kumuundwa uoga na pia vilevile vile ni mwanzo wa kuweza bihadija kumsaidia mtume s katika njia a kulingania, kulingania kwa mwenyezimngu subhana wataala mfano haya tunayapata sasa hivi kuona kwamba ni namna gani ambavyo wanawake wanavyotakiwa katika nyumba za mashekhe kuweza kuwasaidia ili mashekhe kuweza kufikisha dawa katika hali ambayo iliyokuwa mzuri ya kupewa moyo kutoka katika ndani ya nyumba mpaka hata huku nje ikiwa kwamba anapingwa lakini ndani kuna mtu ambaye wakuweza kumsaidia na kuna mtu ambaye wakuweza kumnusuru na b kuona tbaada ya kuona hali hii mtume salllahu alaihi wasallama alipomwelezea bikhadija radillahu anha bikhadija akachukua hatua nyingine hatua ambayo kwamba alitoka bikhadija kwenda kwa warakabunaufal alipoenda kwa warakabunaufal huyu ni mtoto wa ami wa bikhadija wabichadi, mtoto wa baba mdogo wa bikhadija na ni mtu ambaye alikuwa kwamba mwanzo aliingia katika ukristo katika ujahili na alikuwa yeye ni mwenye kuandika waraabnafa alikuwa, alikuwa mwenye kuandika miandiko au vitabu vya kibrani akawa yeye mwenye kuandika vitabu vya kiibrani allah anyaktoba yaani alikuwa na mahara katika na uzoefu katika kuandika vitabu vya kihibrania na alikuwa ni shekhe mkubwa kabisa alipoelezewa nabi khadija kwamba hakika e, bnami nisikilize mimi ismamin ibni ahika sikiliza kilichotoka kwa mtoto wa ndugu yako akaeleea araaakawambia kwamba yabna ahi matara unaona kitugani faahbarahu rasullah s salama khabara maraa akamwelezea kile ambacho mtume aa salama alichokuwa amekiona na huyu warakabunaufal akamwelezea bikhadija kwamba hakuna lingine isipokuwa huyo ni namus alladhi nazzala llahu ala musa ni namus ambaye aliyekuwa ameteremshwa juu ya musa na laiti kama mimi ningekuwa ninge mwenye kukutana naye katika wakati ambao kwamba watu wake watakapokuwa wenye kumtoa katika ndani ya mji wake basi kwa hiyo wapenzi watazamaji wa kipindi hiki ni kwamba bi khadija alipokuwa ameenda kwa warakabnofal alikuwa ni mtu ambaye ni mnasara katika zama za kijahili na yeye alikuwa ni mtu ambaye mwenye kuandika kitabu cha kiibrani au vitabu vya kiibrani na alikuwa anaandika vitabu vya kiibrania kwa uwezo wake ambao aliokuwa amepewa na mwenyezimgu subhanahu wa taala na waraka bunaufali ni mtu ambaye alikuwa kwamba ni sheikhu kabir ambaye alikuwa tayari ameshakuwa ni kipofu khadija akamwambia waraka bnuami ibn ahika ebu sikiliza kile ambacho kilichokuwa kimempata mtoto wa ndugu yako faala lahu waraa akasema waraa yabna ahi matara ni kitugani ambacho unachokuwa mwenye kukiona ni kitugani ambacho kionacho faahbarahu rasulllah saa akamwelezia mtume saaal wsaaa khabaru maraa ili khabari ambayo aliokuwa ameiona faaaa akasema waraae kumwambia hadha namusu ladhi nazala llahu ala musa huyu ni namusi ambaye aliyekuwa ameteremshwa amemteremsha mwenyezimungu juu ya nabi musa kwa hiyo msije mkaona ni jambo la ajabu bali kwamba tayari walishatangulia mitume ambao walikuwa wameshukiwa na huyu namusi ambaye ni kwa lugha nyingine tunasema kwamba ni jibrilu lahslasalam ni malaikajibrilu kwa hiyo hapa namus alipokuwa hapa tunasema ya kwamba waraqa bunaufal yeye alisema maneno ambayo ya kwamba katika kuja kuyakubali baadaye au kuja kuona kwamba yeye kama mungu angekuwa mwenye kumpa muda mrefu basi angekuwa mwenye kusilimu kwamba waraa alisema ya laitani fiha jadhaan laitani akunu hayan idhi yukhrijuka qaumaka faqala rasulu llahi salallaa sallama awaujawamukhurijiahum kwamba waraka anasema laiti natamani ningekuwa mimi mwenye kuwa na umri mrefu natamani ningelikuwa na umri mrefu ambao laitani akunu haya laiti kama ningelikuwa hai wakati ambapo watu wako wangekuwa wenye kukutoa wewe katika ndani ya mji huu faqala rasulullahi sallasa mtume sallasaa akasema kwamba awamkhrijiahum hivi hao watakuja kunitoa wakati huo qala naam waraka akasema ndio lam yati rajulun qatun haji mtu yoyote bimithli majitabihi mfano wa yale ambayo uliokuwa umekuja nayo illa udia isipokuwa kwamba atakuwa mwenye kurejeshwa na atakuwa mwenye kutolewa wainyudrikuni yauman haya ansurka nasran muazara ntakapokuwa mimi mwenye kukudiriki wewe katika zama hizo basi ntakua mwenyekunusuu nusura ambayo ya nguvu uma lamyalbath waraa anfia wafatara wa kisha hakuwa mwenyekukaa mda mrefu aaanfa isipokua kamba mwenyezimgu alimfisha na baada ya kumfisha mwenyezimgu subhanah wataala ikawa msimamo wa khadija raillah anha ni msimamo ambao mkubwa kabisa katika ambao wenye kusifiwa kwa wanawake wa mwanzwa na wa mwisho katika kumtuliza mtume sallla salama moyo wake na bikhadija radillahu anha kuwa katika hali ambayo ya kutoa juhudi zake zote katika kuinusuru dini ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na bikhadija kukaa katika msimamo ambao wakuona mtume salalahu alaihi wasalama kuna haja ya kuweza kunusuriwa katika dawa yake ili dawa hii iweze kuwafikia waislamu na kuufikia ulimwengu mpaka leo hii kuona kwamba uislamu tunao na uislamu kwamba ulinusuriwa na kutoka katika nyumba ya wake wa mtume ikiwa bikhadija ni wa mwanzo wa kuweza kumnusuru mtume ili kuweza kuifikisha dawa mtume katika nyumba yake na wake zake m tunaona ya kwamba huyu bikhadija alikuwa na nafasi kubwa katika kuweza kumsaidia mtume na mtume kuishi na wema kuishi naye kwa wema na wema kwa bikhadija anha mpaka pale ambapo mwenyezimgu subhanau wataala alipokuwa amemfisha bihadija na kwa kufikia hapa wapenzi watazamaji wa kipindi hiki cha wake wa nyumba ya mtume slllwasaaa tutakomea hapa na kuendelea katika kipindi kijacho tunasema a kwamba tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala atujalie kuwa ni miongoni mwa min الdذina ystmعuna القaوla faytbiعuna aحsana wila hna aقul lkm aلsalam عlيkum وrahmat الlh wbrakath <tune>