alhamdulilah rabilalamin wasalatu wasalamu ala ashrafi lambiyai walmursalin nabiina muhamad al wlali waashabihi wa wamantabiah biihsanin ila youmdini wapenzi watazamaji katika kipindi cha wanawake nyumba ya mtume saal wsaa tukiwa tunaendelea na kipindi hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume sal wsaa tutakuwa wenye kuzungumzia pale ambapo bi bikhadija radillahu anha alipokuwa amefikia kwamba tulikuwa tunazungumza kwamba sira ya bikhadija au historia ya bikhadija rahillahu anha kwamba tulifikia sehemu ambayo maukifu ya bikhadija raillahu anha na sasa tutakuwa wenye kuongelea ni namna gani subira ambayo aliyokuwa nayo bi bikhadija raillahu anha katika dini ya mwenyezi mungu na katika imani yake na katika hali ya kumnusuru mtume salllahu alaihi wasalama na tulizungumza kwamba bikhadija raillahu anha alikuwa na nafasi kubwa kabisa ya kuinusuru dawa ya mtume sa ulinganio wa mtume sws na mtume wsa yeye akaona kweli kabisa kwamba bikhadija anha anamnusuru mtume sw kwaiobikhadija r alimnusuru mtume sw pale ambapo mtume sw alipokuwa mwenye kuidhihirisha dawa yake na dawa hii pale ambapo washirikina na makafiri wa maka wakiipinga kwamba mtume salll wasalam asiwe mwenye kuwalingania katika uislamu na wala asiwe mwenye kulingania uislamu mtume salllai wasalam alinusuriwa nabikhadija raillahu anha kwa namna nyingi kwamba alinusuriwa kwa kupewa maneno mazuri alinusuriwa na nabikhadija radillahu anha kwa khadija kutoa mali yake kwa mtume salallahu alaihi wasalama ili kwamba mali ifanye kazi katika uislamu na hii hapa inatupa sura kwamba leo kwamba wanawake katika uislamu kwamba wanatakiwa wanawake wajifunze kuwa wenye kutoa katika uislamu na kutoa kwao watoe katika kheri wawe wanashindana kutoa katika kheri kama namna ambavyo ambavyobihadija anha alipokuwa amejitahidi kwa kiasi kabisa kuweza kumnusuru mtume s kutoa mali yake kwa ajili ya ulinganio napia kumpa maneno mazuri mtume s ambao yakumtuliza ili kuona ya kwamba dawa yake anapopata tabu nje lakini akirejea ndani kwa bikhadija anha anakuwa mwenye kupewa maneno ambayo ya taslia yani ya kutulizwa ya kupozwa na wanawake haya ni mambo ambayo ya kuweza kuyachukua na kuyasoma na kuyazingatia na kuyafanyia kazi kuona kwamba pia vile vile wao wana nafasi kubwa kabisa katika ndani ya uislamu kama vile ambavyo alivyokuwa bikhadija radillah anha katika kumnusuru mtume s katika, katika hali kama hizi ambazo tulizokuwa tumezielezea hapa kwamba mali ya bikhadija ilifanya kazi kubwa kabisa katika kumnusuru mtume na bikhadija ra mwenyezimngu alimlipa malipo mengi kabisa kwani mtume alikuwa katika hali ngumu pale ambapo alipokuwa amedhihirisha dawa yake na dawa hiyo ihaliya kuwa watuwamaka wakiwa ni wenye kumpinga hadija raila anha ilikuwa kwake yeye ni kuweza kumtuliza mtume sallalhi wasaam na kumpa maneno ambayo yaliyokuwa mazuri na ndivyo ambavyo leo inavyotakiwa kwa wanawake wa kiislamu kwamba wawe wenye kuwapa maneno mazuri waume wao na wanaume pia vile vile wapokee maneno mazuri hayo kwani mwanamke naye ana dauru katika uislamu au tunasema kwamba ana nafasi katika uislamu katika kuweza kuinusuru kwe dini ya mwenyezi mungu na pia vile vile kuweza yeye kama yeye mwanamke kujiheshimu kujichunga kujipa kujipamba kuji na tabia ambazo zilizokuwa mzuri kama zilivyokuwa kwa bikhadija radillahu anha mpaka leo hii tunamtaja bikhadija railau anha kwa utajwa ambao uliokuwa wakheri kabisa utajwa ambao leo hii akitajwa ni kwamba anatajwa hali ya kuwa watu na kumwombea dua mwenyewezimgu kwamba kwa radhi za allah subhanahu wataala ziwe kwake eye bikhadija allahu anha na tofauti na leo ilivyokuwa kwamamaa zetu au madada zetu ambao kwamba imekuwa mtu ni kawaida kwamba kutokuwa na tabia mzuri au kutokuwa na desturi mzuri au kuona kwamba uislamu ni kitu ambacho kama chenye kumchelewesha bali kwamba mtu aishi vile ambavyo anavyopenda yeye au anavyotaka yeye ni kinyume ambavyo na mamama wema ambao waliokuwa wametangulia kama walivyokuwa katika nyumba ya mtume salllahulwasalama wakeze mtume salllahuali wasalama ambao wao waliokuwa wakijichunga na kujiheshimu na kutokuwa wenye kuwa na wenekua niwana, ni wanawake ambao hawakuwa wenye kufanya khiana kwa mtume slll wsaaa na ni wanawake ambao walikuwa wenye kukubali mafunzo kutoka kwa mtume salwa mafunzo ya kumjua mwenyezimgu subhanahu wa taala mafunzo ya kumwamini mwenyezimgu subhanahu wataala kwamba mwenyezimgu subhanahu wataala ni mwenye kuaminiwa mafunzo ya kujua siku ya mwisho mafunzo ya kuijua kwamba qurani ni maneno ya mwenyezimngu subhanahu wa taala mafunzo ya kujua qadar uwezo wake mwenyezimngu subhanahu wataala wa, wa kheri na washari mafunzo ya kujua kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala ana malaika na mafunzo mengi ambayo waliwapata kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasalama na wao wakawa ni wenye kuwa na uaminifu uaminifu ambao uliowapelekea kwamba mtume sallalwasalama awaamini na mpaka kuweza kuwaelezea katika sifa ambazo zilizokuwa mzuri hii ni tunaona kwamba ni subira ambayo bikhadija railla anha alikuwa nayo kwa kwakeyeye na katika nafsi yake na bikhadija raillahu anha hakuishilia hapo tu katika mazuri aliyokuwa nayo bali bikhadija raillah anha tunaona ya kwamba pia alisifika na sifa ya wema ambao wema huu bikhadija raillahu anha kwamba hakuacha kuwa mwema kwa mtume sallalwasalaa na haya ndio ambayo leo pia yanatakiwa katika jamii yetu ya kiislamu kwamba mtu mwanamke awe mwema mwanamke awe mwenye kuwa nawema kwa, mume, kwa mumewe mwanamke awe mwe, mwenye kuwa mwema katika familia yake naisiwe mwanamke leo hii awe mwenye kuwa ni muovu katika familia yake mwenye kua na khiana kwa mumewe mwenye kuwa na uongo katika familia na katika jamii kwani mwanamke ni chombo ambacho kilichokuwa ni muhimu kabisa ambacho akitengeneka yeye basi pia vile vile watoto hutengene, hutengeneka na akiwa yeye ameharibikiwa basi pia vile vilevile pataharibikiwa mpaka jamii na familia na kuona kwamba mume pia vile vile mwanamke huyu sasa hafai kwani leo tunaona na tunapata habari na taarifa ngapi ambazo za kuona kwamba ni namna na kuona kwamba ni namna gani watu wanavyokuwa wanaishi katika majumba kwamba kuwepo na khiana kwamba watu uongo ndio chombo ambacho cha kwanza kubebwa kuwepo kwamba watu hakuna haki ya mume kwa mke na hakuna haki ya mke kwa mume na kuona kwamba mwanamke ni mtu ambaye yeye wakutakiwa ye, awe mwenye kusikiliza tu na sio mwenye kutoa rai wala sio mwenye kutoa ushauri ukakubalika bali mwanamme ndio mwenye nafasi ya kutoa ushauri na kutoa ra nakutoa aamz ieli wenye subanaatal naambiaamba arial awamna alanisa ambaaanaonou pia vile vile mwanamke mwana naye asisahauliwe katika nafasi yake paasikamba eh? tukawapa nafasi wasiokuwa waislamu kusema a kwamba mwanamke anatakiwa awe na uhuru uliokuwa uli umekamilika kwa asilimia miamoja awe kama ni mwanamme kweli lakini una mipaka uhuru huo na mwanamke kama mwanamke anatakiwa atoe ushauri mwanamke kama mwanamke anatakiwa awe mwenye kumsaidia mume katika sehemu mbalimbali au katika nyanja mbalimbali mbali, ushauri uchumi kama ilivyokuwa kwa bikhadija radillahu anha mali kutoa malezi yaliokuwa mazuri kwa watoto kushirikiana na mume katika nyumba katika kuwalia watoto eh. kama akiwa anafanya kazi basi ufanyaji wake wa kazi uendane na kuchunga mipaka ya uislamu na pia vile vile aone ya kwamba mwanamke kama mwanamke kwamba yeye ni chombo katika uislamu kwa hiyo yeye anapokuwa amejitengeneza akawa mzuri basi pia vilevile vile, jamii atakayokuwa ameiandaa au jamii itakayokuwa imeandaliwa au familia itakayokuwa imeandaliwa basi itakuwa ni familia ambayo iliokuwa mzuri na ikionekana kwamba yeye ni mbovu basi pia vile vile hii familia atakayoileta itakuwa ni familia mbovu yee bae anatakiwa awe mwenye kuwana mfumo wa kuitengeneza familia yake kwamba kumjua subhanahu kwamba mwenyezimngu subhanahuwataala kaaenyeziu ndio ambaye alieumba mbingu na ndio ambaye alimpatisha mwanamke kama naar weyezimundioamba alimayeamba wakuabudiaaanwaaaua eyeu subanawataala aitengeneze familia yake kuona yakwamba kujuakaba mweyezimngu anatakiwa Eh, kuaminiwa kwamba kumwamini mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala na pia vile vile kuvyamini vitabu vyake ambayo ni qurani eh, na suna ya mtume sallama mafundisho ya mtume sallaualehiwasalam yaliyokuwa sahihi pia vile vile anatakiwa kwamba aamini kwamba aawaawaitengeneze awatengeneze familia yake kwamba kujua kwamba mtume sallakwamba mwenyezimgu subhanahu wataala ameteremsha malaika hawa malaika ambao waliokuwa wameteremshwa walikuja lengo la kufikisha ujumbe wa mwenyezimgu subhanahu wa taala pia vilevile anatakiwa mwanamke kama mwanamke awe mwenye kuitengeneza familia yake na jamii yake kwamba kumjua wenyezimu na kwamba mwenyezimgu subhanahuwataala kwamba yeye ndio ku, mwenye kuwa na uwezo wkatika kila jambo la kheri na shari mwanamke anatakiwa awe mwenye kujishimu. mavazi yake chakula chake wake ambao aeweny kuesfanyabiashara katika njia na kama mavazi, basi mavazi ambayo anakuaika katika uislamu asiwe mwenye kuvaa mavazi kama vile ambavyo anayovaa leo hii dada zetu na mama zetu na ndugu zetu kasi kwamba unapomwambia mwanamke kuvaa mavazi ambayo uislamu yanautaka basi anakwambia katika au kwamba mwanamke isamutaabas anmbi kucelewesaaeabaambcufanyabiashara afanye biashara za halali ajiepushe na biashara za riba ajiepushe na iba naafanye kazi katika, katika njia ambayo au katika sehemu ambayo sheria kama sheria inamtaka kwamba afanye kazi katika njia hizo kwamba asifanye kazi katika sehemu yenye mchanganyiko kati ya mwanamke na, na yake. Haya yote, mtu anapokuwa ameambiwa basi namwamanambama uislamu ni wenye kumchelewesha mwanamke na wenye kumrudisha nyuma kimaendeleo mwanamke na hivi sivyo, komba, hivi sivyo kwamba ambavyo ambavyo tunavyoelezea ndivyo walivyokuwa wameishi wake wa mtume atume aala saa katika nyumba yake ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwamba wake wa mtume sallalwasaaa wakawa wameishi na mtume ss mpaka mtume sa ameondoka na kisha wao wakawa wenye kusifiwa na kheri kheri hiyo ndio ambayo leo hii tunayozungumza hapa mbele yenu wapenzi watazamaji wa tv hii tv ya kwa kutokuwa na kujitambua na kujielewa wanawake leo hii katika jamii wanawake wamekuwa ni watu ambao ni biashara ambayo yenye kutangazwa na yenye kuuzwa katika ulimwengu kwa gharama ndogo kabisa kwa sababu kwamba mwanamke mwenyewe hakutaka kuwa mwenye kujitambua wapenzi watazamaji wapenzi waangaliaje wa kipindi hiki tunasema ya kwamba mwanamke kama mwanamke anatakiwa ya kwamba ajitambue na huu ndio uislamu na tusione haya ambayo tunayoletewa leo na wa magharibi kuona kwamba ndio maendeleo hapana atakapokuwa mwenye kujitambua mwanamke na kujiheshimu basi anaweza akaishi yeye mwanamke kama mwanamke katika hali ambayo iliyokuwa mzuri namme akawa mwenye kumpenda na jamii ak- ikampenda na akaenwa ame kata nyumba yake mme a akama tunavyoona kata historia apa ninamnaani bkhadja railla na alivokua e na alijizuia bi khadija kiasi kwamba kila mtu akawa hakuna anachomsifia isipokuwa ni kheri na kwamba bihadija a bikhadija radiallahu anha, eh, anha kwa kujichunga kwake mtume salallahu alhwa salama kulimfanya alipokuwa akiishi na bikhadija alikuja akaoa wake zaidi ya wanne mtume salllah alehi wasalama lakini hakuacha kumkumbuka bikhadija raillahu anha kutokana na kujichunga kwake na kujistiri kwake na kuwa na, na ukarimu wake na kuto kufanya yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala aliyokuwa mwenyezi mungu ameyakataza bali bikhadija rahillahu anha alikuwa mwenye kupenda watu alikuwa mkarimu Ne? leo hii tunatakiwa tuji, tujifunze kuona kwamba wake au wanawake kwamba hawatakiwi kuwa na uchoyo wanatakiwa weo wakarimu ukarimu wa ziada ukarimu kwa ndugu zao kwa familia zao ukarimu kwa ndugu wa, u, wa mume jamaa wa, wa mume ukarimu kwa mtaa ukarimu ambao kama vile ambavyo sheria na uislamu ambavyo unavyofunza kwa umma huu ambao ukarimu huo utakuwa mwenye kumfanya mwanamke huyu mwenye kusifika katika sifa ya kheri isio ama anak anfika katika sifa bayka aa yaatamaanwauezi kaataa hii sio sifa mzuri kwa madada zetu kwa mama zetu kwa ndugu zetu kambabai mwanamke anatakia a sfa uona amaukeda ah, nyumbaile mashalla kwakweli hata kama kitakosekana cha kukosekana lakini hata maji ya kunywa utapewa utakunywa ndivyo hivyo ambavo walivyokuwa wameishi wake wa mtume katika nyumba yake kwamba wanawake ambao waliokuwa wameishi kwamba wakiwa hali haliyakuwa ni wakarimu walikuwa wenye kujistiri kuvaa mavazi ambayo sheria inataka walikuuhawakuwa ni wanawake ambao wenye kuwa na khiana kwa mtume sallalaaaa na mtume sallaaaa alijifaharisha kwa ake zake kama vile ambavyo alivyokuwa amejifaharisha kwa bikhadija eh? na hata kuambiwa kwamba bihadia hairunisa laamn ijamani dguzanu atuwez utamaassufikie eh? katia daraja kama izi naua a wao kasaau ao waliua at a ssi suame amba ee alipewa khususiati ambao alipewa eh, kwamba umaalumu ambao wakee tu mtume salallahual wa salama aanavyosema kwamba khairu lkuruni karni ubora wa karni ilikuwa ni karni yangu huma lainayalunahm isasaaa kweli walikuwa na lakini basi tujitahidi kushindana katika kuwafikia hawa ambao waliokuwa na mtume sallahualaihi wasalama ili kesho tukaingia katika sehemu ambayo mwenyewezimgu subhanahu wataala aliokuwa ametuandalia ya khiri, na ambayo sisi wenyewe ni wenye kuiridhia na hapa duniani ndio sehemu ambayo ya kuchuma haya ambayo tunawazungumza kama vile ambavyo tunavyowazungumzia waliokuwa wametangulia kabla yetu sisi Eh, ikiwa waki wa mtume salllauau salama mtume mwenyewe na masahaba wenginewe katika kumalizia historia ya bikhadija rahillahu anha kwamba bikhadija rahillahu anha kwamba ni mwanamke ambaye aliacha athari kubwa kabisa kwa mtume salallahu alaihi wa sallama, kwake kwa kwamba amekufa lakini haliyakuwa mtume sallasaaa kuna athari kubwa ipoat ipo katika ndani ya nafsi yake, eh? yake kutokana na kifo cha bikhadija raillahu na kwa sababu ni mwanamke ambaye kwamba alikuwa ni mwenye kumpenda na ni mwanamke ambaye kwamba alikuwa na wingi wa ukarimu na uaminifu uaminifu ambao tunatakiwa sisi leo hii tuwe nao madada zangu eh, madada wa kiislamu eh, mamama wa kiislamu ndugu zetu waislamu wanawake na wanaume eh, kwamba kuwa na uaminifu eh, uaminifu ni kitu ambacho ni muhimu eh, kuwa na uadilifu uadilifu kwa mke na kwa mume kwamba mwanamme awe mwadilifu kwa wake kama akiwa na mke mmoja au wawili au watatu au wanne na pia vile vile mwanamke mwenyewe naye pia kuwa na uadilifu kwa mume aswe kuwa asiwe mwanamke mwenye kuwa na khiana akawa anafanya khiana kwa mume kutoka katika nje ya nyumba eh? ikawa kwamba mwanamke mwanamke ambaye kwamba hatekelezi haki za mume eh? na kutekeleza kwake eh, haki za mume ni bahati mbaya eh, hapana bali pia vilevile mwanamume asiwe mtu wenyeua mtuambae mwenyekua naana hatekelezihaki zamke bali utekeleza kake nbaambaya o uaaaaa akiingia basi kana kwamba vile ameingia simba watoto watajificha mwanamke atakonda mwanamke atanywea mwanamke atakuwa dhaifu wa kiwiliwili, kiwiliwili na kila kitu kwamba mwanamke ambaye kana kwamba kaletwa katika ndani ya nyumba ile ni mtumwa mwanamume kwa sababu kwamba mwanamme kama mwanamme hii hapana tunaona ya kwamba mtume salala salama aliwapenda wake zake na pia vilevile vile, kwamba wanawake walimpenda mtume alaihi salallahualaihiwasalama kasi kwamba nyumba ya mtume sallasalama kwamba ilikuwa ni nyumba ambayo yenyekuwa na amani ni nyumba ambayo yenye na upendo ni nyumba ambayo ilikuwa watu wameishi eh, ni ndugu kwamba sisi tunachotakiwa kwamba kuona kwamba wake zetu ni ndugu zetu mwanamke sio mtumwa au mwanamme sio mtumwa wa kumtumikia mwanamke tu bali wote patengenezeke ndani yake mapenzi na rehma eh? na kila mmoja kuhisi kwamba mmoja nafsi ya mmoja ipo katika nafsi ya mwingine jicho la mmoja lipo katika jicho la mwingine hivi ndivyo ambavyo walivyokuwa wameishi wema ambao waliotangulia na wake wa mtume katika nyumba yake mtume salallahu alaihi wa na tunaambiwa ya kwamba siku moja mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa amekaa alipokaa likuwa mtume sala salama kawaida yake kwa bihadija alikuwa ni mwingi wa kumkumbuka kutokana na kile ambacho bikhadija alichokuwa akimfanyia mtume salalasalama katika mema na katika ukarimu na katika wema mtume sala salama alipokuwa amekaa mtume salalau salama akawa mwenye kumtaja khadija basi katika kumtaja kwake bikhadija alikuwa na biaisha radiallahu ana bibiaisha ikawa ameingiwa kitu katika ndani ya nafsi kwa nini mtume salllahala salama kila wakati unakuwa mwenye kumtaja ihadia na hali ya kuwa kwamba anamwambia kwamba hakika mwenyezi mungu amekubadilishia wewe kheri iliyokuwa bora kuliko zaidi ya hiyo ambayo iliokuwa nayo mtume salalah alahu ala salama akamwambia mama aisha radiallahu anha kwamba hajanibadilishia kheri mimi mwenyezi mwenyezimungu eh? kheri yoyote bali kwamba nilichokuwa nna kwamba kwa bikhadija rahillahu anha asifu ni kwamba yeye aliniamini wakati ambapo makafiri wananipinga na akanishirikisha katika mali yake wakati ambapo watu walikuwa wamenizuia mimi katika mali zao na mwenyezi mungu aliniruzuku kwa wikhadija w watoto ambapo mwenyezi mungu baada ya hapo alinizuia mimi kutu kuweza kupata tena watoto kwa wake wengine lakini akasema kwamba siwi mwenye kukudhalilisha kuku au siwi mwenye kukunyongesha wewe aisha radillahu anha isipokuwa ni kwamba hali halisi na hali ya ukweli na hali ya mambo ni hivyo ni kwamba hakuna kheri ambayo niliokuwa nimebadilishiwa haya mtume salalaal salama ni kwamba yeye ameaeleza kutokana na nini kwamba ameishi na bikhadija radillahu anha kama namna ambavyo tulivyokuwa tumeweza kusikia kwamba bikhadija alifanya ukarimu wa kutosha kwa mtume salllah alewa salama bihadija alimnusuru mtume salalaalwa salama katika mali zake wapenzi watazamaji wa kipindi hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume salala salama tutaishiria hapa tunamwomba mwenyezimgu subhanau wataala atujalie kuwa ni watu ambao wenye kusikia na kufuata na tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala atujalie tuweze kukutana katika kipindi kijacho ili kuona kwamba tunazungumzia nini tena baada kutoka katika historia ya bikhadija raillah nha na kufikia hapa tunasema kwamba wa taala warahmaai wa mm-hmm. tabaaku thank mm -hmm.