amataawsalatu wasalamu ala manla nabii bad nabiina muhamad bn abdullahi waala alihi waashabihi wa manihtada bihuda wapenzi wa watazamaji wa kipindi cha wanawake katika nyumba ya mtume salallahu aleihi wasalama tukiwa tunaendelea na kipindi hiki leo tutakuwa wenye kumzungumzia bibi zainab binti jashi radillahu anha mke wa mtume salllau alihi wasalama na kama inavyosomeka anwani ya kipindi chetu wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasallama kwa hiyo tuna umuhimu mkubwa wa kumzungumzia au kuwazungumzia wake wa mtume salallahu alaihi wa salama na kuona kwamba wao walikuwa na daraja gani kwa mtume sallaalihiwasalama ambapo mpaka hii leo inatufanya kwamba sisi kuona kuna umuhimu wa kuwazungumza wao kama wao na kuwaombea dua kwa kwa haya ndiyo ambayo kwa mema yao ndio ambayo anayotufanya kwamba sisi tu wenye kuwazungumzia wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wa sasa tukija katika mada moja kwa moja ni kwamba tumesema tutamzungumzia bizeinab binti jahsh bizeina bint jashi tunasema ni nani zeinab bint jashi zeinab bint jashi ni tunaambua kama ni zaina bint jashi bun riab yeye alikuwa ni mtoto wa shangazi wa mtume salllahulaihi wasalama na ni katika wa mwanzo kuhama hawa yeye anaambiwa kwamba ni katika mwanzo katika kuhama zeinabu binti jash mama yake alikuwa anaitwa umaima bintu abduul mutalib bun hashim zeinabu bintu jash ana nukta nyingi katika uislamu ambazo zilikuja kufunza uislamu namna gani ambavyo unavyotakiwa watu waishi na watu wafanyiziane mema katika uislamu zeinabu binti jahshi raillahu anha tunasema kwamba au tumesema ya kwamba ana nukta nyingi katika uislamu binti jahshi kama zeinabu binti jahshi tunaambiwa ya kwamba yeye zeinabu binti jahshi alikuwa kwanza aliolewa na zaid bnu haritha zaid bnu haritha alimuoa lengo la kumwoa zaidi bnu haritha hii ilikuwa ni kwamba kuondosha tofauti kati ya watu kwamba mwanzo ilikuwa kwamba watu kuoana basi ni kuoana kwa matajiri kwa matajiri mafukara kwa mafukara weupe kwa weupe weusi kwa weusi lakini uislamu ulikuja kuyaondosha haya kwamba hakuna kitu kama hiko hakuna utabaka katika dini wala hakuna ubaguzi katika uislamu kwamba mtu yoyote anaweza akamuoa mtu yoyote kitu kikubwa cha kuangaliwa katika uislamu mtu ni uchamungu na uchamungu ambao yee mwenyewe utakamfaa mbele ya allah subhanahu wataala haya alikuja kuondoshwa nakisa hiki ambacho kizuri tutakachokisikiliza kutoka kwa zainabu binti jahsh na zaidbnu haritha ambapo zainabu binti jahsh alikuja kuolewa na, na zaid bn haritha ili kuondosha utofauti na utabaka ambao uliokuwepo kwa wakati huo wa zama za kiujahili na hali hiyo pia ndio ambayo iliokuwa imeendelea mpaka hii leo ipo baadhi ya maeneo kuona kwamba fulani hawezi akamuua fulani au fulani hawezi akaolewa na fulani kwa sababu ya rangi kwamba huyu mweupe au huyu meusi kwa sababuyakamba huyu itaji uyuaski kasabauaamba huyu ametoka katia mkoau ukatoaatia mkoahuu pamoja imekua imi, yenye kuondoka halihii kwa kiasi kikubwa lakini bado chembechembe chembe zake zipo na tunamomba mwenyezimgu subhanau wataala atujalie kuyasikia haya basi kama wa wali waliobaki nayo hiitabia waliobaki nayo basi wanatakiwa kuwa wenye kumaba mwenyezimgu subhanah wataala kuwa wenye kuondoshwa na hii tabia kwani ni tabia ambayo sio mzuri kwasababu tunaambiwa kwamba la fadla liarabii eh? hakuna ubora kwaaau eh? walaaai walakwamwajem isipokua kwanini ia biawaispokua a cataaiaka can mtu haangaliwi kwa, kwa rangi wala haangaliwi kwa sura wala haangaliwi hangali, kwa fedha wala haangaliwi kwa cheo bali mtu anaangaliwa kwa nini kwa dini dini ndio ambayo kwamba itakayokuwa mtu mwenye kuangaliwa nayo uchamungu wake mtu ndio ambayo atakaokuwa mwenye kuangaliwa nao na kinyume na hivyo hakuna kinginecho zaidi ya hivyo kwa hiyo Zainabu binti jashi alilazimika kuolewa na zaidbnu haritha ili kuondosha utofauti na utabaka ambao uliokwepo na hii ilikuwa sio khiari yake tu bali pia ni maamrisho ya ambayo yalikuwa ameyapata yee zainabu binti jashi kwamba yeye awe mwenye kuolewa na zaid bnu haritha na wa lilahi lhamdu zeinabu binti jashi alikubali hii ndoa na akaolewa eh, alipokubali kuolewa akakaa na zaid bnu haritha kwa amri ya mwenyezimngu subhanahu wa taala na mtume wake sala llahu alaihi wa salama kama mwenyezimngu subhanahu wa taala anavyoelezea katika surat alahzabi aya 36 mwenyezimungu subhana wataala anasema ya kwamba b aud bi inhian rai wma kana limuminin wala muminatn ida da llah warasulh amra an ykun lhm lkhiyara min amrihm wman yasi llaha wrasulah fad la lala in kwamba haikuwa kwa mumini mwanamume wala uini mwanamke pale ambapo mwenyezimngu subhana wataala anapokua mwenye kuamrisha na mtume wake salallahual wa salam akawa mwenye kuamrisha chochote basi pakawepo na khiari katika kuchagua kwao ile amri kwamba mie nifanye au nisifanye na atakae mwasi mwenyezimgu na mtume wake basi mtu uy atauaamepoteapoteu akua uwa aaeyeu subanawataa anapokua amearisha am me a akawa wenye kuamrisha am basi mwanadamu muislamu ee anatakiwa awe mwenye kutekeleza amri ile asiwe tena nahiari katika kutekeleza amri ile utakapokua nahiari katika kutekeleza amr iyo a uue ambaaukaasi menye kuitekeleza hiyo amri bas utaua aunaeza ukaona kamba umefanikiwa lakini ka mwenyezimungu subhanahu wataala ukawa kwamba ni mtu ambaye huna chochote kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala na ndiko ambako kwa mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala sisi tutarejea na kwake tutakuwa na makazi ambayo yaliyokuwa marefu kabisa makazi ambayo ahakuna kurejea tena, tena hapa duniani kwahiyo dunia ni sehemu kama ni shamba kwa mtu kwamba unalima kwa mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala ni mavuno asakheri ilioje kama utalima hapa umelima vizuri wa ta'ala kwa mwenyezimgu subhanaatalaauta mafunoambaolio mazuri unaomba mwenyeziu subaaataa atusaidia eh, fata amri za mungu na ufata amri za mtume sa kama namna ambavyo ilivyokuwa kwa zanabu bint jashi na kwa zaidi bn haritha ambapo alikubali kuolewa lakini kwa bahati mbaya pamoja na kukubali kwake kuolewa na kuolewa kwake ndoa hii haikuishi na kudumu kama vile ambavyo zilivyokuwa zimedumu ndoa za zi wingineo na kwa sababu kwamba labda mwenyezimgu subhanaataala kuna lile ambalo aliokua ameliandaa au kinyumena hivyo amba yani, ufa. ufahamiano ambao uliokua mbaya kati yao kwamba kati ya mke na mume ilikuwa hakuna ufahamiano uliokuwa mzuri ikatokea matokeo yake mbele wakaja kuachana lakini pamoja na kuachana au kabla ya kuwachana mtume sallawsaama siku zote alikuwa akimwambia zaid bnu haritha kabla ya kumwacha bi zainabu binti jashi kwamba amsiki alaika zaujaka wttaillah kwamba ishi na mkeo eh, mkamate mkeo na mwogope mungu subhanahu wataala na hapa kuna kisa ambacho kilichokuwa kizuri cha kukisikiliza na kukielewa kwamba kuna shubha ambayo inaingizwa hapa kwamba mtume alaihi wasalama alikuwa anataka kumwoa zainabu binti jashi lakini mtume alaihi wasalama kwa kuchelea eh, kwamba ataonekanwa kwamba mtume salala salama nini anaenda kumwoa zainabu binti jashi basi mtume salasalama akawa anayazungumza tu maneno haya kuyazungumza lakini sio nia yake hii si kweli kwamba mtume mtumesalam alikuwa anawatakia ana kheri kabisa na alikuwa anamtakia kheri kabisa zaid ibn haritha kwa zainabu binti jahshi kuweza kuishi lakini mwenyezi mwenyezimgu ikawa hakuyakadiria maisha yao kwamba waishi katika ndoa kwa maisha kama ambavyo yanavyofahamika maisha ya ndoa kwamba mke na mume kwamba waishi mpaka kutengana kwao kwamba labda ima kwa talaka au ima kwa kufa kwamba haikuwa hivyo kwamba haikuwa ndoa yao ya muda mrefu bali ilikuwa ni ndoa ya muda mfupi ambao baadaye ilikwenda wakaachana lakini mtume katika saaabaaday kwamba zeinabu zain, binti jashi kuachwa na zaid mtume salalasaaa akataka kumuoa zenabu binti jashi lakini kukawa na jambo ambalo lilokuepo kwamba katika ndani ya nafsi yake kwamba labda ya yule itaonekana kwamba ladaa mumiaama alikua nazaiibun harith katia nyumbayake akasi wakumzaa lakinikamba ameishinae basi i kama ni mtotowake kwaiyo mtoto yule akija kuoa na akaacha basi yule mwanamke yule mtu ambae alikuwa ameishi na yule mtoto kwamba mtu huyu hatakiwitena kumua yule mke ambae alachwa naueo ama alikua ameishi nae katika ndani ya nyumba hii ndivo ambavyo ilivyofahamika wakati huo lakini islam ukaja kuyasaiisha haya na kuyaweka wazi kwamba mtoto anapokuwa katika hali kama hii akamwacha mkewe basi yule ambae aliokeo katika ndani ya nyumba anaweza akamuoa mtoto yule yule mwenye nyumba anaweza akamuoa mwanamke ambaye aliachwa na mtoto ambae ikua kimlea a nafasi yake tutakuja kuyazungumza nshalla katika wakati mbele kuona kwamba wepi ambao wanaotakiwa waolewe katika sheria naruhusu kamba ni wakinaanwanataw akuwaoa nawnatakiwa wakuolewa na kama zilivyokuja aa katika ndani ya qurani lakini kwamba kilichokuwa kina kusudiwa hapa na tunachotaka kukizungumza kuona kwamba mtume salallah a salama alipokuwa anahitaji sasa kutaka kumwoa zainabu binti jahshi aliona kwamba labda kwa kumwoa kwake watu watasema nje kwa nini amemwoa mtoto mwanamke wa mtoto wake wa baada ya kuwachwa mwenyezimngu subhanah wataala akamwambia kwamba tume watukhfi fi, fi, na, watuk fi, fi nafsika mallahu ma mubdihi wataksha nasu wallah ahau antasha aba haya mwenyeziu subanawataawaiaaa mume usiwe mwenye kumwogopawewe eh, unakuwa ni mwenye kuwaogopa watu na hali yakuwa wa subhana wataala yee mwenyezimgu ndio ambaye mwenye kuogopewa kwamba mwenyezimgu ndio mwenye kuogopewa na sio watu wew usie mwenye kuwaogopa watu kwa sababu kuwaogopa kwako kwa watu hakutokusaidia hakuto na wala hakutokuwa ni kwenye kukunufaisha wewe bali kumwogopa kwako kwa mwenyezimgu subhanahu wataala ndiko ambako kutakako kuwa mwenye kukusaidia mm? na ikawekwa wazi sababu ya kwamba kwa nini mtume salallahu alaihi wa inapelekea kwamba awe mwenye kuoa mwenyezimgu subhanah wataala akaelezea katika ndani ya sura lahzabi katika aya 7 likai la yakuna la lmuminina harajun fi azwaji adiyaihim idha kadau minhunna watran wakana amrullahi mafulan hapa iliwekwa wazi kwamba sababu ya kuolewa kwa zinab bin jashi na mtume sw kumuoa zabin jashi na matokeo kwamba mtume saws alikuja akamwoa zeinabu binti jashi baada ya kuwachwa na zaidi na mtume salwasaaa alioa kwa amri ya mwenyezimngu subhanahu wa taala kama mwenyezimgu subhanahu wataala anavyoelezea katika ndani ya sura, suratlhasabi hiyo hiyo kwamba falamma kadha zaidun minha watran zawajinakaha kwamba zaidi alipokuwa amemaliza basi kwamba alipomwacha uzeinabu binti jashi mwenyezimgu alimwozesha mtume salllaualu salama bi zainabu binti jashi na zainabu bint jashi alijifaharisha kwa eh, kwamba yeye ameozeshwa na mwenyezimgu subhanahu wataala mwenyezimngu ndio ambaye aliyoidhamini ndoa ya zeinabu binti jashi kwa mtume salllahualhi wasalama ni ndoa ambayo iliyokuwa haina walii wala shahidi ambapo sisi leo hii tunapokuwa tunapotaka kuoana lazima ili pakamilike ndoa lazima papatikane walii ili pakamilike ndoa lazima papatikane shahid, shahidi ambaye wandoa ile lakini kwa mwenyezimgu subhanata lakini kwamba kwa mtume slas haikuwa hivyo bali ni kwamba ilikuwa kwamba mwenyezimgu subhanahu wataala yee ndo ambaye ameidhamini ndoa ile kwamba mwenyezimgu subhanahu wa taala ndio ambaye aliyekuwa yeye amemwozesha ali mtume salllaulwa salama bizeinabu binti jahsh ambapo yeye alipokuwa akisema kwamba kwamba kwa, kwa, kwa kujifaharisha kwake bizeinabu kwa kwa, kwa wanawake wenziwe kwamba alikuwa akiwaambia kwamba zawaja kunna ahali kunna kwamba nyinyi wamekuozesheni ndugu zenu jamaa zenu na mimi wazawajani llah min fauki arshihi mimi mwenyezimgu subhanahu wa taala ndio ambaye aliyekuwa ameniozesha mimi nimewezeshwa na mwenyezimgu subhanahu wa taala kutoka katika arshi yake hii ni fahari kubwa kabisa kwakee zainab binti jash na hapa tukirejea kama ambavyo tulivyokuwa tumezungumza nyuma kidogo kwamba panatakiwa pafahamike ya kwamba znazaidi bunharith kwa zainab alikuwa akishtaki sana kwa mtume sala salama kwamba mimi bwana mtume salllahulwa salama kwamba mimi siwezi kuishi na huyo lakini mtume saasalama alikuwa akiweza kumshauri na kumnasihi eh, zaidi kwamba lams a si ambakwamba mtume aa kuna ambacho alichokuwa amekificha kwake eye kwamba labda ili kwamba mtume kwa kumpenda sana tunasema kuna nukta nyingi ambazo ak zilikuwa zimepatikana eh? na ambazo leo hii zinazungumzwa katika uislamu na katika miongoni mwa nukta hizo kwamba kwa zainabu eh, alikuwa na baraka nyingi baraka ambazo eh, mwenyezimgu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya hijabu kwa sababu yake yee zainabu binti jashi kwamba mtume salallahu alaihi wa sallama inasemwa ya kwamba kwamba kulikuwa kwa zeinabu binti jashi radillahu anha palikuwa ni penye kuandaliwa kila siku mikate na nyama na pakawa penye kutumwa chakula mm? au palikuwa penye, kule, penye kuletwa chakula eh? katika sehemu ya chakula na watu walikuwa wenye kuja na kula kili chakula na kuondoka kama vile ambavyo ilivyokuwa maarufu kwa watu wakarimu kwamba huwa nyumba ya wakarimu kwamba hapaachi kupikwa chakula panapikwa chakula na wakati wote kinakutwa chakula kipo ni sawa kama ilikuwa chai ni sawa ilikuwa chakula cha kawaida ni sawa ilikuwa chakula cha mchana au cha usiku lakini watu huja wakawa wenye kukaa Kisha na kula kisvokua kwa mtume sala alama katika nyumba yake kwa mkewe zainab, mke zainabu binti jashi ambapo palikuwa pana chakula mikate na nyama ile mikate na nyama watu wanakuja kula wanaaswnyekuonea awanakaanae mtume mtumea wa salama kwa mda mrefu lakini hili mtume alaa salama Likua, halikuwa lenye kumridhisha kwa sababu uislamu hauruhusu mtu kwa mfano kama baada ya swala ya isha kuwa wenye kukaa tena akawa wenye kuongea au ikawa mtu kwamba baada ya dhuhuri ani mtu hatu akawa wenye kukaa wenye kuongea ni muda ambao wakutakiwa mtu kidogo ajipumzishe mtume likawa halimfurahishi hili kwahiyo kwa hili pamoja na ukarimu aliokuwa nao mwenyezimgu subhanahu wataala kwa kile ambacho kilichokuwa kwa mtume aa hakikumridhisha basi mwenyezimgu subhanau wataala alikidhihirisha kwani ni wakati ambao sio kama wakati wetu huu leo amba mtu ukifanya baya basi hakuna ambayauonya ni, ni ran na mafundishoya mtume sawaa lakini kwa wakati wa wenzetu likuaaba ao eh, jambo likiwaamba halikubaliki katika uislamu basi moja kwa moja aya zitashuka aya hizo zikishuka mtume saa salama atawasomea masoaba masohaba ataua wenye kufata nakuzisoma au kuna jambo ambalo akukataza mtume saa analikataza mubashara kwa hiyo ayat lhijab ilikuja y kushuka mwenyezimgu subhanah wataala akasema ya kwamba ya ayuha ladina amanu la tadkhulu buyuta nabii ila anyudhana lakum ila taamin ghairi nadhirina ina ولكن إذا, اذا دعيتم فادخلوا فاذا طعمتم فانتشروا ولا مستانفين الحديث. ان ذلكم كان يؤذي النبي فيستحي منكم والله لا يستحي من الحق واذا سالتموهن متاعا فاسالوهن من وراء حجاب ذلكم اطهر لقلوبكم وقلوبهن وما كان لكم ان تؤذوا رسول الله ولا ان تنكحوا ازواجه من بعده ابدا ina dhalikum kana inda llahi adhiman kwamba hii ni aya ayatu lhijabi kama ambavyo inavyoitwa ni kwamba waliambiwa waumini enye ambao wenye kumwamini mwenyezimgu subhanahu wataala na mkaiamini siku ya mwisho msio wenye kuingia nyumba ya mtume sallalhwasalama isipokuwa ni wenye kuruhusiwa eh, katika chakula na wala tena msio wenye kukaa pale ambapo tena baada ya kula mmekaa mnaongea na msiwe wenye kuja isipokuwa mtakapokuwa wenye kuitwa na mtakapoitwa mkaa wenye kula basi kuleni na kisha kuweni tena ni wenye kufanyaje ni wenye kutawanyika msiwe wenye, wenye kuanzisha mazungumzo mazungumzo ambayo yanamuudhi ya mtume salalaalhiwasaaa na mtume salas anakuwa ni mwenye kuona haya eh? lakini mwenyezimgu subhanahu wataala wallah la yastahyi min alhai kwamba mwenyezimgu aoni haya kwaio ninyi mnafundishwa ubanawataala anakiamrisha namtakataka kuuliza basi muulieyuaao taua safisho kenuini katia moyoyenu aaa moyoa ndivyo ambavo ilivyokuwa katika ayau lhijabi ambayo ilikuja kuwafundisha adabu masahaba anhu anhum kwa kile ambacho mtume salllahlihi wasalam alichokuwa akikipata kwa masahaba na kwamba aya ilikuja kama tulivyokuwa tumeanza kuzungumza kwamba ilikuja kwa sababu ya ilikuja kwa baraka na ilikuja kwa sababu ya kupitia kwa nani kwa zeinabu binti jashi kwa hiyo wapenzi watazamaji wa kipindi hiki cha wanawake nyumba ya mtume s hivi ndivyo ambavyo tunavyoona kwamba nyumba ya mtume alaihi slwasaa ni nyumba ambayo ilikuwa haikuacha kuwa na ukarimu kiasi kwamba masahaba ilikuwa ni marejeo kwa wao masahaba ni sehemu ya kwenda kuuliza kwa mtume salallahualhi wasalama katika masala mbalimbali mbali ya kidini masahaba radhiallahu anha walipata mafundisho mengi eh, katika nyumba ya mtume ala alaihi wasalama na mtume sal alaihi wasalama aliwafundisha adabu nyingi kabisa ikiwa miongoni mwao miongoni mwa hiyo adabu ya nia adabu ya mtu na mwenyezimgu subhanahu wataala adabu ya kuzungumza na mwenyezimgu subhanahuwataala eh? ambayo ni urani adabu pamoja na mtume sallaalasaaa adabu pamoja na nafsi eh? mtu kufanya tauba mtu kujichunga kwa mwenyeziu subhanaataa mtu kujihisabu nafsi yake mtu kupijana na nafsi yake na adabu pamoja na muumbaji adabu pamoja na wazazi adabu pamoja na watoto pamoja na ndugu adabu pamoja na wake adabu pamoja na haki ya mke na haki ya mume pia vile vile haki ya mume pamoja na haki ya wake pia vile vile adabu pamoja na ndugu wa karibu padabu pamoja na ndugu pamoja na majirani adabu kwa muislamu adabu kwa kafiri kafiri pia vile vile anatakiwa kuwa mtu asiseme tukakua huyu ni kafiri basi kwamba ni kafiri hapana bali kwamba kafiri lazima kwamba utaamali naye au uishi naye au uwe na husiano naye ambao uhusiano uliokuwa ni mzuri kiasi kwamba kafiri huyu awe mwenye kuathirika na wewe kutokana na uislamu wako ambao uliokuwa nao isio kwamba sisi leo waislamu kwamba makafiri wanasilimu kusilimu kwao basi wanasilimu kwa sababu ya kitabu tu cha mwenyezi mungu bali si tabia zetu mzuri ambazo tulizokua nazo sisi waislam ssaama wa atunataka wa tua taba mzri amazo akuwaathii wenzetu na hivndivyo mwenyez aliuauamsha tme akawa ametufundisha tuweze kuishi katia hai ama ambayo akuweza kuwaathiri wenzetu na kuona kwamba tuacutunajifunza nini, nini kutoka katika nyumba ya wake wa mtume wa sallam, wake ambao leo hii wana nukta mbalimbali mbali katika uislamu nukta ambazo tukizizungumza basi ni lazima kwetu sisi kuzisikiliza na kuzifuata na kumwomba mwenyezimgu subhanahu wa taala kuwa mwenye kutusaidia katika haya kuweza kuvipenda vipindi kama hivi kuviangalia vipindi kama hivi na kujifunza katika vipindi kama hivi na kuweka nukta mbalimbali mbali ambazo kuona kwamba ni namna gani tunatakiwa tuweze kubadilika waislamu ili kuwa waislamu ambao basi wenye kubadilika kwa kweli kwa sababu mwenyezimgu subhanahu wataala anasema kwamba watu hatokuwa ni wenye kubadilika mpaka mwenyezimgu awezi akawabadilisha watu mpaka wa wenyewe wawe wenye kujibadilisha kwa hiyo kwa kufikia hapa tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala awe mwenye kutuongoza katika njia yenye kunyoka tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala awe mwenye kukidumisha eh, chombo hiki ambacho leo hii waislamu tunajifaharisha nacho na kuona kwamba ni chombo ambacho kinatupa elimu mbalimbali mbali katika uislamu wetu na tuone kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala anakihifadhi hiki chombo na kutuhifadhi sisi kufuata haki ya mwenyezimgu subhanahu wataala na kujiepusha na batili na mwenyezimgu kutulinda na machafu na mwenyezimgu kutujaalia tuwe ambao minlaina yastamiuna laula fayatabiuna ahsana na kwa kufikia hapa tunasema kwamba tutakutana tena katika kipindi kijacho inshalla kaweza mwenyezimgu subhanau wataala wauaaaaa <tune> mm mm-hmm.