tatimu saliai wsalatu wssalamu ala man la nabiya bad nabina muhamad bn abdllahi wla lihi w ashabihi wa man ihtada bihuda baaada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume muhammadi sal llah lihi wasalama na masahaba wake katika kipindi chetu cha leo tutakuwa ni wenye kuendelea kutiririka na nyumba ya wake wa mtume salallahu alaihi wasalama mauvui yetu ni kama mauvui ambayo iliokuwa imetangulia wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasalama na katika wanawake nyumba ya mtume salallahu alaihi wa tulikuwa ni wenye kumwongelea bikhadija tukamwongelea bizenabu bintu jashi na sasa tutakuwa ni mwenye kumwongelea kwa kiasi kidogo umu habiba umu lmuminina almuhajira assabira ni mwanamke ambaye mwenye kuwa na sifa mbili sifa hizo ya kwanza mwanamke mwenye kuhama na pili ni mwanamke ambaye mwenye kuwa na subira ni nani huyu umu habiba umulmuminina hiya sayidatu lmuhajaba ni ramla bintu abi sufian bun harbi ni katika watoto wa ami ya mtume sala llahu alaihi wa ni katika watoto wababa wake mdogo mtume salallahu alaihi wasalama na kwamba haikuwa kwa mtume salallahu alaihi wasalama kwa wakeze ambaye aliyekuwa na ukaribifu wa kinasaba isiyokuwa huyu kwamba wakezake wote hakukuwa na ukaribifu wa nasaba isipokuwa huyu umu habiba umulmuminina ramla bintu abi sufiani bnu harbi na wala hakukuwa katika wake zake mtume salallahu alaihi wasalama eh? kwamba kuna wingi wa mahari kama mwanamke huyu huyu ni mwanamke ambaye mtume salallahu alaihi wasalama alifungishwa ndoa huyu mwanamke hali ya kuwa akiwa ni bashi akiwa habasha asif na akatolewa mahari na sahibulhabasha kwa wakati huo mahari hayo yalikuwa ni dinari mia nne na akamwandalia vitu vitu ambavyo vyakumwandalia na kwa mwanamke huyu kulishuka aya katika wake zake mtume salallahu alaihi wasallama iliyokuwa maalumu aya am, ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ya kwamba innama yuridu llahu liyudhhiba ankum rijisa ahlalbeiti kwamba hakika si jambo lengine mwenyezimungu anataka eh, anataka kwenu nyinyi kusafisha nyumba ya ahlalbeiti na kama vile ambavyo alivyosema ibnu abasi radiallahu anhuma na pia vile vile tunaweza kugeuka kidogo kuona vipi namna ambavyo alivyokuwa wamemzungumzia mwanamke huyu wema ambao waliokuwa wametangulia na katika miongoni mwa wema hao ni imamu dhahabi imamu dhahbi yee ambaye anasema ya kwamba umu habiba eh, anasema kwamba yee alikuwa mwenye kufika na sifa hii anasema ya kwamba wakad kana liumi habiba hurmatun wajalalatun ilikuwa kwa umu habiba kuna hishma na utukufu kwake yeye kulikuwa na hishma na utukufu kwake yeye wala siyama fi daulatin akhiha na hasa hasa katika daula ya ndugu yake wa limakanihi minha na kuwayeye na nafasi kwake kwakeyeye kila lahu pakasema kwakeye khalul minn khalulmuminin mtume sala llahu alaihi wa sallama kumuoa kwake umu habiba umulmuminin kulifuatiwa na tukio ambalo la kuhama kwake huyu umu habiba kwenda habash na mumewe ubaidullah bn jahsh walipokuwa habash ambayo leo hii tunayoita ethiopia ubaidullahi bn habash akapatwa na mtihani au na fitna ya kuritadi kutoka katika uislamu kwenda kwenye ukafiri akaritadi ubaidullahi bn na umu habiba ikawa kwake ni msiba mkubwa kabisa kwa mumewe kutoka katika uislamu kwenda katika ukafiri pakakusanyika kwa umuhabiba vitu viwili jambo la kwanza palikusanyika kwake yeye ghurba ambao tunasema ugeni ugeni ambao kwamba kuwa kwake ethiopia kuwa kwake habashi na la pili pakakusanyika tena msibambao mkubwa zaidi kwamba mumewe kurtadi kutoka katika uislamu kwenda kwenye ukafiri na pia vile vile kurudi nyuma ndoa pakawa tena ndoa hakuna kwa hiyo umu habiba akapata misiba miwili hii misiba ambayo ilikuwa ni pigo kwake yeye na baada ya hapo mtume salallahu alaihi wasalama baada ya kutambua hali hii ambayo aliyokuwa nayo umu habiba akatuma ujumbe kwa najashi ambaye ni kiongozi wa habashi kiongozi wa ethiopia hali ya kuwa akimzungumzia yeye nafsi yake na kumsadikishia yeye kwake yeye kurithi ile hali ambayo aliyokuwa nayo umu habiba kuiondosha hali ambayo aliyokuwa nayo umu habiba na kutekeleza wema ya uthibitifu na jihadi ambayo aliyokuwa nayo umu habiba rahiallahu anha na hapa kuna kitu ambacho tunata, tunatakiwa tukiangalie na kukizungumza kwamba mwenyezi mgu awalaani wale ambao wenye kutia shubuha uislamu pia vile vile wakawa na hali au na sura ambayo ya kutafuta tafuta njia kutukana uislamu vibaya kumtukana mtume salallahu alehi wasalama kumpunda mtume salallahu alaihi wa sallama <clears throat> kwamba inasemwa mtume salallahu alaihi wa alioa mwenye kumwoa ili kuitikia mwito wa matamanio ya nafsi yake na kuishibisha tu shahawa yake kuyashibisha kushibi, mapenzi yake kwamba imesemwa maneno kama haya na wale ambao wenye kuwa na imani zilizokuwa nyonge imani dhaifu kwamba ina muhammadan tazawaja mantazawaja kwamba hakika muhammadi ameoa mwenye kumwoa minanisai katika wanawake ijabatu lidai lhawa kwa kuitikia yeye matamanio ya mapenzi yake waishbaalishahwa na kuyashibisha matamanio yake lakini tunatakiwa tuangalie kwamba je yeah, hivi haya ni matamanio la hapana bali ni kwamba haya au hii ni misimamo ambayo ya mitume ambayo iliyokuwa imefanya kutengeneza ikawa kuna mporomoko watu wa kusujudu eh, mbele ya ukubwa wa hii dini ni kwamba tunasema ahadhihi ahadhihishahawatu ni ya sada innaha mawaqifu lambia kwamba hii ni misimamo ya mitume misimamo ambayo alati tjcalu lmusannifu yakhuru sajidan amama udhmati hadha dini na la kushangaza kwamba katika kisaa hiki cha umu habiba na kuolewa kwake na mtume sala llahu alaihi wa pamoja na kusemwa haya ambayo yenye kusemwa lakini panasemwa ya kwamba hakika ya aba sufiani pindi ambapo alipokuwa amesikia hii ndoa hii pamoja na ukubwa wa uadui wake ambao aliokuwa nao na wenye kuhukumiwa kwa mtume salallahu alaihi wasalama na kwa waumini lakini alijifaharisha alijifaharisha na kusema kwamba dhaka lfahlu kwamba huyo ni shujaa Eh? la yakruu unufuhu kwamba mtu ambaye kwamba ukarimu wake haurejeshwi haya ni maneno ambayo anayasema aba Sufyan, au abu sufiani baada ya kusikia hii ndoa ambayo inafungishwa kwa mtume sala llahu alaihi wasallama kwa mtoto wake abu sufiani umu habiba umulmuminina ambaye jina lake ramla bintu abi sufiani bun harbi anasema ya kwamba abu sufiani dhaka lfahlu la yakru unufuhu kwamba huyu huyu ni shujaa shujaa ambaye kwamba haparejeshwi ukarimu wake na imepokewa kwa urwa kutoka kwa umu habiba anasema anaha kant tahta ubaidllah kwamba yee alikuwa chini ya ubaidullah waana rasulllah saaw tzawajha bilhabasha aaa alimoa mume aaaaaa awaja yah naasi waa alieshwa aue huu uhaba wamaharaha 4a lafi dirham na mahari yake ilikuwa dirham 4 wabaaatha wa biha maca shurahbil ibnu hasana na yalitumwa hayo mahari pamoja na shurahbil ibnu hasan wajahazaha na kuyandaa kulahu min cindi najashi yote kutoka kwa nani kwamba yote kutoka kwa huyu najashi ambaye alikuwa ni mfalme wa habishi tukia, tukiangalia au tukiwa tunaendelea kuangalia maukifu yake inasema ya kwamba imepokewa kutoka kwa zuhuri amesema pale pindi alipokuwa amekuja abu sufiani katika mji wa madina katika maukif au nukta ambazo zilizokuwa za kuangaliwa na kuzingatiwa kwa umu habiba umulmuminin eh? kwamba kuna hadithi ambayo inaelezwa kwamba ani zuhurii qala lama qadima abu sufiani lmadina waannabiyu sala llahu alaihi wa yuridu ghazuu makka mtume sala sallama haliya kuwa akiwa mwenye kutaka kuipiga makka fakalamahu fi an yazida fi lhudna akamzungumzisha yeye ili azidisha nini kumpaka mafuta falam yukbalu aleihi ikawa pakawa hapa, hapa khalidi hapakukubaliwa kwake yeye fakama akasimama fadakhala ala ibnatihi abu sufiani alisimama akawa mwenye kuingia katika nyumba ya mtoto wake umu habiba falama dhahaba liajlisa ala firashi nabiyi salallahu alaihi wa salama alipokwenda alipokwenda yeye kwa katika nyumba ya mtoto wake umu habiba nyumba ya mtume salla llahu al wu ili apate kukaa katika kiti cha mtume salallahu alehi wasallama katika tandiko la mtume salallahu aleihi wasalama tawatihudunahu umu habiba hakukubali kwamba abu sufiani akalie firashi tandiko la tandiko la nani tandiko la mtume salallahu alaihi wasalama hali ya kuwa yeye kwanza sio muislamu na ana nafasi gani ya kukalia tandiko la mtume salllaulwsalama pamoja ya kwamba mu habiba abu sufiani ni babake lakini ubaba unakuwa unabaki pale pale na utoto unabaki pale pale lakini kwa msimamu wake ambayo aliokuwa wa amesimama nao akasema kwamba hapa hautakuwa mwenye kukaa katika tandiko la mtume salallahu alihi wa sallama abu sufiani alipokuwa amefikiwa na tukio kama hili akamwambia ya yabunaiya e mtoto wangu araghabti bihadha lfirashi anni hivi upo tayari kabisa kunitenganisha na hili tandiko kwangu mimi amlia anhu hii au haya au hizi ni nukta ambazo ndivyo ambavyo walivyokuwa wake wa mtume salallahu alaihi wa sallama, katika kumpenda mtume salallahu alaihi wa sallama, na kumheshimu na kuto kumfanyia khiana eh, walisimama kumpenda mtume salla llah wa sallama, kwa ajili ya mwenyezimngu subhanahu wa taala isome hii sura picha kwamba leo wewe amekuja baba yako dada yangu wewe wakiislamu amekuja baba yako katika nyumba yenu ambayo wewe upo na mumeo lakini hicho kiti ambacho anachokalia mumeo ukamwambia kwamba kwa ajili ya mwenyezi mungu wewe huwezi ukakaa katika kiti hiki wewe huwezi ukakaa katika kiti hiki hali ya kuwa baba yake wanampenda mwenyezi si mungu na mumee unampenda kwa ajili ya mwenyezi si mungu hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa umu habiba na kwa abu sufiani baba yake bali katika hikikisa kinasema ya kwamba umu habiba alimwambia abu sufiani kwamba bal huwa firashu rasulullahi salallahu alaihi wasalama kwamba hili bwana ni tandiko la mtume salallahu alaihi wa sallama. wa anta mruu najisun mushrikun na wewe ni mtu ambaye ni najis ni mshirikina kwa hiyo wewe huna nafasi ya kuweza kukaa sehemu ambayo mtume salaa salama anakaa mtume wa mwenyezimngu tahara eh? wewe mshirikina tena ijwewe ni najis uweze kukaa kwa katika kitandiko kita, cha mtume sallla al salama hilo ni jambo ambalo lisilowezekana faqala yabunai akasema e hey, mtoto wangue lakad aswabaki badi shari hakika wewe imekupata baada yangu mimi shari lakini ikawa kwamba hakuwa mwenye kujali pamoja na maneno aliyokuwa ameambiwa bi umu habiba biumuhabiba umulmuminina na abu sufiani hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa katika sura na nukta ya umu habiba radiallahu anha na baba yake abu sufiani kwamba alimpenda zingu, kwa ajili ya alimpenda mwenyezimgu kama mwenyezimngu na akampenda mtume salallahu alaihi wasalama kumpenda mtume salallahu alaihi wasalama kwa ajili ya mwenyezimngu subhanahu wa taala kumlinda mtume wa mwenyezimngu subhanahu wa taala na kumhifadhi mtume wa mwenyezimngu subhanahu wa taala na kuto kumfanyia khiana na wao kuwa tayari kupokea mafundisho ya mtume sallahu lehi wasalama ambayo anawafundisha ili kwa ajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala wakawa wenye kujua uislamu wao wakawa wenye kuijua dini yao wakawa wenye kujua kipi ambacho wanachotakiwa wawe wanakifanya na kipi ambacho wanachotakiwa wawe nacho katika uislamu na kuwa nyumba yao iwe ni nyumba ambayo wenye kuwa mfano kwa nyumba za wenginewe ni kwamba wake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wa ni wanawake ambao walikuwa wamejifundisha husnu lkhulki tabia mzuri wakawa wenye kujifundisha subira na kuwa wenye kuvumilia maudhi walijifundisha kumtegemea mwenyezimngu subhanahu wa taala na kuiegemeza nafsi kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala na pia vile vile walikuwa ni wenye kuathirika na kupenda kheri na pia vile vile walikuwa na uzuri wa uadilifu na usawa kati yao na kuwa na rehma na kuwa na haya na kuwa na ehsani mzuri na kuwa na ukweli na kuwa na ukarimu na kuwa na unyenyekevu na kutokuwa na sifa mbaya ambayo sifa ya, ya kujiona wapenzi watazamaji wa hiki kipindi cha wanawake nyumba ya mtume salallahu alaihi wa haya ni mambo ambayo sisi tunatakiwa tuwe wenye kujifunza na kuyaweka katika nyumba zetu ni sawa ni mume ni sawa mke kuona ya kwamba kwanza kabisa tunampenda mtume salallahu alaihi wasallama Tunapenda, tunapenda mafundisho ya mtume salllahu alaihi wasalama na tunafuata haya ambayo tuliokuwa tumeyazungumza kwamba mtu kuwa na tabia mzuri kwamba tabia ambazo kama hizi ambazo tulizokuwa tumezielezea eh, tabia mzuri kwamba mtu kuwa na uvumilivu na kuwa na uvumilivu katika kupatwa na maudhi kwa na tabia mzuri ambayo ya kumtegemea mwenyezimgu subhanahu wataala kwani kwa kumtegemea mwenyezimgu subhanahu wataala kwake yeye natosha wamanyatawakal ala llahi fahuwa hasbuhu kwa, kwa yule ambaye atakaekuwa mwenye kumtegemea mwenyezimungu basi kwa mwenyezimgu kwaye natosha na hivyo ndivyo hali ambavyo ilivyokuwa kwa wake wa mtume katika nyumba yake kiasi kwamba mpaka ikawa hawampendi mwenye kumpenda isipokuwa kwa ajili ya mwenyezi mgu hawamchukii mwenye kumchukia isipokuwa kwa ajili ya mwenyezi mgu na kama tulivyoona kisa hapa nyuma kilivyokuwa kwamba pamoja umu habiba na kutembelewa na baba yake nasio kutembelewa kujiwa na ujio ambao l aliokuja nao abu sufiani lakini abu sufiani akawa kwamba hakupata nafasi hata kukaa katika kikazi cha mtume salalahualaihiwasalama abu sufiani akajikuta kwamba kikazi hicho hana nacho hakukaa na hakufanya hivi umu habiba kwa chuki tu binafsi bali alifanya ni kwa sababu ya kufuata amri ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala na kumpenda mtume salallahu alaihi wasalama kumpenda kwa ukweli na kuchunga kile ambacho mtume sallaalihi wasaama anachotakiwa kwamba awe mwenye kusikilizwa na kufuatwa na hivi hivi sisi leo ndivyo tunavyotakiwa tuwe ni mfano wa kuona kwamba umpende mumeo kwa ajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala sio mpende mume au mpende mwanamke kwa mapenzi ya matamanio tu ya nafsi kamba ni mwanamke mzuri au ni mwanamke ambaye kwamba ana ukarimu lakini ukarimu wenyee sio kwa ajili ya dini au sio kwaajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala na hatusemi kwamba watu wawe wenye kuacha wake zao bali wanatu, watu, watu wanachotakiwa tu wawafunze wake zao na wanawake wajifunze na wanaume pia vilevile vile, wajifunze kuona ya kwamba nini ambacho wanachotakiwa katika uislamu kwamba tabia mzuri kuishina wake kwa kuwafunza ambayo mwenyezimgu subhanahu wataala anayaamrisha na kufuata yale ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala anayataka kwamba yafuatwe ili kuwepo na kheri katika dunia na akhera na pia vile vile papatikane saada uzuri wema katika ndani ya nyumba kwa sababu leo yatakapokuwa yenye kufatwa ya mwenyezimngu subhanahu wataala katika ndani ya nyumba panapatikana utulivu yatakapokuwa yenye kufuata ambayo mungu ameamrisha katika nyumba panapatikana utulivu utulivu ambao mwenyezimgu subhanahu wataala eh, anausema kwamba, kwamba yule ambaye atakayekuwa mwenye kumcha mwenyezimgu subhanahu wataala mwenyezimgu subhanahu wataala eh, ata mruzuku wamanyatakillah eh, yajal lahu makhraja wayarzukuhu min haithu la yahtasibu kwamba mtu ataruzukiwa pasi na hesabu ataruzukiwa kwa mengi utulivu ataruzukiwa kwa mengi kwa hiyo kwa haya wapenzi watazamaji wa tv tv afrika ni kwamba tunatakiwa tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala mwenyezimngu subhanahu wataala atusaidie kwa kweli na atupe mwisho mwema na pia vile vilevile tumwombe mwenyezimgu atujalii tuwe na hima ya kusoma na kusikiliza ili tubadilike na tufuate kile ambacho kilichokuwa cha haki na tumwombe mungu atuepushe na kujiepusha kile ambacho kilichokuwa cha batili na tumwombe mwenyezimgu atuonyeshe haki tuifuate na tumwombe mwenyezimgu subhanahu wataala atuonyeshe batili tuiepuke nakufikia hapa insha allah tutakuwa na mwendeleo wa kipindi kijacho na kwa leo tunasema ssalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh <muchas>