الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد wapenzi watazamaji wa kipindi cha wanawake wa nyumba ya mtume salallahu alaihi wasallama kwanza tunamshukuru allah subhanahu wa taala allah ambaye ametuwezesha kuweza kufika katika sehemu hii na kuweza kukumbushana na kuwa ni wenye kuelezeana katika kheri haya ni mapenzi ya allah subhanahu wataala ya paswa tumshukuru allah subhanahu wa taala kwa kusema alhamdulillahi rabilalamin tunamshukuru mwenyezimgu ambaye ametujalia kuifanya qurani ni kitabu chetu na kumfanya mtume muhammadi salllahu alaihi wa ni mtume wetu ambaye wakumfuata na kuifanya nyumba ya mtume salallahu alaihi wasalama na mtume sallallahu alaihi wa kuwa ni kigezo kwetu sisi wapenzi katika vipindi vilivyopita tumeona kwamba tukiwa wenye kuzungumzia historia tarekhi ya wake wa mtume salallahualahi wa salama katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasallama kwa vipindi hivyo ambavyo vilivyopita hapa tutakuwa na mwendelezo wa vipindi hivyo kuona kwamba vipi walikuwa wake wa mtume salallahu alaihi wa salama katika nyumba yake na ni wakina nani walikuwa wake wa mtume sala llahu alaihi wa kwa ufupi kuzijua taarikhi zao ni wakina nani wamezaliwa mwaka gani walikufa mwaka gani wana, wana daraja gani katika uislamu wana nafasi gani katika uislamu wana nukta gani katika uislamu kwa hakika kama tulivyokuwa tumezungumza katika vipindi vilivyopita walikuwa wana daraja na nukta mbalimbali mbali, ambazo wake wa mtume salllahualh wasalam zilizowafanya wao kwetu sisi leo ni kuwa ni kumbusho na ni fundisho ambalo waislamu tunatakiwa kuliiga na kujifunza kutoka kwao sasa leo tutakuwa nabi hafsha hafsa umu lmuuminin ambaye alikuwa mtume sal la liwasalaa na ikasema ya kwamba zaujatu lnabii sala llahu alaihi wasalama fi ljanna ni mke wa mtume salla llahu alaihi wasalama katika pepo mtume sal llah alii wasalama alimuoa hafshwa bintu amiri lmuminin umar bnu alkhatabi baada shakwake eda kutoka kwa khunais bun hudhaka asahmi moja ya muhajirina hawa katika mwaka wa tatu min alhijira katika mwaka watatu wa kuhama kwa mtume sala llahu alaihi wasalama na ikapokelewa kwamba huyu hafshwa umulmuminin mazazi yake alizaliwa kabla ya kupewa utume mtume salla llahu alaihi wa kwa miaka mitano na kwa hivyo basi inakuwa hapa inaonyesha kwamba mtume salla llahu alaihi wa alianza kuwa naye kama mke mtume salallahu alaihi wasalama hali ya kuwa hafsha ana miaka ishirini na katika kuolewa kwa hafshwa kwamba abubakar kabla ya kuolewa hafsha na mtume sala llahu alaihi wasalama abubakari alidhihirishiwa na umaru bnu alkhatabi baba wa kwamba awe mwenye kumwoa huyubi hafshwa lakini ikawa hakumjibu chochote au hakumjibu lolote na pia ikadhihirishwa kwa wathumani kwamba akatangazwa kwa wathumani kwamba awe mwenye kumwoa hafswa mtangazaji ni umarbnualkhatabi lakini ikawa pia hakuwa mwenye kuzungumza lolote isipokuwa neno alilokuwa amelisema ni kwamba mimi si mwenye kuoa leo hii na ikawa kuna kitu ndani yake na, na kwa sababu kwamba mtume salallahu alaihi wasallama alikuwa tayari ameshatupia macho kwa bihafsa na hilo akawa wafumani analifahamu akaona mimi kama pengine nitakapokuwa mwenye kumwoa hafshwa basi nitakuwa sikuwa ni mwenye kutekeleza ukweli au uaminifu ambao mtume sallla wa salama alikuwa amenionyesha mimi wa kwamba anatamani au anataraji kwamba kuja kuweza kumwoa bihafshwa ambapo leo umaru kwa kuto kujua kwake anatangaza ndoa ima angekuwa mwenye kumwaa abubakari bhafshwa au ima angekuwa mwenye kuolewa na ruthmani lakini yote haya umaru binu alkhatabi alikuwa akiyafanya hali ya kuwa kwamba hajui nini ambacho kilichopo kwa hiyo kilichofuata ni kwamba bihafsha alikuja kuolewa na mbora kuliko uthmani na uthmani kuja kuozeshwa ambaye aliyekuwa ni bora kuliko hafsa kisha akaposa na akaozeshwa mtume sala llahu alaihi wasalama bihafswa na sahaba huyu umar bnu lkhatabi na mtume sala llahu alaihi wa kilichokuwa kimeendelea ni kwamba naye mtume sala llah i sallama alikuja kumwozesha uthmani bnu afani rukaya baada ya kufa ndugu yake na hakika ya kwamba umar amemwozesha mtume sala lah a sallama lakini kabla ya hapo kwamba mtume saala salama alim umar alimuwezesha mtume salallahu alaihi wasalama umar alimuwezesha mtume sala allahu alaihi wa sallama baada ya kuwa tayari ameshakutana na abubakari na abubakari akatoa udhuru samahani ndugu mtazamaji kwamba kisa hiki kinasema ya kwamba baada ya mtume sala llahu alaihi wa salama kumwoa bihafsa siku moja kwamba mtume saasa umaru bn alkhatabi radillahu anhu alikutana na abu bakari na akatoa udhuru kwamba mimi sikuwa na lolote kwani hakika a mtume sal llahu alaihi wa alikuwa ameeleza kwa hafsa lakini nikawa si mwenye kutakiwa kudhihirisha siri yake lait kama ngelikuwa mwenye kuacha basi mimi ningelikuwa ni mwenye kumwoa hafsa railahu anha umilmuminin lakini kwa kuwa mtume sallasalam alikuwa tayari amesha niambia kitu basi sikuona kwamba ni vizuri kueleza siri ya mtume sallahalwasalama na hapa tunajisahihisha kidogo kuona kwamba ilikuwa si kwa uthmanbnafani bali ilikuwa nikwa abubakari na imethibiti katika suna kwamba mtume salallahu alhi wasalama alimwacha hafsa lakini baadaye alikuja kumrejea kwa amri ya jibril alaihi ssalamu baada ya salamu, hapo na akasema kwamba innaha sawamatun qawamatun wahiya zaujatuki za, fi ljanna kwamba huyo ni mkeo katika ndani ya pepo ya mwenyezimngu subhanahu wataala wapenzi watazamaji wa tv hii ya afrika ni kwamba hapa tunachotakiwa kukiona na kujifunza kuona kwamba malezi ya kiislamu malezi ya kiislamu ambayo yana umuhimu katika kusimamisha mujitama au jamii ambayo iliyokuwa bora na nyumba za wachamungu ambazo zenye kuchunga ha? na kuheshimu yale ambayo watakayokuwa wanafanyiziana mke na mume na kujifundisha au kufundisha mabinti katika nyumba za mababa zao vipi namna gani ambavyo atakavyokuwa anavyotakiwa kuheshimiwa mume pia vile vile kuona kwamba hayo ni katika katkatika miongoni mwa mambo ambayo yenye kujenga nyumba za kiislamu sasa leo la kusikitisha na la kuliona kwamba watu tumekuwa tupo mbali kabisa na malezi ya nyumba za tupo mbali kabisa na malezi ya kiislamu malezi ambayo yanatupa kama tungekuwa wenye kuyafuata malezi ya kiislamu katika nyumba zetu basi kusingekuwa kwenye, kwenye kutokea taraka zilizokuwa hazina sababu au zisizokuwa na sababu za msingi hatusemi hakuna sababu sababu zipo lakini kunakosekana kuwa wakati mwingine sababu za msingi hazipo na hapa pia vilevile pana haja ya kuonesha kwamba au ya kuonekana kwamba mzazi kama mzazi mwanamume anamlea vizuri kijana wake ili atakapokuwa mwenye kuoa na mwenye kuwa na familia basi vipi atakuwa anawajibika katika kuilea na kuitunza familia yake na kuichunga familia yake na kuilea katika maadili ya kiislamu na mwanamke kama mwanamke kuna haja ya kuifunza familia yake mtoto wake wa kike ni namna gani atakuwa mwenye kuja kuwajibika katika nyumba yake kulea mabinti wake watoto wake wa kiume kuwafunza malezi ya kumjua mwenyezi mungu subhanahu wataala kuwafunza malezi ya kuwajibika wao katika uislamu katika jamii pia vile vile kujengeka jamii ambayo iliyokuwa ni mzuri kwani tunaona hakika kwamba jamii imekuwa yenye kupotoka na upotovu huu upotokaji huu unakuja kwa sababu ya kwamba watu kuto kufuata sheria za mungu watu kutokufuata amri za mwenyezimgu subhanahu wa taala watu kuto kujihusisha na ya allah subhanahu wa taala na kumwamini allah subhanahu wataala na kuyamini siku ya mwisho eh? na kutokuamini vitabu vyake na kutokuwaamini mitume ambayo iliyokuja wakaja lengo kuja kutufundisha uislamu uislamu ambao sisi kwetu ndio muongozo wa njia ambayo iliyokuwa yenye kunyoka muongozo ambao ndio wenye kunyoka kwa hiyo wakina mama kama wakina mama kuna haja ya kuzilea vizuri familia kuna haja ya kutengeneza nyumba kujua kwamba lipi ambalo mungu subhanahu wataala mungu aliloamrisha na lipi ambalo allah subhanahu wa taala mungu amelikataza na kujiepusha nalo ili tuwe wenye kuwa na mwisho ambao uliokuwa mwema mwisho ambao tutakao kuwa wenye kuingizwa katika pepo ya allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu zingu, subhanahu wa taala awe mwenye kutuingiza katika pepo yake na tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala tuwe wenye kujifunza tabia mzuri ambazo tabia zenye kutufunza kutoka katika uislamu wetu na tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atujalie tuwe watu ambao wenye kufanya ibada kama namna ambavyo mwenyezimngu subhanahu wataala anavyotaka tufanye ibada hizo e? ikiwa watu ambao wenye kuangalia vipi tutafanya ibada zetu vipi tutajitaharisha eh? vipi tutachukua hudhu wetu vipi tutakoga eh? vipi tutakuwa wenye kutayamam kama tutakapokuwa wenye kuhitajiwa kutayamam haya yote ni mambo ambayo kwamba mwanamama wa kiislamu anatakiwa kuwa mwenye kujifundisha kutoka katika ndani ya uislamu wake na kuyafanyia kazi yeye kama yeye pia vile vile kuja kuifunza jamii ambayo aliokuwa nayo familia ambayo aliokuwa nayo ili kupata ridhaa ya allah subhanahu wa taala na baba naye pia vile vile mwenye kujifunza ili kuwafundisha na kuifanyia kazi kupata ridhaa ya allah subhanahu wa taala na katika maelezo tunasema kwa bihafsha kuna riwaya inapatikana hapa katika hikikisa bila ya kutoka katika ndani ya tarikhi ya bihafsa umulmuminina radillahu anha kwamba kuna kisa kinapokewa hapa siku moja kwamba umar bnu lkhatabi alienda kwa bihafsa panasema ya kwamba an umar bnulkhatabi rai llahu anhu qala kuna mashar quraish naghlibu nisa kwamba walikuwa makundi ya kiquraishi kwamba wao wana sifa ya kuwashinda wanawake falamma kadimna lmadina kwamba anasema tulipokuwa tumefikia madina tukakuta kwamba wajadna qauman taghribuhum nisauhum kwamba wanawake tukawakuta kwamba wanawake wao ndio ambao wanawashinda wake zao nani waume zao wanawake ndio ambao wenye kuwashinda waume zao fatafika nisauna yatalamna min nisaihim ikawa sasa wanawake wetu wanajifunza eh, kutoka kwa wake zao ikawa kwamba siku moja anasema umaru bn alkhatabi mimi nikawa ni mwenye kuchukizwa na mke wangu pale pinde alipokuwa kwamba turajiuni fa ankartu anturajini faalat akasema yeye ma tunkiru min dhalik usio mwenye kukemea katika hilo kwani kwamba fawallahi ina azwaja nabii salllaal salam kwamba wake wamtume sallasalam la yurajinahu watahjurahu eh? kwamba wao wanakuwa ni wenye kumrejea na kuhama ihdahuna lyauma ila laili mmoja wapo kwa siku mpaka usiku umar bn alkhatabi baada ya kuyapata haya anasema fantalaktu fadakhaltu ala hafsha fakultu anasema mimi niliondoka nikaenda mpaka kwa hafsha nikaingia kwa hafsha nikasema aturajie na rasul llah hivi nyinyi kwamba mnakuwa ni wenye wakati mwingine kumhama na kumrejea mtume saaa sallama qarat akasema naam nam watahjurhu ihdakuna lyauma ila llaili na kweli kwamba ilikuwa sisi kwa hiyo kwamba umar bnu alkhatabi yeye akawa mwenye kutoka na kuingia kwa bihafsa na kumwambia kwamba aturajiina rasula llahi salallahu alaihi wasallama ihasa akasema kwamba nam ltu nikasema mimi watahjurhu ida kuna lyauma ila laili kama ma asmaaama hivi nyinyi mnakuwa ni wenye kumhama mmoja wenu mchana mpaka usiku l aanasemakwamba ad aba manfala dalika minkuna wahasira kwani kwamba amepata hasara akawa anamwambia kwamba mtoto wake bihafswa nakuwaambia wake wa mtume salaa sallama kwamba kad khaba manfaala dhalika minkuna khasira kwamba itakuwa kwamba mwenye kufanya hivyo amepata hasara mmoja wenu afata aman an ihdakunna allah hivi kwamba mnajiaminisha jiamin, mna nyinyi mmoja wenu na ghadhabu ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala la ghadhabullah lghadabu rasululighadhabi rasulihi kwa kumghadhibisha lighadhabi rasulihi kwa kumghadhibisha mtume sala llahu alaihi wa sallama faidha hiya kad harakati pindi pale ambapo tayari amshangamia la turajici rasula llahi salallahu alah wasallama ikawa umaru bnu alkhatabi anampausia anampausia binti yake hafswa watasalihi sheian eh, na kumuuliza kitu wasalini mabadalaki na niulize kile ambacho kilichokuwa kimedhihirika wala yaghurannaka in kunta jaratuki ausami ajmal wa ahabu ila rasulillahi sala llahu alaihi wa sallama minki yuridu aisha na akasema ya kwamba isiwe kwamba wewe mwenye kudanganyika ikiwa mwenye kufanya hayo ni jirani yako au ni mzuri au mwenye kupendeza zaidi kwa mtume salallaalw salama kuliko wewe hali ya kuwa akiwa mwenye kukusudia aisha radillahu anha na hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa eh, neema ya mja eh, neema ya baba mwema ambaye mwenye kum, kumnasihi mtoto wake eh, naye ni umar bnu lkhatabi radillahu anhu ambaye umar bnu lkhatabi raillahu anhu pamoja na kwamba bihafu cha kuolewa na mtume salallahu aleihi wasalama lakini hakumwacha mwanawe kuwa mwenye kuendelea kumpa nasaha ni namna gani ya kuishi na mumewe na hivi ndivyo ambavyo inavyotakiwa kamba kwa mzazi baada ya kuozesha mtoto wako imwe mwanamme au mwanamke usimu wache tu hivi hivi basi ikawa yameisha bali endelea kumpa nasaha na kijana kuwa tayari kupokea nasaha kutoka kwa wazazi a wanasema oaa hatakama itakua umeaau meolewa basibali kupokea nasaha kutoka kwa wazazi nasaha zenye kheri nasaha zenye kuwa na uadilifu sio nasaha za kwamba kuna lolote limekukera baba au mama kwa mtoto katika ndoa yao basi ukaona mshauri ushauri ambao uliokuwa mbaya shauri wakuwachana shai ah auaah sabau ambazo za msingi ni chuki tu binafsi za moyo hii siwepo bali kuwanasihi na kuwapa ushauri katika maisha ya ndoa yao maisha ambayo yawe ya kheri yakumjua alla subhanau wataala yakumfata alla subhanahu wataala yakufata wa ya maamrisho ya mtume salallahu alehi wasalama maisha ambayo ya kuona kwamba uislamu ndio ambayo uwepo katika ndani ya majumba na uislamu ndio ambao wenye kufatwa na kuona ya kwamba wao inakuwa ni kigezo kwa watoto wao inakuwa ni kigezo muislamu kwa ambaye asiyekuwa muislamu kuona kwamba uislamu kumbe ndivyo ambavyo navyoamrisha uislamu unaamrisha uadilifu uislamu unaamrisha uchamungu na uchamungu ni vipi aba mtu anatakiwa kamba kumuogopa mungu popote alipo eh? na mtu anatakiwa kwamba afuati, afuatishie mabaya yake kwa mema kwamba mabaya yawe nye kufutwa na mema eh? na mtu anatakiwa ajipambe na tabia ambayo iliyokuwa mzuri tabia ambayo atakayokuwa amejipamba nayo kutoka ndani ya nyumba yake mpaka nje ya watu nje ya jamhuri ya watu isiwe mtu amepambika na tabia mzuri nje ya jamhuri lakini ndani ya nyumba akawa na tabia mbaya ima ni mke au ni mume haya ni katika mambo ambayo asiyopendeza katika ndani ya uislamu tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala awe mwenye kutuongoza katika kuijua dini ya allah subhanahu wataala tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala awe mwenye kutujalia sisi kuwa wenye kufuata kheri ya allah subhanahu wataala kufuata kitabu cha mwenyezimgu subhanahuwataala kwani ndio kitabu ambacho tumeachiwausisi mtume saasaaemaa bia lataillu badi kitabullahi waunati rasulila kamba kitabu ambacho kwambakfatas hautauanyekuoeaazaauaeuoa tutajenga nyumba zetu mzuri kama namna ambavyo tunavyoziona au tulivyoona kwamba nyumba ya mtume salallahu aliwu sallam nawakeze ambao ilikuwa wao wakinyooshwa kama alivyonyooshwa bihafsha na baba wake mwenyewe umarbnu alkhatabi na kuona kwamba umarbnu alkhatabi hakumwache hafsha hivi hivi tu kwamba kwa kaolewa na mtume salallaualaihi wa salama bali kwamba aliendelea kumfuatilia na kuona hafsha anakuwa na nyendo mzuri kwa mtume salallahu aleihi wa salama na kwa umma wa kiislamu na mpaka leo hii kwambabi hafsha tunakuwa wenye kukaa hapa na kumwelezea na kumhadithia hadithi zilizokuwa mzuri hivi ndivyo ambavyo uislamu ambavyo wanavyotaka na uislamu ambavo ndivyo ambavyo wanavyotakiwa tuwe ili tuache athari ambazo zilizokuwa za kheri baada ya kuondoka kwetu na tukakute mazuri ambayo tuliwatanguliza mbele ya allah subhanahu wataala na kwa kufikia hapa insha allah tutakuwa tumeielezea kwa ufupi hadithi au tarehe au historia ya bihafshwa eh. بنت عمر بن الخطاب رضي الله عنها والى هنا اقول لكم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق>