الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين وبعد baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume muhammadi sallalaii wasalam na masahaba wake wapenzi watazamaji katika kipindi cha wake nyumba ya mtume salllah alaihi wasalama katika kuendelea na mlolongo wa vipindi vyetu vya wanawake katika nyumba ya mtume salllahalaihi wasalama hapa leo tutakuwa wenye kuzungumzia au ututakuwa wenye kumzungumzia bisafia umulmuminin safia ambaye ni mke wa mtume alaihi salalwasaa na kuwazungumza hawa ni kuwazungumza kuona ya kwamba wana daraja gani ambayo waliokuwa nayo na kwa mtume alaihi sllw na pamoja kwetu kwa waislamu na kuchukua mazingatio kwa sababu tunaambiwa ya kwamba ikiwa kwamba wewe hujui mafikio yako basi jikumbushe na kujinasibisha na wale ambao waliokuwa wametangulia huenda ikawa mwenye kuongoka kutokana na wale ambao waliokuwa wametangulia kwa kujifunza kuona kwa wao nini walifanya na nini ambacho wamesifikana nacho na nini ambacho walichotakiwa kuwa nacho katika maamrisho ya allah subhanahu wataala au mafundisho ya allah subhanahu wataala na makatazo ya bwana mtume sallali wasalaa kwa hiyo katika kipindi hiki katika nisaun fi beiti nubua wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasallama tunamuona biswafia umulmuminin kwamba yeye alikuwa ni katika miongoni mwa wake wa mtume salllah lai wasallama na biswafia huyu ni kwamba inasemwa kwamba katika hadithi wallahi innaha lasadika kwamba panapo anakwa mwenyezimgu subhanahu wa taala hakika yake yee kwamba alikuwa ni mwanamke ambaye ni mkweli biswafia huyu ni jina lake kamili ameitwa safiatu bintu huyai bn ahtabi ni katika kizazi cha mtume harun alaihi ssalam bisafia huyu aliolewa kabla ya kusilimu kwake na huyu mtu ambaye anaitwa salamu bunabi Buna Buna alhaqiqi salamu bun abil haqiqi alimuoabisafia bintu huyai bun ahtab kisha akawa mwenye kumwacha baada ya hapo aliyefuata kumuoa alikuwa ni kinana bunabil haqiqi na wote hawa walikuwa ni washairi katika zama za uyahudi washairi ni wale ambao wenye kusoma mashairi katika zama za uyahudi ani walifika sifa ya kuwa kwamba wao ni watu ambao wenye kusoma mashairi katika zama za uyahudi na kilichotokea kwamba kinana huyu alikufa aliuliwa yeye siku ya vita vya khaybar eh? baada ya kuuliwa ndipo mtume salallahu alaihi wasallama akachukua uamuzi wa kumwoa bisafia alipokuwa ametwaharika na akafanya kwamba kumwacha kwake huru basi ndio kumwoa kwake ndio mahari yake na sofia huyu inasemwa ya kwamba alikuwa ni katika wanawake ambao watukufu wanawake ambao wenye kuwa na akili nyingi na mwanamke ambaye mwenye kuwa na cheo na uzuri pamoja na dini na mwanamke ambaye alikuwa amesifika na sifa ya upole na hishma hizi ni sifa ambazo pia leo mamama zetu dada zetu wanatakiwa wajipambe na sifa kama hizi eh, kwamba sifa ya dini kwa sifa ya upole na sifa ya hishma na hizi ni sifa ambazo zimekusanyika kwa mwanamke mmoja lakini ni sifa ambazo pia zimetajwa zime sifa ambazo mtu anapotaka kuoa basi kwamba lazima angalie sifa hizi nne kwamba uzuri wake na sabu yake kwamba mali zake lakini mtume salllahualihu salam akasema sifa ya nne kwamba mtu achague yule mwanamke ambaye mwenye kuwa na dini kwani dini hii dini hii itamfanya atakapokuwa na sifa hii ya dini basi kwamba sifa hizi zingine zote zitabebwa na hii sifa ya dini lakini atakapokuwa kwamba amechagua sifa ya mali nawezekana skumoale mwanamkemakaenye kuishia sifa ya uzui awezekana kumoa uzuri kaondoka sifa ya heshima yake au cheu chake aunasabu yake inawezekana kwamba siku moja ikawapia kabadilika hali ya mambo lakini atakapokua mwenye kuchagua mwanamke ambae mwenye diiamb atakua mwenye kupata kile ambacho ni kitulizo cha nafsi yake na kitulizo cha macho yake kwa hiyo bisafia radillahu anha alisifika na sifa ya kuwa na akili na alisifika na sifa ya kwamba ni mtu ambaye mwenye uzuri na dini mwenye upole na hishma na upole huu unahitajika sana kwa dada zetu kwa mama zetu kwa ndugu zetu na kwa umma katika uislamu kwani yule ambaye asiyekuwa na upole na rehma basi kwa hakika atakuwa mwenye kuwafanyia mabaya au ubaya wenginewe na unapokuwa na sifa ya upole kwa ajili ya mwenyezi mungu au katika dini basi inajengeka ya kwamba kuweza kuona kwamba kuaathiri na wenginewe katika kheri na unapokosa sifa hii ya upole sifa hii ya huruma basi kinachojengeka ni kwamba kuto kuwafanyia wema au kheri au uzuri ndugu zako waislamu nawasia kuwa waislamu na sisi tumehimizwa kuwa na sifa hii ya upole kwa sababu ni sifa ambayo kwamba ndio sifa ambayo inabeba utu wa mtu utu wako utajengeka na huruma yako na upole wako na utu wako utapotea na kutokuwa na upole na subira na uvumilivu katika imani yako kwa hakika tunaambiwa y kwamba <clears throat> bisafia alikuwa ni mwenye kuwana wingi wa mapenzi kwa mtume salallahu alaihi wasalama alimpenda mtume salallahu alaihi wa kwa maana ya kumpenda na mtume sala llahu alaihi wa mwenyewe akatambua kwamba amependwa na biswafia alikuwa mwenye kuwa na hima kubwa kwa mtume sala llahu alaihi wa katika kumpenda mtume sala llahu alaihi wa salama huyu inaambia ya kwamba kuna siku moja ilikuwa wanasafiri yeye pamoja na mtume sala llahu alaihi wa anasema anas kwamba akbalna maa rasuli llahi sala llahu alaihi wa ana wa abu talha kwamba siku moja ilikuwa kwamba tumekutana na mtume sala llahu alaihi wa mimi pamoja na talha wasafia radi fataho na safia alikuwa nyuma ya mtume sala llahu alaihi wa sallama faatharat naqa ikawa kwamba ngamia yule akapata mtelezo fasaraa wasaraati akateleza na akateleza safiya radia llahu anha faktahama abu talha an rahilatihi fa ata nabiya sala llahu alehi wa sallama faqala ya nabiya hal dharraka shei talha akamjia mtume salallai u salama na kumuuliza e eh, mtume wa mwenyezi mwenyezimngu je umepata madhara katika chochote qala la alaiki bilmara kwamba juu yako na mwanamke fa, fa alka abu talha thaubahu ala wajihii kwamba talha kilichokuwa kimetokea kwamba akawa talha ni mwenye kuweka nguo katika uso wake ili kwamba safia awe mwenye kujifunga vizuri nguo yake eh, na akatoa nguo yake kuitupa safia akachukua na kujifunga vizuri baada ya hapo akawa mwenye kupanda kipando na mtume salallahu alaihi wa salama hii hapa tunaona kwamba hiki tunakipata kuona kwamba kuna umuhimu gani wa namna ya mtu kuweza kufunika Macho yako. Isiwe kwa basi macho yako, katika kila upande kwakuangalia vile ambavo mwenyezimgu subhanauwataala ameharamisha kuvyangalia nakama ukiangalia basi uwe mwangalio wako ni mmoja kama inavyosema kwaali raanu iwe kwamba mwangalio wako usiwe tena mwangalio wakujirejearejea kuangalia mabinti wa watu au kuangalia madada za watu au kuangalia wake za watu uislamu haukuwa wenye kufunza kama haya kwa sababu kwamba ama tunavoona amba masahaba radillahu anhum walikuwa wamefundishika aa adabu, eh, adabu za kuinamisha macho wakul lilmuminina yaghudlu min absarihimatmalamawambi eh, waumini wawenye ufa kuinamisha macho yao kwamba swala swala liliopo na swala ambalo lilokuwa linatakiwa kwamba mtu awe mwenye kuinamisha macho yake macho yasiwe wenye kuangalia huku na kule kama ilivyokuwa kwa talha na kisa cha mtume sallalsala alipokuwa amekutana lha alipokuwa na anas bnumalik radillahu anhu eh, na safia akawa nyuma ya mtume sallaualaihiwasalama palingamia alipokuwa ameteleza basi kuteleza kwake ikawa kwamba safia akajikusanya na kufunga nguo yake vizuri lakini hali ya kuwa talha tayari ameshajifunika nguo usoni ili asione nini kinachoendelea kwa bitalha ambapo leo kama lingetokea tukio kama hili basi mtu angekuwa mwenye kukodolea macho kumwangalia nini ambacho anachokifanya yule talha angekuwa mwenye kuodolea macho eh, lakini hivi sihvyo ambavyo ilivyokuwa katika uislamu uislamu ni kwamba unafunza kwamba mtu anatakiwa awe mwenye kufunika macho yake na kufunika kwako kwa macho basi ni kwamba unamridhisha allah subhanahu wataala kwani uangali ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala aliyokuwa ameyaharamisha na hii ni adabu ambayo ilikuwa ya juu kabisa eh? na hata pale ambapo alipokuwa akitakiwa kwamba amguse kwamba basi alimgusa kwa kutumia kwa nguo yake lakini sisi leo tujiulize mimi na wewe kwamba mara ngapi tunawagusa madada za watu kupeana mikono pasipo na njia ya kisheria eh? hakuna kugusana au kupeana mikono mtu na mtu kwa mtu ambaye aliyekuwa yeye ni ajnabi yaani ni mtu ambaye kwamba ana uwezo wa kuweza kumwoa hakuna kupeana mikono lakini sisi mara ngapi leo tunapeana mikono na watu ambao kwamba waweza, ku, waweza tunaweza tukawaoa au wao wanaweza kuolewa na sisi kwamba mnapeana mikono lakini haikuwa hivi kwa masahaba rahillahu anhum na haya ni mafundisho ambayo masahaba anhum waliyapokea kutoka kwa mtume salllaualehiwasalam kwa ukamilifu kiasi kwamba wao hawakuwa tena na kurejea rejea kujikosesha kosesha kila siku katika njia ya haki bali walipopokea wakawapo tayari kuelekea moja kwa moja kwa allah subhanahu wataala pasipo na kurudi nyuma kwa hiyo wapenzi watazamaji wa hiki kipindi cha wanawake katika nyumba ya mtume sallalwasalam tunasema ya kwamba hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa bisafia na safia ni mwanamke ambaye kwamba inasemwa ya kwamba alifariki mwaka wa hamsini na kuna kauli inasemwa kwamba alifariki mwaka whamsina mbili na, na kuna kauli zingine ambazo zenye zi kwamba alikufa zaidi ya hivyo na ni mwanamke ambaye baada ya kuolewa na mtume sallasaa na kuishi naye mtume sala salama alikuja akafa baada ya kufa kwake na kuzikwa katika mji katika, ma, katika makaburi ya bakie na hivi ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa wake wa mtume salallau al salama katika nyumba ya mtume salallahu alehi wa sallam, na mtume salallahualhwasalam wa lillahi lhamdu kwamba yeye naye pia vilevile vile alijua na kuchunga haki za wakeze eh, katika uadilifu uaminifu pia vilevile vile katika uchamungu na wake walimtambua mtume salallahualaihi wa salama kwa uadilifu na walimtambua mtume salallahu alaihi wa salama kwa uaminifu mpaka akaitwa kwamba mtume sallahalh wasalama kwa yee ni mwaminifu alamin akaitwa mtume sallasaaa asadi ni mkweli hizi zote ni sifa ambazo leo sisi waislamu tunatakiwa tuzichukue na tujifunze na tujiveshe katika uislamu wetu ili kuona kwamba tunaendana na sifa kama zile ambazo walizokuwa nazo wema waliokuwa wametangulia miongoni mwao ikiwa ni masahaba raillahu anhum na ikiwa ni wake wa mtume sallaalwasalama na nyumba yake mtume salllaualiwasalama nyumba ambayo ilikuwa imeanzia maka na mtume sallaaliwasalam akaendelea na nyumba yake alipofikia madina akaanzisha tena mji mpya ambao ulianzia kwa abu ayubu ansar na kisha mtume sallalwasaa akapata makazi yake na kuendeleza nyumba na kuendeleza daula ya kiislamu na kuendeleza uislamu na wake wa mtume sallahu alehi wasalama kupokea amri za allah subhanahu wataala amri ambazo walizipokea na kuzifanyia kazi na ndivyo ambavyo inavyotakiwa hata kwetu sisi leo kwamba tunatakiwa tuwe wenye kuwa kupokea amri za allah subhanahu wataala kisha tukawa wenye kuzifanyia kazi sio kuzisoma amri za allah subhanahu wataala basi na kuzifanyia kazi kwani hii tutakwenda kuulizwa mbele ya allah subhanahu wataala kwamba siku fulani ulishuhudia na uliona katika tv afrika kwamba ni namna gani mtu anavyotakiwa kwamba awe katika hali ya kuchunga haki ya mke kwa mume na kuchunga hali ya, mke, hali ya mume kwa mke katika uaminifu katika uadilifu katika ukweli katika kuchunga nyumba katika kulea watoto katika kulea familia katika kuilea jamii kwamba je baada ya hapo kitu gani ambacho walichokuwa umebadilika au bado tutakuwa tunasema tu kwamba ah, huyu mzungumzaji au huyu msemaji yeye mwenyewe kuna lipi ambalo alilokuwa amefanya na hii ni kwamba ni katika mambo ambayo tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala asitujalie nayo kwani kuwa mtu unakumbushwa katika jambo la kheri halafu unatanguliza vitu ambavyo vya kukupelekea kupinga au vitu ambavyo vya kupinga au kuingiza kiburi ndani yake mwenyezimgu subhanahu wa taala anaweza akatusababisha kwamba siku baada ya siku basi kuwa mbali zaidi na kusikiliza amri za allah subhanahu wa taala na kujiepusha na kuwa mbali zaidi kusikiliza na amri za allah subhanahu wa taala na kuwa tayari katika kutaka kujiepusha na kufuata amri za allah subhanahu wa taala na wengi waliangamia katika haya kwa pale ambapo walipokuwa kwamba wakisikiliza hawafuati wakiambiwa hawasikilizi wala hakufuata matokeo yake wakajikuta wanaingia katika kiburi na kiburi ambacho kikawapelekea kuwapotosha katika dunia wakapata udhalili kwani mpaka leo majina yao akawa wenye kutajika katika utajo mbaya na pia vile vile kwa allah subhanahu wataala ikawa mafikio yao ni mafikio ambayo aliokuwa mabaya mafikio ambayo ya kuingizwa katika moto mwenyezimgu subhanahu wataala atuepushe na moto lakini kwa kweli muislamu anapokuwa mwenye kuambiwa katika lolote kuhusu uislamu wake au katika kheri yake au kukumbushwa au kuelezewa kwamba vipi ilikuwa kwa wale ambao waliokuwa wametangulia kabla yetu sisi walivyokuwa wakiishi maisha yao katika uislamu walivyokuwa wameathiri ulimwengu kwa muda mchache miaka ya mtume salallahu alaihi wasallam aliyokuwa ameishi na nyumba yake yawakeze katika ndani ya miaka ishirin na tatu lakini nyumba hii katika ndani ya miaka takriban kama thelathi na tano au ishirini na tatu ambayo ya utume lakini unakuja una kuona kwamba miaka hii imeathiri kwamba uislamu ulienda mbele uislamu ulitajika uislamu leo umetufikia mpaka sisi leo hii afrika uislamu umefika ulikofika ulaya asia na kwingineko kwa sababu ya mtume sallal wsaa kwamba kuifikisha dawa ya mwenyezi mungu na wale ambao waliokuwa nao walikuwa wenye kumsaidia ikiwa miongoni mwa wake zake na masohaba wenginewe kwamba vipi watamsaidia kuweza kuifikisha dawa ya mwenyezimgu subhanahuwataala nawakeze mtume sallama, kuwa naye katika dawa ya mwenyezimgu subhanahuwataala bega kwa bega kiasi kwamba hawakumwacha mtume sallalu salaa bali walikuwa naye na kumsikiliza na kumtii na ndivyo ambavyo uislamu unavyoamrisha leo hii kwamba mke anatakiwa amtii mume katika yale ambayo ya kheri na mume pia vile vile amtii mke kwa pale ambapo atakapokuwa anaamrishwa na mkewe kwamba labda mwanamme haswali kuambaaam haaaumwanamke aaaakaaashiriki madarasa asome aujue uislamu wake kamaaabufunga hawafungi lakini wanasemakwambawezi ah, tnakuambaabanamkeanu funge aafuaasababu kila kitu bana najuabaa hivi sivyo sisi tunachotakiwa kwamba tumombe allah subhanahu wataala atujalie eh, kwanza kuweza kupata wake ambao waliokua wema wake ambao wenye kujua sheria za zimgu, na hata kama hatujawapata hao lakini tuombe ambao tuliokuwa nao mwenyezimgu subhanauwataala atujalie kwamba awaongoze wao pia vile vile watusaidie sisi katika kutuongoza na pia vile vile sisi tujisaidie kwa wao katika kuweza kuwaongoza na kuziongoza familia ili familia zitakazokuwa zenye kuzaliwa na watoto ambao wazaliwao wazaliwe watoto ambao wenye kumjua mwenyezi mungu wenyeziu subhanauwataaa wenyekufuata sheria za mwenyezimgu subhanauwataala watu ambao watakaokua kizazi ambacho chenye kuwa na uhusiano na allah subhanahu wataala sio kizazi ambacho chenye ku, ku, kuwa na kuishi kujua yale ya haramu na kuyafanya ya haramu tu ambayo mungu ameyaharamisha nayale ambayo mungu ameyakataza ndio ambayo watakaoka watu wameabeba hivi sivyo bali ni kwamba mtu anatakiwa kwamba aone kwamba anakuwa na mke ambaye mke ambaye mwenye kufuata sheria ya mungu na mwanamke ambaye mwenye kulingania kwa mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala kama ambavyo takavokuja kuona katika vipindi vijavyo kwamba tunaona biaisha allahu anha Ye, anha alikuwa na nafasi kubwa katika uislamu katika kuisoma dini na kuifahamu kisha baada ya kuifahamu si kuifahamu tu bali masahaba ikawa ni marejeo kwao kwa biisha anha kwa kui, kufata elimu na kuchukua hadithi za mtume salasa na pia yeye kuweza kulingania na kuelimisha ulimwengu na kuuelimisha kueli, kue, umma katika uislamu na umma ukawa wenye kupokea na kukubali ni nini ambacho anachokieleza biaisha rahiallahu anha ambaye biaisha raillah anha alipokea hadithi zaidi ya 2n huu ni mfano tu na sio biaisha rahillahu anha bali ni hata tukikumbuka kwamba katika vipindi vilivyopita kwamba tumeona kwamba kuna kuna kama wake wa mtume salallahu aleihi wa salama wakina hafsha eh, na safia walikuwa na maukifu ambazo, ambazo misimamo mbalimbali mbali ambayo iliofanya leo hii katika uislamu ni yenye kukumbukwa na hivi ndivyo ambavyo inavyotakiwa kwamba leo wewe mlam muislamu wa au mwislamu wa kiume ambaye unaniangalia hapa ni kwamba uwe na nawewe na misimamo mbalimbali mbali ambayo ya kuja kuwa ni misimamo hiyo ni shahidi mbele ya allah subhanahu wataala kwani utakapokuwa na msimamo ambayo iliokuwa ni mizuri mbele ya allah subhanahu wataala atakuwa mwenye kujalia pia ukawa na ukumbusho ambao uliokuwa na heri tusiangalie tu leo hii katika dunia kwamba watu tunaweka rikodi katika upande wa dunia tu kwamba watu wanakuwa na rikodi mzuri katika dunia tu basi kwa mfano mtu kuwa kwamba kutajika kwa kwayee ni mwanamziki sana au mtu leo hii akatajika kwa ee ni mceza mpira maarufu sana au au akatajika akatajika kwamba kwamba leo hii katika katika dunia dunia ni ni mzinifu sana au akatajika katika dunia, ni mtu ambaye mwizi auaakatika tuwe katika dunia tunasifika nasifa mzuri ambazo mungu anazozirihia duniani na kesho mbele Allah ya a alla subhanauwataala akatulipe malipo yaliokuwa mazuri tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala atuongozi katika haki iliyokuwa yenye kunyooka tumombe mwenyezimu subhanawataala atuongozi katika njia ambayo yenye kunyoka tumwombe allah subhanawataala atujalie watu ambao wenye kuiona haki na kuifata na kuiona bal nakuiacha natuwe pia vilevile vile na utajo wenye kutajika mzuri kama vile ambavo aatulioa tumesimama aa au tunazunumza a umekaa apa tukaa tunamzungumziasfi sofia umulmuminina ambaye yeye sofia huyu leo anatajika na sifa ambazo zilizokuwa mzuri na sisi hiohiyo mwenyezigu atujalie tuwe wene kutaja nasifa ambazo zilizokuwa zilizokua sifa ambazo nshalla weyezigu subhanauwataala atulipe mbele allah subhanahu wataala na pia vieie kwa uwezo wake allah subhanahu wataala atujalie mwenyezimngu atukutanishi katika kipindi kijacho tena kuja kuona na kusikiliza kuona kwamba ni wakina nani ambao waliobakia katika wake wa mtume salwaa na kuona kwamba wake wa mtume wa walikuwa ni wangapi na walikuwa na athari gani katika uislamu na katika umma na katika nyumba ya mtume na mtume nini alifunza nini baadaye mtume s alikuwa amekiacha na wao wakakifuata na kufikia hapa tunasema kwamba tunawashukuru kwa utazamaji wenu mzuri wa kipindi hiki cha nyumba ya wanawake wa mtume nyumba ya wake wa mtume salallahu alehiwasalama na kusema kwamba nawashukuru sana kwa utazamaji wenu na tunasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune>