الله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد بعد أن الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume muhammadi salllahu alaii wasalama leo tumerudi katika kipindi chetu cha wanawake katika nyumba ya mtume salllahu alaihi wasallama ni sehemu ya saba ambayo leo insha allah tutakayokuwa wenye kuzungumzia hadithi kuhusiana na mama aisha radhiallahu anha katika miongoni mwa wake wa mtume salallahu alaihi wasalama na kabla ya hapo kwanza tunamshukuru allah subhanahu wataala aliotuneemesha na kutupa uhai na uzima wa kuweza kukutana tena katika kipindi hiki ambacho insha allah tutakuwa wenye kuelezeana kuhusu hadithi au historia ya biaisha ambayo inahusiana na wanawake katika nyumba ya mtume salawas ambapo kabla ya hapo tulimzungumza bikhadija ummi lmuminin na tukamzungumza bizeinabu bintu Jahsh, ambaye ni katika au ambao ni katika miongoni mwawake wa mtume alaihi wasalama na tukamzungumza tuka umu habiba umulmuminin umu na kumzungumza hafsa, bintul, bintul, hafsa mlmuminin pia na kumzungumzia bisafia umulmuminin ambao hawa watano waliotangulia ikiwa leo tunaweza kumfikia mama wa sita katika miongoni mwa wake wa mtume salllah lhi wasalama ambaye bi'aisha, biaisha huyu ambaye inasemwa ya kwamba almubaraa min fauki sabi, sam- sabi samawati ambaye yeye ametakaswa amesafishwa kutoka katika mbingu saba hii inakuja katika kile kisa ambacho cha uzushi alichokuwa amezushiwa biaisha radiallahu anha kwamba yeye amezini kwa hiyo mwenyezimngu subhanahu wa taala alimtakasa kutoka katika mbingu saba huyu biaisha kwa kumtambulisha jina lake ni anaitwa aishatu umi lmuminini yeye ni bi aisha mama wawaumini bbintu limamu asidiq al akbar yeye ni mtoto wa imamu ambaye alehokuwa mkweli mkubwa khalifatu rasulillahi sala allahu alaihi wa sallama. ni kiongozi wa mtume sal allahu alaihi wa ambaye anaetwa abubakar au abibakar abdullahi bn abi quhafa alqurashia ni mtoto wa khalifa abubakar abdullahi bn abi quhafa al qurashia na yeye ni kwamba ni mke wa mtume sala llahu alaihi wasallama na biaisha radi allahu anha alisifika na sifa ya kwa yeye ni faqihi ni alim ni mjuzi moja kwa moja katika uislam ama haikufichka ama sha anha e alikuwa ni mjuzi katika uislamu alikuwa ni mtu ambae mwenye kutambua masala mengi kabisa katika uislamu au tunasema ni alim ni mwanazuoni katika uislam Wa na wamua naiaisha huyu nasema ya kwamba mama yake e alikuwa aaaaa binami ni umuruman mama ruman bintu amir bni uaimir biaisha radiallahu aanha inasema ya kwamba alihama pamoja biaisha inasema ya kwamba yeye aliwahama wazazi wake na akaolewa na mtume sala llahu alaihi wa kabla ya kuondoka mtume sallallahu alaihi wasallama maka kwenda madina baada ya kufa bikhadija bintu khuwailidi na hiyo ilikuwa kabla miezi kumi hivi mtume salla llahu alaihi wasallama kwenda zake madina au kuhama kuelekea madina na inasemwa kwamba inasemwa ya kwamba inawezekana kwamba ilikuwa kama kabla miaka miwili au inasemwa kwamba ilikuwa kama miezi kumi na zaidi na mtume s baada biya aisha, biya aisha ya kumuoa iasha mtme alimuoa hali haliyakuwa akiwa na miaka sita na baada ya mtume kumwoa biaisha kuwa alikuwa bado ni mdogo hakumwingilia isipokuwa mpaka alipokuwa amefikisha miaka tis katika baadhi ya riwaya au katika baadhi ya mapokezi inasema hivyo na pia kumwingilia kwake hakumwingilia hali ya akiwa maka isipokuwa alimwingilia baada ya kufika madina katika mwaka wa pili kuondoka kwake mtume sallaualhiwasalama katika ghazwatubadir na hali ya kuwa wakati huo biaisha radillahu anha hali ya kuwa akiwa na miaka 9 biaisha raillahu anha alipokea yee elimu nyingi biaisha radillahu anha alipokea elimu nyingi elimu ambayo iliyokuwa mzuri na elimu ambayo yenye na baraka na hii ni kwamba ni kutuonyesha kwamba ni namna gani wanawake wanavyotakiwa katika uislamu au katika umma wa kiislamu kuwa nao wawe na dauru au na nafasi katika kujifundisha uislamu na wawe wajuzi katika uislamu isiwe tu kwamba kwa wanawake kuishia kupika chakula nyumbani na kuleya watoto basi au kufanya kazi kwa ajili ya masilahi ya dunia tu hapana bali pia vile vile awe na umuhimu eh, kufanya hima katika dini ya mwenyezimngu au katika heri ya mwenyezimgu subhanahu wataala biaisha huyu inasemwa ya kwamba kabla ya mtume salla alhi wasalama kumuua biaisha raiallahu anha kulikuwa na nukta kwamba mtume sala llahu alaihi wa siku moja amelala akajiliwa na jibril jibrilu, jibrilu alaihi ssalatu wassalam alipomjilia jibrilu jibrilu akaja na sura ya aisha katika kitambaa ambacho cha hariri mtume salllahu aleihi wa sallama akawa mwenye kufungua kufungua kwake tu baada ya kufungua kwake tu akaonaau akauonaisha raillah ana basi mtume saalwasaaa akasema kwamba ikiwa kamba iaoahindoto inatoka, inatoka kwa menyezimgu subhanau wataala basi mwenyezimgu aipitishe iwe ni heri kwangu mimi nakuweza kumuoa shaaialana kama vile ambavo kisakauhadithi hii anavoelezea mwenyewea anasemayakwamba nisha railahana ala qala rasulu llahi salallahu alaihi wa sallama uritukifilmanami thalatha layalin kwamba mtume alioteshwa katika usiku misiku mitatu siku ya kwanza ya pili ya tatu ja abiki almalaku fi sarakatin min haririn alikuja malaika katika kitambaa ambacho kinachotokana na hariri kitambaa ambacho kilichokuwa kimetengenezwa na hariri fayaulu hali ya kuwa mwenye kusema jibril hadhihi mraatuki kwamba huyu ni mkeo tibara au itibarun masayakuni mazingatio kwa muda ambao ujao kwamba huyu atakuwa ni mkeo fa an wajhiki basi fungua wewe faakshifu an wajhiki nikawa mimi faakshifu an wajhiki nikawa mimi ni mwenye kufungua katika uso wako faidha anti fihi wakati huo kwamba tayari we umeshakuwa katika kile kitambaa ni sura yako kabisa fa aqul basi mimi nikawa ni mwenye kusema in yakun hadha min indillah ikiwa hii inatoka kwa mwenyezi mungu basi yu mvihi mungu aipitishe iwe ni ndoto ya kheri na iwe ni kweli hii ni hadithi ambayo imepokelewa na imamu bukhari na imamu ahmad katika hadithi ya 175 katika juzuu ya saba na imam muslim akaipokea katika hadithi ya 2438 na katika mapokezi mengine yanasema wafi riwaya an aisha katika mapokezi mengine yamepokewa kutoka kwa aisha anna jibril hakika jibril jaa bisuratiha fi khirqatin haririn khadhirain ila nabii salllah alaihi wasalama faala hadhihi zaujatuki fi lduniia walakhira kwamba mama aisha anasema hakika ya jibrilu alimjilia mtume salllahu alaihi wasalama kwa sura yake hali ya kuwa akiwa katika kitambaa kitamba ambacho cha hariri kilichokuwa cha rangi ya kijani alimwendia mtume sallasalama jibrilu huyu fakala akasema jibrilu hadhihi zaujatuki huyu ni mkeo huyu ni mkeo duniani na akhera hii ni katika sura ambayo jibrilu alahi salatu wssalamu alimwendea mtume salllahu alaihi wasalama na kumwambia kwamba haya ambayo tuliokuwa tumeyazungumza kabla ya punde hivi sasa na mama aisha inaseema ya kwamba pamepokewa ubora kwake yeye ubora mwingi kabisa na katika ubora huo tutakuwa wenye kuzielezea baadhi ya hadithi hadithi zilizopokea ubora wa mamaaisha ni nyingi mno lakini tutafupisha ili kuona kwamba tunaweza kuwakamilisha mama wengine kuwaelezea ambao ni wanawake katika nyumba ya mtume sallah alaihi wasalam kama kilivyokuwa Anuani, au kama ilivyokuwa aamailivyokuaanani ya kipindi chetu hiki katika ubora wa mama mamaaisha rallah anha panaseemo ya kwamba imepokewa katika hadithi ya abi musa lasari railla anhu anasema ala rasulllahi sa anasema amesema mtume sallla ala waalama huyu abi musa l ashari anasema kamula minarijali wakamilifu kamula min rijali kathir wakamilifu katika wanaume ni wengi walam yakmul min anisai illa maryamu bintu imran lakini anasema ya kwamba lakini hapakukamilika katika wanawake waliotajwa kuwa ni wakamilifu isipokuwa ni maryamu bintu imran na wa asia imraatu firaauni na asia mwanamke wa firaauni wafadhulu aisha ala nisai panasema kwamba ubora wa wanawake kwa aisha ubora wa wanawake kwa aisha juu ya wanawake wengine kafadhli tharidi ala sairi taami kama vile ubora wa kiungo hiki cha tharidi juu ya baki ya chakula kwamba tharidi hii unapokuwa umeweka katika chakula inakuwa ina ladha na hisia ya peke yake katika chakula kuliko viungo vingine vyovyote na ndivyo hivyo hivyo mama aisha kwa wanawake wengine wa ulimwengu ubora wake unakuwa ni wenye kuwa na athari na hisia nyingine kabisa na utukufu mwingine kabisa kuliko wanawake wengine wote huu au hii ni katika miongoni mwa au haya ni katika miongoni mwa ubora ambao aliokuwa nao bi aishata rahillahu anha na katika ubora mwingine inapokewa katika hadithi ya abdllah bn ziadiasadi hadithi ya abdullahi bnu ziyadi lasadi anasema ya kwamba lama sara talha pale alipokuwa ameondoka talha waubei wa aisha zuberi na aisha ila lbasra kwenda katika mji wa basra baatha aliun alituma alii alituma ali ammari bnu yasir ali alimtuma huyu amar bn yasir wa hasan bun ali na hasan bun ali fakadima aleina lkufa anasema sisi tukafika kufa fasaida lmimbar akasimama katika membar fakana lhasan bun ali ikawa hasan bun ali fauka lmimbari ala ala alikuwa juu ya membari juu yake waama amar akasimama amari min aminlhasani chini ya hasani fajitamana tukawa sisi ni wenye kukus, kukusanyika fasamitu amara yaqul nikamsikia mimi anasema kwamba nimemsikia amari hali yakuwa akiwa mwenye kusema wallahi la wllahi inaha lazauja nabiikum wambahakiaaaka na mwenyezimgu ya huyu ni mwanamke au ni mke katika mke wa mtume wenu fi dunia waalahira duniani na akhira walakin llah tabaraka wataala lakini mwenyezimgu aliyetakasika na utukufu wake ibtalakum alikujaribuni nyinyi alikufanyeni mitihani nyinyi mwenyezimngu subhanahu wa taala alikupimeni nyinyi ili apate kujua liaalama iyahu tutiuna kwamba ili apate kujua kwenu nyinyi kwakeee mtakuwa mnati vipi kwa hiyo mwenyezimngu subhanahu wataala akaleta majaribu au akaleta mitihani ili kuwapima vipi nenamna, vipi au ni namna gani ambavyo watakavyokuwa ni wenye kutii hizi ni katika miongoni mwa fadhila za mama aisha radiallahu anha mama aisha ambaye leo hii baadhi ya makundi au baadhi ya mapote wanamtukana wanamjeruhi wanamvunjia heshima yake na kuivunja heshima ya mtume sal na baada ya hapo wakiwa wao ni wenye kudai kwamba ni waislamu na uislamu wanao hali ya kuwa tunaona mama Aisha anha ana ubora na fadhila zilizokuwa nyingi kabisa na kumkata mamaaisha pamoja na masohaba wengine kwa kuona kwamba kaukwa kufanya kile ambacho kinachotamani tu nafsi zao na sheitani namna ambavyo anavyowaelekeza katika masi mwenyezimgu subhanahu wataala na kumwasi mtume wake sahw na katika ubora mwingine ambao alikuwa nao mamaaisha anha kwani kuna haja kubwa kuelezea ubora wa mamaaisha anha mpaka watu tushibe kuona kwamba mamaaisha ana ubora gani na alikuwa na daraja gani na nukta gani katika uislamu katika kuelezea ubora mwingine ambao alikuwa nao mama Aisha anha inapokea kwa amru bnu lasi radi allahu anhu anasema ya kwamba qala baathani rasulu llahi sal lah alhi wasalama alinituma mimi mtume sal llahu alhi wasalama eh, ala jeshi dhat salasil katika jeshi ambalo lilikuwa na urefu au ukubwa au mnyororo mrefu qala faataitu fakultu anasema mimi nilisema ala alisema eye faataitu fakultu nikaja mimi basi nikasema mimi ayu nnas ahabu ilaika ni mtu gani mtume sala llahu aleihi wa salama wewe ni mwenye kumpenda qala anasema ya kwamba mtume sallaa sallam alisema aisha kultu min arijal baada ya kwa wanawake au baada ya kumpenda ambaye unayempenda katika wanawake ni nani sasa katika wanaume qala abuha yaani akasema kwamba ni babake ambaye ni nani abubakar sidiki abubakari sidiki huyu ambaye na mamaaisha na umar bwinu alkhatabi leo anakusanywa pamoja na kutukanwa na watu kutengeneza kuwa hiyo ni katika miongoni mwa itikadi yao au uislamu wao ni kuwatukana wema hawa ambao waliotangulia kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala dukizangu ni katika imani wanaonisikiliza na kuniona hivi sasa hivi kuna haja ya kurejesha nafsi zetu kwa mola kwa mola au kwa allah subhanahu wataala na kurejea kwa allah subhanahu wataala kwa kutubu kwa kile ambacho tumekitanguliza eh, wakuwatukana hawa wema ambao waliokuwa wametangulia haya sio maneno ambayo tunayozungumza tunazungumza kwa utashi wa nafsi zetu au tunakaa hapa katika chombo kama hiki kuzungumza ili kuwajeruhi watu au kuwatukana watu au kuwatoa watu katika uislamu wao hapana bali hapa tumekaa ni kukumbushana na kuelezeana ni namna gani ambavyo ilivyokuwa waliokuwa wema au ni namna gani ilivyokuwa kwa wema ambao waliokuwa wametangulia kabla yetu sisi amru bnu lasi anasema ya kwamba nikasema mimi kultu thuma man kisha baada ya hapo ni nani mtume salla llahu alaihi wa anasema faadda rijalan akawa mwenye kuhesabu idadi ya watu wengi kabisa fasakata kisha akanyamaza mukhafatan an yajcalani fi akhirihim nikaa mukhafatan hali ya kuwa mwenye kuchelea yeye atakuwa mwenye kunijalia mimi au kunifanya mimi ni katika wale ambao waliokuwa wa mwisho hizi au huu ni katika miongoni mwa ubora wamasha radiallahu anha ambao tunauona katika hadithi hii ya amru ibnulas katika hadithi ya mwisho ya kumalizia au kabla ya hapo ni kwamba inapokewa kutoka kwa mamaaisha mwenyewe radiallah anha anasema kana rasulullahi sa alikuwa mtume sallaalhi wasalama yasalu fi maradhihi alikuwa akiuliza mtume saalwaa katika maradhi yake aladhi mata fihi maradhi ambayo yaliyompelekea yeye mtume salaalhiwasaaa kufanayo yaqul hali yakuwa akiwa mwenye kusema aina ana ghadan, aina ana ghadan mimi kesho nitakuwa wapi yaani zamu yangu ya kukaa kwa wake zangu katika zile siku za kugaa ambazo anazogawa kwa wake zangu kwamba leo ni haki yake mke fulani kwenda kulala naye kesho ni hakake mke, mke fulani fulan naedakulala kwake ksfuaulalakwake anasema ya kwamba mtume alikuwa anauliza aina ana ghadan wapi mimi ntakua jaman kesho wapi mimi ntakuwa jamani kesho yuridu aisha anataka yeye au anakusudia siku ya aisha fa adhina lahu azwajuhu mtume salllahu alhi wasalama wakamruhus wake zake yakunu haithu shaa awe pale ambapo anapopataka fakana fi beiti aisha anasema kwamba akawa katika nyumba ya aisha hata mata indaha mpaka mtume salllaalwasaama akafa hali akuwa, akiwa katika nyumba ya mama aisha mamaaisha ralahna hii mtume ikwabamnagaiaashalia afasiwa m kiasi ambacho mtume alimtanguliza mno mo ahasfana wetu au ketu yakumtaja mngu i umuaaasha ai seli a a a waiaaawaisampa walielewe hilo faalat akasema aisha famata fi lyaumi aladhi kana yaduru alaya fihi mtume salllah alhi wasallama alifariki siku ambayo iliyokuwa ni mzunguko juu yangu mimi fi baiti katika nyumba yangu mimi aisha radia llahu anha fakabidhahu llah mwenyezimgu akaichukua roho yake mtume salllah laihi wasallama waina raksahu la baina nahri wa sakhri wakhalitun wa riquhu, wa riquhu riqi kwamba mtume sal llahu alihi wasalama akachukuliwa roho yake hali ya kuwa akiwa kwa mama kwamamaaisha radi allahu anha samahani na hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa ubora aasha raiallahu anha na kama tutasema kwamba tufuatilia ubora wa mamaaisha rahillahu anha basi ninaamini kabisa itatuchukua muda mrefu kueleza ubora wa mamaaisha rahiallahu anha bali kwa yale ambayo yaliyotangulia inatosha na kwamba pamekusanyika kwakeee anha mama aisha kwamba yeye ni mwanamke ambaye alikuwa amepambanuka am, au ametofautika na, na kati ya wanawake ambao waliokuwa wenginewe pale ambapo anasema kwamba lakadi utiu tisama mautitu ha imraatun badun anasema mimi nilipewa mambo tisa ambayo mambo tisa hayo hayo mambo tisa hayo hakupewa mwanamke mwingine yeyote baada yangu mimi isipokuwa mariamu bintu imran Eh? isipokuwa maryamu bintu imran lakad nazala jibrilu bisurati fi rahatihi hata amara rasulullahi sala llahu alaihi wa an yatazawajani kwamba anasema hakika ya kwamba alishuka jibrilu katika sura yangu mpaka aliamrisha mtume sala llahu alaihi wa awe ni mwenye kunioa mimi walaad walakad tazawajani bikran na hakika ya kwamba alinioa mimi hali ya kuwa ni bikra neema iliyoje kwa mtume sal llahu alaihi wasallama wamatazawaja bikran ghairi na wala hakumuoa wa mtume salllaha sallamabirmwanamke bikra, bikra isiyokuwa yangu mimi na anasema ya kwamba walakad kabidha wa wala rasuhu fi hijri nahakika mtume salal walaad ubia warasuhu fi hijri nakwamba mtume s alifishwa na hali akuwa, ya kuwa akiwa kichwa chake kipo atia a ya nyumbayangu mimi walaad ubirtuhu fi beiti nakwamba e alizikwa hali yakuwa akiwa katikandaniya nyumba yangu walaad hafatmalaika na kwamba, kwamba walimzungukia malaika katika nyumba yangu wa inni libnatun khalifatun wasidukuhu kwamba wa inni libnatun khalifatihi wasidikihi kwamba mimi nilikuwa ni mtoto wa khalifa wake na mkweli wake walakad nazala udhuri na kwamba hakika uliteremka udhuru wangu minassamai kutoka mbinguni walakad khuliktu tayibatan inda tibin na kwamba mimi niliumbwa na uzuri mbele ya uzuri wa lakad uidtu mufiratan wa rizqan karima na kwa hapa tunasema ya kwamba biaisha radiallahu anha alikuwa na ubora mwingi ubora ambao tukiuelezea kama tulivyosema hatutaweza kuumaliza kwa hiyo kwa kufikia hapa tunasema kwamba tuendelee tumwombe mungu atusaidie tuweze kusikiliza katika kipindi kijacho mtume salallahu aleh wasalama vipi alimuuabiaisha radiallahu anha na kwa kufikia hapa tunasema y kwamba assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <muchas>