الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله والصلاة والسلام على من لا نبي بعد نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد بعد أكم الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة متميت محمد صلى الله عليه وسلم فموجة نما صحبواك كوانذا تمشكور الله سبحانه وتعالى الله أمبائي عليه توذيشا kufika tena katika kipindi hiki kipindi ambacho chenye kuzungumzia wanawake katika nyumba ya mtume salllahu alaihi wasalama ni kipindi ambacho tukiwa katika sehemu ya nane tulikuwa katika sehemu ya saba tunamzungumzia biaisha rallahu na biaisha kama biaisha ni nani bia, biaisha na ubora ambao aliokuwa nao biaisha kwa hiyo katika kipindi hiki tutazungumza kwamba biaisha radillahu anha aliolewa na mtume sallallahu alaihi wasalama mtume sallallahu aleihi wa salama ni katika waume ambao wazuri eh? na kwa, kwa yule ambaye mwenye kuangalia ataona ni namna gani ambao aliokuwa nao uzuri aliokuwa nao mtume sallallahu alaihi wasalama pamoja na wakeze mtu atajifundisha upole wa mtume sallaalahwasaama ambao aliokuwa nao katika uislamu na ukunjufu wa mtume sallalhwasaama aliokuja kuwa nao katika uislamu na tabia mzuri alizokuja kuwa nazo mtume alaihi wasalama mtume salalahu alaihi wasalama alikuwa na uhusiano mzuri na wake zake mtume salllah alahwasalama mtume salllahu laihi wasalama alikuwa na uhusiano mzuri na waumini pamoja na masahaba wake na watu wote kwa ujumla na haya tutakuja kuyathibitisha na kuyaona katika maelezo ambayo atakayofuata katika ndani ya kipindi hiki kwanza tumshukuru allah subhanahu wataala kwa kutuneemesha na kutujalia kuwa hapa leo kwa mara nyingine kuweza kuelezeana vitu kama hivi ambavyo kwetu vitakuwa venye kuleta faida na kujua ni namna gani ambavyo walivyokuja kuwa wema waliokuwa wametangulia na ni namna gani ambavyo walivyokuwa wanawake katika nyumba ya mtume sallaalwasala na kuwajua wake wa mtume sallalwasalam na wale ambao waliokuwa katika nyumba ya mtume salwas na hai, hivi sasa tutazungumzia daraja ya mamaaisha raillahu anha mama aisha rahillahu anha anasema ye mwenyewe kwamba katika hadithi ambayo iliyokuwa tumejaribu kuizungumza katika kipindi ambacho kilichopita na si vibaya kuirejea tena hadithi hiyo kuiona kwamba ni namna gani mtume sallahualahi wasalama alivyokuwa amepewa biaisha kwa mtume sal llahu alh wasallama daraja ambalo lililokuwa kubwa kabisa eh? na mtume sal llahu alihi wa kumwomba allah subhanahu wa taala kwamba mwenyezi mgu awe mwenye kumwepitishia mtume salllahu alihi wasalama ili aweze kumwoa biaisha radiallahu anha hadith nile ambayo tulioisoma ya biaisha ambayo anasema ya kwamba urituki filmanami marataini kwamba mimi nilionyeshwa katika usingizi mara mbili kwako wewe aana rajula yamiluki fi sarakati haii kwamba naona mtu anakuchukua wewe katika kitambaa cha hariri fayaul hali ya kuwa ni mwenye kusema kwamba huyu, huyu, huyu ni mkeo aa ninafunua mimi basi ninakuwa ni mwenye kukuona wewe fa basi ninasema mimi in kana hadha min indi llahi yumdhihi ikiwa kwamba haya yanatoka kwa mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu ayapitishe hivi ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa mtume sala llahu alaihi wa sallama, kwa biaisha raillahu anha kwamba biaisha radiallahu anha alikuwa anadhihirishwa kwa mtume salallahu alehi wasalama kabla ya kumwoa na mtume sasaa alikuwa anamwomba mwenyezimngu na hata sisi leo hivi pia vile vile kwamba si vibaya mtu utakapokuwa eh, unataka kuoa kwamba umwombe mwenyezimgu subhanahu wataala yule ambaye atake kuja, alia, kuja kuwa ni mkeo basi mwenyezimngu subhanahu wataala yeye ndiwe awe amehukumu ndipo tukafundishwa kwamba si vibaya mtu eh, kabla ya kuoa ukafanya istikhara ukataka ushauri kwa, kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala ukaswali raka mbili kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala ili uone kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala nini ambacho anachokupa kwamba kuja kuoa kwako kwa kwa kwa, iwe ni ndoa ya kheri na kama sio kheri basi mwenyezimngu asiipitishe hiyo isiwe tu kwamba umeona ulivyoona mtaani basi hapo hapo ukaigiwa na kile kitu ah, yule mwanamke acha tu bwana mimi lazima nimwowe na kumwoa kwangu ntamuoa kwa sababu amenipendezesha kupendezeshwa isiwe kwa sura tu bali kama vile ambavyo wanavyozungumza wenye kuzungumza uzuri wa mwanamke sio sura bali uzuri wa mwanamke ni tabia na tunasema sio tabia tu bali uzuri wa mwanamke ni dini dini dini ambayo itakayokuwa yenye kuambatana na tabia au hiyo tabia iambatane na dini kwa kwahivi divo ambavyo inavyotakiwa kwa hiyo mtume sa salama alimwomba mwenyezimgu kwamba aipitishe kama itakuwa ni kheri kwake yeye kuwa na, bi aisha radiallahu anha basi mwenyezimngu aipitishe au lipite hilo na katika daraja ya biaisha radillahu anha inasemwa ya kwamba biaisha railla ana ainasemwa bi... katika hadithi ambayo iliyopokelewa na habib maula urwa anasema lama matat khadija hazana alaiha rasulullahi salllaalai wasalama huzunan shadida kwamba bikhadija alipokuwa amekufa mtume sallalwasa alihuzunika huzuni ambayo iliyokuwa kubwa unajua mtu na mtu ambaye unaempenda mkeo mmependana mmeishi vizuri amekuzalia watoto amelea nyumba yako watoto wapo katika hali ambayo ni mzuri kiibada kidunia kielimu kiakhira na katika kila kitu ni wenye kumjua mwenyezi mungu wenye kumwabudu mwenyezi mungu si wenye kumshirikisha mwenyezi mungu na mingineyo katika yaliyokuwa mazuri sama alipokuwa mwenye kufiwa na bikhadija alihuzunika huzuni ambayo iliyokuwa kubwa fabaaha llah jibrila faatahu biaisha fi anasema mahd faaaanasemayaamba wenyezu subhana wataala alipoona kwamba tayari bikhadija ndio ameshamchukua basi mwenyezimgu subhana wataala akamletea mtume mtumesaasalama jibril jibrilu alikuja kwa mtume salalla alhi wasalama katika tandiko la mtume salsaa faala ya rasulllah hadhihi tadhhabu bibaadhi huznika kwamba huyu atakuwa ni mwenye kukuondoshea wewe, wewe baadhi ya huzuni zako kipenzi chako kimeondoka imeondoavyombo vyako vimeondoka kitu chako kimeondoka kama ambavyo wanavyosema lugha amambavanaosemalugha aiaa huyu atakuja kukuondoshea baadhi ya huzuni sio huzuni zote ni sehemu ya huzuni kwa sababu bikhadija la mithala laha fi lislamu naye mfano hakuwa na mfano naye katika uislamu kwamba kuna mtu ambaye alimfikia au aliufikia mfano wa a bikhadija raiallahu anha bikhadija kama tulivyokuwa tumezungumza katika kipindi kilichopita alikuwa na yake aliyokuwa nayo mazuri alikuwa na daraja alikuwa na nukta ambazo zilizokuwa hatuwezi tukazirejea tena kuzizungumza tayari tulishazungumza katika vipindi vilivyopita kwa hiyo jibril akamwambia kwamba hadhihi tadhhabu bibaadi huznika huyu atakuondoshea wewe katika baadhi ya huzuni zako wa ina fi hadhihi khalafan min khadija na hakika kati ya huyu, huyu ni mbadala wa khadija radiallahu anha thumma raddaha kisha akawa ni mwenye umrejeshea fakana kana rasulu llahi sal llah wasalama akawa mtume sal llahu alihi wasalama yakhtalifu ila baiti abi bakar alikuwa haachi kuwa ni mwenye kurejea rejea na kwenda kwa nyumba ya abi bakr wa hal hali ya kuwa ni mwenye kusema ya umaruman ewe umu ruman istausi biaisha khairan muusie biaisha kheri wahfadhini biha na kwake yeye fakana liaisha bidhalika manzilatun inda ahliha kwa hili ambalo alilokuwa amelizungumza mtume sala allah sallama kwa umu ruman ikawa watwa aisha radi allahu aanha kwamba aisha walimpa nafasi kubwa wala yusiruna biamri llahi fiha ikawa kwamba wao hawatambui jambo gani ambalo mungu ameliweka mbele yake faatahum rasulullahi salllahu alaihi wasalama akawajilia mtume salllahu alhi wasalama siku moja yauman fi baadi siku moja katika baadhi ya masiku makana yatihim katika yale masiku ambayo aliokuwa akiwaendea mtume katika nyumba ya khalifa abubakar kwa ndugu zake au watu wake biaisha rahiallahu anha wa kana la yukhtihu yaumun wahidun ikawa kwamba mtume salllahualewa salama ilikuwa yeye haipiti siku moja katika masiku anyatia ila baiti abi bakar isipokuwa atakuwa mwenye kuenda katika nyumba ya abibakar mundhu aslama tangu pale ambapo alipokuwa amesilimu abu bakar ila an hajara mpaka alipokuwa amekuja kuhama Fayaj, fayajidu uamaayajisaaa akawa anamkuta siku zote bia, biaisha radiallahu anha hali yakuwa ni mwenye kujistiri hizi ni daraja za biaisha raillahu anha alikuwa ni mwenye heshima kabla hajaolewa na hivi ndivyo ambavyo inavyotakiwa hata kwa madada zetu ambao leo hii hawajaolewana mpaka baada ya kuolewa wa wenyekujeshimu wenye kujihifadhi kujihifadhi kwa kuvaa mavazi ambayo sheria yanaruhusu eh? na isiwe tu inaonekana aaaaaaaaambao wenye kuishiwa haya ni mavazi ambayo yani ya tamaduni za kiarabu kama inavyosema kwamba kwa vazi la hijabunaa eh? wahiyo biasha radillahu anha alikuwa anakutwa siku zote na mtume salllahu alaihi wasalama hali ya kuwa ni mwenye kujistiri bibabidari abi bakar katika mlango wa nyumba ya abubakari tabki kuna siku ambayo mtume saa salam kwamba alimkuta eh, biaisha katika nyumba ya abubakari kabla hajaolewa hali ya kuwa akiwa analia bukaan hazinan chozi ambalo lenye kuhuzunika kabisa fasaalaha akawa mwenye kumuuliza fashakat ilaihi ummaha eakalalamika au akkushtaki eh, kwa mama yake wadhkrat annha tuliعu biha fadmt عina rsul اllh aلى اله يه و akalia mtume saى اله عيه wa وسلم wadakhal عlى um ruman faqal mtume akaingia kwa um ruman na kusema ya um ruman alam uswiki biaisha an thfadظini fiha hivi mimi sikuwa mwenye kukwambia ewe mama ruman kwamba uwe mwenye uwe mwenye kumusia biaisha awe mwenye uwe mwenye kunihifadhia mimi kwangu mimi faqalat ya rasul llah ewe mjumbe wa mwenyezi mungu mama mama eh, mama ruman anasema ya kwamba hakika inaha balaghat sidiq kwamba imemfikia habari sidi raillah n abubaka kutoka kwetu sisi inaha balaghat sidii nna faahabathu aleina kwamba ilimfikia habai abubaa aauaaaika kwetu sisi aala nai salla sakasema mtme wainfalathata jap amaitaaamefanyaala mmaakasemamuruman la jarama hakukuwa na ubaya la lasuutuha abadan kwamba hapakuwa ni penye kukusudiwa ubaya au kufanywa ubaya wakana aisha na ilikuwa biaisha anha kwamba bi sh anha tulikuwa hatujajua kwamba ni mwaka gani ambao alikuwa amezaliwa biasha anha na inasema ya kwamba biaisha anha alizaliwa ni mwaka wa wanne tangu mtume salla llahu alaihi wa anapata utume wake mwanzo kwa hiyo pamoja lakini na kuonekanwa kwamba kama vile khalifa abubakari alikuwa si mwenye kuambiwa nini ambacho mtume sala llahu aleihi wa alikiashiria kwa umuruman mama ruman na naabubakari akawa mwenye kuingiwa na kitu kama kuchukia kwa nini asiambiwe hii kheri ambayo kwamba mtume sallalwsaa atakuja kumuoa binti yake aishata radillahu anha lakini baadaye mwisho wa mambo au mwisho asura, wa sura kwamba mtume sallal wasaaa alikuja kujaliwa na taufiki ya mwenyezimgu subhanahu wataala kuja kumuoa biaisha raillah nha biaisha ambaye kama tunavyozungumza au tulivyosema mwanzo kwamba alikuwa na sura au picha ambayo ya kujihifadhi kabla ya kuolewa alijihifadhi alijitambua kama yee ni mwanamke na mwanamke ambaye kwamba anatakiwa ajihifadhi na mazingatio yajayo itibarani masa yakun kwamba atakuja kuwa mke wa mtume alaihi sallaalw na mtume slal lazima aishi na watu ambao waliokuwa wema na hivyo hivyo ndivyo ambavyo wanavyotakiwa dada zetu mama zetu ndugu zetu kwamba wajihifadhi eh, wawe wenye kufanya ibada kumwabudu allah subhanahu wataala wat waewee kujistiri isiwelewa kwamba mtu maisha yake ni kumchukiza mwenyezimgu subhanahu wataala tangu pale ambapo anapoamka mpaka anapofikia kwenye kulala kwake usiku kuvaa kwake ni kubaya mavazi yake hayamfanyi kwamba yaani mtu mwingine atakapokuwa mwenye kumwona basi kusema kwamba yule binti hakika kweli ni binti wa kiislamu uvaaji ni wa nguo fupi uvaji sio mavazi ambayo yenye kumruhusu uislamu kwamba yaani uislamu unamruhusu binti huyu au mama huyu au dada huyu au bibi huyu kwamba avae mavazi kama haya kwa kweli we mwenyewe mpaka utashangaa wakati mwingine unakuta unaezakupadamt unaweza kupanda, kupanda katika gari na mtu lakini kwa yale mavazi yake alivyokuwa ameyavaa nguo kaenda kuinunua mwenyewe dukani kwa thamani kubwa kabisa lakini kwakweli ile nguo alioivae mwenyewe kuna baadhi ya maeneo anaona haya hawezi hata kidogo akafanyaje akatangulia katika sehemu ile kutokana na mavazi yake yale ambayo yaliyokuwa ni mabovu ye mwenyewe anayaona ni mazuri kwa upande wa sehemu fulani lakini ka upande mingine au uyuamkuta su ambapo aotaat weye saaata mazingira ambao enye heshima labda kata maio eh, auladkatka shogholi maalumu basi hulazimika nguo zake zote kabati lake lote la nguo zake dada huyu au mama huyu au ndugu yetu huyu unakuta kwamba mavazi yake yote aliokuwa katika ndani ya kabat hayamruhusu hata kidogo kuingia yani kuchukua mavazi ale kuvaa akaenda sehemu kama hio su ambyo nyehhima bai hulazimika aende kwa marafiki kwa ndugu kwa majirani baa naomba niazime sijui gauni au sijui niazime baibui au su iazime hijabu a siu iazime kanga ili tu aende sehemu hali ya kuwa mwenye kujistiri lakini siku zote anasahau mavazi ya kumstiri kabla ya hapo Ha, hapo ni katika mavazi acha sasa katika kuzungumza mazungumzo yake ni mazungumzo au mazungumzo yetu ni mazungumzo wakati wote ni ma, mazungumzo ya kumchukiza mwenyezimgu ya, kum, ya, kum, ya, kum, ya kumchukiza allah subhanahu wataala kwa kweli ni kwamba mtu anakaa kwa kuishi kwa kusengenya ni kwamba mtu anakaa kwa kuishi kwa kuchonge, kuch, kuchongeza au kuwachongesha kuchonge, watu kati ya huyu na huyu au kutengeneza mazingira ya kwamba huyu na huyu waachane au huyu na huyu wachukizane basi ni hivyo tu kwa kweli hili sio hali ambayo waislamu kwa kweli ni wenye kufundishwa tuishi katika hali kama hii bali ni hali ambayo tunatakiwa tumrejee allah subhanahu wataala kuona kwamba ulimi wetu usiwenye kuacha kauli ambayo yakusema subhanllah wabihamdihi subhanllah laim nakumtaja mwenyezimgu kwa sana la ilaha lailahailallah muhamadu rasululla wanasema kwani ubora wa mtu utakapokua hunalakuzungumza bora unyamaze kwa sababu kunyamaza kwako kwa ni keri pengine hata mwenyezimgu akakulipa kuliko utakapokuwa ni mwenye kuongea maongezi yako yote yamejengeka na kumwasi mwenyezimungu subhanahu wataala hapo ni katika mazungumzo tu bali mtu unakuja kumuona kwamba hata katika chakula chake chakula ni haramu tupu ni kwamba mtu anaishi kwa maisha ya kukopa mikopo ya benki mikopo ya haramu na kurejesha marejesho ya haramu na kujenga majumba ya haramu na pia vile vile ani kuishi maisha yake yote kwa watu wa dunia na watu wenye kuipenda dunia na hakuna asiependa dunia wote tuaipenda dunia lakini kwa watu ambao wenye kumsahau mwenyezimungu subhanahu wataala wanaona kwamba huyu sasa hivi wanasema ameshatoka kwamba maisha yake sasa yashakaa katika mstari maisha yake yameshakaa katika mstari yani yupo katika hali mzuri lakini haliyakuwa kwamba ni mtu ambaye hapana kinyume chake yupo katika mstari yupo katika hali mzuri katika dunia lakini mbele ya allah subhanahu wataala hana ambacho alichokuwa amekitanguliza mbele ya allah subhanahu wataala ni hasara tu ambayo aliokuwa nayo hii au haya ni katika hali au katika mambo ambayo hawakuwa nayo wenzetu waliokuwa wametangulia tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala na sisi atujalie tuwe na mwisho mwema tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala atujalie tuwe wenye kubadilika tubadilishe nafsi zetu tubadilike sisi wenyewe tumwombe munu ausaa atusadiesaaauos eh? au, au azinyooshe nafsi zetu katika kheri kwani hakika dunia si chochote si lolote dunia ni mapito tu aya kama vile ambavyo walivyoona wenzetu walioona eh? wakaona kwamba dunia si chochote likuli sheiin idha matama nuksanun fala yugharu bitibi laishi insan mtu asidanganywe na uzuri eh? wa maisha ya mwanadamu fala yugharu bitibi laishi usidanganywe na uzuri wa, wa, wa maisha ewe mwanadamu hakika mwanadamu au hakika ya dunia si chochote silolote ya akhi unatakiwa utambue hilo kwa hiyo baada ya kuzungumzia kisahiki au daraja hizi ambazo alizokuja kuwa nazo bi aisha radiallahu anha na kuweza kukumbushana kidogo katika maisha yetu ambayo tunayoishi nayo kama maisha ambayo tunayokendanayo sio mazuri mafikio yake ni mabaya kwasabaukaeau khairu akamin lapa uian masha madogoaishah meishi miaka hamsin umeishi miaka sitin mia mia mbili elfu moja nahakuna mwenye kuishi maisha kama hayo sasa hivi unakuta mtu ameishi thalathini arobaini hamsini stini tisini huyo ndio mkongwe kabisa anaondoka kwa aarejeakwa alla subhanauwataala na ka mwenyezimgu ndiko kulikkuwa na mafikio ya kweli ukifika umifika. hakuna aliyerudi na hakuna anayekwenda akarudi na ukenda umeenda na kwa mwenyezimgu subhanauwataala ni lazima utakuwa na hoja za kujibu kwake tuache, tuache yenye kutudanganya katika dunia ndugu zanguni tukikaa tutamani kuonekana katika vyombo vya habari au kutamani kuonekana katika vyombo kama hivi tukiwa tunazungumza ya kheri sio tunatengeneza musalsalati filamu ambazo za kuharibu jamii tu hakuna kutengeneza na kutumwa na wale ambao na wasiokuwa waislamu kututuma sisi ambao tuliokuwa waislamu hizi ili kuzidi kuendelea kuziharibu jamii zetu na kuzipotosha jamii zetu utakuwa na nafasi ya kuulizwa na allah subhanahu wataala kwake yeye lipi ulilochuma au vipi umesaidia kuweza kuipotosha jamii lazima ujibu mbele ya allah subhanahu wataala lazima tumwogope allah subhanahu wataala kwani hakika mwenyezimngu subhanahu wataala ni wa kuogopwa tutengeneze vitu ambavyo hata tukifa basi vitu kama hivi viwe kwetu ni ukumbusho ambao uliokuwa mzuri leo wengi katika ndugu zetu wameingia katika kutaka kuonekanwa na vyombo kama hivi lakini uonekano ambao sio waheri hata kidogo ni uonekano ambao washari wakuwapotosha jamii wa kuipotosha jamii wa wakuwapotosha watu kwa kuupotosha uislamu na kupotosha familia kuwatengenezea watu vitu ambavyo wakati wakivishuhudia kwamba wao wanapata madhambi na ambao wenye kutengeneza basi pia vilevile vile ni wenye kupata madhambi He? yule yoyote ambaye atakaekuwa ameanzisha katika uislamu jambo zuri basi mwenyezimgu subhanahu wataala atamlipa na yule ambaye atakeekuwa ametengeneza baya ateubhaawataala atamlipa tunatakiwa tuwe na tabia mzuri tunatakiwa tuwe na tabia mzuri tabia ambazo tutakazokuwa wenye kuacha athari njema eh? baada yetu au hapa ambapo tulipo hivi sasa hivi wapenzi kwa kweli kisa cha biaisha ni kirefu au hadithi ya aisha ni ndefu lakini kwa leo tunaweza tukasema ya kwamba eh? tunaishilia hapa kwamba tumwombe mwenyezimgu subhanahu wa taala atujalie tuwe wenye kukutana katika kipindi kijacho kutupa uzima na afya na pumzi za kupumua na kuja katika chombo hiki ili kuona kwamba baada ya hapa baada ya kujua na kuona daraja za biaisha radiallahu anha zizipi basi kujua kile ambacho kilichokuwa kimemsibu biaisha anha mpaka waislamu wakaa wenye kuteleza walioteleza na wakarejea wenye kurejea kwa allah subhana wataala na kuomba mafira na wengineo wakabaki na misimamo yao waliobaki nayo naea na kupotoka kutokana na ndimi zao ambazo walizokuwa wameziongea na kutengeneza visa vya uongo na uzushi kumzushia biaisha anha ambaye mwenyezimngu alimtakasa kutoka katika mbingo saba <coughs> kwa hivyo ni kwamba tunasema tumwombe mwenyezimgu subhanahu wataala atuongoze katika uislamu wetu na katika dini yetu na pia vile vile atengeneze majumba yetu na atengeneze kila ililokuwa zuri na insha llah mwenyezimngu subhanahu wataala atujalie kuwa min aladhina yastamiuna lqaula fayattabiuna ahsana na mwenyezimgu atuongoze katika haqi allahuma arina lhaa haa eh? mwenyezimgukamba atuongoze katika hai na mwenyezi nmwenyezimgu atuonyeshe batili ambayo batili utakayokuwa wenye kuiepuka na kwa kufikia hapa inawashukuru kwa utazamaji wenu mzuri wa kipindi hichi na ninasema insha allah tutakuwa wenye kukutana katika kipindi kijacho wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu <todiculio>