بنعمته تتم الصالحات والصلاه والسلام على اشرف الانبياء نبينا محمد بن عبد الله افضل الصلاه واتم التسليم وعلى اله واصحابه الذين غر الميامين وبعد بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى لكم تكير رحمه متومة محمد صلى الله عليه وسلم katika kipindi chetu cha leo insha allah wapenzi watazamaji katika kipindi cha wanawake nyumba ya mtume sallallahu alaihi wa leo insha allah tutakuwa wenye kuzungumzia kisa cha uzushi ambacho amezushiwa bibi aisha radillahu anha na ni wenye kuendelea na historia ya bibi aisha radillahu anha katika wanawake nyumba ya mtume sws kwamba tumeona katika kipindi kilichopita bibi aisha railah anha kwamba ni mke wa mtume sallallahu, sallallahu bibi salws bibiaisha anha alikuwa na ubora aliokuwa nao na tukaona ya kwamba bibi aisha alikuwa na nukta mbalimbali mbali ambazo alizokuwa nazo katika ndani ya uislamu na daraja mbalimbali ambazo alizokuja kuwa nazo katika ndani ya uislamu na mpaka hii leo sisi tunasimama hapa hapa au tunakaa kuzieleza kuzikumbusha baadhi ya nukta na daraja ambazo alizokuja kuwa nazo aisha basha anha ni mwanamke au wanawake katika miongoni mwa wanawake wa nyumba ya mtume salllah lahwasalaa kwa hiyo leo insha allah ka uwezo wa mwenyezimgu wapenzi watazamaji wa kipindi hiki wapenzi waislamu na wale ambao bado hawajabahatika kuwa katika ndani ya uislamu lakini zingu, atakuja kuwaongoza kuwa katika ndani ya uislamu inshaallah kwamba tunazungumzia kisa cha uzushi ambacho alichozushiwa bibi aisha radiallahu na na hapa kabla ya kuanza kukielezea kisa hiki waislamu wanatakiwa wazingatie jambo moja na wale wasiokuwa waislamu kwamba kuchunga kuchunga binadamu ulimi wako ulimi ni kitu kibaya sana ulimi ni silaha mbaya sana wengine wanasema ulimi ni hatari kuliko hata upanga kwa sababu upanga mtu ukisha kumkata umemkata umemaliza lakini ulimi unaweza ukaharibu mambo mengi kupitia huu ulimi ambao uliokuwa ni mdogo kabisa na hivi ndivyo ambavyo ilivyokuwa ya wale ambao waliokuwa kabla htu sisi uliwaangamiza ulimi uliwapoteza ulimi uliwafikisha katika mafikio ambayo aliokuwa mabaya huu ulimi ambao tuliokuwa nao unauona ni kiungo kidogo kabisa ni kiungo ambacho hakina hata mfupa lakini kwa kweli unaona kwamba ulimi huu ni kitu cha hatari kwa kwahiyo kwanza tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala awe mwenye kutunyoosha ulimi wetu ulimi wetu uwe wenye kuonge, kuongea katika kheri uwe wenye kuongelea ya kheri uwe wenye kuongelea mambo ambayo ni mubaha siokatika a sio katika mambo ambayo, ambayo yalikuwa ya haramu kwa kweli ndugu zangu watazamaji wa kipindi hiki tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala kwanza kabisa atuongoze katika haki atuongoze katika kheri na haya ambayo tunaoyazungumza yawe kwetu ni mazingatio na ni mafundisho kupitia katika haya ambayo tunaoyazungumza insha allah kwa hiyo leo insha allah tutakuwa wenye kuongelea hiki kisa cha biaisha rahiallahu anha juu ya kuzushiwa yeye bi aisha radiallahu anha na watu ambao waliokuwa na lengo eh, la kutaka kuuharibu uislamu na kumharibu mtume salallau alei wasalama na kumpiga vita mtume sallau alaihi wasalama kwa kauli kwa silaha na kwa kila kile ambacho walichokuwa wamepewa ili wamharibu mtume salllauali wasalama na kuuharibu uislamu kwa jumla kwa hiyo kisa hiki ni kisa si kisa kingine ni kisa ambacho chenye kuhadithiwa na kilichopo katika ndani ya qurani ambacho tunaambiwa kisa cha uzushi aliozushiwa biaisha raillahu anha ambacho kinaitwa hadithu lifk au kwamba kiswatu ahalilifki ahali kisa cha wenye kuzushiwa au kisa cha mwenye kuzushiwa na kutuhumiwa biaisha radiallahu anha na zinaa ambayo biaisha raillahu na mwenyezimngu alimtakasa na hayo itakuwaji kwamba mke wa mtume sallllahu alaihi wa sallama aingie katika yale ambayo mwenyezimngu subhanahu aliyoyaharamisha bibi aisha mwenyewe radhiaallahu anha anasema ya kwamba katika kisa hiki tunasema ya kwamba anna aishata zauja nabii sall llahu alehi wa sallama kalati, kwamba aisha mke wa mtume sallaalaiwasalaa alisema ye mwenyewe kana rasulullahi saa alikuwa mtume sal alaiwasaama idha arada an yakhruja safaran alipokuwa akitaka kusafiri safari akra baina nisaihi alikuwa anapiga kura kwa ake zake fa ayatuhunna kharaja sahmuha kharaja biha rasulullahi sala lai wasallaa maahu basi yule mtu yoyote mwanamke yeyote katika wake zake itakayo, itakayo, kuwa imemdondokea kura kwake yeye basi atakuwa yeye mwenye kutoka naye katika safari hiyo hii ni kuonyesha uadilifu wa mtume sallllahu alaihi wasalama kwa wakezi kwamba mtume sallllahu alahi wasalama alikuwa ni mwadilifu kwa wake zake qalat aisha raiallahu anha anasema aisha radiallahu anha faakraa bainana fi ghazwatin ghazaha mtume sallaal wasalaa alipiga kura kfaa cauatusisi katika vita miongoni mwa vita ambav aliaenaahaaa aaanaseaaaa a a nio ama liidondokea aauoa a tme sakwenda katika vita hivyo fakharajtu ma rasuli llahi salllah alai wasalama anasema kwamba mimi nilitoka na mtume salllah alhi wasalama wa dhalika baada ma unzila lhijabu na hapo baada ya kwamba tayari imeshashuka ayatu lhijabu lakini katika kila nyingine wanasema kwamba ilikuwa kabla haijashuka aya y hijabu fa ana uhmalu fi haudaji kwamba anasema mimi nilikuwa ni mwenye kuchukuliwa katika shungedufu langu kwamba shunge dufu ni kile kijumba ambacho kinachojengwa nyuma ya ngamia au nyuma ya farasi kisha akakaa mtu halafu kile kijumba kikawa kimefunikwa juu chenyewe kame, fniamewekwa kwa nyuma ya farasi au katika nyuma ya farasi halafu mtu akakaa pale haliyakuwa amejistiri na kama jua au kama mvua lakini haliyakuwa farasi au ngamia au punda anatembea anasema kwamba mimi nilichukuliwa katika shungedufu langu eh, na waunzalu ikawa kwamba katika kuchukuliwa kwangu ninachukuliwa katika shungedufu ambalo kama tulilokuwa tumelitambulisha kwamba ni kitu ambacho kinatengenezwa kinawekwa nyuma ya ngamia au kinawekwa nyuma ya farasi au nyuma ya punda alafu mtu anaenda kukaa juu yake mgongwa, katika mgongo wa farasi yule kisha akawa ni mwenye kutembea anasema waunzalu fihi masirana pakateremshwa katika moja ya nini ya sehemu ambayo tuliokuwa tumefikia au mwendelezo wa matembezi yetu hata idha faragha rasulullahi salllahu alaihi wasalama min ghazwihi mpaka pale mtume sallaal wasalaa alipokuwa amemaliza katika vita vyake wakafala wadauna min almadina pakafungwa safari na tukakaribia tuka katika mji wa madina adhana lailata birahili akaruhusuusiku watukuweza kufanyae kuondoka baada ya kuisha vilevita fakumtu hina adhanu birrahili mimi nikasimama pale ambapo palipokuwa pametangazwa tayari watu kuondoka famashaitu hata jawaztu ljeisha kwamba nikaondoka mpaka jeshi likawa lenye kupita hata jawaztu ljeisha mpaka nikawa mwenye kulipita jeshi falamma kadhaitu min shani akbaltu ila rahli falamastu sadri paplpouapale pindi nilipokuwa nimemaliza haja yangu anasema ya kwamba nikajikuta kwamba akbaltu ila rahli tayari kwamba msafara umeshanipita falamastu sadri ikawa kwamba najiangalia katika kifua changu au najigusa katika kifua changu faidha ikdi min jazi dhifarin kad nkataa najikuta hali ya vifarin, Nijikuta, kuwa kwamba katika kifua changu eh, ile cheni yangu au mkufu wangu ambao katika kifua changu hali ulioeafacaaasaa iejea mim atamastu idi fahabasa anasema kwamba mimi, mimi nikawa mwenye kukiafuta nikawa mwenye kutafuta ule mkufu wangu ukanizuia na kunichelewesha ibtihauhu katika, katika ile hali ambayo ya utafutaji eh? unajua mtu na mkufu wake Mwana mama mwenyewe mashala amenua mkufu wake wadhahabu eh, zaiiya f- kiasi, kiasi kadhaa cha fedha ameupoteza hiwezekana mtu akauacha tu hivihivi nilazima eh, aueeaasafa waabaau alaina kanu yarhaluna bi anasema kwamba nikakutane na msafaraaaba eh, rahlu aladina kanu yarhaluna bi anasema kwamba ukanielekea mimi msafara ambao uliokuwa nilikuwa nao pamoja nami fahamalu haudaji wakanichukua wakachukua shunge dufu langu farahalu ala bairi wakaondoka na ngamia wangu alladhi kuntu arkabu yule ambaye niliokuwa na mpanda wahum yahbisuna anni fihi hali yakuwa wao hawakuwa na dhana ya kwamba tukwamba mimi wameniacha wakanat waka nisau idhaka khifafan lam yuhabalna walam yashahunna allahma inama yakulna lula min aaam anasema biaisha raillahana kwamba wakati o wanawakewaliaauaaaaaf wamba hata ukimchuua shaaaakichuuliwa iloshungedufu likawaaaenye mongoaaa yani kwamba mtu hahisi kwamba ama amechukuliwa mtu bali kama vile ambavyo ambavyo wa, shu, wa shungedufu hivyo hivyo ambavyo, wepesi kwamba kwake kwake katika ilo na kutokuwepo ni ni kisa ambacho biasha mbacho bishraa anakieleza kwamba yeye siku moja katika masiku alikuwa ana alienda na mtume salaalwasala katika vita hivi miongoni mwa vita ambavyo alivyopigana mtume salasaaa biaisha katika kuondoka mtume sallaalwaaaa ule msafara baada ya kusha vilevitaufaaaeaa aaaaaenaduulake ambalo aliokuwa nalo basi watu, hea, talia, watu pale, waka, wale, wengine, wale kwa aa alikuwa tayariwamshawatangulia watu walipokuja pale ale wengine wamebaki nyuma wakachukua shungedufu na ngamia yule iasha nakutambua ambasakii kumbe ilikuwa wao hawakuwa na nia ya kufanya hivyo kwa maksudi bali walichokua wakitambua kwamba biasha yupo katika ndani ya msafara na wanaondoka naye nabiaisha akawa kule amekaa amejisaidia baada ya kukivihaja kurudi pale anakuta tayari msafara umeshaondoka na ngami wake ameshachukuliwa amebebwa na wale ambao aliokuja kuwa nao katika ndani ya msafara lakini wale ambao waliokuwa amewacha nyuma biaisha na nini kilichomchelewesha kwa sababu alikaa kule baadaye alipoinuka kutoka kidogo akakumbuka na kuangalia kifuani kwake ki anaona tayari mkufu wake haupo akarejea akatafuta mkufu baada mpaka kuja kupata mkufu oho, tayari msafara umeshafanyaje umeshamwacha hapa baada ya kumwacha msafara biaisha radiallahu anha alikuja akakaa kukaa anasubiri nini anasubiri hatima ya mwenyezi mungu nini kitakachokuwa au nini kitakachotokea lakini wale waliokuwa wameondoka na ule msafara hawakuwa wao wenye kuhisi lolote kwa biaisha rahiallahu anha kwamba yupo au hayupo kwa hiyo ndo anasema kwamba walamyanstankira lqaumu thakila lhaudaji hina, hina rahaluu warafauhu kwamba hawakutambua lolote watu katika uzito wa lile shungedufu pale pinde walipokuwa wameondoka na wakanyanyua wakuntu jariatun hadithata asini kwamba anasema mimi nilikuwa wakati huo ni msichana ambaye ni msichana mwenye umri mdogo eh? fabaathu ljamala wasaru wakamchukua wao wakaondoka naye wakasafiri naye ngamia yule wawajadtu iqdi bada ma istamara ljaish anasema kwamba kilichotokea ni kwamba mimi nilikuja kuupata ule mkufu wangu baada ya jeshi tayari limeshaondoka siku nyingi hum, eh, dain, wala dain mujib anasema kwamba mimi kilichotokea baadaye kwamba ama niliteremka katika ile sehemu ambayo mbayoalioueo lakini wakati wakatio tena wala sijamkuta mtu ote ambaye mwenye kuita wala mwenye kujibu Fata manzili anasema kwamba mimi nikakusudia kubaki tu katika ile sehemu alladhi kuntu fihi pale ambapo nilipokuwa wadanantu ana lauma sayafiduna kwamba watu watakuja kuona kwamba wamenikosa nakurejea kuja kunichukua fabaina ana jalisatn fi manzili ghalabatni an, aini fanautaambamimi haliyakua enyekukaa ata le sehemu yangu na ukanishinda usingizi nakuwa ni mwenye kulala akalala biaisha radiallahu anha alipolala kidogo wa kana safuanu bnulmuatal assulami thumma adhakwaniyu kad arasa min warai ljeishi kumbe safuanu bnumuatal yeye alikuwa nyuma ya jeshi alipofika pale akashangaa vipi tena inakuwaje faadraja faasbaha inda manzili ye akachukua eh? akaenda anasema kwamba faadlaja akaenda faasbaha inda manzili mpaka ikawa mbele ya sehemu ile ambayo niliokuwa nimefikia akaenda mpaka ile sehemu ambayo iliyokuwa mimi pale nilipo faraa sawada insani naimin faatani faarafani hina raani anasema kwamba aliona safuanu bnulmuatal kwamba aliona weusi eh, insani naimin mwanadamu ambaye mwenye kulala faatani hali yakuwa mwenye kunijilia mimi faarafani hina raani alinitambua mimi pale alipokuwa amniona akajua amba uyu ni asha yarani na hali yakua alikuwa mimi ni mwenye kuniona kabla an yudhraba alhijabu kabla sijajifanyaje sijashusha ule mtandio wangu kabla sijateremsha hijabu kwangu mimi alayya fastaikahtu bistirjaihi basi nikaamka kwa kule kunizindua hina arafani pale ambapo alipokuwa amenitambua fakhamartu wajhi nikawa mimi ni mwenye kujitandik kujitandika au kujifunika uso wangu bijilibabi kwa ile jilbabi yangu ambayo niliyokuwa ninayo wawallahi ma yukalimuni kalima jibniaisha anasema anaapa kwa mwenyezi mwenyezimgu kwamba huyu safuanu bnulmuabtalu mimi hakunizungumzisha zungumzi, hakuni tamko lolote wala samitu minhu kalima ghaira istirjaihi anasema wala pia vile vile hata sikusikia tamko lolote isipokuwa ni kule kunizindua tu hata anaha rahilatahu mpaka akawa mwenye, eh? akawa mwenye kuinamisha kile kipando chake fawatia ala yadiha akaingiza katika mikono yake farakibatuha fantalaka yaqudu bi arrahila hata ataina ljeisha baada ma nazalu mughirina fi nahri dhahira anasema kwamba nilipanda tukaondoka akaondoka ee pamoja na kipando kile mpaka tulipofikia katika jeshi baada ya kwamba watu tayari watu wameshaingiwa na kitu eh, fi nahari dhahira katika mchana ambao uliokuwa na eh, katika ile dhahira ambayo iliokuwa na nini na ukubwa wa joto faharaka man haraka fishani anasema akaangamia ambaye alioangamia katika jambo langu hili tayai watu akasemaasafabmuaal tayari. tayari amezini na ambaauanuai wa mambo jinsi ulivyo kabisa Kwasabu, kusulia, muatol, kwa insi liya akua amsudia sofamua kasa isipokuwa ni kumchukua na kumfikisha katika sehemu ambayo waliopo watu na kumfikisha pale ambapo alipomfikisha lakini watu wale ambao wenye kutaka kuharibu uislamu na kuuharibu uislamu tangu wakati huwa mtume salallahu alehi wasalama wakatengenezesa sura kwamba tayari biaisha kwamba amefanya aliowafanya ili mtume mtumesallahlei wasalama amuacha biaisha mtume salallasalam apate pigo mtume sasalam aathirike kisikoloji kwa sababu ni jambo ambalo sio la kawaida lakini hata hivyo mwenyezimngu subhanahu wa taala alilihifadhi mwenyezimgu alimhifadhi mtume ssalam akamhifadhi biaisha na kwa hili basi fahalaka man halaka aliangamia mwenye kuangamia wakana kana tawalla kibaruhu ikawa yule ambaye aliyetawalia ukubwa wa jambo abdullahi bn ubaybn saluli abdullahi bn ubayi bn saluli huyu ikawa ni mkubwa wa mambo eh, katika unafiki katika hili akazungumza alioyazungumza yakamwingia yaliyomwingia fakadimna lmadina biaisha anasema kwamba tukaingia katika madina fashtakaitu hina kadimna lmadina shahran anasema mimi paliingia nikahitsi eh? nikajishtakia palipindi tulipokuwa tumeingia katika ndani ya mji wa madina zaidi ya mwezi wanasu ya fidhuna fi kauli ahli lifki watu wanaeneza matamshi matamshi ya watu wenye kuwazushia wala ashruru bishaii min dhalika anasema mimi sikuhisi chochote katika hayo wahuwa yuribuni hali ya kuwa yeye ananitilia shaka mimi fi wajai katika maumivu yangu ani la arifu min rasuli llah sal llah alahi wasalama bisha anasema kwamba mimi sikutambua kwa mtume au kutoka kwa mtume saa l aaa aluf lladi untu ara minu ina aaaaa uaua upole ambao niliokuwa nao mimi niliokuwa nikiuona kwake ee pale pindi nilipokuwa nnalalamika innama yadkhulu rasulullahi salllahu alehi wasalama bali si jambo lengine kwamba mtume alikuwa akiingia eh, fayusallimu thumma yaqul ananisalimia kisha anasema kaifatikum hii ni dhamiri ambayo inakuja kwa wanawake kama ilivyokuwa dhamiri hii inavyotumika kwa wanaume kwamba kwa kaifatikum inatumika kwa wanawake kwa wanaume inatumika kadhalikum vipi nyinyi eh? anasema kwamba fadhaka yuribuni kwamba yeye wakati huo kwamba anashaka kwangu mimi wala ashuru bishari na kwamba mimi wala sihisi shari yoyote hata kharajtu badama ba nakahtu anasema kwamba mpaka nikawa mwenye kutoka badama nakahtu baada ya kwamba mimi kupata afueni kidogo wakharajtu na nikawa ni mwenye kutoka mai umu mistahi nikawa mimi ni mwenye kutoka pamoja na umi mistahi qibala almanasii upande wa manasii huu ambao nje kidogo ya madina wahuwa mutabarizuna hali ya kuwa yeye ni mwenye kufanyaje hali ya kuwa yeye ni mwenye kujisaidia kwetu sisi au mwenye kuzungumza kwetu sisi wala nakhruju illa lailan ila laili anasema kwamba sisi tulikuwa na tabia ya kwamba tunakuwa ni wenye kutoka usiku mpaka usiku kwa kwenda kufanyaje kwa kwenda kujisaidia nje wadhaka kabla an natahidha lkunufa na hiyo ilikuwa kwamba kabla ya kwamba kufanyaje kabla ya kuingiza vyoo katika ndani ya majumba kwamba wakati wao mtume mtm salaa salam nabiaisha radillahu anha ilikuwa ni kwamba vyoo vilikuwa havikai ndani ya majumba kama hivi sasa hivi vilivyokuwa bali ilichokuwa ni kwamba wao ilikuwa vyoo wanaviweka nje ya nyumba na halafu watu wanajisaidia hali ya kuwa wakiwa nje ya nyumba hivyo ndivyo ambavyo alivyokuwa akieleza aisha kwamba wadhaka kabla an natahidha lkunfa kariban buyutina na kwa leo mimi nasema kwamba kwa mazungumzo haya insha allah twapenda tuyasimamishe hapa ila inshalla mwenyezimngu subhanahuwataala atukutanishe tena katika kipindi kijacho hla tuweze kuzungumzia kuona kwamba wapi tulipokua tumefikia leo hapa na kuendelea na mazungumzo yetu haya nshlla katia kipindi kijacho tumwombe mwenyezimgu subhanauwataala atujalie kutuafikisha inshalla kuweza kukutana katika kipindi kijacho na kuweza kuendelea na hadithi hii na pia nawashukuruni kwa utazamaji wenu uliokuwa mzuri katika ndani ya kipindi hichi inshallah na tumwombe insha allah mwenyezimngu subhanahu wa taala atuongeze katika haqi na kutuepusha katika batili wa ilahuna aqulu lakum assalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatuh