الرحيم الحمد لله بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على من لا نبي بعد نبينا محمد أفضل الصلاة وأتم التسليم وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد بعد كم شكر الله سبحانه وتعالى نكمتك تكريمتم محمد صلى الله عليه وسلم تكيوى توقعت كتك دلزو cha wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasalama wapenzi watazamaji kwanza nina washukuru kwa utazamaji wenu wa mwanzo wa kipindi chetu hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasalama na ikiwa bado tunaendelea na kipindi hiki na katika kipindi ambacho kilichokuwa kimepita tulikuwa tumezungumzia kisa cha mama aisha radiallahu anha cha kuzushiwa yeye katika zinaa au kwamba yeye alifanya zinaa na safuan bnulmuatal katika safari ambayo waliokuwa wakitoka katika vita ambayo mtume salallahu alaihi wa salama alipijana katika miongoni mwa vita tulifikia katika kisa cha ahluifk au hadithu lifk au hadithu an lifki kwamba kisa kutokana na uzushi ambao aliokuwa wamezushiwa au ams amezushiwa, amezushiwa bbaisha raillah anha tulifikia kwamba pale ambapo bibi bibiaisha raillah anha alitoka au walitoka nje kidogo ikiwa kama ni desturi yao kwamba vyo wakati huo waarabu walikuwa kwamba vyoo havyeki ndani ya nyumba walitoka walipotoka kwenda nje kidogo ili kwa kwenda kukihi haja walipotoka kwa kwenda kukidhi haja kidogo anasema biaisha radillahu anha fantalaktu ana wa umi mistahi anasema kwamba mimi nilitoka na ummi مستح وهي بنت أبي رهم بن المطلب قم با بنتي بنت وأبي رهم بن المطلب بن عبد مناف نما ما يكي ابنة سخري نمتوت وسخري بن عامري خالة أبي بكر الصديق ني شنغازي أبي بكر الصديق anasema wabnuha mistoh na mtoto wake mistoh bun mtoto wake mistoh bun uthatha bun abadi bnulmutalib anasema faqbaltu ana wa bintu abi ruhmi. anasema mimi nilielekea na bintu abi ruhmi, mtoto wa abi huyu kibala baiti upande wa nyumba yangu hina farighna pale pindi tulipokuwa tumemaliza minshanina katika kukidhi kwetu kwa haja anasema faatharat umumistohi fi mirtiha anasema kwamba alitereza umu mistohi faqalati akasema huyu umu mistohi taisa misthi kwamba ameangamia mistohi fakultu laha nikasema mimi kumwambia yeye biisa ma kulti ubayoje ubaya ulioje wa yale ambayo uliokuwa umesema atusabbina rajulan hivi wewe unamtukana mtu kad shahida badiran hakika yake eye ameshuhudia vita vya badiri qalat akasema ai hantaa e binti we e mwanamke we ewe mwanamke we awalam tasmai maqala hivi wewe huski yale ambayo anayoyasema au hivi wewe husikia l ambayo alioyasema kultu nikasema mimi wa madha qala ni lipi ambalo alilokuwa amesema qalat akasema fa akhbartani akanieleza mimi biqauli ahli lifki ile kauli ya watu ambao wazushaji au wenye kuzusha fazadatu maradhan ila maradhi anasema biaisha raiallahu anha yalinizidi mimi maradhi uzidifu ambao uliokuwa ni mkubwa falamma rajatu ila baiti anasema kwamba nilipokuwa nimerejea katika nyumba yangu dakhala alaya rasulu llahi salllahu alaihi wasalama aliingia katika nyumba yangu mimi mtume salllahu alaihi wasallama thumma qala kisha akasema kaifa tikum hii ni dhamiri ambayo inatumika kwa wanawake kama vile ambavyo dhamiri ambayo inayotumika kwa wanaume dhalikum vipi nyinyi ha? hapa kaifatikum vipi nyinyi kultu nikasema mimi kumwambia mtume sala llahu alaihi wa atadhan li an atiya abawaya hivi unaniruhusu kuwa ni mwenye kuwaleta wazazi wangu wawili ul qalat akasema yeye biaisha radi allahu anha wa ana hinaidhin uridu an atayakana alkhabara min qibalihima kwamba na wakati huo nilikuwa mimi ni mwenye kutaka kuyakinisha habari kutoka kwaowao au kutoka pande zao wazazi hawa faadhina li rasulu llahi sala llahu alaihi wasallama akaniruhusu mimi mtume sala llahu alaihi wa sallama fajitu abawaya basi nikawa ni mwenye kuja na wazazi wangu fakultu li ummi nikamwambia mamangu ya umma e mama angu ma yatahadathu nnasa ni yepi ambayo anayowazungumza watu qalat akasema ya bunaya e mtoto wangu hawini li alaik uzia يؤيّك، فوالله لقل ما كانت امرأة قط، وضيأت عند رجل، وضيئة عند رجل يحبها ولها ذرائر، وشاة، ومنامك، أم امباي نمزوري، قاموميء، يحبها أنام بين دعي، ولاها ذرائر، ولها ضرائر, ولها ضرائر. anasema ya kwamba lakini kuna madhara ambayo yaliyokuwa hakukosekani kua na madhara ambayo yaliokuwa ni madogo anasema dharairu jemu dhara wa zaujatu rajul adh, dharairun liana kulla wahidatin tatadhararu bilukhra kwani kwamba kila mmoja anakuwa anadhurika na mwinginewe bilghira walkismi wa ghairihi wa ile au kwa ule wivu eh, na kigawanyo na kwa mwingineo wapenzi watazamaji hiki ni kisa cha ahlulifki wenye kuzusha anasema kwamba illa katharna alaiha isipokuwa kwamba alikifirisha yeye eh, illa katharna aleiha isipokuwa kwamba amekithirishwa juu yake qalat akasema qultu nilisema mimi subhana llah anasema bnaisha rahiallahu anha anasema ya kwamba mimi nilisema subhana llah waqad tahadatha nnasu bihadha anasema kwamba hivi wamezungumza watu kufikia katika hali kama hii qalat anasema fabakaitu tilka llaila hata asbahtu la yarkaa lii damun wala aktahilu binaumin anasema biaisha allahu anha aliposikia taarifa hizi anasema nililia usiku kilio ambacho mpaka ikawa kwamba kwangu mimi eh? hayakatiki machozi machozi hayawi yenye kukatika thuma asbahtu abki kisha nikawa tena nimepamba ukiwa hali ya kuwa nnalia wadaa rasulu llahi salllah alai wasalama akaita mtume sal llahu alaihi wasalama wawili hawa aliya bin abitalib wa usama bun zaidi hina istalbatha alwahyu pale pindi ambapo wahyi ulipokuwa umekaa muda mrefu kabisa yastashiruhuma fi firaqi ahlihi anawataka ushauri wawili wale aliu abi talib na usama bun zaidi kwamba awe mwenye kutengana na ahali wake qalat akasema ya kwamba aisha aaausama bzadi ama usama bun zaidi fa ashara ala rasuli llahi sal llahu alaihi wa sallama billadhi yaalamuhu min baraati ahlihi akaashiria juu ya mtume sal llah alaihi wa sallama, kwa kile ambacho anachokitambua min baraati ahlihi kwa utakaso ambao kwa usafi ambao uliokuwepo kaahali wake. wake ambaye biaisha raiallahu anha wa wabilladhi yalamu fi nafsihi lahum min, min alwidi na kwa lile ambalo analolitambua katika nafsi yake kwao katika mapenzi kamba alitambua kwamba kuna mapenzi kati yao hivi itakuwaje afanye kitu ambacho kilichokuwa kichafu faala ya rasulllah akasema usama usamabun zaidi hum ahluka hawa ni watu wako wala nalamu illa khairan kwamba sisi hatutambui isipokuwa ni kheri tunachotambua sisi ni kheri tuwe mtume sala llau salam wa faaalbn abialib alisema daiaeado haafunga mlango wako wewe wanisau siwaha kathir wanawake isiokuwa yee ni wengi sana sawa so, wain tasaliljaria ukitaka kwamba umuulize msichana tasduka basi anakusadikisha au ukiomba kwa msichana basi anasadikika kwako wewe au anakubali kwako wewe qala fadaa rasulullahi salllahu alahi wa salama barira kwamba mtume salllahal wa sallama akaita kwayo e barira fakala akasema ei barira ewe barira wewe hal, ra, hal, raaiti min shaiin yuribuka min aisha hivi wewe unaonaje hivi eh? unaona una, chochote ambacho kinachokutia kinacho shaka eh? kutoka kwa aisha radi allahu anha qalat lahu barira barira akasema kumsemea aisha anasema waldhi baathaka bilhaqi nawapa kwa yule ambaye aliyekutuma kawewe kwa haki nawapa kwa yule ambaye amekutuma wewe kwa haki kwa ajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala inraaitu aleiha amran katu aghmidhhu mimi kama nikiwa ni mwenye kuona chochote kwa aisha basi mimi siache aisha kumuumbua au kumwahibisha siache kumwahibisha mimi aisha radiallahu anha hapa Na napenda sana kutaja raiallahuanha kwa biaisha kwa sababu kuna watu wana itikadi au itikadi ambazo walizokuwa nazo leo hii kwamba akisoma au akisemwa aisha ni kumlani na hii ni katika miongoni mwa itikadi zao yaani ni itikadi ambayo iliyojengwa kwamba tauhidi yao haikamiliki isipokuwa ni kwa kumtukana aisha na kwa kumtukana abubakari na kwa kumtukana umar hivi sihvyo ndugu zangu katika imani unamtukana lipi hapa ni kwamba tunatakiwa sisi kila tunaposema aisha basi twapaswa kuweza kumtaja aisha na kumwombea radhi kwa allah subhanahu wataala mwenyezimngu aridhie kwake yeye kama vile ambavyo mwenyezimngu subhanahu wa taala alivyoridhia na kuwataja katika ndani ya urani kuwataja katika ndani ya qurani, qur'ani lakad radhia llahu ani lmuminina eh? idhi yubayiunaka tahta shajara Ha? kwamba hakika mwenyezimngu ameridhia kutoka kwa waumini wale ambao waumini waliokuwa wamembai mtume sallasalama wa chini ya mti sasa iwaje wale ambao waliombai mtume ssaa wa chini ya mti eti leo baadaye waje wafanye yale ambayo mtume salllaualasalama hayaridhii au hakuyakubali halafu sisi leo tutoke kifua mbele kwamba watu kama hawa eti tuna na itikadi yetu na tauhidi yetu na misingi yetu ya imani inajengeka kwa kualaani watu hawa hivyo kimlani gani ambacho kinachozidi kwak sipokua kama ni madhambi tu hakuna linalozidi ni madhambi linalozidisipokua eh? gani ambacho kinachopungua kwako balikupungua bali kupungua kwake kwake ni eri kwako wewe kwa sababu hupati madhambi zanguni duuzangu bibiaisha raillahu anha hapa panasemwa na barira kwamba barira ilikuwa hakuna chochote ambacho chenye kumzuia kwa aisha kama aisha atakuwa mwenye kufanya lolote basi kwamba aisha asiwe mwenye kuumbuliwa na barira au kuwekwa wazi na kuwekwa sawa na barira bali anasema kwamba alaiha akthara min anaha jariyatun hadithatu asinni kwamba basi hakuna isipokuwa kwamba yeye ilikuwa ni juu zaidi ya kwamba yeye ni msichana ambaye ni mpya katika umri au ni msichana ambaye mwenye umri mdogo kabisa tanamu an ajini ahliha fatati dajinu fatakuluhu mwenye kulala tu katika nyumba au katika kitanda eh, au katika sehemu ya watu wake na kinamjilia chakula ambacho cha mbuzi ambaye hata machungani hajaenda nyama yake ni laini fatakuluhu naamba anakula si mtu ambaye wakufanya yale ambayo wanaasema watu au ambayo wanaafikiria watu فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم انا سما بعد اهيفم صلى الله عليه وسلم كوسيا كباريرا صلى الله عليه وسلم اكاسمما نكوسيم كم على المنبر يوى منبري فاستعذر كم بواتوا مكاوزورو واتوا واتو مومبراذي ها أه؟ كوانزيا من عبد الله بن ابي بن سلولي ها أه؟ قالت بيبي عائشه فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم وهو على المنبر يا معشر المسلمين enyi waislamu enyi makundi ya waislamu man yadhiruni min rajuli kad balagha adhahu fi ahli baiti atake ni nani atakee niomba mimi radhi atakee niomba mimi msamaha eh? kwa yule ambaye aliyefikisha maudhi kwa watu wa nyumba yangu fawallahi ma alimtu ala ahli illa khairan kwamba mtume anasema wallahi na naapa sikuwa mwenye kutambua mimi juu ya watu wangu isipokuwa ni kheri tu basi walakad dhakaru rajulan na hakika wametaja watu ma alimtu alaihi illa khairan mimi sikutambua isipokuwa ni kheri watu wametaja lakini mimi sikutambua isipokuwa ni kheri wama kana yadkhulu ala ahli illa mai na hapakuwa anaingia juu ya watu wangu ila nipo pamoja naye faqama sadu bnu muadhi alansari faala anasema akasimama saad bnu muadhi alansari na kusema kwamba ana, aadhiru, ana adhiruka minhu ya rasul llah wa kwanza ambaye alisimama kumtaka radhi na kumwomba msamaha mtume sal lla alhu salama alikuwa ni nani saad bunu muadhi alansari ya rasul llah in kana min al aus ikiwa katika kabila la aus dharabna unuqahu tumepiga sisi shingo zake wain kana min ikhwanina alkhazraji amaratna fafaalna amraka ikiwa kwamba ni katika ndugu wa ndugu, ndugu zetu katika khazraji basi ameamrisha kwetu sisi fafaalna amraka basi sisi tumefanya jambo lako alat anasema faama sadbn ubada akasimama sad bnu ubada wahwa sayidu lkhazraji yeye nis ni bwana wa khazraji ni mkubwa wa khazraji wakana kana rajulan saliha na yeye alikuwa ni mtu ambaye aliyekuwa ni mwema walakin ijtahalathu alhamiya isipokuwa kwamba yeye ilimwingia nini ulimwingia huu ujinga ilimwingia mori walakin ijtahalathu lhamiya ilimuingia mori fakala faqala lisad bn muadhi akasema kwamba kwa saadi, saadi bunu muadhi wewe umeongopa laabru llahi la taktuluhu wala taqdiru ala qatlihi kwamba wewe wala hutokuwa ni mwenye kuweza kufanyaje juu ya kumuua yeye fakama usaidu bn hudhair akasimama usaid bun hudhairi wahwa ibnu ami sadi bnu muadhi faqala lisadi hali ya kuwa akasimama huyu mtoto wa babake ake mdogo sadi bnu muadhi faqala lisadi akamwambia sadi ibnu ubada kadhabta liamru llahi lanaktulanahu kwamba wallahi tutakuasisi i wenye kufanyaje tutakuwa sisi ni wenye kumuua fainnaka munafiun kwamba hakika yako ni mnafii tujadilu ani lmunafiin unafanya mjadala na wanafii Eh? unakuwa wewe ni mwenye kufanya mjadala na, na, na wanafiki fathara lhayanu laus walkhazraji hata hamu an yaktatilu yakaendelea mambo eh? katika makabila haya mawili na makundi haya mawili hata au mpaka ikafikia kwamba watu kuazimia kufanyaje kutaka kupigana wa rasulu llahi salllah alahi wasalama qaimun ala lmimbari na mtume Sallama, hali ya kuwa mwenye kusimama katika mmbar mtume sallaalai wasalama ikawa kwamba falam yazal rasulullahi salllaalahi wasalama yuhafidhuhum hata sakatu mtume salasaaa ilikuwa kwamba hakuacha kuwateremsha kuwanyamazisha mpaka pale ambapo walipokuwa wamenyamaza wasakata watu wakanyamaza alt akasema basi fabakaitu yaumi dhalika anasema aisha kwamba nililia siku hiyo la yarkaa li damun wala aktahilu binaumin haukuacha Hau mchozi wangu kukatika yaani niliendelea tu kulia thuma bakaytu lailati almukbila kisha nikaendelea kulia usiku uliofuata la yarka li damun wala aktahilu haukuacha mimi mchozi wangu kuwa wenye kufanyaje wenye kukatika waabawaya yavunani ana lbukaa farikun kabidi wakadhani wazazi wangu ule mchozi ambao niliokuwanikilia nikwamba utafanya kwamba ukaushe hata au upoteze hata n ini langu fabainahuma fabainahuma jarisani indi wakati kwamba wao hali ya kuwa ni wenye kukaa kwangu mimi wa ana abki mimihaliyakuwa ni mwenye kulia stada al mraa min nsa auusa mimi mwanamke katika miongoni mwa wanawake wansa aaintuaaamuusu kungia kwanu ajalasat abk akakaa mwenye kulia akasema aaaasmaaaau awa und kwama mtume salla aaa akaingia juu yetu fasalama uma jalasa akatoa salamu mtume salllahu aleh wa sallama kisha na kukaa qalat akasema walam yajlis indi mundhu qila fia maqila hakuacha kukaa kwangu mimi tangu pale ambapo paliposemwa kwangu mimi aliposemwa ilikuwa hakuna kukaa walakad labitha shahran kwamba ulipita mwezi mzima la yuhi ilaihi fi sha'ni bishaii kwamba kwangu mimi hakuna kile ambacho eh? la yuhi ilaihi kwamba hapateremki kwangu mimi chochote katika wahi kwamba hapateremki kwangu mimi chochote katika wahii qalat anasema ya kwamba fatashahada rasulu llahi sal llahu alaihi wa hina jalasa thumma qala ama baad mtume sal llahu alehi wa akafanyaje akashuhudilia He? au akatoa mkadima kwamba akasema ya, ya aisha ewe aisha fainahu balaghani anki kadha wa kwamba hakika yako wewe amenifikia ya mimi kwangu kadha wakadha mambo fulani na fulani na fulani fain kunti baria ikiwa wewe kwamba ni msafi fasayubariukillah basi mwenyezimgu atakaekuwa mwenye kukusafisha wa in kunti alamamti ikiwa wewe ni mwenye kupata maumivu bidhambin kwa madhambi fastafiri llah basi takamsamaha kwa mwenyezimu kwamba wewe unaumwa na madhambi hayo ambayo wanayozungumza watu kwamba ni kweli basi takamsamaha kwa, kwa mwenyezimungu watubi ilaihi narejea kwa mwenyezimgu subhanawataala aaabda kwani hakika ya mja idatarafa bidhambin kwamba mtu atakapokuwa mwenye kutambua kwamba amefanya kosa kwa mungu amefanya dhambi kwa mwenyezimgu thumma taba kisha akawa mwenye kutubu akawa mwenye kurejea kwa mwenyezi mwenyezimgu taba allahu alaihi mungu anasamehi kwake ee akasema aksmaalat akasema bibi aisha falama qadha rasulu llahi sala llahu alaihi wa alipomaliza mtume sal llahu alehiwasalama maqalatuhu eh? yale maelezo yake ala sadamui yakanyanyuka tena machozi yangu hata ma ahusu minhu kathratan mpaka nikahisi kwamba sina hata tena tone la machozi wallahi ma adri ma aqulu lirasuli llahi sa samahani kwamba anasemea kwamba hata ma ahisu minhu katratan mpaka ikawa mimi sio tena mwenye kuhisi nini nikawa kwamba sio mwenye kuhisi tena tone fakultu li abi nikasema mimi kumwambia baba ajibu anni basi jibu kwangu mimi ajibu anni rasulullahi sala salama fi ma al jibu kwangu mimi mtume sal salama kwa kile ambacho alichokuwa mkisema faala akasema wallahi ma adri ma aqulu lirasulillahi salllaalhu salama mimi sitambui kile ambacho cha kumwambia mtume sal llahu alaihi wasallama faultu liummi nikamwambia mama ajibi ani rasula llahi salllahu alehi wasalama jibu kwa mtume sallla salama kwa kile ambacho alichokuwa amefanyaje amekizungumza fakalat akasema wallahi ma adri ma aqulu lirasuli llahi salllah alaihi wasalama kwamba mimi sitambui la kusema kwa lile ambalo mtume salllaa salama alilokuwa amelizungumza faqultu wa ana jariyatun hadithatun assilni anasema nasema kambaas mimi ni mwenye kusema hali ya kuwa kwamba ni msichana ambaye bado ni mdogo wa miaka ni mpya katika miaka la arau kathira min nyinyi aasomakiuwa samitum bihadha ata staaa fi anfusik kwamba nimetambua mpaka nyinyi mkaa mmesikia kwamba mlioyasikia mpaka yakawa yametulia katika ndani ya nafsi zenu wasadaktum bihi na mkayasadikishe mkayasa hayo Fakul, fa in kultu lakum basi nikisema kwenu nyinyi ini bariatun kwamba hakika yangu mimi ni msafi wallahu yalamu ya ani bariatun mungu anatambua kwamba mimi ni msafi la tusadikuni bidhalik kwamba nyinyi hamtakuwa wenye kusadikisha kwaye walain itaraftu lakum biamri kwamba mkiwa ni wenye kutambua kwamba kuna jambo wallahu yalamu ya, ya ani baria hakika ya kwamba ni kwamba wallahu na mwenyezi mungu yalamu ya anatambua ani bariatun latusadikunani mtakuwa wenye kunisadikisha wapenzi watazamaji ninapenda tusimamie hapa na ninawashukuru kwa utazamaji wenu mzuri wa kipindi hiki na kisa hiki cha ahlul ifki na tunasema ya kwamba tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala atujalie kuwa ni mwenye tuwe wenye ku mwenyezimngu atujalie atukutanishe katika kipindi kijacho na tunasema ya kwamba insha allah mwenyezimngu atatukutanisha katika kipindi kijacho na kuendelea na kisa hiki salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulia>