الرحيم الحمد لله حمدا كثيرا طيبا حمدا كثيرا طيبا مباركا فيه والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد بن عبد الله وعلى آله أفضل الصلاة أتم التسليم بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى لكم تكي رحمة محمد صلى الله عليه وسلم tukiwa tupo katika mwendelezo wa kipindi chetu cha wanawake katika nyumba ya mtume sala llahu alaihi wa sallama nisaun fi beiti nubuwa katika kipindi kilichopita tulisimama katika nukta ambayo bibi aisha radiallahu anha katika kisa cha hadith litfk au ahlulitfk watu wenye kuzusha au watu wazushaji kwamba tulisimamia bibi aisha akiwa mwenye kusema qauli ya la tusadiquni bidhlik wala in iعtraftu lkm bamrin wallah yaalamu ani bariat waini wallah ma ajidu, laku, ma ajidu li walakum mathala illa kama qala abu yusuf fasabrun jamil wallah lmustacanu ala ma yasifun kwa hiyo hapa tutaanzia na kauli hii ya bibi aisha radi llahu anha ambayo anayosema ya kwamba wa ini wllah na hakika yangu mimi na apa kwa mungu ma ajidu lii walakum sipati kwangu mimi wala kwenu nyinyi mathalan mfano wote wa kusema illa kama qala abu yusuf ila kama vile ambavyo alivyokuwa amezungumza abu yusuf alisema nini fasabrun jamil kwamba subira mzuri wallahu lmustaanu ala ma yusifun mwenyezimungu si ni msaidiaji ala ma tasifun kwa kile ambacho mnachokisifu au mnachokisifia au mnachokielezea anasema qalat alisema bibi aisha thumma tahawalat kisha nikawa ni mwenye kugeuka fartajatu ala firashi nikawa mwenye kuelekea katika kitanda changu alat amesema yeye wa ana wllahi hina idhin kwamba ninapa kwa, nina kwa mungu wakati huo aalamu anni bariatun kwamba mimi natambua ni msafi wa ana llaha mubrai bibaraati kwamba mwenyezi mungu yeye mwenye kutakasa kwangu mimi utakaso walakin wallahi ma kuntu adhunu an yanzila fi shani waxyun yutla lakini kwamba wallahi kwamba sikuwa mimi mwenye kujua wala kudhani kwamba patakuwa penye kuteremshwa kwangu mimi au kwa jambo langu mimi wahii ambao wenye kusomwa kuhusiana na jambo langu mimi wala shani kana ahkara fi nafsi na jambo langu lilikuwa ni kwamba lenye kudogesha nafsi yangu lenye kudharaulisha nafsi yangu min anyatakalama llahu fiya biwahyin yutla pale ambapo pangilikuwa kwamba mwenyezi mungu si mwenye kuzungumza kwangu mimi wahai ambao wenye kusomwa kwangu mimi walakin kuntu arju an yara rasulullahi salallahu alaihi wasalama lakini anasema kwamba nilikuwa natarajia nilikuwa nnatarajia mimi kuona mtume salllahu alaihi wasalama finaumi ruya yubriuni llah kwamba kuona katika usingizi mwenyezi mungu ananitakasa na hapo ndipo akasema ya kwamba qalat akasema bibi aisha fa wallahi ma rama rasulu llahi salllahu al wa sallama majlisahu kwamba naapa kwa mungu kwamba hakuacha mtume sal llahu alahi wa makazi yake wala kharaja min ahli lbeiti na wala hakutoka katika watu wa nyumba yake ahadun mmoja yeyote hata anzala llahu على نبيه بَكَى اقاتلمشا كان يأخذه من البرحاء عند الوحي حتى إنه لا يتحدر منه مثل الجماني من العرق في اليوم الشاتي من ثقل القول الذي أنزل عليه. انا انا كوامبا انا wala kharaja min ahli lbeiti ha- ahadu anasema hakutoka mmoja yoyote katika nyumba ya mtume salllasala hata anzala llahu ala nabiyihi apo me mpaka pale mwenyezimngu ambapo, ambapo alipoteremsha juu ya mtume wake fa akhadhahu ma kana yakhudhuhu akawa yeye mwenye kuchukua yale ambayo anaoyachukua min alburahai katika ukubwa wa uchukuaji inda lwahii katika, katika wahi eh? hata la layatahadaru minhu mpaka ikawa kwamba panateremka kwake yeye mithlu ljumani min alaaraq mfano wa jasho fi lyaumi shati katika siku ambayo ya baridi min thiqali lqauli aladhi unzila alaihi kwa uzito wa kauli ambao uliokuwa umeteremshwa alt akasema bibliaisha radillahu anha falama suri an rasulillahi salllah alihi wasalama wahuwa yadhaku pale pindi alipokuwa amefurahishwa mtume salllah alhi wasalaa hali ya kuwa akiwa ni mwenye kucheka fakana awalu kalima takalama biha ikawa basi ikawa kwamba ni mwanzo wa tamko ambalo alilokuwa ame akasema kwamba abshiri ya aisha nakubashiria kubashiria aisha ama wallahi mallah faad baraka ama, ama mwenyezimungu amekutakasa faalat ummi akasema mamaangu mimi kumi ila rasuli llahi sal llah ala wasaama simama kwenda kwa mtume sallah alahi wasalama fakultu basi nikasema mimi wallahi la akumu ilaihi kwamba mimi sisimami kwake yeye wala ahmadu illa llah na wala sishukuru na kusifu isipokuwa ka mwenyezimungu huwa ladhi anzala baraati yeye mwenyezimgu ndio ambaye aliyekuwa amteremsha utakasi wangu mimi Kalati. akasema aaeshwenyeziu <coughs> subhana wataala alitakasika na utukufu wake ina ladina jau bilifki usbat minkum hakika ambao, wale ambao waliokuja na uzushi ni kikundi miongoni mwenu hizi zilikuja ni aya k anasema ashru ayati ni aya kumi ambazo zilikuja faanzala llahu fi hadhihi layati baraati basi mwenyezimngu subhanahu wataala aliteremsha kwangu mimi hizi aya kunitakasa kunisafisha na kile ambacho chenye kuzungumzwa au ule uzushi ambao wenye kuzungumzwa kutokana na yale ambayo yaliokuwa yametokea kwangu mimi faala abubak akasema abu bakar wakana yumfiu ala mistahi liqarabatihi yeye alikuwa analisha atalaaalaa eh, minhu wafarihi kwake eena ufakiri wake wllahi la unfiu alaihi sheyan abada kwamba baada ya hivi ambayo yaliokuwa yamidhihiri haya kwamba napa kwa mwenyezimungu mimi sitakuwa tena mwenye kulisha chochote bada ladhi ala fi aisha baada ya kile ambacho alichosema kwa aisha faanzala llahu taala mwenyezimngu akateremshaaakateremsha aya mwenyezimngu subhanahu wataala kuhusiana na kadhia ambayo au msimamo ambao aliokuwa amesimama nao abubakari radiallahu anhu kwa mistai akasemaje mwenyezimngu subhanahu wataala wala yata ya liululfadhli minkum msiape inmsiape nyinyi eh? ululfadhli wenye ubora nyinyi minkum kwenu nyinyi ila kauli hii mpaka kufikia katika kauli yake mwenyezi mungu subhanahu wataala ala tuhibuna an yaghfira llahu lakum hivi nyinyi hampendi kwamba mwenyezi mungu awe mwenye kusamehe juu yenu hapa ndugu zanguni ni kwamba kadhia ilikuwa sio ndogo jambo lilikuwa sio dogo jambo ambalo lilikuwa kubwa jambo ambalo lilitaka kutengeneza fitna kwa biaisha radiallahu anha na mtume salllahualiiwa salama watu waachane mtume salllahu aleh wasalama baadaye patokee mazungumzo yenye kutokea mazungumzo ambayo ya ubaya lakini mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa kheri zake na neema yake mwenyezimngu subhanahu wataala akaaweka mambo wazi akaadhihirisha aliokuwa ameadhihirisha ili kuona kwamba kili ambacho alichokuwa akituhumiwa biaisha raillahu anha na kutuhumiwa na kurembewa kwake yeye kwa, kwa kusingiziwa uzushi ambao kuwa, uzushi ambao si wake aliokuwa ameufanya au ubaya ambao si wake ambao aliokuwa ameufanya mwenyezimngu subhanahu wataala alikuja akamtakasa anha b eh? bish raillah anha akawa msafi na utakaso ambao uliotoka kwa allah subhanahu wataala anasema kwamba katika kisa ambacho mwenyezimngu subhanahu wataala au katika aya subhanahu wa taala ambayo anayosema kwamba walaya atali walayataliululfadhli minkum kwamba musiape ninyi wenye ubora kwenu kwamba faqala abubakari akasema abu bakari baada ya kusomwa aya hii inni la uhibu an yaghfira allahu li kwamba mimi ninapenda mwenyezi mungu asamehe kwangu mimi farajaa ila mistahi nafaqa akarejesha kuwa mwenye kulisha chakula kwa mistahi eh? alati kana yumfiku aleihi ambacho alichokuwa akitoa tangu mwanzo kwa sababu alikusudia na kujizuia Eh, kwamba asiwe mwenye kulisha chakula kwa sababu ya kile ambacho alichokuwa misrahi amekizungumza kwa bi aisha raillahu anha na kukizungumza kwake yee kwamba kuzungumza yale ambayo aliokuwa akiwazungumza lakini baadaye wenzetu walillahi lhamdu ilikuwa kwamba masahaba raiallah anhum wakisomewa aya au zikiwateremkia allah zikiwateremkia zi, zi, ziki aya Eh? walikuwa wakiteremkiwa na aya za kuadabishwa za kufundishwa basi ni wepesi wa kurejea ndipo abubakari radillahu anhu akarejea kuwa mwenye kumlisha au kulisha chakula kwa mistah na kuwa na mambo kama vile ambavyo alivyokuwa nayo mwanzo kuendeleza uhusiano kama vile ambavyo ambavyo ulivyokuwa mwanzo anasema ya kwamba alatsh amesema aisha wakana rasulullahi sa l a na ilikuwa mtume sa l sa sala zeinab bint jashi alimuuliza zeinab bint jashi zauj nabii salla ali wsa eh, mke wa mtume saal wa sallama, an amri al katika jambo langu mimi akasema ma alimti au ma raaiti sikuona mimi wala sikutambua mimi faalat akasema eye ya rasul allah ahmi samai wa basari chunga hifadhi usikivu wangu na uono wangu wallahi ma alimtu illa khairan mimi sikutambua kwa biaisha isipokuwa ni kheri qalat aisha akasema aisha wa hiya lati kanat tusamini na yeye ndio ambaye kwamba ilikuwa anajifaharisha kwangu mimi eh, tusamini ai tufakhiruni watudhahini bijamaliha wa makaniha inda, inda nabii sal llaalawasalama pamoja na haya lakini anasema kwamba mimi sikutambua kwabbaisha rna isipokuwa ni kheri tu min azwaji nabii sa wa katika wakeze mtume sa wa faasamaha ma, llahu bilwari kwamba mungu alimhifadhi bibi aisha rlana kwa uchamungu watafakat ukhtaha hamnatun bintu jahshi tuharibu laha fahalakat fi man halaka baada ya hapa bibi aisha anasema kwamba aliangamia aliwaangamia mwangamio ambao kwa hakika uliwapoteza wengi na waliharibikiwa wengi katika kisa hiki tukimalizia malizia tunasema ya kwamba qala zuhuriu anasema azuhuriu fahadha ma intaha ilaina min amri haulai rahdi kwamba haya ndio ambayo yaliyokuwa yameishia kwetu sisi katika jambo la hiki kikundi au jambo la hili fungu au jambo la hili hawa watu waala fi hadith ynus anasema akaeleza katika hadithi ambayo ya yunus wao eh? lamiaaaaaaasia hakuna kingine soaziliwachukua tu ni hasia hadha hadithu sahihun kwamba anasema hii ni hadithi ambayo ilikuwa ni sahihi min hadith abibaarkatika hadit a abubakar eh? muhamad b muslimi muhamad bmusli bn shihabi azuhuriu na anasema kana kabiru ladri kwamba e alikuwa ni mtu ambaye mwenye ukubwa wa cheo wafiru ilmi ni mtu ambaye mwenye kuwa na ukamilifu wa ilmu an saidi bnulmusayib imepokewa kutoka kwa saidi bnulmusayib wa urwa zubairi na urwa huyu zubairi bnzubairi waabalah bn na nauballa bnabdillahi bni utba wahum min saba wao walikuwa ni katika wale miongoni mwa wanazuoni saba ambao walikuwa walisifiwa na ilmu kuna wakati wa mtume sallalsaaa masahaba wengine walisifika kwa ilmu masahaba wengine walisifika kwa kusoma vizuri qurani masohaba wengine walisifika kwa uaminifu kwa amana masahaba wengine walisifika kwa upole masahaba wengine walisifika kwa uadilifu masahaba wengine walisifika kwa misimamo mikubwa katika dini na masahaba wengine walisifika na sifa ambazo zilizokuwa mbalimbali mbali. kila swahaba alisifika na sifa zake lakini katika miongoni mwa sifa ambazo walizokuwa wamesifika nazo sio kwamba mtu akisifika na sifa hii basi hana tena kusifika na sifa nyingine ambayo iliyokuwa mzuri hapana kuna wengine walifika na sifa nyingi tu ambazo unaweza ukakusanya kwa sifa zote lakini kuna wengine walikuwa na umashughuri katika sifa fulani lakini katika jambo lingine ikawa kwamba hawana umashughuri katika jambo hilo anasema kwamba wa min wamin haditimbaa katika hadithi ya alqama bunwakasi kuluhum an umi lmuminina asidiqa radillahu anha yote hayo yamepokewa kutoka kwa umi lmuminina sidika ambaye ni mkweli rahillahu anha eh? katika hadithi ambayo iliopokelewa na imamu muslim katika sahihi yake katika hadithi ya 20 anasema rawahu lbukhariu fi sahihi amepokea bukhari katika sahihi yake katika hadithi ya 4 juzu ya tan na katika juzuu ya tatu hadithi ya mia moja hamsi na nne na katika juzui ya sita hadithi ya tano na akarejea waraja tuhfatu lashraf na akarejea katika tuhfatu lashrafi katika namba ya kumi na sita alfu mia moja na ishirini na sita na kumi na sita alfu mia tano 576 na katika namba lafu samahani katika namba 16a 798 hizi ni hadithi ambazo zilizokuwa na usahihi na haya kuna ambao ndugu zetu wanaoyaona lakini wanakuwa ni wenye kughafilika na matokeo yake wanayachukua haya na kuzidi kumjengea ubaya biaisha radiallahu anha na kubaki kumlaani biaisha raillahu anha hali ya kuwa si hivyo uhalisia wa mambo na hapa ni kwamba tunapata funzo au mafunzo kwa mamama zetu madada zetu mtu kwanza mtume salllahu alihi wasalama nabi aisha walikuwa ni wasafi na hivyo hivyo ndivyo ambavyo kwamba tunavyotakiwa sisi tuwe tuwe wasafi na kama mtu alitere, alitere, alitere, alitereza ule mterezo ambao aliokuwa ametereza katika kuendea machafu basi amwombe mwenyezimgu subhanahu wataala amsamehe msamaha ambao uliokuwa mkubwa na arejee kwa mwenyezimngu mrejeo ambao tena sio wenye kurudi nyuma bali aende mbele pia vile vile kitu ambacho tunachojifunza hapa sisi kwamba tunatakiwa tujitahidi kujijenga kuwa ni wazuri kuwa wema kuwa na ucha mungu sasa hivi hapatopatikana nafasi ya kwamba wewe umetuhumiwa tuhuma mbaya au umetupiwa tuhuma mbaya kwamba kuna mtu atakuja kukusafisha ilikuwa ni kweli au ni uongo lakini ni kwamba kinachotakiwa kwamba uwe msafi mtu anapokutuhumu kwa tuhuma iliokuwa mbaya basi mtu huyo tunasema yeye na mwenyezi mungu au yeye na ubaya wake ambao anaokutuhumu wewe lakini kwa mfano kama hawawema ambao waliokuwa wametangulia au tunasema ka hawawema ambao waliokuwa wametangulia sisi tunatakiwa tutosheke na kukinai kwa haya ambayo yenye kusemwa na wema waliotangulia au waliotunga na yakaeleza maelezo haya au yakapokewa mapokezi haya kutoka kwa vinywa vya wema waliotangulia kutoka kwao ikiwa ni masahaba radiallahu anhum au wema waliotangulia ikiwa ni matabii au tabii tabiina na tuone kwamba tuna yazingatia na kuyafuata ili mwenyezimngu subhanahu wa taala tukisoma awe anatupa kheri au tunapata kheri kwa, kwa, kwa kusoma kwetu kwamba tunabadilika na hadithulifki ni kwamba ilikuwa hatukuzungumza kwamba hii ilitokea katika vita gani au baada ya vita gani ni kwamba hii tunaambiwa ilitokea katika vita vya banil mustalak ambavyo vilitambulika bighazwatl muraise hili ni kabila la hii ni kwamba ilikuwa ni katika upande wa al hudaibia na kwa haya tunasema mwenyezimngu subhanahu wa taala atujalie tuwe ni watu ambao wenye kusikiliza taarifa kama hizi au visa kama hivi au kujua wanawake nyumba ya mtume sallllahu alehi wa sisi na sisi tukawa wenye kuchukua kitu kutoka katika vitu kama hivyi kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wa taala hawa ni watu ambao masahaba wake wa nyumba ya mtume saaasalama wa pamoja watu walipokuwa wameteleza lakini mwenyezi mwenyezimngu hakuwaacha isipokuwa aliwaadabisha walioteleza na kuwatakasa hawa ambao waliokuwa wametuhumiwa tuhuma mbaya kama hizi na, na kushuka aya mpaka leo zinasoma aya hizi zaidi ya karni kumi na nne zilizopita ili kuwatakasa hawa ambao waliokuwa wametuhumiwa tuhuma zilizokuwa mbaya na ni vibaya kwetu sisi leo mtu kumwambia kwamba au kumtuhumu mtu kwa zinaa pale ambapo mtu si mwenye kuwa na hayo wangapi leo tunakuwa tuna wasifu wenzetu katika vinywa vyetu na kuwasengenya ah, fulani bwana mzinifu sana jua kwamba unasema maneno hayo unaona ni mepesi sana lakini mbele ya allah subhanahu wataala utambue kwamba hayo ni maneno ni mazito na yatakuja kukufikisha sehemu mbaya ikiwezekana kurejea kutaka msamaha kwa mtu huyu rejea imeshindikana basi rejea kwa allah subhanahu wataala na uwazimie kwamba kuto kurudia tena na kauli kama hizi kwa sababu zimu, wa ta'ala, aliwaangamiza ambao na waliwaangamia mwenyeziuwenyezu awataala akasema katika ndani ya qurani ina ladhina jau bilifi usbatu minkum hakika a wale ambao waliokuja wale ambao waliokuja na uzushi usbatun minkum kwamba ni kikundi miongoni mwenu la tahsabuhu sharan lakum msidhani kuwa ni shari kwenu nyinyi hiyo ni eei likulli mrii minhum maktasaba kwamba kila mtu ana analili ambalo alilokuwa amechuma katika madambi min alithmi katika madhambi katika sehemu ya madhambi wladhi tawalla kibaruhu minhum lahum adhabun adhimu na yule ambaye aliyekuwa ametawalia ukubwa wa jambo kwamba yeye ana adhabu iliyokuwa ni kubwa kabisa wapenzi watazamaji wa tv hii tv afrika tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atuongoze katika haki tumwombe mwenyezimngu subhanahu taala atuepushe katika batili tumwombe allah subhanahu wataala atujalie tuwe wenye kukutana tena katika kipindi kijacho ili kuzisoma aya za suratunur za kisa cha ifk ambazo aya kumi hizi ili tuone kwamba ni fundisho kwetu sisi na kuto pia maneno mabaya ya wale ambao mwenyezimgu subhanahu wataala waliokuwa wamejihifadhi na kwa mbali kabisa na machafu na la mwisho kabisa inasema ninawashukuru kwa yote kwa utazamaji wenu mzuri wa kipindi hiki na tunasema ya kwamba salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh <tune>