الحمد لله الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله والصلاة والسلام على من لا نبي بعد نبينا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد بعد شكر الله سبحانه وتعالى لكم يا محمد صلى الله عليه وسلم يي, يي نما جماعه نجمازاك وبنزي watazamaji wa tv ya afrika kwanza twamshukuru allah subhanahu wataala alla ambaye aliytuwezesha kuweza kufika na kurejea tena katika kipindi hichi ambacho kipindi cha wanawake katika nyumba ya mtume salaalah wasalaa na katika kipindi ambacho kilichokuwa kimepita tulikuwa wenye kuzungumza au kuzungumzia wanawake katika nyumba ya mtume slwsaaa ambao tulikuwa tumetangulia nao ha uii tukamzungumzia bizeinab bint jash tukamzungumzia bi... tuka umu habiba umulmuminin tukazungumza kwa bihafsa umulmuminin tukazungumza kwa safia umu lmuminin na tukaja kumzungumzia biaisha raillahu nha au radia llahu kwamba tulipofikia kwa biaisha radiallahu anha tukawa na kisa kirefu kisa ambacho kilichokuwa kikizungumza ni namna gani ambavyo uzushi aliofanyiwa biaisha radiallahu anha na safuanu bwunulmuatal kwamba wao walikuwa wamezini huu ni uzushi ambao ulikuwa umeletwa kuja kumchafua biaisha radiallahu anha kumchafua sofanbnu abtal na kuuchafua uislamu na mtume sala llahu alaihi wasalama ikawa katika jambo hili alikuwa mwenye kuhuzunikiwa mwenye kuhuzunika katika hali ambayo mtume sall llahu alaihi wsalama hakupatwa kutokewa na hili tu isipokuwa kwamba pale ambapo alipokuwa amefua na bikhadija raillahu anha katika kisa au katika hadithi ya uzushi ambao aliokuwa amezushiwa biaisha anha ni kwamba tukijaribu kukirejea kidogo kisa hiki kama ambavyo tulivyokuwa tumekizungumza katika kipindi kilichopita kwa faida ni kwamba mtume alaihi wasalama baada ya kutoka katika vita banlmustalak au vita vya muraisi kama vile ambavyo vinavyoitwa katika jina lingine i kwamba msafara ulianza kutoka katika vita hivi na kurejea mtume salllahu alhi wasalama madina lakini kabla ya kufika biaisha radiallahu anha alikuwa ni mwenye kuutangulia msafara kidogo msafara ambao uliokuwa ukirejea madina baada ya vita biaisha radiallahu anha katika kutembea njiani alifika sehemu akachepuka njiani kidogo kwa ajili ya kwenda kukivihaja kujisaidia alipochepuka njiani na kumwacha ngamia wake au kukiacha kipando chake alikivihaja baadaye kuja kuinuka na kutaka kuondoka akajikuta kwamba anajigusa kifuani kwake nakuona kuwa ameupoteza mkufu wake bisa raa sa anha alikuja akarudi tena katika sehemu ambayo anakivihaja kwa ajili ya kutafuta mkufu wake na mwishowe akaupata mkufu huo na kuja kurudi kuja kuangalia kipando chake kip, akakuta tayari kimeshachukuliwa na wale ambao waliokua hapo nyuma katika msafara nacho naye onoaa yao kwamba walidhani kwamba bisa radiallahu anha yupo katika ndani ya shungedufu au kile kipando cha yule ngamia ambacho nyuma kulikuwa na kitu mfano wa, kifuniko ambacho kufu, kufu, kufunika, kama vile ambavyo namna gani ngamia anavyokuwa anaekwa kitu ambacho mtu anakaa nyuma yake katika mgongo wa ngamia mfano kunakuwa ni kama kijumba ambacho chenye kufunikwa juu hivi kile kijumba ndicho ambacho alikuepobishaatuwakaaikwamba bisha raiallau ana yupo mle wa katika ndani ya shingi dufulile lakini kwa bahatimbaya kumbe kulikuwa hayupo na labda mwenyezimngu subhanahu wa taala alilitengeza hili kwa hikma yake ambayo mwenyezimngu subhanau wataala mwenyewe analijua kwa tukio hili likamfanya bisha radiallahu anha baada ya kuona kwamba au baada ya kukuta kwamba tayari kipando chake kimeshaondoka bisha anha alikaa alipokuwa amekaa anaona kwamba hakuna wa wakumwita wala hamna wa kumjibu akakaa pale alipokaa katika pembeni mwa njia mara ukampitia usingizi ulipompitia usingizi safuanu bnumuapal wale ambao walio nyuma ya msafara walikuja wakapita pale safan bnumuaptal akamkuta biasha radiallahu anha na nakwa mbali baada ya kumwona na kufika pale kumzindua biasha radiallahu anha akafunika jilibabu yake baada ya kufunika jilibabu yake na kubebwa na safuanu bnulmuatal kisha kuchukuliwa biaisha rlah anha mpaka kwa mtume salal wasaa kufika kwa mtume salwsa wale wanafiki na wale ambao wenye ubaya uislamu, na kufanya ubaya uislamu wakazungumza ambayo waliozungumza kwamba safuanu bnulmuatal na biaisha ralh anha kwamba wao wamefanya uchafu na hali hii ilienda ikadumu mpaka takriban mwezi mtume alaihi wasalam hashushiwi aya yyote yenye kuzungumzia jambo hili na mtume sallah ali wasalama ni mwenye kughumiwa mwenye kunyamaza kimya watu wanaendelea kuzungumza chini kwa chini kwamba kwambabiaisha radiallahu anha amefanya uchafu na swafuanu bunulmuatal mwishowe mwenyezimgu subhanahu wa taala akaziteremsha aya hizi ambazo zilizopo katika suratnur kwanzia aya 11 mpaka 2 mpaka 21 aya ambazo kumi hizi zilikuja kum, kumsafisha bisha radillahu anha na kuona kwamba kile ambacho walichokuwa wamekifanya waliokifanya katika uzushi kwamba nini mafikio yao mbele ya allah subhanahu wa taala kwa hiyo aya hizi tutakuwa wenye kuzisoma ili zifahamike na kutambulika kwamba mafikio gani ambayo yaliwafikia na sisi ni tahadhari gani ambayo tunayopewa kuzungumza kwa yale ambayo tusiokuwa na elimu nayo na kujihifadhi ndimi zetu na kuzungumza machafu aakiaulimiunao aaiutakufikisha katika sehemu mbaya endapo kama utautumia ulimi huu katika jambo ambalo lilokuwa lakheri na jambo ambalo lakumridhisha alla sueaaaa lkli mriin minhum maktsaba min alithmi waladhi twala kibrahu minhum lahu adhabun cazim kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala anasema ya kwamba in aladhina jauu bilithki hakika ya wale ambao waliokuja na uzushi usbatu minkum hao ni kifungu au ni kundi miongoni mwenu la tahsabuhu sharan lakum usidhani kwamba wewe kuwa ni shari kwenu nyinyi bal huwa khairun lakum bali kwamba hiyo ni kheri likulli mrii minhu maktasaba minalithmi kwamba kila mtu ana kile ambacho alichokuwa amekichuma katika madambi wamba kila mtu ana sehemu ya katika kile ambacho alichokichuma katika madhambi wladhi tawalla kibrahu, kibrahu nayule ambaye aliyokuwa ametawalia yule ambaye aliokuwa mwenye kukengeuka na ukubwa wa jambo minhum miongoni mwenu lahu adhabun ai kwamba yeye ana adhabu ambayo iliyokuwa kubwa naye ni abdullahi bn ubai bn saluli rasu lmunafiin na kion, kiongozi wa wanafii na ni kiongozi ambaye aliyokuja kufutinisha uislamu na umma wa kiislamu laula id samitumuhu dhana lmuminun walmuminatu bianfusihim haia lau kama si kwamba wewe kuwa mwenye kusikia wamedhani waumini wanaume na waumini wa kike katika nafsi zao kuwa ni kheri waqalu hadha ifkumubin pakasema kwamba huu ni uzushi ambao uliokuwa wdhahiri laula jau alaihi biarbati shuhada la kama wao sikamauja lao kama si kuja wao na mashahidi wanne faidh lam yatu bilshuhada faulaika inda llahi humu lkadhibun kwamba pale pindi watakapokuwa si wenye kuja na mashahidi wanne basi mbele ya mwenyezimgu subhanahu wataala kwamba wao ni wenye kukadhibisha walaula kama sifa arahauaamasifadhila za mwenyezi mungu wenyezinu kama sio ubora wa mwenyezimgu subhanahu wataala wake fi dunia waal akhira duniani na naakhira lamassakum fima afadhtum fihi basi nyinyi yangekupateni au yangekuguseni yale ambayo muliokuwa mkianeza na hapa pakasema kwamba lamasakum kuguswa kwamba adhabu ikizungumzwa kuguswa ni kwamba ile yenye kujirejearejea ndio ambayo adhabu yenye kumiza zaidi <coughs> kwa sababu utakapokuwa mwenye kupatwa na adhabu ukaangamizwa mara moja tu basi haitakuwa yenye kuleta ladha bali ladha inakuja pale ambapo au uchungu unakuja pale ambapo itakapokuwa yenye kurejearejea lamasakum fi ma afadhtum fihi adhabun adhimu kwamba nyinyi mgekuwa wenye kuguswa au mgekuwa wenye kuadhibiwa kwa kile ambacho mulichokuwa mmekieneza mgekuwa wenye kupatwa na adhabu ambayo iliyokuwa kubwa idh talakaunahu bialsinatikum pale pindi mulipokuwa mkitupa kwake mkilembea kwakee kwa, kwa, kwa ndimi zenu watakuluna biafwahikum na mnasema kwa ndimi zenu ma laisa lakum bihi ilmun kile ambacho nyinyi hamna elimu nacho watahsabunahu hayinan watah namkadhani na kwamba kuona jambo ambalo ni jepesi tu na hii leo ni kwa wengi ndivyo ambavyo tulivyo kwamba mtu kumrembea au kumtupia kwamba maneno au kuona ya kwamba kumzungumzia mtu ubaya unaona ni jambo jepesi jepesi tu lakini bila shaka na hakika mbele ya allah subhanahu wataala hilo jambo ni kubwa wahuwa inda llahi azim kwamba mweli ya mwenyezimgu subhanahu wataala jambo sio dogo jambo ambalo ni kubwa watu wanatakiwa tujifunze kupitia katika aya hizi kuona kwamba ni namna gani ambavyo tutakavyokuwa tunauchunga wetu tumwombe allah subhanahu wataala atujalie ulimi ulimi ulimi ulimi wetu ulimi tuutumie ulimi vizuri tuutumie katika kheri na ulimi tusiutumie katika shari wa laula idh samitumuhu lau kama sikusikia kultum ma yakunu lana an natakallama bihadha subhanaka hadha, buhtan, hadha buhtanun cazimu mmesema nyinyi ma yakunu lana an natakallama bihadha hatukuwa sisi wenye kuzungumza kuhaya, ulioje, ulioje, ulioje kwa haya subhanaka utakasifu ulioye uliopo kwako wewe e mwenyezimngu hadha buhtanun adhimu kwamba huu uzushi, eh, huu ni uzushi ambao uliokuwa mkubwa yaidhukum llah anakuonyeni mwenyezimgu subhanahu wataala mwenyezimngu anawaonya watu mwenyezimungu anauonya uma mwenyezimngu eh, anawaonya hawa kwamba anta, antaudu limithlihi msiwe wenye kurejea kwa mfano wake yale ambayo mlioyafanya basi msie wenye kurejea mfano wake abadan milele watu atuwasiwenerejea o ipkwashati am kwa, sharti, kwa ikiwa waumini. Waumini, wasiwe wenye hali kama hiyo baada ya waliwafanya wamewafanya wakafanya mahfira kwa mwenyezimgu wakataka msamaha kwa mwenyezimgu kwa hili basi wasiwe wenye kurejea kama ikiwa watu ni waumini yubayinu llahu lakum layati waallahu hakim kwamba mwenyezimgu anakubainisheni nyinyi aya zake mwenyezimgu anakubainishini nyinyi dalili zake na mwenyezimgu ni ambavyo munoe ao uaeeu subaawaaala anajua yote yale ambayo mnayafanya mwenyeiu subhanawatala anajua yote yale ambayo mnayazungumzaa auheleweheni kwa adhibu ana hikma mwenyezimngu subhanahu wataala ya kuwachelewesha ku, watu kuwaangamiza mwenyezimngu subhanahu wataala ana hikma ya katika kila jambo ina ladina yuhibuna an tashia lfahisha aa wale ambao wenye kupenda kueneza machafu filadhina amanu lahum adhabun alim kwa wale ambao wenye kuamini hawa wajue kwamba wana adhabu ambayo iliyokuwa kubwa kwamba tunaambiwa na tunaonywa tusiwe wenye kueneza machafu kwa wale ambao waliokuwa wenye kuamini na mtu ambaye anaitaka adhabu ya mwenyezimngu subhanahu wataala basi aeneze machafu kwa wale ambao wenye kuamini kwa namna yote kwa njia yote kwa kutumia maneno au kwa kutumia vitendo lahum adhabun alimu fi dunia walahira kwamba hawa wana adhabu iliyokuwa kali katika dunia na akhira wallah yalamu ya antum la talamun kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala yeye ni mwenye kujua hali ya kuwa nyinyi si wenye kutambua lolote kwamba nyinyi hamtambui chochote lakini mwenyezimgu subhanahu wataala yee mwenyezimgu anatambua mwenyezimngu ni mjuzi walaula fadlullahi alaikum warahmatuhu lau kama sio fadhila za mwenyezimngu subhanahu wataala lau kama sio bora mwenyezimgu subhanahu wataala na rehma zake eh? bas wanallaha raufurahim kwamba nahakika mwenyezimgu subhanahu wa mwenye taala yeye ni mpole tena yeye ni mpole na ni mwenye rehma rehma ambayo iliyokuwa ni kubwa kabisa ana rehma ambayo kwamba haiwezi ikazungumzwa haiwezi ikafikiwa daraja yake kama vile ambavyo tuadhaniavo sisi ukiona na wewe kwa mzazi au mzazi kwa mtoto wake ni mwenye kuwa na upole na imwenye kuwa na upendo na rehma basi kwa mwenyezimgu ni kukubwa zaidi kuliko hivyo ambavyo mnavyoiona au naouona huo upole kwa mzazi kwa mtoto wake au kwa mtu na yule ambaye ampendae kwahio mwenyezimu subhana ataala ana upole na mwenyezigu subhana wataala ana rehma kubwa mno kwa waja wake ya ayuhalaina amanu la tatabiu huwati shaitani mnaambiwa kwamba enyi ambao wenye kumwamini mwenyezimgu subhanahu wataala mkaamini siku ya mwisho kwamba kuna siku ambayo itakayokuwa mwenye kufufuliwa adamu, na atakapofufuliwa siku hiyo ni kwamba hakuna kitakachomnufaisha isipokuwa kile ambacho alichokuwa amekifanya katika amkifanyaatiaei au amefanya katika dunia ambayo ya ya kwamba kuna siku hii ya mwisho wanaambiwa kwamba la aeattabiu khuati shaitani msiwe wenye kufuata nyayo za mashetani msiwe wenye kufuata nyayo za shetani na pakasema kwamba la tatabia khutuati sheitani kwamba msifuate nyayo za shetani hapa imekuja katika hali ambayo ya nakira hali ambayo isiyokuwa yenye kujulikanwa kwa sababu kwamba nyayo za shetani ni nyingi nyayo za shetani ni nyingi kwa kwamba tunatahadharishwa kwamba la msiwe, msiwe wenye kufuata nyayo za zashan wmanyatabiikhuuwati na yule ambaye atauwa mwenye kufuata nyayo za shan faina yamuru isipokuwa kwamba eye ni mwenye kuamrisha machafu nka na uovu kwa hiyo kwamba jua kwamba utakapofuata nyaza shetani hakuna kingine isipokuwa kwamba ni kwamba shetani yeye ni mwenye kuamrisha wewe uchafu na uovu tu basi walaula falullahi alaikum warahmatuh na kama sio fadhila za mwenyezimngu subhana wataala na rehma za allah subhanau wataala maka aaeaeeutakasa wayote mazaka minkum min ahadin abada mwenyezimngu subhanahu wataala asingekuwa mwenye kutakasa Allah kwa yeyote walakin llaha yuzaki manyasha lakini kwamba mwenyezimgu subhanahu wataala anatakasa kwa yule ambaye amtakae wallahu samiun alim kwamba na mwenyezimngu subhanahu wataala yeye ni msikivu tena yeye ni mjuzi kwa hiyo nduguzanguni kwa aya hizi kumi zilizopo katika suratnur ni aya ambazo tunakuja kuziona zinazungumzia kisa cha biaisha radiallahu anha na swafuanu bnulmuatal kwa kuzushiwa kwao kwamba wao wamefanya uchafu mwenyezimungu subhanahu wataala anakuja kuwatakasa na mwenyezimungu subhanahu wa taala anakuja kutuonyesha mafikio au marejeo ya wale ambao wenye kufanya haya wakina abdullahi bnu ubaibun saluli na mwenyezimngu subhanahu wa taala anakuja kutuonya na kututahadharisha kwetu sisi kuona kwamba tusiwe katika nyendo kama hizi na tusiwe katika sifa kama hizi ambazo sifa mwenyezimngu subhanahu wataala yeye kwake ni mwenye kututakia, kututakia kheri kwetu sisi mwenyezimngu subhanahu wataala hana isipokuwa kwamba ni kututakia heri kwetu sisi na sisi tunatakiwa kwamba tujisaidie kwa allah subhanahu wa taala tujiegemeze kwa allah subhanahu wataala kuwa wenye kutafuta kheri ili mwenyezimngu subhanahu wataala akatulipe malipo ambayo yaliokuwa mazuri akatulipe kheri ambazo zilizokuwa mzuri allah subhanahu wataala kwa sisi kujisaidia na mwenyezimngu subhanahuwataala kutupa rehma zake na kutupa msaada wake wapenzi watazamaji wa kiinhiki ipindi ambacho wanawake katika nyumba ya mtume s ata kuwazungumza wake wa mtume salallahu aleihi wasalama katika nyumba yake kwetu sisi kuna mazingatio ni kwamba kujifunza kwa yale mazuri ambayo waliokuwa nayo wema hao waliokuwa wametangulia mwenyezimngu subhanahu wa taala awaridhie kwao na kuona kwamba vipi waliishi katika huu ulimwengu ambao tunaoishi sisi hivi na dunia ilikuwa ni hihii mbingu ilikuwa ni hiihii ardhi ilikuwa ni hihii lakini mwenyezimgu a subhanahu wa taala waja wale aliwasaidia na wao akajisaidia kwa allah subhanahu wa taala kwa kufanya mambo ambayo yaliyokuwa mazuri sasa sisi leo la kusikitisha ni kwamba tumeenda kinyume na hivyo au tunakwenda kinyume na hivyo na tunaona kwamba haya ambayo tunayozungumza ni vitu ambavyo ni khayari ni kwamba vitu ambavyo akilini havipo akilini. Yani vitu hapana alipokuwa kwamba visivyoingiaonvttaal hii na mtume i namtume sallaa ama aliotujulia kwetu sisi huyu ni mtume wawote kutoka kwa mwanzo wa mtume salla alwasalama kuanzia kwa ikhadija wa kwanza katika kuamini katika wanawake na kuanzia kwa abubakari wa kwanza katika kuamini wanaume mpaka kufikia siku ya kiama qurani hii ni qurani ambayo yetu sisi ambayo sisi leo inatutaka kwamba kuifuata na kuikubali kwamba haya ni maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala si vinginevyo ni maneno ambayo kwamba si kwamba yamekuja yakaandikika tu katika kitabu ikawa ni basi bali ni maneno ambayo kwamba sisi tunatakiwa tue wenye kuyafata ili tuone kwamba mwenyezimgu subhanau wataala anaona waja wake tunakifanya kile ambacho mwenyeziu anakirihia na kwa sababu hatukuletwa katika ulimwengu ila ilaassi ni waja waja ambao wenye kufuata amri za allah subhanahu wataala tumesifiwa sisi sifa ya ubudia n sia ambayo liokua min ashrafi lmaamati katika sifa ambayo kuwa, na ukubwa wa utukufu wa daraja mwenyezimngu subhanahu wa taala ana mtume sal llahu alaihi wa sallama, alipokuwa ametoka katika rihla yake au safari yake ya miraji na kusema kwamba subhana subhanalladhi asra biabdihi subhana subhanlladi utakasifu ambaye asra biabdihi amemtuma ameenda asra katika ndani ya usiku biabdihi mja wake laila min almasjid alharami usiku min almasjid alharami ila lmasjidi laksa kutoka masjidi lharami ma, kutoka, kutoka maka, mpaka ila almasjid makka mpaka kufikia masjid laksa felestine kwa hiyo ametaja mtume sala llahu alehi wasalama kuwa ni mja katika sehemu ambayo ya ukubwa wa utukufu bnaalldhi asra biabdihi lailan min almasjidi alharami ila lmasjidi laksa aladhi barakna haulahu linuriahu min ayatina mwenyezimungu subhanahu wa taala akasema katika suratu dhariyati wama khalaktu ljina walinsa ila liyabudun kwamba sikuumba majini na wanadamu isipokuwa lengo ni kuniabudu kwamba sisi lengo ni kumwabudu allah subhanahu wataala na lengo ni kwa kwamba sisi ni waja wa mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanahuwataala ni watumwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwaio ni lazima tunatakiwa tuwe kama ni watumwa kwa allah subhanahu wataala na si vinginevyo kwamba lazima tukisha kujitambua kwamba ni watumwa basi lazima tutamtumikia allah subhanahu wataala allah ambaye atakee kwenda kutulipa sisi malipo ambayo ni kinyume na matendo ambayo tulioyatenda matendo ambayo tulioyatenda ni madogo lakini allah subhanahu wataala ana malipo ambayo yaliokuwa ni makubwa kuliko matendo ambayo tuliokua tumeyatenda kaiduguzangu mnayonishuhudilia katika kipindi hiki cha wanaake katika nyumba ya mtume mnao tv mnayoshuhudia tv afrika itakuwa na maneno ambayo ya kuendelea kuyazungumza kuhusiana na hali ambayo iliyokuwepo kwa kina mama juu ya kupuzia katika dini au waislamu kwa ujumla kupuzia katika dini na kuona ni namna gani ambavyo tunavyotakiwa sisi turejee katika dini ya allah subhanahu wa taala na kuna maswali au kuna tasaulati ambazo zilizokuwa nyingi ambazo sisi tunazotakiwa tuwe wenye kuzingatia katika haya kwa hiyo kwa kufikia hapa katika kipindi hiki cha leo kwanza tutaweza kukomea na kurejea katika kipindi ambacho kijacho kuona kwamba haya maswali ambayo yaliyopo tuliokuwa nayo na kuyajibu vipi tunaweza kubadilika na kuwa wengine kwa kwa hapa nasema shkrani zenu za hati kwa kuweza kuangalia kipindi chenu hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume sana inshala tumwombe mwenyezimngu atu, atu, atukutanishe katika kipindi kijacho ambacho inshala tutapata faida kuona ni namna gani ambavyo tunavyotakiwa tuwe naslamenyezimgu subhanauwataala atujalie tuwe katika wale ambao wenye kusikia tukafuata na kuiona bathuli tukaiacha na kwa kufikia hapa mimi sina la ziada na kusema ssalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu <mulia>