a waantai bisani ila yum din wabad baaada ya kumshukuru allah subhanahu wataala wa e, na kumtakia rehma mtume muhamad sal a l waaa yeye pamoja na masohaba wake na wakeze na jamaa zake na wema ambao waliotangulia twamshukuru allah subhanahu wa taala kwa kutuwezesha kurejea tena katika kipindi hiki na katika tv hii kipindi ambacho chenye kuzungumzia wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wa katika kipindi ambacho kilichopita tulikuwa wenye kuzungumzia makala ambayo yaliyoandikwa na mwanamama mmoja katika majala ambayo yenye kuitwa buhulkalimati makala yale hatukuwai kuyamaliza bali tutayamaliza hivi sasa hivi na kuona nini ambacho alichokuwa amekiandika yeye ili tuone ni namna gani ambavyo tunavyotakiwa tuwe na vipi ambavyo takavyokuwa wenye kubadilika yule mwanadada anasema ya kwamba anasema yeye wafi nihayati lmaqal taqul kwamba katika mwisho ao wa makala makala anasema ya kwamba wabaada an nalna kulu sheyin baada ya kwamba sisi kupata kila kitu wa athlajati sudurina na kupoa vifua vyetu intisaratuna anisaia anasema yeye kwamba ushindi wetu sisi wa wake ala rijali kwa wanaume anasema aqulu lakum wa bisarahati lmahuda ninasema kwenu nyinyi na kwa uwazi kabisa ma ajmalu lunutha uzuri woje ulioje kwa wanawake na uzuri ulioje kwa ujanajike wa ma ajmalu lmara na uzuri ulioje kwa mwanamke almarat lati tahtami birrajul mwanamke ambaye anakata kwa mwanamme wa yushiruha rrajul, na anahisi kwake yeye mwanamme biquwatihi kwa mwana biquwati nguvu zake wa yuhrimuha min na kujizuia yeye katika safari liwahdiha peke yake wayatlubu minha na anatafuta yeye antajlisa fi baitiha kukaa katika nyumba yake turabi atfaliha kulea watoto wake watushrif ala mamlakatiha na kutawalia yale ambayo anayoyamiliki wa huwa sayidu lkawiyu naye ni bwana au ni mkubwa mwenye nguvu anasema naam sawasawa aquluha bada tajriba ninasema baada ya majaribio uridu an arjiu ila unuthati anasema kwamba mimi ninataka kurejea katika ujanajike wangu allati fakadtuha ambao nimeukosa mimi athnaa ndifai fi lhayati waalaamal wal- wakati ambapo nilipokuwa nnajihami katika maisha na katika kazi ma ajmalu lwadhau ltabiiyu uzurioje uzuri ulioje katika hali ambayo ya mtu kujiweka katika ile hali ya kimaumbile likuli shaiin anasema kwani kila kitu imefungua. imefungua majal likulli shi laad fataha lmajal amamana bishaklin atbana jamian kwamba anasema kila kitu tayari imeshafungua uwanja wake mbele yetu sisi kuna sura ya kufuata wote anasema kwamba hapa tunatakiwa tuzingatie kuona ya kwamba al uqalau faat hum ladhina yastafiduna min tajarubi lakharin kwamba wale ambao wenye kuwa na akili iliyokuwa timamu ndio ambao pekee watakaokuwa wenye kufaidika na majaribio ya wale ambao waliokuwa yaliyokuwepo kwa wenginewe wayabdauna min haithu intaha ghairuhum na wao kuanza pale ambapo walipokuwa wamemaliza au wamemalizia wale wengineo kila na kama vile ambavyo ilivyokuwa imesemwa asaidu man uidha bihalin ghairihi kwamba bwana au mtukufu au mbora ni yule ambaye atakaekuwa mwenye kuwahidhika na hali ya wale ambao waliokuwa wengineo kwa hiyo wakina mama wakina dada ndugu zangu ambao mnainishughudilia katika kipindi hiki wanawake na wanaume ni kwamba sisi tunatakiwa tuwahihike kwa zile hali ambazo zilizokuja au zilizokuwepo kwa wingine ima zilikuwa katika hali mzuri au zilikuwa katika hali ambazo zilizokuwa ni mbaya uhti riakillah eye dadaangu jichunge kwa mwenyezimngu subhanahu wataala kuni adatan kuwa wewe mwenye kuamka hivi sasa hivi amka la tukhdiukidiayati usidanganyike usidanganyikewewe na madai ambayo yanayodaiwa na wale ambao waliokuwa wapotevu alati rubama tasmaniha minhuna wahunaka ambayo huenda wewe ukawa ni mwenyekuwa ni mwenye kusikia huku na kule huku na huku au turinaha munakama wa musatara au ni yenye kuimbwa yenye kuangamiza yenye kuang- kushambulia yenye kuchorwa yenye kuandikwa fi badi lsuhfi walmajalati katika magazeti na, kam, na katika majarida ambayo yanasema kwamba bismi intisharu lilmara kwa jina la kumnusuru mwanamke wa itaiha huquqiha na kumpa haki zake mwanamke haki za mwanamke tayari mwenyezimgu subhanahu wa taala alishawapa mwenyewe mwenyezimngu wanawake haki zao na nmwenyezimngu ndio ambaye mwenye kuwaumba mwenyezimngu ambaye ni mwenye kuwajua wanawake mwenyezimngu ambaye si mwenye kuwa na sifa ya dhulma ya kuwadhulumu watu haya ni yale tu ambayo miman yahsuduniki ala dinik wa wakaramatik haya nitu katika yale ambayo yenye kukusudu wewe katika dini yako na heshima yako wa aala ma tatamattaina bihi fi hayatik na jui katika yale ambayo unayostarehe wewe katika maisha yako mahum fi lhaqiqa hakuna kwa wao uhakika illa ila adaa liaqidatik ila isipokuwa ni wadui katika itikadi ya, yako wadinik na katika dini yako yadunaka lisukuti fi lhawya wewe wanakuita kuja kuporomoka kutoka juu utmuslima ewe dada wa kiislamu ni kwamba huyu mwanadada mwenzio mwenye kuandika makala haya anasema ya kwamba irfai rasaki nyanyua kichwa chako na kujitambua wewe kwani mwanamke wa kiislamu wakad stabana laki na imedhihiri kwako wewe atariq njia wajaalli shiariki daiman naifanye kuwa ni alama kwako wewe daima radhyat bimaradhiiahu bima bima llah li wa rasulihi waabshiri fainakiridha mwanamke wa fa kiislamu daada wa wakiislamu hivi ndivyo ambavyo unavyotakiwa uwe na kuona ni namna gani mwenzio alivyokuwa ameyatanguliza alioyatanguliza na kurejea pale ambapo aliona kwamba yupo katika makosa na hatusemi kwamba mwanamke hatakiwi afanye kazi hatusemi mwanamke asisome au asiwe na elimu maana kuna fikira zinasemwa kwamba uislamu unamkataza kufanya kazi mwanamke uislamu haujamkataza kufanya kazi mwanamke uislamu haujamkataza mwanamke kufanya biashara uislamu haujamkataza mwanamke kusoma bali anatakiwa afanye namna ambavyo inavyowafikiana na sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wataala bali tunaona ya kwamba kuna wapo walifanya biashara kama akinabikhadija na kuna wapo walifanya kazi natakiwafany kaza aauinua katia chum aanyaaz amao sheriaeyezu subanaazaa aa kipindi ca anaae ata nyuma a mtume uliwazuaaaanakazuuaiaa ukamzugumza muhabiba tukamzungumza biasha na wengine ambao waliotangulia hivi sasa tutakuwa ni wenye kumzungumzia bisauda bintu zama al kurashia, alamiria ambaye yeye inasema ya kwamba mtume sala llahu alehi wa alikuja kumwoa baada ya bikhadija radhillahu anha katika mji wa maka na akawa yeye mwenye kumwingilia katika mji wa maka huko anasema katika hadithi iliyopokelewa kwake au katika historia iliyopokelewa kwake anasema kwamba alipokuwa mkubwa bi sauda bintu sama al qurashia anasema lama kaburat alipokuwa kwamba arada nabiyu salallah aleh wa salma talakaha kwamba yeye alitaka mtume sal llahu alh salama amwache fasarahtuhu akafanya sulhu kwake yeye ala anwahbati yaumaha liaisha ili kwamba awe mwenye kuitoa siku yake kwa biaisha radiallahu anha waqila lahu na palisemwa kwake yeye fajaa lahu liaisha kwamba aliifanya siku yake kwa aisha radillahu anha kwamba mtume salllahu alihi wasalama kuwa kwake na wake zake ilikuwa kwamba kila mwanamke ana siku yake ya kuendewa kama mke na kila inasemwa kwamba siku mtume saa sallama alikuwa akizunguka wkawakeze yote kwa siku moja almuhimu ni kwamba bi bisauda bintuzama al qurashia yeye kwamba aliitoa siku yake kwa mtume sal llahu alihi wasalama baada ya kujiona yeye kuwa ni mtu mzima na hapo ndipo mwenyezimngu subhanahu wataala alimteremshia aya ambayo iliteremka aya ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala, ta'ala anayosema kwamba wa in mraatun khafat min baaliha nushuzan au iradhan fala junaha laihima an yusliha bainahuma sulhan wssulhu khairun وأحضرت الأنفس الشح، وإن تحسنوا وتتقوا فإن الله كان بما تعملون خبيرا ولن تستطيعوا أن تعدلوا بين النساء ولو حرصتم فلا تميلوا كل الميل فتذروها كالمعلقة وإن تصلحوا وتتقوا فإن الله كان غفورا رحيما. بن سبحانه وتعالى أنا سمعت كاياهيزي وإن امرأة خافت من بعلها نشوزا أو إعراضا ikiwa kwamba mwanamke atakuwa mwenye kuogopea kwa mumewe uovo fala junaha alaihima hakuna ubaya juu yao hao anyusliha bainahuma sulhan kutengeneza kati yao sulhu uislamu unataka kheri uislamu unapenda kheri uislamu unapenda watu wabaki katika ndoa zao mwanamke abaki katika ndoa yake mwanaume abaki katika ndoa yake kwa hiyo kwamba ikitokea watu kutofautiana basi watu wakae chini watu wazungumze koo mbili za upande wa mke na mume zikae chini zisuluhishe itakaposhindikana kabisa basi ndio kitokee kitu cha talaka na hii ni eri ya uislamu kwamba mambo yakishakuwa magumu basi watu wameruhusiwa kua wenye kuwachana sio kwamba kama inavyodaiwa kwamba watu mkisha kuana mewana hakuna kuachana isipokuwa mpaka kufa hakuna kwamba uislamu umeangalia umechunga katika hali zoteumechunga mambo yote kamba mambo yakishakua magumu katika ndani ya nyumba sakua aiweekaibasi watu atawachana kuwachana kwa, kwa kheri na menyezimgu subhanawataala anaweza akawapa msaadawaoaiaoaaaata me ambay aliokuwana kheri kuliko yule wa kwanza na mwaname akapata khiri, amke ay alikua a uliakwanza ikawa kwamba kila mtu ana kheri yake kwa hiyo anasema ya kwamba wain mraat khafat min baadiha nushuza au iraضa fala junaha lyhima an yslha binahuma sulha wsulu hairon kwamba sulhu ni kheri wa uhdhirat lanfusu ashuha kwamba imeumwa aimeumbika nafs, nafsi kwa ubakhili nafsi imeumbwa na ubakhili lakini nafsi pamoja na kuumbwa na ubahili watu hawatakiwa wai na ubakhili usifanya ubakhili kwa familia yako walishe wavalishe vizuri nafanya kila lile ambalo litakaloridhia kwa familia yako na ndivyo allah subhanahu wa taala anavyotaka na usiwe mgumu mpaka inasema kwamba nyumba ah, ile ukiingia hata maji ya kunywa hayapatikani pale <laughs> hii si hivyo ambavyo ilivyokuwa uislamu inavyotaka tuhsinu kwamba watu mtakapokuwa wenye kufanya uzuri mkawa wenye kumwabudu mwenyezimgu kaanaka eh, tara kanakwamba mnamuona takun tara fainahu yaraka kwamba ikiwa nyinyi aoni hamu, lakini enyeigu anakuoneni basi weyezimgu subanawataaam wa aaenyaaauwa watatau wantusinu watatau mtakaoua efanya zui naaha mwenyezimu ain llaha kana bima tamaluna habira ahakiamwenyezimgu amekuwa nimwenye ni kutambua ambayo afanyayo nanana haaaa aoaaaya aatastatiu antadilu bein nisa hapa mwenyezimgu subhanahu wataala anaweka wazi katika hali ambayo ya mambil alioumbiwa mwana mwanadamu waae aauaawii watatu wanne anasema kwamba walantastatiu antadilu bein nisa hamtakuwa nyinyi ni wenye kuwa na uwezo wa kufanya uadilifu ati awake alaaasvo falataminu kla maili basi lakini msielemee mwelemeo ambao uliokuwa mkubwa mkaona kwamba kwa ndo maumbile ndio hivi basi weo una wake wawili mke mmoja ukawa na upendeleo zaidi kwa mke mwingine hakuna upendeleo mapenzi yatatofautiana lakini dhahiria ionekane kwamba wote wanapendwa wote wanalishwa vizuri wote wanaveshwa vizuri kuna mambo yatatofautiana lakini isiwe kwamba umeelemea upande mmoja fatadharuha kalmualaa mkawaacha kana kwamba vile mtu ambae aliyetundikwa na hivi tunaona leo wangapi katika wanaume wenye kuoa wake zaidi ya mmoja ukaona kwamba mwanamke mwingine yupo tu kwa sababu kaolewa na yupo tu katika ndoa lakini hali ya kuwa haki zake ambavyo uislamu ulivyokuwa umetaka atiadoa aaaa aaaauslihu namtakapokuwa wenyekufanya vizuri wat, watatau wat, wain tuslihu mtakapokuwa w kufanya uzuri eh? faina llaha kana ghafura rahima kwani hakika mwenyezimgu yeye ni mwingi wa msamaha mtakapofanya uzuri na mkamcha mwenyezimgu subanataa hakika mwenyezimngu subhanahu wataala yeye ni mwingi wa msamaha tena yeye ni mwingi wa huruma na sauda bintu zamua alqurashia tunaambiwa mwanamke huyu yeye alikufa katika wakati wa mwisho kabisa wa khalifa umaru bnu lkhatabi radiallahu anhu na sauda bintu zama palishuka ayapalishuka aya au zilishuka aya kwa sababu yake hivi ndivyo tunavyoona ni namna gani alivyokuwa katika uislamu na ndivyo ambavyo alivyokuwa katika nyumba yake mtume alaihi alihiwasalama na namna gani ambavyo ndivyo sisi tunavyotakiwa leo hivi tuwe ukiona kwamba mambo yamekuwa magumu kwa mume basi baadhi ya haki zako unaona kwamba hakuna haja ya kuachana basi wewe tanazal teremka katika haki zako mwache wenyewe wanasema kwamba mwache aende lakini mwisho wake atakuja kurejea hapa, hapa au mwache angaike atatulia tu kwaio wewe unatakiwa namoyo kamahuu mba aaaaanaaaaaaaada eh, yakumzugumzia saa bizama alurashia uraishi huyu alamiria ambaye aliolewa na mtume sallal salama baada ya kuondoka kuna aa una aliasmaaa ai asma kwamba alikuja akaolewa bisha raiallahu ana almuhimu la umuhimu tunasema ya kwamba yeye ni alikuwa mke wa mtume salllahalehi wasalama na alikufa katika siku za mwisho za khalifa umaru bnu lkhatabi raillahu anhu na baada ya bisauda bintu zamua mtume salla salam alioa wake wengi katika wake alioaowa alikuwa ni juairia bintulharith bintu lharith ni katika miongoni mwa wake wa mtume salallahu alehi wasalama yeye alikuwa ameitwa bijuairia bintu lharith bun abi dhirari al bijuairia aliolewa kwamba baada ya vita vita ambavyo vilikuwa yeye na watu wake katika mwaka wa sita kwa kuhama kwake mtume sallallah sallama kwa sababu ya maji ambayo iliyokuwa yamekuja kusababisha vita hivi ambavyo vita hivi vilitokea katika eneo la bi bijuairia yeye alikuja kwanza kuwa kama ni teka au ni mateka ambayo alikuwa ametekwa na thabit bun kais bunshamas akamwandikia utumwa kwake yeye kwamba kwa awe mwenye huru huyu mtume sallalasalaa akamsaidia katika kumkomboa kwa sababu alipoandikiwa utumwa kwamba awe anatoa kiasi fulani mpaka aachike huru utumwa wake mtume saaasalama wa alimsaidia mpaka ikawa kwamba amemaliza mtume saa salama akamnunua na akamwacha huru mtume mtumesasalaa kisha mtume salalasaaa alikuja kumuoa bijuairia na bijuairia huyu kwamba alikaa na mtume, mtume salllahu alaihi wa sallama, mpaka akaja kufa amekufa bijuairia mwaka wa hamsini na haya ndio ambayo yaliyosemwa na kuna kauli ikasemwa kwamba na alwakidi kwamba bijuairia alikufa mwaka wa hamsina 6ita hivi ndivyo ambavyo tunavyoona wake wa mtume sallahu alahi wasalama na ndivyo ambavyo ilivyokuwa katika nyumba ya mtume sawa nyumba ya mtume salalhwasaama mtume saas alioa wake wengi ambao wake hao inasemwa kwamba tisa walimkalia eda na wengine wanasema kuna kauli zinasema kwamba mtume sasalama alikuwa na wake kumi na tatu wengine walimkalia eda wengine walikufa mtume sa sal kabla ya kuondoka na sisi kwetu tunatakiwa kwamba tuisome historia ya mtume salalla al salama na kuiangalia nyumba ya mtume salala salama kwa mwangalio ambao wa mazingatio ikiwa mwanamke au ikiwa mwanamme kwa sababu wanasema kwamba kusoma kwa sira au kusoma sira ya mtume salallahu aleh wa sallama, sisi itatufundisha muislamu wetu sisi itatuweka sawa katika dini yetu sisi tutaongozeka tutaongezeka tutaongozoka kwa kuisoma sira ya mtume salalasalaa au mwenendo wa mtume salala salama kuiangalia nyumba ya mtume salallawa salama na tunasema ya kwamba tumwombe allah subhanahu wa taala atuongoze tumwombe allah subhanahu wataala atusaidie katika kuijua sira ya mtume saa saama au mwenendo wa mtume salallahu alehi wa ili tuwe wenye kuongoka ili tufate uislamu haki ya kuufuata na tuisome qurani kwa kisomo ambacho cha mazingatio sio kisomo ambacho cha almuradi cha kusoma tuisome qurani kwa kuifuata na kuizingatia nini ambacho inachokisema na nini ambacho inachotuamrisha na nini ambacho inachotukataza na nini ambacho tunachotakiwa tukatazika na kukifanya kwa hali kama hiyo tutakuwa ni wenye kuongozoka tutakuwa ni wenye kuongi, ku, ku, kuongoka na tutakuwa ni wenye kuwa katika hali au katika mstari ambayo allah subhanahu wataala anautaka kwa hiyo kwanza kabisa au mwisho tunasema ya kwamba kwanza na mwisho tunamshukuru allah subhanahu wataala mwenyezimngu ambaye alietupa msaada na kutusaidia kutufikisha katika chombo hiki na kuweza kuja kukaa hapa kuzungumzia wanawake katika nyumba ya mtume salawsalama na kukumbushana katika uislamu na kuwekana sawa na tuombe allah subhanahu wataala mwenyezimngu subhanahu wataala akisaidie hiki chombo kiwe ni chenye kudumu kiwe chombo ambacho kiichogushwa na maadui wa kiislamu na chombo ambacho kifaidishe umma wa kiislamu na usiokuwa umma wa kiislamu ili watu turejee katika mstari ambao uliokuwa wa haki na kuweza kuongoka na, na, na kupata mwisho mwema ambao utakaokuwa wenye kwenda kutoweka katika sawa katika maisha ya mbele ya allah subhanahu wataala na kwa kufikia hapa ninawashukuru kwa utazamaji wenu wa kipindi hiki katika tv yenu hii tv afrika kwa kipindi hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume salllahu alaihi wasallama <muchos> <muchos>