الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه وعلى آله وأصحابه الذين غر الميامين وبعد baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma mtume wetu muhamadi salllahu alaihi wasalama wapenzi wa wtazamaji wa tv afrika leo tukirejea tena katika kipindi chetu cha wanawake katika nyumba ya mtume salllahu alaihi wasalama kipindi chetu cha leo insha allah tutakuwa ni wenye kuzungumzia katika wanawake katika nyumba ya mtume alaihi wasalama na tutamzungumza kwa ufupi insha allah katika kipindi cha leo bi maimuna bint lharith katika wake wa mtume salallahu alaihi wasalama katika wake wa mtume sallah alaihi wasalaa tunaona ni wanawake ambao walikuwa na nukta mbalimbali mbali katika uislamu na tukaona kwamba walikuwa na daraja mbalimbali mbali katika uislamu na tukaona wake ambao mtume salallahu alaihi wasalama walimsaidia katika dawa yake au katika ulinganio wake katika uislamu na ni wanawake ambao tumeona walisifiwa katika qurani na sifa ya uchamungu na wengine walitakaswa na uchafu ambao walikuwa wamezushiwa kama wakinabi aisha na wenginewe na wengine walipewa sifa mbalimbali mbali. kwa hiyo katika kipindi chetu cha leo insha allah tutakuja kumwona bi maimuna bintu l harith al ambaye katika miongoni mwake wa mtume bi maimuna binlharith ni mwanamke ambaye inasemwa ya kwamba alimuoa mtume mtume sallalhi wsalama alimuoa bimaimuna wakati bimaimuna akiwa ni mwenye kuhirimia akiwa mwenye kuingia katika hija lakini inasema kwamba pano tofauti je alikuwa ni muhrim au hakuwa katika ndani ndani ya ihram kwamba hayupo katika ndani ya hija lakini katika kauli ya ibnu abasi anasema ya kwamba bimaimuna bintulharith yeye ni mke ambaye aliolewa kwamba hali ya kuwa akiwa ni muhrim ambaye ni kwamba mwenye kuhirimia hija na ni kwamba panasemwa hii kwamba ilikuwa ni katika maalumu kwa mtume sallahulhiwasalama ilifanyika kwa mtume sawsalama kwamba mtu katika uislamu kwamba anapohirimia hija ima ni mwanamke au mwanamme haruhusiwi yeye kuwa ni mwenye kuoa au kuolewa au hata kuposa mtu anapokuwa amehirimia ameingia katika hija ametiania kwamba yupo ndani ya hija eh, au ndani ya umra ni kwamba mtu huyu haruhusiwi kwamba kuposa haruhusiwi kuoa mpaka atakapokuwa ametoka katika hija ikiwa ni mwanamke au mwanamme kwa hiyo haya alioyafanya mtume salllah alahi wasalam kwa bimaimuna ni kwamba inaambiwa kwamba hii ilikuwa min khaswaisihi kwamba hii likuwa ni kwakeyetu kwa, kwa yale ambayo yaliopokelewa na muslim katika hadithi ya uthman kwamba anasema ana rasullah salaala aaaba mtume s amesema la yankihu lmuhrim kwamba mtu mwenye kuhirimia si mwenye kuoa wala yunkah wala haolewi wala yukhtab wala yahthubu wala mtu haposi kwa mtu ambaye aliyekuwa amehirimia ni sawa mwanamke au mwanamme hii ni hadithi ambayo imepokelewa kwa imamu muslim katika hadithi ya 130 katika juzuu ya pili na pia imepokewa katika hadithi ya 141 katika hadithi ya ibnu abbas lakini anasema ya kwamba abu hanifa yeye ameraji kauli ya mbao ya mwanzo na akasema kwamba inafaa kwamba mtu kuoa au kuposa au kuchumbia kama inavyosemwa lakini pamoja na machukizo na panasema kwamba bimaimuna bintu lharith kwamba yeye aliolewa kwamba haliyakuwa wala sio mwenye kuhirimia kama vile ambavyo ilivyopokelewa pia vile, vile katika hadithi ya imam muslim katika hadithi ya maimuna na anasema ya kwamba a ala waaaa na hii ndio ambayo wamerejesha wanazuoni Eh, jamhuri lulama eh, ukilinganisha na hadithi ya ibnu abasi kwa sababu anasema kwamba bi maimuna kwa sababu yeye ndio mwenye kisa kwa hiyo yeye kauli yake ndo itakayokuwa wenye kuchukuliwa zaidi kuliko kauli ya ibnuabbas na hivyo hivyo ndivyo ambavyo alivyosema abu rafi kama ilivyokuwa ameelezea katika riwaya ya imamu termithi katika sunan termithi katika hadithi ya 2 juzu ya tatu eh, na imamu ahmad katika juzuu ya pili katika hadithi ya mia tau 9i bili na ibnu haban katika hadithi ya mi4 h8n na huyu inasema kwamba yeye alikuwa ni balozi kati yao na bimaimuna bint l harith rahillahu anha inasemwa ya kwamba kufa kwake ilikuwa ni mwaka wa 51 na kuna kauli inasemwa ya kwamba ilikuwa mwaka wa 5ta na kuna kauli ambayo inasemwa kwamba kufa kwake kulikuwa ni mwaka wa 66 na, na aliswaliwa bimaimuna bint lharith na abdullahi bnu abbas radiallahu anhuma na hawa ni katika wanawake tisa ambao mtume sallau salama alikuja kuwa nao baada ya khadija kama ambavyo inavyoelezwa katika sahihi mbili kwamba mtume sallaliwasaaa amefishwa hali ya kuwa akiwa wamemkalia eda wanawake tisa na katika riwaya ambayo imepokewa katika sahihi kwamba amekufa hali ya kuwa akiwa na wake 11 lakini kauli ya mwanzo ndio kauli ambayo yenye nguvu kwamba mtume salllahu ale wa alifishwa hali ya kuwa akiwa na wake tis na inasemwa ya kwamba imepokewa amesema katada ibnu diama innahu salalahw salama tazawaja 5 mraa kwamba mtume salllaualu salama alioa wa wake 1iat5 fadakhala bihaaash kwamba aliwaingilia wanawake 1mi natatu wajamaa beina ida ah na akakusanya wake 1mi namoja wamata an9 na mtume salalaaa alikufa hali ya kuwa akiwa wamewaacha wake ti ambao waliokuwawamemkaliaa a kuna umuhimu wa kuijua sira ya mtume salllahu alhi wasalaa na kujifundisha au kuyaona kwamba yale yaliyopo kwa wake wa mtume alaihi wsalaa ili lengo kwamba tuweze kufahamu vizuri uislamu wetu kwani kwa kufahamu, kwa kufahamu sira ya mtume alaihi wasalaa itatusaidia sisi kuweza kujua vizuri uislamu wetu shida ambazo walizozipata masahaba shida ambazo walizozipata wake wa mtume sallalsaa katika kutetea uislamu ni namna gani uchamungu ambao aliokuja nao kuwa nao wake wa mtume sallalsa na nyumba ya mtume na masahaba na waumini waliokuwepo katika kipindi hicho uchamungu aliokuwa nao ili na sisi tujifunze kutoka katika uchamungu wao na tuone kwamba kumbe kwamba kumbe eh, natuone kwamba mtu anaweza akajifunza pia akajirekebisha kutokana na makosa ambayo aliokuwa ameyafanya na kuona ya kwamba sira ya mtume ssalama so ni namna gani ambavyo alivyokuwa ameupatia tabu uislamu mpaka sisi leo uislamu ambao tunakuwa nao uislamu wakurithishwa kutoka kwa wazazi wetu kwa mababu zetu kwamba tunauchezea lakini uislamu haukupatikana kiwepesiwepesi kama vile ambavyo tunavyouona baada ya kuongelea wake wa mtume s katika nyumba ya mtume sallaalhi wasalama si vibaya kuwaongelea waliokwepa katika nyumba ya mtume salallahualehi wa salama ikiwa pamoja na watoto wake mtume salllaalwasalaa ambao kama wakina fatma wakina rukaya ambao walikuwa na mawakifu au nafasi katika nyumba ya mtume sallau l wasalama na tutapenda tumwongelee bifatma radillahu anha fatma bintu rasulillahi sallalwasaam ambaye inapokewa hadithi iliyokuwa tukufu kwake mtume saa anasema udhini maadhaha kwamba bifadma huyu yeye mtume anasema kwamba mimi nnapatwa na maudhi na yale ambayo anayopatwa bifab ra fadma bin, bintu rasulillahi ss inaambiwa kwamba huyu ni katika miongoni mwa wanawake bora wakiulimwengu katika zama zake na ni sehemu ya mtume sallal wasalama na, na upande wa chaguo ambalo lililokuwa limechaguliwa kwake na ni binti ambaye wa sayidu lkhuluki rasulullahi sasa ni binti wa bwana wa tabia nzuri mtume sallal wasalama na ni mama wa, wa mahuseni ma wawili hasan na huseni ambao bifatma radiallahu anha aliolewa na aliu bnu abitalibi rabiu walkhulafa rashidini katika miongoni mwa makhalifa wanne waliokuwa waongofu aliolewa akazaliwa hasan na huseni na ilikuwa mazazi yao mauliduha abla bibalil anasema ya kwamba bifatma anha alizaliwa yeye kabla ya kupewa mtume salawsla kwa kipindi kilichokuwa kidogo bifatma aliolewa na aliu bin abitalibi katika mwezi wa ada au hilqada mwezi wa mfungo pili kama ambavyo wanavyozungumza watu au kama wanavyozungumza katika lugha ya kiswahili au inasemwa ya kwamba kabla ya hapo katika mwaka min sana iti bada waaati badri ni mwaka wapili baada ya kutokea vita vya badri anasea aambaanasema Ibn ibnu abdlbari amba dakhala biha bada waati uhdi kwamba ali bin abitalib baada ya kumua biftma raiala na aliuingilia aaa ya vita vya na ikasemwakwambaaaamba si sahihiamba ba amba aliingilia a baada va ita ya kwani kwamba inasemwa liana aliya arada an yabni bifa ubaiaba aataka kumwingilia if abla ya vita vya badri kama iaia kama ilivyopokelewa ili katika sehb na inasema kwamba bifadhma katika moja ya sifa zake kwamba wkad kana nabiyu salalwam yuhibuha kwamba mtume alikuwa ni mwenye kumpenda bifadhma wayukrimuha na kumtukuza au kumheshimu zaidi eh, wayusiru ilaiha na kumekea siri yake mtume sallws na inasema kwamba wamanakibuha ghazira kwamba daraja ya bifadhma ni kubwa ambayo tofauti na wanawake wengine ni ni mwanamke ambaye ni mwanamke ambaye kwamba a aawamawakanawawanaamba aliuawenyekuwa nasubia dinian khiri... khir... katika dini na ni mwanamke ambae sia so mwenye kujichunga aniatan shakiratan lillah ni mwanamke ambaye mwenye kujichunga mwenye kushukuru mwenye kuwa nai kwamba mwenye kukinai kwaajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala nakushkuru kwaajili ya mwenyezimngu subhanahu wataala na hizi sifa tunapozizungumza basi hatuzizungumzi tu kwamba ni sifa ambazo zilizokua kwao basi bali na sisi pia vile, vile tunatakiwa tujipambe na sifa kama iz asifa auuaea anatakiwa kuawenye kuhu a eye auusaeyeu subawataala au mwenye kujichunga mwenye kujiheshimu kidini ili kwamba apate ridhaa ya allah subhanahu wataala na sio mwanamke tu bali hata mwaname vilevile bifadma kile ambacho kilichokuwa kimetokea kwa aliu bin abitalibi inasema kwamba wakad ghadhiba laha nabiyu sallll wsa kwamba mtume sallasalam alichukia lama balaghahu ilipomfikia habari kwamba ana abal, abal hasan kwamba aliyu bin abitalibi raillah anhu kwamba hama bima raahu amekusudia kwamba kutaka kuoa mke mwingine hibat bintu abijahl katika posa ambayo ya bintu abijahl faala akasema mtume salllahual salama wallahi la tajtamiu bintu nabiullah wa bintu, bintu aduillah kwamba inapako mwenyezimgu hapatokuwa penye kukusanyika kati ya binti wa mtume wa mwenyezimgu na kati ya binti ya adui wa mwenyezimgu subhanahu wa taala wainnama fatima bidhatun minni kwani fatima ni sehemu kwangu mimi fatma anasema kwamba faaye anasmaammanasmama fatma ni sehemu ya mtume kwamba a ac aaa kc aoiatii i hadithi ambayo imepokelewa na ma bukhari aa a a na katika hadi ya, ya, ya imam asl katika had 9 Kwayo, kwa hiyo baada ya tukio hili anasema fataraka aliyu lkhitba kwamba aliu bin abitalib yee aliacha posa riayatan laha kuchunga yale ambayo aliyokuwepo kwa fatma radillahu anha famatazawaja alaiha wala tasarra kwamba fatma baada ya hapo ilikuwa kwamba alibaki na ali tu pekee na aliu hakuoa eh, wala tena hakuchukua wale saraya yale mateka by alikuwa akipatikana katika vita na kukaa nao hapana bali mpaka pale ambapo alipokuwa kwamba alipofishwa bifatma radillahu anha kwa hiyo fatma alikuwa na daraja ambazo zinazoelezwa kwamba mtume sallalhwasalama anasema kwamba yudhini yu maadhaha kwamba mimi ninapata maudhi yale ambayo anayoudhiwa bifatma radillah anha katika fadhila ambazo zinazoelezwa kwa bifatma raa anasema ya kwamba alat aisha ra anasema aisha ralla nha kwamba jaati fatma sikumoja kwamba alikuja fatma tamshi matukhtiu mishyatuha mishyatu rasulillahi salla li wasaa kwamba alikuja siku moja bifatma radillahu anha ule mwendo wake eh, na utembeaji wake ni mwendo wa mtume salllahu alhi wasalama ni mwendo ambao wenye kufanana wao ni wenye kufanana mno eh? fa qama ilaiha akasimama kwake eye mtume sallla l wasallama waala fakama ileiha akasimama kwake yeye biaisha radillahu anha anasema waala marhaban bibnati karibu karibu e mtoto wangu na katika fadhila zake nyingine ambazo zilizopo ni kwamba inasemwa katika hadithi ambayo ilipokelewa na umi salama anasema ana nabiya salllah alahi wasalama jalla la la lhasani walhusein wa alii wa fatma kisaun thumma qala kwamba mtume salah alhi wasalama alidhihirisha na alitukuzisha kwa hasani na huseini na alii na fatma katika kama kuwa ni katika ndani ya mfuko mmoja au katika ndani ya chombo kimoja thumma ali kisha akasema allahuma haulahi e mwenyezi mungu hao baiti wa wakhasati hao ni watu wa nyumba yangu na hao ni watu ambao ni wa kwangu wakwangu adhhib anhumrijisa kwamba ondosha kwao wao uchafu watahirhum tadhira nawataharishe wao msafis na wasafishe wao msafisho, msafisho. faal musalama akasema umusalama wa ana mahum ya rasulllah na mimi nipo pamoja na hao mjumbe wa mwenyezimgu aoaaaanrijsa atha na wao ni kama watu ambao waliokwepo katika chombo kimoja au katika mfuko mmoja kisha katika miongoni mwa fadhila zilizopokelewa kwa bi fatima radiallahu anha anasema ya kwamba iliyopokelewa hadithi katika kutoka ka, katika hadithi ya abi said anasema qala rasulullahi salllah lwasala anasema amesema mtume ss la yubghidhuna ahlu beiti ahad kwamba hakuna yeyote ambaye atakaekuwa mwenye kumchukia ahllbeiti ila adhalah llah nara ilakamba mwenyeziu subanawataatwene kuiniakatia hii ni hadithi ambayo iliopokelewa na haki katika isnadi ambayo iliokuwa sahih ni hadithi ambayo alioikubali imamdhahab had, katika hadithi y0 kwa upande wa alhakim iliyokwepo katika juuu yatatu hizi ni katika miongoni mwa fadhila za biftima railah na katika miongoni mwa wanawake wa nyumba ya mtume sallaulaiiwasalama bifathma ralah anha ni katika mwanamke ambaye aliyekuwa amepigana jihadi kwa ajili ya kutetea uislamu na kwa ajili ya kuhifadhi uislamu na alikuwa ni mwenye kuwa na juhudi kubwa katika ndani ya uislamu na hivyo ndivyo ambavyo inavyotakiwa kwetu sisi na kusifika na sifa kama hiyo anasema baada ya jihaduha radillahu anha maa bidayati dawa ila llahi taala kwamba bifatma radillahu anha inasema kwamba yeye alianza jihadi pamoja na kuanza dawa ya kumlingania allah subhanahu wataala na ni kwamba kwamba ilikuwa wa kana abuha kad nala min aladha matanuu bihamlihi aljibal kwamba ilikuwa kwa baba yake alipata maudhi maudhi ambayo ubebekaji wake kama vile unam, kama vile mtu ambavyo anavyochukua mlima, mlima na anasema kwamba katika miongoni mwa jihadi ambayo aliyokuwa aliifanya bifatma radillahu anha inasemwa wafi ihda almajalis majalisi lwathanii alfajira katika miongoni mwa moja ya vikazi ambavyo vilivyokuwa vya mshrikin wathaniyun washirikina na hawa watu ambao wasiokuwa na dini ni kwamba samia ukba bn abi alimsikia alisikia kwamba kwa ukba bn abi muid nafara min ajlafi quraish huyu alikuwa ni katika miongoni mwa watu wa quraish anasema qalu palisema man yakumu ila hadha sala ni nani ambaye atakayechukua hii huu utumbo wa mnyama ambao mnyama akichinjwa unachukuliwa kuna kwepo na utumbo ule utumbo Kwepo, kama ni au nani atakayechukua huu fayuliahu ala dhahri muhamadi wa huwa sajidun na akenda kuuweka katika shingo ya mtume sallasaa hali ya kuwa ni mwenye kusujudi palipokuwa watu wanashauriana katika hili huyu uba aahullah mwenyezimguamdhalilishe kwamba alikuwa amechukua huu kwa ajili ya kwenda kuweka katika shingo ya mtume salasaaa bitamfidhi rahbatihim ddania ili kwa kutekeleza mapenzi yao yaliyokuwa machafu waala akasema ana wa usriu ila ssala wa hamluhu kwamba mimi nnafanya haraka na kuchukua huu tumbo na kwenda kuweka shingoni kwake thumma alqahu ala dhahri nabii salllwasalaa kisha akauweka katika mgongo mtume wa mtume sas wahwa sajidu hali yakuwa ana sujudu wabakia sayidu lmursalina fi sujudihi alibakia mtume sas katika hali ya kusujudu kwake wala hakushughulika wala hakuteteleka hata wasla alhabar ila fatima mpaka ikamfikia habari bifatma fajaat r akaja anha, na kujitoa muhanga waakhadzat lakdhar an dhahari abiha akatoa uchafu katika mgongo wa baba ake waghasalat malahika bihi min adha akawa mwenye kuosha il ambacho mtume alichokipata katika maudhi hii i katika jihadi ambayo aliifanya i baada ya kumonababa ake anapata mai aya raat anaa aiadia alioona damu taiu min wai rasuliah a mtume saat ilaihi watanaau wa wamba alifanya haakauwedea mume na umkumbatia mtume wajala wa tamsau dimaa an wajii ikawawamba ifaa ni mwenye kuosha damu hile katika usowa mtume hivi ndivyo ambavo ilivyokaiwaasuy nahali yakuwa mtume ni mwenye kusematadahaallah dama daawajha rasulillahi sas imekuwa kubwa ghadhabu ya mwenyezimngu subhanahu wataala kwa watu ambao wenye kumwaga damu katika sura ya mtume salalihi wasalama hii ni hadithi ambayo imepokelewa na imam bahi katika kitabu cha dalailnbua katika juza3 hadithi ya 28 na bifatma raillah anha ni kwamba inasema kwamba si kwamba alikatu hivihivi hivi, bali anasema au inasema kwamba afi hash ita va handa akashirikikatika vita vya aka khaybar nashikaa ita aa zwawamba fath, sisi tulikuwa katia wake ku wa mtume asa ijtmna ndahu kwamba tulikusanyika kwake eye mtume salalwasalam falamyuhadi minhna waida hakuondoka mmoja yote aia wawa mtume a aa amshaaaaama ahiu misyata sha asulilahaam enoa Kala, marhaba bibnati akamwambia karibu e mtoto wangu thumma akadha an yaminihi au an yasarihi kisha akamweka katika upande wa kulia au alimweka pande wa kushoto humma saaa kisha akawa mwenye kumpasiri fabakat alilia saakateauma aaania kisha akawa mwenye, Aka mwenye kumpasiri katika upande wa pili fadahka akacheka falama ala alipokuwa amesema kultu laha nilisema mimi kumwambia khasaki rasulillah salaa sala bisiri weweumaaa amekuaguaazamtu alaik bimali aleik min alhai nimeazimia mimi juu yako kwa kile ambacho nilichokuwa nacho mimi juu yako katika hai lama, akh, lama akhbartani pale pindi alipokuwa minipakhabari mimi mima k mbacho iaahka kipi ambacho kilichokuwa kimekuchekesha we au kipi ambacho kilichokuwa kilikufurahisha he bakaita na kipi ambacho kilichokuwa kilichokuwa kimekuliza akasema ya kwamba ma kuntu liufshia sira rasulillahi saasaama nilikuwa mimi si mwenye kuwa kudhihirisha siri ya mtume slalwasa wapenzi watazamaji kwa kufikia hapa tutakuwa wenye kusimamisha hadithi hii ya bifatma radiallahu anha na tutakuja kuendelea katika kipindi kijacho na tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala atujalie kuwa ni katika miongoni mwa wacha mungu atujalie kuwa ni katika miongoni mwa waislamu ambao wenye kufuata uislamu wetu na atujalie allah subhanahu wa taala kuwa ni wale ambao wenye kuiona haki na kuifuata na kuwashukuru kwa utazamaji wenu katika kipindi hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume salallahu alaihi wasallam