حمدا كثيرا طيبا فيه ملء السماوات وملء الارض وملء ما شئت شيء من بعد ثم الصلاة والسلام على من لا نبي بعد نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبنزي وتزماجي وتزماني ما شكر الله نكم ذكرنا تم محمد صلى الله عليه وسلم كتيكا كوماليزيا ك بينيتيو جا وناكي كلمة صلى الله عليه وسلم katika kipindi kilichopita tulikuwa tunaelezea bifatima raillahu anha katika wanawake katika nyumba ya mtume sallla alihi wasalama kwamba bifatima radillahu anha alikuwa ni mficha siri ya mtume salllahu alaihi wasallam tulikuwa tumefikia katikati محدثي أنباي إلى بوكيلة أم معاشرة رضي الله عنها أن باي إنه يسمع با كنا أزواج النبي صلى الله عليه وسلم اجتمعنا عنده فلم يغادر منهن واحدة فجاءت فاطمة تمشي ما تخطئ مشيتها مشية رسول الله صلى الله عليه وسلم فلما رآها رحب بها وقال مرحبا بابنتي ثم اقعدها عن يمين أو عن يساره ثم سارها فبكت ثم سارها الثانية فضحكت فلما قام قلت لها خصك رسول الله صلى الله عليه وسلم بالسر وأنت تبكين عزمت عليك بمالي عليك من الحق لما أخبرتني مما ضحكت ومما بكيت قالت كنت لأفشي سر رسول الله صلى الله عليه وسلم falma twfia qultu lha azmtu alik bimali min lhaqi lima akhbartani qala ama lan fanima fi lmarat lula hadithni anasema kwamba ama hivi sasa ni nema iliyoje kwa mara ya kwanza kunielezea ana jibrila hakika, ma, hakika jibrilu kwamba kana yuaridhhu blqran kamba jibrilu alikuwa anamdhihirishia mtume sa h i qurani au anamshushia mtume saa qurani kulla sana kila mwaka mara mara moja haya maneno anasema kwamba bi aisha katika hadithi iliyotangulia hii au hadithi ambayo tuliokuwa nayo kwamba mtume sw alikuwa akishushia qurani kila mwaka mara moja alikuwa akidhihirishiwa qurani mara moja wanau Wa aradhani lam fi hadhihi sana marrataini kwamba na mwaka huu qurani amenisomea mimi jibrilu mara mbili hivi sasa hivi wa ini la ahsibu dhalika illa inda iktirabi ajali na mimi kwamba si hesabu lolote hivi sasa mtume anasema kwamba mimi hivi sasa sihesabu lolote isipokuwa kwamba kuwa wakati wangu umeshafikia fataki llahi wasbari kwamba mche mwenyezimgumtumeaala anatoa usia kwa binti yake kwamba si usia amb aaa anaaawamaama heweyeiu auawenye kusub aaa nanmaawaiotangulia kwa ew ni mm nililia mimi falma raa jazai alipoona kwangu mimi ala amatardhina antakuni sayidata nisai lalamin alipoona kwangu mimi ni mwenye kuhuzunika mwenye kuwana akamwambia kwamba hivyo ewe huridhii kuwa ni wanawake watukufu wanawake wakubwa wa kiulimwengu au sayida nisau hadhihi lumma au ni bwana wa wanawake wahu umma alat kisha akasema kwamba b bi... aisha radillahu fatima fadhahiktu nikawa sasa ni mwenye kufurahi na mwenye kucheka hii ni hadithi ambayo ilikuwepo katika bukhari nani hadithi ambayo yupo katika sahihi muslim walama tufia nabiyu salllah alewasalama hazanati aleihi pale pindi mtume sa salama alipofishwa alikuwae mwenye kuhuzunika juu yake wabakatihu naakalia kwake yeye wakalati akasema ya abata ila jibrilu nana hey, mtoto e hey, mwanawe kwa jibrilu mimi tayari nishakuwa mwenye kuelekea ya abata ajaba rabban dua, dua. ametikia mola wito wake ya abata jannatu tulfirda, lfirdausi maawa kwamba pepo ya firdausi ni mafikio yake wakalat bada dafnihi alisema kwamba baada ya kuzikwa kwake ya anas hey, anas kaifa tabat anfusukum antahthu turaba ala rasulillahi saa salama vipi ilivyokuwa uzuri wa nafsi zenu katika kuweneza katika kufanya hima katika udongo wa mtume salllahu alhi wasalama watuufiati raillah nha kwamba alifishwa railla anha baada nabii salla salam bi5 ashur au nahwiha inasema kwamba alikufa bifatima raillah anha kwa miezi mitano zaamuondka aashiaiamaa5 aia9aaaaissiaaaisaaa9s bfatima rahiallahu anha samahani ndugu mtazamaji kwamba bifatma rahillahu anha yeye alikuwa na adabu kubwa na mumewe na panasemwa katika riwaya ambayo ilipokelewa na shabi anasema kwamba ala laamarida ftima kwamba alipokua ameugua fatima hataaalaaaad faala aliu akasma babitali rala n ya fatima yafatima e ebifatmawe hadha abubakari huyu ni abubakari yastadhan alaiki kwamba anatakaruhusa kwako kwa wewe faqalat akasema atuhibu an adhana lahu hivi je unapenda kwamba ni mruhusu aingie qala naam abu bakari akasema kwamba bifatima bi, bi, aliu bin abitalib akasemasawa hii nikuona ni namna gani kwamba mwanamke wa kiislamu au mwislamu anavyotakiwa kuwa na adabu eh? mwanamke wa kiislamu anavyotakiwa kuwa na adabu na mumewe na adabu ni kitu muhimu na kitu ambacho chenye kuhitajika zaidi kwamba ni namna gani ambavyo wislamu tunavyotakiwa kuwa na adabu eh? si mwanamke tu bali hata kwa, m- kwa mwanamme pia vile vile anasema ya kwamba katika adabu hiyo imamu dhahabi akiwa anaekataaliki anasema kultu halimtu asuna raana wamba natambaa nimetambua kwamba hakika ya sunna anha falam tadhan fi beiti zaujiha illa biamrihi ilikuwa kwamba kamba haruhusu nyumba ya mumewe isipokuwa kwa amri ya mume kwamba leo hii hivi ndivyo ambavyo navotakiwa mwanamke awe anataka ruhusa kwa mume mtu wa kuingia katika ndani ya, ndani ya nyumba sio mtu akishakufika kufika hodihodi basi karibuita akatalakuamyuoo aikuende ala aikuruhusiwa wala haikubaliki hai bali mwanamke anatakiwa awe na adabu za juu kabisa katika nyumba yake pamoja na mumewe lakini kwa masikitiko adabu hizi zamahizi zipo wapi hivi sasahivi ni adabu tayari zimesha na umekuwa ulimwengu ni wafujo hakuna tabia ambazo zilizokuwa mzuri hakuna heshma na heshma imeshaondoka na waislamu kuna haja kubwa ya kuzirejesha heshima hizi na kuona kwamba ni namna gani ambavyo wema waliotangulia kama hawa walikuwa wakiheshimu waume zao na waume kuheshimu wake zao na hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa bifatma radillahu anha baada ya kumzungumza bifathma rahiallahu anha katika miongoni mwa wale ambao wanawake waliokuwa katika nyumba ya mtume sawsaa tutamzungumza kwa ufupi pia vile vile rukaya bintu rasulillahi sallwsaa ambaye aliokuwa katika nyumba ya mtume sasaa baada ya kuwazungumza wake wa mtume slwasaaa ambao mtume s walimfia kwake hali yakuwa mtme aa allama alikufa hali yakua ama wakeaa aliwachaaaa aosemaaana ali maoaaliaake kmi na moja tia walaiaeaie aaa tuaaalama alia wake kumi na kuna kauli salama, tatu lakini almuhimu baada ya kumaliza kwa wake tisa hawa tukaona kwamba kuzungumzia bfatma raillahu anha ambaye miongoni mwa watoto wa mtume a salama katika nyumba ya mtume aa salama na kwa uchache pia tutamzungumza rukaya bintu rasulillahi sasalama katika kipindi chetu hiki cha mwisho cha wanawake katika nyumba ya mtume aa salama na hii tulifanya kama ni darasa bali sio kama mawaidha tu ambayo yakuonyana basi bas, bali ni darasa ambalo la kukaa na kuzingatia na kuona kwamba vipi tunarejea kuzisoma historia au kuzisoma sira ya mtume mwenendo wa mta na nyumba yake msaa na maisha ya mm ili kuona na sisi vipi ni namna gani ambavyo takavoa wenye kugeuka na klkauaat ama vile ambavo ilivyokepo kwa mt na wanawake katika nyumba ya mtume saw kwa kumzungumzia ruaabra kwamba huyu ni ruaya birasulilahi salaa na namama ake alikua bikhadija raillahu anha na huyu bibie huyu birukaya kwamba aliolewa na utba bn abilahabi kabla ya mtume saaa a baadaye pakajakuteremshwa aya le ayaambayo inayosema kwamba katikasuamasadiya ya kwanza tabaadaablaab watabbalipokuja aaiuaa alikuja akamwambia mume wa ruqaya bintu rasulillah kwamba rasi mirasi kiharamu kwamba kichwa changu mimi kwenye kichwa chako ni haramu inlamtutalik bintahu ikiwa wewe hukumwacha binti rasulillahi salaaii sallama na kweli mume wa ruqaya bintu rasulillah alikuja kumwacha rukaya fafarakaha kabla duhuli alimwacha kabla hata kumwingilia waaslamat maa ummiha na alislimu pamoja na mama yake wa akhwatiha thumma tazawajaha uthman kisha akawa yeye mwenye kuulewa na uthman bun afan raill nhu wkhulafa rashidin watatu katika viongozi wa kiislam anasema ibnu sadi hajarat maahu ai ima uthman kwamba alihama rukaya pamoja na uthman bunafan ila alhabasha kwenda ethiopia alhijrataini hijrateini jamian muhamo au vihamo vyote vilivyokuwa viwili vile walihama mara ya kwanza waislamu wakenda habasha ili kupata nusura kule kwa mfalme ule najashi kisha wakaja kurudi tena baada ya kurudi wakahama tena mara ya pili kutoka maka kwenda habashi ili kupata nusura kwa hiyo mihamo yote hii miwili bi rukaya alishiriki ni mwanamke ambaye mwenye kuhama kwa ajili ya uislamu mwenye kuhama kuuhami kuham, uislamu mwenye kuhama ili wakapate nusura kwa ajili ya kuutumikia na kuusimamia uislamu wao vyema ala aslam akasema mtume a salama inahuma liawali man hajara ila llahi baada luthi hakika ya wao ni wamuanzo, zimu, wa mwanzo wa kuhama kwa ajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala baada ya luthi na haya ni maelezo ambayo au ni mambo ambayo yanaelezwa kutoka katika alisaba vi tamyizi sahaba katika hiki kitabu na katika kauli nyingine inasema kwamba waladhi nafsi biyadihi inahu awalu man hajara baada ibrahim wa lut kwamba mtumeaaa anasema kwamba kwa, kwa nafsi yangu ambayo mikononi kwa nafsi ambayo ipo mikononi mwa mwenyezimgu subhanahu wataala hakika, wa, hakika wao ni wa mwanzo wa kuhama kwa ajili ya mwenyezimngu babada ya ibrahim na lut hivyo ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa birukaya bintu rasuli llahi salllahu alaihi wasallam na inasema ya kwamba wawaladat min uthmani abdullah kwamba yeye alizaa kwa uthmani mtoto huyu abdullah wabihi yukna na kwae ikawa ndio amepewa amepachikwa jina wabalagha situ sinin akafikisha miaka sita fanakarahu dikun fi wajhihi kwamba huyu mtoto alikuja kuparamiwa au kurukiwa na kuku usoni jogoo usoni fatamira hu famata kwamba akamshambulia akamtoboatoboa katika uso wake kisha mtoto huyu akawa mwenye kufa bi rukaya bintu rasulillahi salllahu alaihi wasalama ni binti ambaye pia vile vile au mwanamke ambaye pia vile vile alikuja kuhama tena kutoka maka lmadina bada uthman alikuja kuhama kuoamaiakutoka maka kwenda madina baada ya uthman wamaridhat qubayla badri na kwamba alikuja kuumwa kabla vita vya badiri fakhalafa nabiyu salllasal alayha uthman kisha mumessaaaa ya, ya birukaya baada ya hivyo kwamba mtumesaa salama alimfuatishia uthmani fatufyat akafa lmuslina bibadr na waislamu haliyakuwa akiwa badri raa ward hivi ndivyo ambavyo ilivyokuwa kwa biruaya bi ralilas aa ya m na baada ya kumwona birukaya nab fata ra pia sio mbaya kuja kuweza kuelekea katika mtoto mwingine wa mtume sasa ambaye naye alikuwa na nukta mbalimbali mbali katika uislamu na mtume saa salama alikuwa mwenye kuwapenda sio upenzi tu bali ni kupenda kwa ajili ya allah subhanahu wa taala na huyu mwingine ambaye tutakaemuona hivi sasa hivi hapa ni lthum bintrasulillahisalsaa lhu huyu ambaye kwamba inaambiwa kwamba albidhaturabi nabawia kwamba yee alikuwa ni mtoto wake wanne mtume sa sallama eh? inasema ya kwamba yuqalu tazawajha utaiba bnabilaha kwamba aliolewa na utaiba bn abilahabi thumma farakaha kisha akawa mwenye kumwacha waaslamat na akaslimu huyu... wahajarat baada nabii akahama baada ya mtume ss falama tuufia ukhtaha ruqaya tazawaja biha uthman baada ya kutawafu au baada ya kufa kwamba alikuja kuolewa na uthman raillah anhu wabikrhal yaku akiwa ni bikra fi rabi awal sanaaaashaan aaa aikfa a mwezi wa shaan mwaa wati faala nabi aaa akasema mtume lau kna iea waaa ali inieamaaaali a aia aaa ieona me aa aaaa aa kauri a umkulthumu bintu rasuli llahi sal llahu alaihi wa sallama anasema ya kwamba waainahu tadmuani kwamba hali ya kuwa macho yake mawili ni yenye kutoa machozi nini faida ni kwamba faida inayopatikana hapa katika kauli hii na kauli ya umar bnu lkhatabi ambayo inayosema kwamba inna lmayita yuadhabu bibukai ahlihi alaihi kwamba hizi ni kauli ambazo mbili hazipingani ni kwamba umar anasema kwamba imesema kwamba hadithi hii ni katika hadithi ambayo aliosema mtume sala llahi sallama kwamba ina lmaita yuadhabu bibukai ahlihi alaihi kwamba maiti anaadhibiwa kwa kulia kwa jamaa zake kwamba watu au mtu akifa ndugu zake wakawa wenye kumlilia basi maiti huyu aaaaauaa aal haa aditaa shekhualban akwa anafanyia talhasdama eh? nikulia tu babukakhasu bali ni kulia kulikokuwa maalumu wahwa niah nako kule kuomboleza kwamba mtu anaomboleza jamani sasa sijui sutakua nilikuwa namtegemea babaangu huyu au sa mataa ia tegeea mimi huyuasadia huyu katia maisha yangu mtotowangu huyu m bilaee mm ka siishi sili wala sivai mtoto wangu huyu mimi ndio jicho langu kulia kwa mahuku ni kulia ambako kulikokatazwa ama kulia kwa kutoa machozi tu nakulia kutokua na uchungu mkubwa zaidi kuona kwamba kana kwamba mwanadamu yule umemtengeneza wewe kwamba huku kwa sababu sisi wa mwenyezigu naka mwenyezimgu kwake ndio marejeo kwayo inapokupata keli inauma nainaumiza moyo lakini anatakiwa miama lam umombe mwenyezimgu akupe msaada kuwa na subira nakusubiri sana nakumwomba mwenyezimgu subhanahu wataala akusahaulishe kwani kuku ni kitu kigumu lakini kwa uwezo wa mwenyezi mwenyeezimgu subhanahu wataala anaweza akakuepishia ukaa mwenye kusahau na kuendelea na binadamu ameumbwa nakusahau itaenda lakini utasahau na hivyo ndivyo ambavyo muislamu anavyotakiwa kuwa mwenye kusubiri na inda sbu nl subira pale ambapo linapokuwa lenye kutokea tu pale pale mwanzo unatakiwa usubiri na usikengeuke usikenge labda kama mkeo au meo au ndugu yako au mtoto wako kwamba kuondoka kwake basi wewe ni unatengenezea sababu zingine kwamba amerogwa au sijui huyu si bure au hivi hivi au ilikuwa hivi lau kama si hivi isingekuwa hivi hakuna kuna wapo ambao walikuwa omlwametangulia kabla auo like, na tupo tuliokuwepo tupo katika mstari tupo katika njia kwahiyo mtume sala salama inasemwa ya kwamba alikaa katika kaburi la, la umu kurthum hali ya kuwa akiwa mwenye kuonekana mwenye kutiririsha machozi katika macho yake na pia vile vile katika hadithi iliyokuja nyingine inayosemwa kwamba inna lmayita yuadhabu bibukai ahlihi aleihi kwamba hakika maiti anaadhibiwa kwa kulia kwa le ndugu zake ni kwamba si tu kwa hiyo kulia huku ni kulia ambako mtume salallalwsaa alilia kwa kutokwa na machozi tu sio kule kulia ambako kwa kuomboleza kwani ni kulia ambako kumekatazwa katika ndani ya uislamu wapenzi watazamaji wa kipindi hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume sallaalhi wasalama tunaelekea kufikia mwisho katika kipindi hiki cha wanawake katika nyumba ya mtume sallaalhi wasalama kwa mwanzo na mwisho napenda kuwashukuru sana kwa utazamaji wenu na ufuatiliaji wa kipindi hiki kipindi ambacho tulikifanya kama kuwa ni darasa ambalo la kuangalia lipi ambalo lililokuja kuwa kwa wanawake katika nyumba ya mtume salallahu aleihi wa salama na kuwaangalia wake wa nyumba ya mtume salallahu aleihi wa salama ikiwa wakeze ambao tuliokuwa tumewazungumza wakina bikhadija wakina biaisha wakina hafsa wakina zainab wakina umu Habiba, wakina umuhabiba wakina watoto wake wakina fatma wakina umu kurthum wakina rukaya tuliwazungumza lengo kwanza kutambua familia ya mtume salallahu ale wa salama ambao ni muhimu kwetu sisi kuona kwamba mtume salallahu alaihi wa yeye alikuwa ni mwanadamu ambaye ameumbwa na allah subhanahu wa taala yeye mtume saa salama alioa mtume sala salama alikuwa na watoto mtume sa salama aliishi na nyumba zake ambapo mwanzo nyumba yake mtume salla saaa ilianzia maka ikaishia madina pale ambapo mtume salllasaaa alipokuwa amehama kutoka maka kwenda madina mtume salala salama akaamaliza maisha yake ss katika mji wa madina na kuzikwa, katika wake, mtume, katika, na kuzikwa katika nyumba ya mamaaisha railla anha na katika darasa letu hili katika wanawake katika nyumba ya mtume sasaa tutakuwa bila shaka tumejifunza vingi ambavyo tulivyojifunza na insha allah tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atujalie mimi na wewe ambao wenye ukiangalia kipindi hiki tuongoke tu, kutokana na kipindi hiki na tuongoke kwa kuifuata qurani na tuongoke kwa kufuata suna ya mtume s salama mwenendo wa mtume salam hadithi za mtume saa salama na kumwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala atupe mwisho ambao uliokuwa mwema kwani kwa hakika ndugu yangu wewe ambaye mtazamaji ambaye unayeniangalia hivi sasa hivi ni kwamba dunia sichochote si lolote bali dunia ni mapito na kwa hivyo kuna haja kabisa kuwa na haraka ya kurejea kwa allah subhanahu wataala na kuto kuweka tasawufu kwamba nitafanya nitafanya nitafanya ujue kwamba wakati ni kama upanga usipotumia vizuri utakukata na hakika dunia ni mapito kun fi fidunia kankaharibu kuwa duniani kama vile wele ni mgeni kwa hiyo kwamba ujue kwamba wakati wote utafumba macho utakapofumba macho ukirejea kwa allah subhanahu wataala lazima uulizwe kwa lipi ambalo uliokuwa umelitanguliza kwa allah subhanahu wataala na kwa lipi ambalo ililokuwa umeliacha katika dunia umeacha sadaa tinjaria umeacha wakfu au umeacha kitu gani kwa hiyo haya yote ni maswali au ni tasaulati ambazo wewe unatakiwa ukae uzizingatie na kuona kwamba ni haraka kujibadilisha na ubadilike au tubadilike ili kuona tunamwelekea allah subhanahu wataala na kupata faida ambazo tulizokuwa tunazipata katika ndani ya kipindi hiki kwa hivyo kwanza nawashukuru kwa utazamaji wenu uliokuwa mzuri na kuzidisha shukrani zilizokuwa nyingi zaidi na kuzikariri kariri kwani kwa hakika inasemea kwamba la yashkuru nas layaskurullah asiwashukuru watu basi hawezi akamshukuru mwenyezimgu subhanahu wataala na tumombe wenyeziu subwauombe alla subanawata aaaaaa ilil ua na ambalioa mnauuama aamb etu sisi pamoja na wazazi wetu na waislamu wenzetu ambao aliokuwa wametangulia mbele ya allah subhanahu wataala na kuturehemu mwenyezimgu atuhurumie sisi hapa duniani na mbele yake allah subhanahu wataala na kutupa pepo ambayo iliyokuwa ya juu na kufikia hapa ninasema ya kwamba nawashukuru sana na kusema assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu <mulia>