ndugu watazamaji bismillahi rahmani rahim tunaendelea na pale ambapo tulipokuwa tumeishia tulikuwa katika kuelezea maana ya ibada maana ya ibada tukasema wanachuoni wanatufundisha wanasema alibadatu hiya ismu jami ni jina lenye kukusanya likuli ma yuhibuhu llahu wayardahu kila lile mwenyezi mungu na kuliridhia min alaqwali walafali adhahiratu walbatina kwa maana maneno na matendo ya dhahiri au asii haya utakapokuwa unayatekeleza basi utakuwa umetekeleza ibada allah wa ta'ala, lakini baada ya wa kwa kwa tumeishia, ya ya mafundisho mtume tumeishia kwamba katika mfano ibada ya siri, au ibada ya dhahiri tumeona swala uishi at tunaposwali aaaalfaj anaswalisha anasoma kwa sauti lakini katika ukuu anasema maneno kwa tukajua kwamba kwa kama haya maneno i yai inabidi tuyajue hiyo siri ni maneno gani kwao mtume hakutuficha kwamba mtume al katika masala, ya wa sallam, hakuwa ni mwenye kutuficha akutuficha a aothibitishia waa m ai i kaika a ai akua i wenyeaa wene uuiua ash subhana subhana brabiladhim haya ni maneno imamu anapoyatamka hayatamki kwa dhahiri kama alivyokuwa katika kisomo chake cha kusoma bali anayesoma kwa siri kwa hiyo hapa na baada ya ku na yasiri hakunyamaza mtume bali masahaba halikaika hawakumwacha mtume bali walimuuliza ya rasulllah unapo rukuu unasema maneno gani kasema mue nasema maneno haya ndio hayo subhana subhana subhana alam mara ta ikiwa imamu atakurefushia muda zaidi unaweza kuaongeza zikawa mara a mara s ni vizuri kufanya katika idadi ya witri waotumona ni siri ni ibada hiyo wao haya maneno hutakiwi wewe kuyaleta maneno yako ambayo hayamo hayajafundishwa na mtume kwa hiyo unapoeleta maneno mengine na ukasema uko uh, katika rukuu kaanza mfano kusema kusoma Qur'ani Mtume sallallahu alayhi wasallam amekataza kusoma Qur'ani. Kwa hiyo ni kuonyesha kwamba lazima tumwangalie Mtume Muhammad katika hapa sehemu ya siri amefanya ibada gani na sisi tuchukue yale yale ambayo ameyesema Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam anakuwafundisha maswaba zake. Kwa hiyo hiyo ni ibada ya siri au ni maneno ya siri. Kuna matendo ya siri. Ndugu mtazamaji utaona kwamba kuna matendo ya siri mfano tendo la soma kufunga soumu ni ibada ya siri kwa hiyo unapokuwa umefunga si, si vizuri kumdhihirishia mtu kila mtu akakuona wee umefunga tofauti na ibada ya swala ibada ya swala ni ya dhahiri kwa hiyo tunawaona wanaoswale tunajiona wenyewe wanakuja msikitini wanavyoswale lakini mtu akiwa amefunga ni tendo ni saumu ile ni ibada ameifundisha mtume s kwahiyo mtu anafunga ukimwangalia ukimtazama huwezi kuona katika alama yoyote akakwambia bwana mimi nimekula mchana leo utamwamini tu kwa sababu ni ibada yake ndani ya siri kwa hiyo hapa inakuwa ni nini ni ibada ya siri lakini vile vile ameifundisha mtume muhamad kwamba ni ibada ya siri na si vizuri kuidhihirishia ila panapobidi الأهم لمجربك وقصياء معنا العبادة قبل تجنيعها كتكم معنا كي يقاليا التوحيد نيني كتكم معنا أو كتكم كتك معنا التوحيد هو إفراد الله في العبادة معناك إنكم بكيشاء له كتكم عبادة وما هي العبادة العبادة هي اسم جامع لكل ما يحبه الله ويرضاه من الأقوال والأفعال الظاهرة والباطنة قيحة تقول من قاليا في معنا التوحيد هذا لابد kwa kuendelea maana ya tauhidi hili ni somo ambalo katika miongoni mwa masomo ya mtume muhamadi w ameafundisha kuwafundisha masohaba zake na ni somo ambalo ni la kwanza kabisa kwamba jamii ki e, ya kiislamu au watu wanaofikishiwa dawa ya uislamu wakati ambapo wanakuwa bado si waislamu inabidi wafundishe somo hili la tauhidi somo la tauidi mtume sal llahu lhwsalam inavyosemekana katika sira na jitu ambayo tumesoma ni kwamba alilitumia kulifundisha masohaba zake au kuwafundisha masohaba zake takriban miaka 1 na tatu alipokuwa maka l alipokuwa madina bali na na na na kuwafundisha la tawahidi, wakaweza, kuwa wakaweza kumpokesha allah na kumtakasa kutokana kila sifa mbaya ambazo na walikuwa wameshaziweka ndleakuaa nakuansha o atidi wh ويسوون يعني رك... التوحيد كما ان يكون كما ان محمد رسول الله لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون الإسلام ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان ان الله لك ان الله لك ان ان ان ان ya pili akasema mtume salla lhwsalama asala Ak- ya tatu akasema azaka ya n assoumu tunapoangalia kwa maana ya tauhidi katika nguzo za uislamu tunaona ziko tano kwa hiyo nguzo ya kwanza kabisa kama ivyotangulia kusema kwamba somo la tauhidi inapasa watu kufundishwa kwa mara ya kwanza kabisa ndio somo la mwanzo watu wafundishwe inaa katika nguzo a isla بعد الحديث عن المنطقه التي تتمتع بها من المنطقه التي تتمتع بها من المنطقه التي تتمتع بها من المنطقه التي أك بها من المنطقه التي تتمتع بها من المنطقه التي تتمتع بها الله عليه وسلم wakati mtume alipotaka kumtuma muadhi mtoto wa jabal kwenda yemen kufikisha uislamu alimwambia hivi falyakun islam ma duh il jambo la mwanzo kabisa ambalo utakalowafundisha uwahiu llaha taala wampokeshe alla mtukufu kwa maana wasimshirikishe wasimwabudie yeye pamoja na vitu vingine au wasiabudie kingine wakamwacha allah subhanahu wataala waho la mwanzo mwadh anaambiwa wafundishe watu tid nywailha taal akaendelea mtume akisema aaaka wakakubali wa wkuali wakakutii wakaweza kumpokesha allah kama walikuwa na masanamu yao walikuwa na mizimu yao walikuwa na mahirizi walikuwa na ibada za makaburi na vitu kama hivi wakavunja vunja wakaelekea katika kumwabudia allah peke yake subn wtaa wa wakikutii kwa hilo وأن فإن الله أفترض عليكم خمس صلوات وأن يَكُونُ يا الله سبحانه وتعالى ميقفردشيني صلتانو كيشا صل الله عليه وسلم كمان صلتانو لو كان غاليًا غزوزا أو لا إله إلا الله وأن محمد رسول الله يأبيلي الصلاة حتى كأحاديث يا موعد بن جبل أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا ولكن يقولون ان الله يقولون ان الله عليه وسلم الصلاة. قم لم صلى الله الصلاة ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون الله الله ان الله يقولون ان الله ان الله يقولون ان الله ان الله ان الله u n anaa aa a aaa waami kama a ewalaziisha waea mai aao iaaaia aafaii naeaaaa nia halimuhimu hapa tunaona ya kwanza nguzo ya, ya kwanza au somo la mwanzo kabisa wanatakiwa waislamu au watu wanaofikishiwa ujumbe basi wafikishie wa ujumbe wa tauhidi kwahiyo ni somo nyeti ni somo mama ni somo muhimu ambalo katika ibada nyingine au katika nguzo nyingine zilizobaki utaweza kutekeleza vizuri kwa sababu utakuwa umeshaijua nini tauhidi wao so, ibada kwamfano ya, ya, ya somo mtu atakapofunga si anafunga ni kwa sababu ni amri ya allah subhanau wataala w anaitakasa ibada yake ya anampokeshea yasu anampokeshia alla peke yake haitangazi kwa watu au itakapokuwa ni mwezi wa ramadhani basi itaua ni wa ramadhani ni kwa umma mzima wanatakiwa wafunge lakini si rahisi kumjua ambaye amefunga na ambay hakufunga kama tuliyotangulia kusema ni ibada ya sii hiyo ukiangalia hapo utaweza kuitekeleza vizuri vipi anakuwa mja kwa kuwa namwelewa allah subhanahu wataala ibada hii ni yake yeye kwahyo anakuwa mfano yumo ndani ya chumba chake ana friji lake friji ambalo linafanya kazi mna matunda mna juisi mna vyakula vizuri ndani ya friji yake tena yuko peke yake lakini anaweza akajizuia hasile vile vitu pamoja na kiu kali aliyokuwa nayo kwa mfano wakati wa mchana jua ni kali lakini anaacha kuchukua juisi au akachukua matunda yalioo ndani ya friji yake hii akala kwa sababu anajua ee amefunga na amefunga ibada hiii kwa ajili ya allah na hapa yuko yake kwa hiyo anajua ni alla ndi anayemuona hata kama akila atakuwa amemkosea yeye akuwakosea wanadamu anaweza akala akanywa akatoka mbele za watu akafuta mdomo wake vizuri watu tukajua amefunga kumbe ameshiba amekula atakuwa amemdanganya nani bali atakuwa ameidanganya nafsi yake sababu hii ni ibada ya allah subhanau wataala kwao tahidi inamfanya mtu huyu kuweza kutekeleza ibada hii wfano ya somu kwa kumuogopa kumwogopa alla sbwtaa peke yake anakuwa amefunga kwaajili yake kwa hiyo hawezi kujiingiza katika yale ambayo yanakuwa yameharamishwa au ambayo yanaweza kuiharibu ya ae ibada ya haji awate, enam, ya haji haji au na ibada ibada ya ya hawezi mtu akatoka akaenda na, na hali ya kuwa ni gharama maeneo yetu tanzania kwamba mpaka hija dola nyingi hii anaitenga ha a bada a a ae t kata knaktea adaa aaaa wate ya kufanya ibada ya hija ni kwa nini ni kwa sababu anamfanyia tauhidi eh, allah subhanahu wa taala o anampokesha katika hili ambalo nila kiibada kwaio anajuaatekeleza kwaaaa eiswaaahuua uongo aha a tmbaa la somo la tauhidi vizuri anatekeleza ibada yake na biidhillah inakuwa ni yenye kukubalika kukubalikanhtakiwa hivi sasa tufunge au tumalize kipindi chetu kwa leo na inshallah tutakutana tena kwa mara nyingine allah allahtuwafikishe hapo ndipo tutakapoanza kipindi chetu au kuangalia kitabu chetu kwa undani inshallah inshallahahwb