بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته دو زانغو ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله واشهد ان محمدًا عبده ورسوله اما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في نار أعاذنا الله منا وإياكم من عذاب النار رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري من لساني يفقوا قولي وبعد دوغزاون كيمان بعدها كم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكرح من أمان متميت محمد صلى الله عليه وسلم ثم تينا كتكا سكوية تيليو تكيوت نكم بشانا كتكا سومو لا التوحيد كتكا درسة زيتو زيتو تنقلية تلزن زنيني معنى التوحيد تكاديو إفراد الله في العبادة يعني كم بكشة الله كتكا عبادة نتكاديو إني معنى عبادة كمانا هي اسم جامع يكون بنيدينا أمبالو لنقصانيا likli ma yuhibuhu llah wayardahu katika kila lile ambalo allah analipenda na, na kuidhia min alawali katika jumla ya maneno wlafali na vitendo adahira wlbatina maneno na vitendo vya dhahiri au viwe daii aaaannat nano katika kitabu chetu hiki ambacho ni cha shekh muhamad abdulwahabi al abdali azameanza kwa kuzungumzia maana ya lailaha ilallah nini maana ya kalimati tawhidi hii ya la ilaha illa ilallah ambayo kama madalitangulia tulisema ni nguzo ya kwanza ya uislam ina maana ya kwamba maana yake kwa kiswahili نحكونا مولا بسيق وبديوك وحق إسبق الله كل أن إني أي لا معبود بحق حكونا قوبديوك وحق إلا الله إسبق و الله سبحانه وتعالى وَغَيْرَ الله إن عبده نموجين يوت الله سبحانه وتعالى و الله وتعالى batil basi hiyo ni batil hiyo ni ibada batili ni upotevu huo ni kwenye kuelekea katika kuangamia qala llahu taala ananukuu aya katika qurani katika surat lhaj aya ya 620 anasema amesema allah subhanahu wataala dhalika biana llaha huwa lhaq Hili basi hakika ya allah ndiye wahaqi wa anna ma yadcuna min dunih na kwa hakika yale ambayo wanayaabudia kinyume chake albatil ni batili hayafai kuabudiwa wa waan llaha huwa laliyu lkabir na hakika ya allah yuko juu na ni mkubwa kwa maana gani tukikwa wazi kidogo maana aya hii ni kwamba ilishuka kwa mtume sallaalh wasalam na hali ya kuwa kabla ya hapo ya kupewa utume mtume muhammad muhammadi wa salawasalam walikuwa makurashi wakiaabudia masanamu katika mji mtukufu wa makka na katika eneo la al yalikuwa yamewekwa masanamu mengi sana yasemekana takriban masanamu 3a 65 هاي يوتي اللي <سؤال> يا بوليوة كي الله <سؤال> سبحانه وتعالى نهى وشركين أو وراب وماك قوي الله سبحانه وتعالى كشش آيهيكم توم محمد صلى الله عليه وسلم وفواسواك يا كوانبا كوحكيكا ذلك بأن الله هو الحق كوحكيكا آلان ديهو حقي وكوابوليوة وأنما يدعون من دونه na nkwa hakika yale wanayoabudia kinyume cha allah ambayo ni haya masanam albatil ni batili haifai kuelekeza ibada zetu katika masanam wa ana llaha huwa laliyu lkabir na hakika ya allah yeye yupo juu na ni mkubwa kwa maana ya kwamba zama za ushirikina na baadhi ya watu mpaka leo wanaendelea na ushirikina na bado wanajinasibisha katika uislamu ni jambo la kusikitisha kabisa ndugu watazamaji watu wapo ambao wameelekea katika kupeleka hibada zao katika makaburi wapo watu wanategemea hirizi unakuta watu ni waislamu lakini mavazi yao au katika kujivalisha wamevaa kamba kamba katika miili yao ima viunoni ima mikononi ima miguuni au wamewavalisha watotowao wadogonaae mmba nyingi na vfvifurushi ya vingi ambavyo wanahitikadi yakwamba vinamlinda huyu mtoto pengine na shari za nje ambazo zinaweza kuyemelea nakuingilia huyu mtoto aakia yote haya ni ushirikina ambao watu wanatakiwa kujiepusha ili waweze kuzitakasa aqida zao wasiwe ni wenye kutegemea vitu vya namna hii watakuwa ni wenye kupotea kao hali kadhalika za makaburi baadhi ya watu huenda katika makaburi kwenda kuwaomba wale maiti katika kuwanyenyekea na kuwaomba ili waweze kuwasaidia haya yote ameakataza mtume s na akatutaka tukitaka kupeleka dua zetu maombi yetu tuyaelekeze kwake yeye moja kwa moja achukue mmoja wenu udhu wake achukue mswala wake aswale rakaat au rakaa mbili kisha k mwelekee muleke, allah sbn mwelekeze shida zake kwa hiyo aya hii inawataka ina, ina wakati huo mtume wa muhamad wa hawa washirikina waache kuabudia wa visivyokuwa allah subhanahuwatala elkee alla tabar wata na ndio maanafaida ambayo tunaipata na sisi hali halikadalika wa uku kwetu kwaleo na zama zetu hizi ama watu wasiabudie masanam watu wasiabudie makaburi watu wasitegemee mahirizi na matalasim ambayo anaua lengolake ni kujilinda nashai ukweli ni kwamba hivyo vitu havimlindi mtu bali vinamwongezea uoga na wasiwasi na anakua ametoka katika aida ya akatunukulia aya nyingine katika surat muhammad aya nambari 19 inayosema falam annahu la ilaha illa llah ya kwamba falam hapa vile vile ni anasema mwenyezimungu subhanahu wa taala jua annahu an hakika ilivyo la ilaha hakuna mola mwingine illa illallah isipokuwa allah subhanahu wataala kwamba kauli ya mwanzo allah anasema falam hapa ni kwamba allah anatuhimiza kusoma hata kabla ya kufanya ibada nyingine zote kabla ya kuanza kuijua tauhidi au kabla ya kuswali lazima uijue tauhidi inakufundisha nini katika kuelekea ibada ya swala kwa hiyo ni ilmu muislamu yeyote i lazima atafute ilmu ya kuweza kuijua dini yake bila ya kuwa na ilmu utakuwa wewe hufiki popote na una mafanikio yote hata ibada zako unaweza kazivuruga ikawa huzitekelezi vile ambavyo anazitaka allah subhanauwataala na jinsi ambavyo amefundisha mtume wetu muhaa s ao amr ya kwanza ukiangalia katika yanamba19 anasema falam faa a nini a ama hali ilivyo kwa hakika hali ilivyo la ilaha hakuna mungu mwingine hakuna mola mwingine ambaye anaweza akapelekewa mashtaka yetu au shida zetu maombi yetu iala Allah Allah isipokuwa katika, eh, katika hili ndugu zangu katika imani somo la thid na hizi aya ambazo tumetangulia kuzieleza na hadithi mbaimbai ambazo mtume mtu anakataza kutoa ibada kuto kuielekeza kwa alla subh wtaa kisa kuelekeza sehemu nyingin ni katika kuichafua aida na mtu asipojichunga anaweza katoka ndani ya uisla kuna mambo ambayo yanabatilisha uislam kama ambavyo ilivyokuwa ni udhu udu ukiwa nao kwa ajiliya swala basi unatakiwa uulinde uu huu usiweze kuharibika na vipo vitu ambavyo vinaharibu kwa mfano utakapotokwa na upepo au kitu aukituatoka nyuma katika makalio ya nyuma au mbele ukijisaidia haja ndogo au haja kubwa au kitu katika katika sehemu zako mbili hizi, basi wako wako unabatilika Ukifanya tendo la pengine mtu na mkewe makalio yako jinsi aa uwaa mao kii nine unabatilika kuna mtu anaweza kuwa naita ni islamu ana jina na uisilamu, lakini ambayo lake lakini si moja kubwa kabisa ni madhambi, makubwa ambawe, allah wa ta'ala, anayakataza na anayachukia vibaya mno ui ala aamana a ai ao ni mshirikina ni mtu ambaye kwa kwa maana anaweza kuwa mshirikina vitu vingine hiikia t ni anawzaa weye kuauia itu inie keae ويغفر ما دون ذلك لمن يشاء حقيقة الله سبحانه وتعالى حسمي ذنب كشركيشوا ويغفر ما دون ذلك لمن يشاء لكن أتمسميه يولي امتكاي قد كبادي أما ذنب من بس naona kwamba dhambi ya kumshirikisha allah ikiwa mtu alikuwa ni mshirikina hakutubu katika, katika uhai wake akafa hali yakuwa ni mshirikina basi mtu huyu akiingizwa katika moto wa, wa jahannam wala hana msamaha ao ni dhambi kubwa ambayo inatakikana muislamu ajiepushe kwa aina zote na ushirikina upo ushirikina mkubwa na ushirikina mdogo yapo madhambi ya, ya ushirikina makubwa ni kama hivyo ambavyo tumetangulia kusema mtu akawa amekwenda kuabudia katika makaburi leo hii ukifanya katika baadhi ya ziara katika baadhi ya makaburi katika ulimwengu wetu huu na chakusikitisha katika makaburi ya uislamu jambo ambalo libidi sisi nditue mbali kabisa na huu ushirikina ndipo utakapostajabu utakapo kuona baadhi ya makaburi katika baadhi ya maeneo unakuta yamejengewa kisha pambizoni vimewekwa vyetezo basi wale wafuasi wa haya makaburi wale wanaofanya ibada ubur wanaabudia a makaburi azu ka mtu nine alikua sha a ankutkla aaaaomba awaitmao aa hili jambo linamuudhi allah subhanahu wataala inatakikana watu wajepushe na ibada hizi wavunjilie mbali makaburi haya wasawazishe katika ardhi alafu waendelee katika ibada za kumtakasa allah subhanahu wataala kwa hiyo dua zao wazielekeze kwa allah subhanahu wataala inshallah tuishie hapo kwa sasa hivi tupate mapumziko machache kisha tutaendelea inshallah kwa muda ufuatao