bismillahi rahmani rahim tulikuwa katika kuangalia maana ya la ilaha ila llah kwamba hakuna mola pasae kuabudiwa kwa, kwa, kwa haqi isipokuwa allah tukawa tumeangalia aya mbili ambazo allah subhanahu wataala anatutaka tusiwe na mwingine wa kuabudia isipokuwa allah tabaraka wataala hiyo ndio maana ya la ilaha ilallah kwa muktasar na kisha tuendelee kuangalia sasa kalima ya pili katika hiyo nguzo ya kwanza ya uislam kama tuvotangulia kusema ya kwamba ashhadu ilaha nlilh ila wan muhamada rasulllah na sasa hebu tuangalie maana ya muhamad rasulllah kwamba hakika ya muhammad ni mjumbe wa allah shekhe wetu anaendelea kwa kusema nini maana yake la matbubi haqin hakuna wa wakufuatwa kwa haqi إلا رسول الله صلى الله عليه وسلم اسبقون من ينبيه الله محمد صلى الله عليه وسلم هو ديانة تكيوى كفوات وكحقي وغير رسول الله صلى الله عليه وسلم نمو ينجيني السيكوى صلى الله عليه وسلم إنه الطبيع يكيوى أتفوات فيما لا دليل عليه كتك سيوم من حان دليل mtu huyu kaja na mazungumzo matupu hayana qurani hayana sunna fakad tubica bibatil basi huyu mtu au mwenye m- m- kufuata mtu huyu atakuwa amefuata batili au upotevu Kwayo, pili, tawahid, Allah, kwa hiyo kipande cha pili cha kalima ya towhidi waanna muhammadan rasulllah kina maana ya kwamba hakuna wakufuatwa wa kwa haqi isipokuwa wanachuoni wengine watakaofuatwa a kuanzia masahaba kisha matabii kisha maimamu waliofuata kisha mashehe zetu ambao leo hii tunaishi nao wanafuatwa lakini watafuatwa pale tu itakapokuwa wamekuja na dalili zinazowafikiana na kitabu na sunna na kauli za masahaba r anhum au wanachuoni ambao walikuwa ni wenye kutegemewa kama vile maimamu wakubwa wanne tunawafahamu haw mashhu eh, idis shafi ima hamba imamu malik na imamu abu hanifa wao wengine wote zaidi ya mtume muhaa watafuatwa pale watakapokuwa wamekuja na dalili wawe ni masahaba wawe ni matabii kama watakua wamezungumza jambo ambalo halina dalili basi hawawezi kufuatwa حيث يقول فواتك سبب وتقوى منك سيء وتقوى محمد صلى الله عليه وسلم من تنزل محمد أنا نقول بالفعل بعض آيات كتابة قرآن محمد صلى الله عليه وسلم أنا سيما قال الله تعالى اتبعوا ما أنزل إليكم من ربكم ولا تتبعوا من دونه أولياء قليلا ما تذكرون سورة الأعراف آية يتاتو قد سورة هي الأعراف آية يتاتو شخويت متنقلي آية هي أكي سيما أنا سيما من يزمونكم تكوفو اتبعوا ما أنزل إليكم من ربكم فواتيني يا لوشوشو كتوكا كمولوينو ولا تتبعوا wala msifuate mindunihi kinyume cha hayo yalioshushwa kutoka kwa allah aulia kwa maana kuna wapenzi wetu ambao watu wanaweza kuwafuata wakiamini wao kila wanalolisema ni haki kumbe katika baadhi ya mambo wanayoyasema ni batil kwaio kumfuata mtu wa namna hii ambayo kila kitu ukafuata kutoka kake yeye na yale ambayo ni ya uongo utakua umefuata ume, ume, ume, ume mafundisho yasiyokuwa ya allah subhanau wataala aiatdhakan inamalizia aya yetu kwa kusema kidogo mno mnakumbuka kwa maana ya kukumbuka vipi kwa aanaakukumbuka yale jinsi vile mlivyokuwa huko nyuma kabla ya uislam maana hapa aya hii ikizungumzia kuwazungumzia masahaba wa kwamba wanaamrishwa na allah subhana wataala wayafuate yale yalioshushwa li juu yao na waache kufuata kinyume cha yale ambayo ni ya watu binafsi kwamba kwa wakuto kwa kufuata mwongozo wa allah wakafuata tu maneno maneno ya wakubwa zao wazee wao ambao walikuwa katika upotevu basi wanakumbuka kidogo mno kumbukumbu yani kumbu zao ni ndogo kwa maana mtu atakayeacha kufuata mafundisho ya mtume mhaa ambayo ni mafundisho ya allah subhanahu wa ta'ala. <coughs> basi mtu subhnwatala kumbukumbu zake zitakua kwa nichache kwamba alipokua hukunyuma kwenye ukafiri au ushirikina alipokuwa katika ujahili alipokuwa akifanya mambo ambayo sio atakuwa atakua amesahaummb zake iekuaindogo m kubwa sana katika kwani ndivyo ambavyo mwenyezi mungu ametuamrisha hapa ndipo aya nyingine katika nisa ya amesema allah aaaamesema alla subanawataa falaaaika napa kwa mola wako la yuminuna hawatokuwa wameamini hatta yuhakimuka mpaka akufanyawewe muhamadnhakim fima shajara bainahum pale wanapokuwa wamegombana Fiana, la a lyiu i saaa kisha wasipate katika nafsi yao uzito t taaoua ueamua na wakawa ni wenye mikono kusema katika yale ambayo ametuamrisha mtume wetu nyingine nyingi tu zinatukumbusha ya kwamba s a ama alla tba wtaa anaapia kwa jina lake flaaia na apa kwa mula wako na hii ni moja ya sifa ya alla t ee anaweza kuwapia chochote ameapia wakatiwalasii akasema wlas ameapia wakati wa duha, akasema waa ameapia ti akasema watini hizi zote ni vyako hivi vyote ni viapo ambavyo allah subhanahu subhanahuwataala anaapia hivi vitu ni ruksa kwake eye haulizwi lakini sisi tumekatazwa kuadia vt kuwapia katika vitu vizivyo, vingine visivyokuwa allah subhanahu wataala hiyo hapa tunafundishwa kwamba sisi tunatakiwa kuapa kama ambavyo mtume muhamad atakapokua ametuamrisha katika kuapa kwa kusema ataw usema a ukasema kasmaa inatosheleza ili kumthibitishia pengine yule mtu ambaye anakuing atia kile ambacho unakisema au ukweli unaosema una hakuamini kwa wa, wa, kwa utasema wallahi hayo kusema aim auaiaa a kwa usmaanana wa amaaa أو نقوى copies قو كتابه كرآن. أو نقوى copies قيوله لم محمد صلى الله عليه وسلم حبتو لكن تك الكعبة ينوكا مع الكعبة هم بقسموا الكعبة نأبوكوا هي تكو مفعلي بديك الشركين ومبليك دعاء أو مبليك كيأبوكوا سيكو الله تبارك وتعالى قي الله سبحانه وتعالى كعبة كشلوة سما فلا وربك نأبوكوا لا يؤمنون hawatukuwa wameamini kweli kweli hawa wanajita ni waumini hata yuhakimuka mpaka wakufanya wewe muhamad ni hakimu fima shajara bainahum pale wanapokuwa wamehtilafiana wao hapa tunafundishwa ya kwamba tunaweza katika masala adia mbalimbali waislamu wametilafiana aa ibada hii tuifanye vipi wengine wakasema tuifanye tuifanye hivi wakasema hivi wakasema wajibu wao warejee kwa mtume sallahlwsalam wamwangalie yeye ameitekeleza vipi ibada hii kwa hiyo tukikuta mtume muhammadi ametufundisha tutekeleze ibada hii kwa namna fulani basi ni lazima turejee kwa mtume kwa, kwa, kwa allah subhanahu wataala tumkubali na tumtii tuone ya kwamba yeye ndi ana haqi na, na ndiye wakufuatwa na yeye ndio wa kutekelezewa vile alivyoamrisha nitatoa mfano mdogo mfano mdume, salama, amrisha, tuweke ya za nyuma a wa aea katika swala kama hili lakini ni kwamba watu wa kitabu nasema usaii ikama watuwatakiw waeee a mikono inyoshwe tukawaambia hapana lazima tureje kwa mtume akaweka yake wanai kwahio utaona ya kwamba watu wote wanatakiwa warejee kwa mtume s kwaio wale watakokua wamesema tuweke mikono yetu mfano e, chini ya kito au tunyoshe mikono yetu hawa wanabidi wasarende wakubali wafuate mwongozo hu wa mtume muhamad sa waweze kutekeleza sunna hii ambayo ni ua atia ibada a saa a vingi kuna tf nyingi zinaweza kutokea inabidi waislamu bid waislam waejee atia a كما بابد من نكوكة كتابه جا الشيخ ابن كثير تفسير ابن كثير أمليزيه كما آيهي وكي أنغاليه كتك سورة النساء يستنتان إلي شوكا إلي كونا سبابو زاك شوكا وإبو إن شاء الله تماليزة هابك وليو نتتكتانا كتك كبيني كنجيني على كتب صيحة نسلامة السلام عليكم ورحمة الله وبركاته