baamanraim baada ya kupata mapumziko hebu tuendelee kuangalia au uiangai iuihatilitanuia kituulisha yakwamba allah subhanawataala yupo juu na baada yakuangaliaaya mbalimbali otangulia atumeitaa ning tu zinazothibitisha akwamba allah yupo juu lakini tukatangulia kusema yani, jinsigani yuko juu amekaa vipi katika arshi yake sisi hatujui walimanu bihi na kuamini kwamba allah yuko juu wajib, ni wajibu kabisa Wasualo anhu bida, na kuulizauliza huko juu yuko, yuko, yuko vipi kakaa vipi kaelekea wapi na ip kaelekeawapnaua namdomotusisi haijuzu ni uzushi na tunajaribu kuingia katika makosa kwa hiyo khaipasi kuulizauliza katika sifa hizo ambazo sisi kama binadamu kawaida hatuwezi kuzijua Tusimamia katika hadithi auaakatika haditi kwamba au kwamba allah yuko juu ni hadithi hii ya muawiya bnlhakam asalami r nu ala alisema hivi n tukirejea kwa haraka na kwa ubora zaidi kana l jaria nilikuwa mimi nina kazi akifanya kazi zangu za nyumbani na hasatan tara ghanaman li akinichungia wanyama wangu قبل أحد والجوانية هو هو يوم يا أحد والجوانية فطلعت ذات يوم هو هو هو هو هو هو تكون هو هو فإذا فإذا هو قد ذهب من غنمها na mimi jamani ni mtu katika watoto wa adam kama na binadamu. Asifu kama kama watu naasia ama lakini kwa hali hiyo basi so asi nikampiga kibao sakatan so kibao cha nguvu kabisa kilichopelekea kuniingia hata huruma katika nafsi yangu nikahisi nimemosea allah subhanau wataala kwa kipigo hii cha huyu binti nikaona nipate fatwa nipate ufumbuzi wa hali hii kwa mtume slllahalwsala faataitu rasulllahi sallaalwsalama nikamwendea mtume salllahalwsalama nikamsimulia hichi kisa fa adhama dhalika laya mtume baada ya kumsimulia likawa ni kama nimefanya jambo kubwa sana akaniambia umefanya jambo baya mno mwawia kabidiaaimuulize nimu, nimu, nimu, mtume sal aaa jinsi gani nijitoe katika oa aauah u mtmaksha katika mikono ya bwana wake hawezi kuondoka mpaka amalize baadhi a masharti au iiia au anunuliwe ndio huru. na n anakuauaw c alitaka mwache huru tu free kwa sababu kwa kosa hili alilomtendea mtume sa akasema itini biha hebu u niitie huyo, e, huyo kijakazi faatituhu nikamleta faataitu biha mtume akamuuliza katika ile hali ya kutaka kuthibitisha uelewa wake na ufahamu wake huyo binti au huyu kijakazi akamuuliza maswali yafuatayo mojawapo ni hili ambalo katika mada yetu yuko wapi allah mtume akamuuliza inllah yuko wapi mwenyezimungu yule binti akasema fisamai yuko juu katika sama katika mbingu m amuuliza sal lapili ni nani قالت يولي جاري يا بنت يا أنت رسول الله وين ينبغي الله قال أنتم صلى الله عليه وسلم يا أعتقها فإنها مؤمنة مواتي هو هو يو قصبويين مؤمنة أمك مؤمني أخرجه مسلم في كتاب المساجد ومواضع الصلاة جزء الأول صفحة 382 Yani juzuu yata ukurasa mia hapa tunajifunza jambo hili la kwamba kwamba kwamba allah allah yupo yupo yupo juu pale mwanzo mtu anayesema yuko kila sehemu kule chini yupo dukani kwa mtu fulani yupo uoaa yupo dnia nyingine marekani yupo faransa katika ulimwengu mzima kila mahali aekaoa n a kakeli si eli bali ilmu ya allah ndio inahiti kila kitu inazunguka kila kitu lakini yeye binafsi kwa dhati yake na uthibitisho ni hizi aya za qurani na hadith hii ya mtume salllahu alwasalama kwamba allah yupo juu yu. na nikasema vile vile ya kwamba mtu anayehitikadi kwamba allah yupo kila sehemu au hajui allah yuko wapi basi huyu ni mtumwa ndio nilikuwa nakusudia hapo kwa huyu jaria huyu kijakazi mchungaji mbuzi wa bwana muawiia yeye aliposema ya kwamba alipoulizwa na mtume salllualwsalam ainallah allah yuko wapi akasema fi samai yumo katika mbingu mtume sa kwa kujibiwa hivi kama angelikuwa amekosea huyu jaria angemkatalia na alipomuuliza swali la pili wa man ana na mimi ni nani akasema anta rasullla wewe ni mjumbe wa allah wewe binti akawa yuko huru huu m akasemai mwache hu a u mwanake aai i hu i mwanake wa meaa aauu s ya kwamba allah subhanahu wa taala yupo juu lakini ilmu yake ilmu ya allah subhanahu subhanahuwataala ndiyo ambayo imezingira kila kitu mpaka ndani ya majabali kila kona na kila mtu na kila mdudu na kila aina ya wanyama nini ndege allah subhanahu wa taala anawajua amewazingira katika elmu yake lakini yeye kwa dhati yake yupo juu lakini tunapita katika hali ya utiifu na unyenyekevu mbele aalla tukisema kuwa huku kwake juu usijenge fikra usi ukatengeneza picha katika akili yako kwa ksaauakili zetu sisi ni dhaifu ni finyu kwa muda mchache tu huu mimi siwezi kujua kilichoo nyuma mkono, sisi tunasema na mkono kama lioa fao llah fa ljamaa mkono wa allah alla pamoja na watu wengi tunasema ni mkono wa allah wala tuseme nguvu za allah kama naofasiri baadhi ya madhehebu nyingine ambao katika uhakika ni kwamba wanapotea kwa wana, wana kusema hivyo kwamba nguvu ya allah iko na watu wengi sisi tunachosema ni mkonowa allah lakini ukituuliza ni mkono, wa mkono wake kama ama wakwangu aao tunasema hapana hiyo alkafumajhul sisi hatujui ndio aqida ya ahlusunna waljamaa kwahiyo ikija allah anasikia vile vilevile masikio ya allah kwa kusikia tunasema allah anasikia lakini je ni masikio kama yetu tunasema hapana yako kama vile ambavyo yeye mwenyewe alivyo ambay yeye mwenyewe atuwezi kumtangazia sifa nyingine ambayo ee hajaieleza na hii hadithi tuliyosimamia ndio ambayo inaeleza na inayofafanua kwa maana ya uzuri zaidi kwamba ili kuweza kujua sifa za ujua sia zaaa sbtaa ni moja ni yuko juu na hii ni ushahidi na una dalili nyinie ini nyingi, a kiakili iwamba amfano mtu anaoomba hivi wala hivi kwamaana ya kwamba akawa ni mwenye kuelekeza mikono ya katika sehemu nyingine ambayo sio sioambayo ala uo o mojakwaoja na macho yetu, تتقوطانا <applause> تينا قمارا ينجينه الله يتجليه أفياً وسلامة أتوفيكيشنا أتقبلية أتقالي أمبارتنا ياتيكي ربنا أريني الحق حق وارزقنا اتباع وأريني الباتل الباتل وارزقنا النبى ربي زدنا علما وارزقنا فهما صلى الله على محمد وعلى آله وآله وسلم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته