بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله. وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم <applause> وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار <applause> عاذنا الله منا وإياكم من عذاب النار رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل من لساني يفقهوا قولي وبعد نجزون كتيمان بعدكم شكر الله تبارك وتعالى nkumtekea na amani mtume wetu muhamad sawsaa tumo tena katika siku nyingine kwa mara nyingine tukijaribu kukumbushana kwa kadri qadri allah subhanawataala aliyotufahamisha kujua katika baadhi ya masomo haya ya kiislamu yale yaliyokuja kupitia kupitia mtume wetu muhammad waa tuma katika kitabu kinachojulikana kama alqaul mufid fi adilai tauhid ni auli yenye kujitosheleza katika somo la tuhid kisha tunwa na she muhaa abdwaai a waai aa amezungumzia mambo mengi na yale kuyaeleza maana maana maana ya ya vile vile kujua alipo allah kwa aa tuliotanguia kuaeeaaaeuua katia pinotangui na vile vile ilevile leo na kwa siku nyingine tena tumekuwa tunazungumzia aatib dini au mipangilio ya dini tukajua kwama iko mitatu walbaratu wlkhulusu min ashirki wa ahli kwa maana ya kwamba uislamu ni kujisalimisha kwa allah subhanahu wataala kwa kumpwekesha na kumfuata kwa kumtii na kujiweka mbali na kujitenga kabisa na ushirikina na ndugu zake ushirikina kwa hio tukaa tumeangalia maana ya uislamu huo na kuanza kuangalia aya mbalimbali zilizokuja katika qurani zinasemaje kuhusiana na uislamu je unatambulika ndio dini ambayo 9asana aa akiaya dini bele ya alla ni uisla una illaaa aawaaiudia na imeidhia akamba uislamu iwe ndio dini yenu hizohiyo ni, ni aya ambayo tulikuwa tumesimamia kwa mara iliyopita na kwa leo nutaangalia vilvile aya nyingine zinazohimiza au zinazotujulisha ya kwamba tunatakiwa sisi tujikurubishe kwa allah atujisalimishe kwa allah kwa ya kumtii na na kumfuata na kumfuata mtume umemfuata alla aaa a umtii a mfaa ahamfuata aa Ta'ala, aya nyingine ila waslimu wa lahu min qabli an ytikum ldhabu thuma la tunsarun Suratu zumar aya aya hii ikatunukulia shehe wetu ikitujulisha vile vile kuhusiana na kwamba sisi tunachotakiwa ni kujikurubisha kwa allah kwa kusilimu akasema mungu mtukufu waanibu ila rabikum najisogezeni kwa mula wenu waslimuu wa lhu najisalimisheni kwake yeye hapo ndi pakupigia mstari waaslimuu lahu min minqabli fanyeni hivyo kabla anyatiakum kabla haijakujieni nini ladhabu kabla haijakujieni adhab thumma la tunsarun kisha mtakuwa ni wenye kunusurika ana mkichelewachelewa chelewa o katika ushirikina ushirikina mmejifanya ni waislamu wengine lakini bado mnafanya mambo ya kishirikina ambayo yanakutoeni katika uislamu na wale waliokuwa ni washirikina na makafiri wameendelea kuwa katika ukafiri wao allah anawakumbusha pengine mmoja mmoja katika mojao katia waan kuwaongoza wakaona aya kama hizi ndani ya kitabu cha allah cha qurani basi wanaweza wakajikurubisha na wakajisalimisha kwa allah subhnu watala kabla haijawajia adhabu itakayoangamiza hapa duniani na kama vile vile watakuwa wameondoka katika ukafiri wao watakuwa na adhabu iliyokuwa ni kali na nawala hawatopata wakunusuru tena watakuwa ni ni wenye kwa hii kama wa anibu ila jisogezeni kujisogeza allah subhanahu kwake ka kwa kuiendekea kama akuamisha ule vliyokua i vya halali aaaa kama amekuamrisha kunywa vya halali unakunywa vya halali mtume wake muhamadi anatufundisha katika kula huku kwamba idha akala ahadukum falyakulu biyamini kwamba anapokula mmoja wenu basi ale kwa mkono wa kulia waida shariba faliyashrabu biyamini na anapokunywa chochote cha halali hiki katika vilivokuja vya halali basi ale kwa mkono wake wa kulia faina shaitana yakulu wayashrabu bishimali kwani hakika ya shetani anakula na anakunywa kwa mkono wa kushoto kwa hio utakapojua suna kama hii mafundisho kama haya ni dogo kulitazama katika mtazamo wake katika wakati wa kula kwa sababu wengi wetu mnakuta watu wanajisahau basi anakula anakunywa kwa mkono wa kushoto wala hazingatii hajui lakini ukishajua ah, kumbe mwenyezi mungu kupitia mtume s anatufundisha ya kwamba tule kwa mkono wa kulia kwa mkono wa kulia akaacha mtu akawa anatumia mkono wake wa kulia katika kula na kunywa atakuwa amejikurubisha kwa aa mtu amekatazwa pengine asiangalie vilivyokuwa ni vya haam akawa anajitahidi anajikinga na macho yake nanaisha chini asiviangalie vitu ambavyo allah ambayo basi huyu mtu anakuwa amejikurubisha kwa allah na ibada nyingine zote utakaposwali utakapofunga kama itakuwa ni ya faradhi au ni za sunna utakapokuwa umetoa sadaka umeondoa uchafu njiani maudhi miba labda vitu kama hivi ni sadaka ni vitu ambavyo vinakukurubisha kwa allah subhanahu wataala waaslimu na kujisalimisha sasa hapo maana yake ndio kuslmu kujisalimisha kwa allah kukubali hivi vitu kukubali haya, haya mafundisho ya kwamba natoka kwa, kwa alasba si ka ngie au alituma taas aoa aauya aa apa uniani na adhabu hali kadhalika ia haka ويونس رأيته كما كتك ما تندهيته عن بايلة لقوة محمد صلى الله عليه وسلم آية يتوني ينجين شاقويت ومتنقلية كتك كتابتها قول قولي الله سبحانه وتعالى لبو فلا يتموتن إلا وأنتم مسلمون نعم هذين النصاحة زاقتوه بقبابيته إبراهيم عليه السلام akiwahusia wanaye ambao sisi ni wajukuu na vitukuu wa hao waliotangulia li katika watoto wa nabii nabiillahi ibrahimu alah salam hapa aliwaambia fal tamutuna ishini mtakavoishi kwa maana katika maisha yenu ya hapa duniani pambaneni vishawishi vya hii dunia pambaneni navyo visie vikakuhadaeni mpaka unaokuteni mauti mnakufa aliyekuwa ni makafiri la fa tamutuna il want muslimun hakikisheni jitahidini na mwombe allah Subh- subhanahu wataala kila mara ya kwamba awaondoeni katika uhai wenu hali ni waislam kwa hiyo anasema mtume kwa mfano katika hadithi yake anasema akimwomba allah sbnwtaala akisema allahuma, القlubi, mula, allahuma القlubi, ya muqaliba lqulubi ewe mola mgeuzaji wa nyoyo allahua ya muqaliba lqulubi thabbit albi ala dink uthibitishi e moyo wangu katika dini yako katika riwaya nyingine mtume anasema aulubu baina asabi rahman kwamba vi vi nyoyo zetu sote binadamu viumbe vyote zio katika vidole vya allah subn wl io katika vidole vya rahman ualibuha kaifa yasha anazigeuzageuza hizi nyoyo ili anavyopenda naeza kzigeuza o zikwati mtu alikuwa ni muislamu akaingia katika ukafiri mara anawezekana akawa ni misla t a na mara nyingine milamalia lamaa akawa mnafii kwaio anatuzungusha kiasi anachotaka allah subhanau wataala ata kule kuzungusha hizi nyoyo yawezekana mtu akaja amemalizika uhai wake alikuwa ni kafiri akaingia katika uislamu au inawezekana alikuwa ni, ni mwislamu akawa ni kafiri au anawezekana alikuwa ni mwislamu akaingia katika unafiki kwa hiyo hizi dua za allah, za mtume au maneno haya ya mtume yanatuhimiza ya kwamba tujitahidi na tumuombe allah subhanahu subhanahuwataala si katika uwezo wetu sisi kuweza kufa haliyakuwa ni waislam makadirio na mahesabu ya allah anayajua yeye mwenyewe mtu huyu atakufa hali yakuwa ni mwislamu huyu atakufa aliyakuwa ni kafiri huy atakufa aliyakua ni mnafiki huy atakufa haliyaua pengine ni mpagani e ilmu hii au wezo huu ni wa allah subhanahu subhanahuwataala sisi ni kujikurubisha kwa allah kwa kumuomba kama anavyotufundisha mtumi eh, eh, wetu muhama eh, ya kwamba tuseme kwa mara nyingi kwamba ara ewe mola wetu ewe ambaye unageuza geuza nyoyo ugeuzie katika imani utufishe utuondoshe hali yakua au tutie nguvu katika imani zetu na tuondoke hali yakua sisi ni waislam na vile vile dua ya kuomba mwisho mwema alikuwa mtume akiomba mara nyingi kwamba kwambaai nijalie mwisho mwema alnafariki hali nifariki haliyakuwani mwisla wao aya hii ndio ambayo inatupeleka huku na inatuhimiza hivyo ikisema fala tamutuna illa wa antum muslimun msife isipokuwa mufe hali ya kuwa ninyi ni waislamu hiyo ni katika sura lbaara ya 132 amenukuna aya nyingine inayotuhimiza hivyo hivyo kwa maana ya kusema katika surau aluimrani aya nambari 12 allah subhanahu wataala anasema fala tamutunna illa wa antum muslimun aya nyingine inayofanana na hii ambayo imetangulia fala, wala tamutunna hii nyuma imesema katika surat lbaqara imeanza kwa fala fala tamutunna illa wa antum muslimun lakini katika hii iliyomo katika alu imran 12 imeanza kusema wala badala ya fe imeanza kwa wau wala tamutunna illa wa antum muslimun na hii ni takrir Yani allah amesema katika na katika amesema katika katika maneno yanayofanana ya lakini mtakavyoishi msije mkaondoka duniani hali nini hali nini si bali hakikisheni mnakufa kwa ya mara zote. wakati wote mtu ialla mesema wake aishi ndani ya uislamu hujui ni lini uhai wako utatoka kwa hiyo hakikisha asubuhi unapoamka basi hakikisha ya kwamba unaamka hali ya kuwa we ni mwislam na ya kwamba una, unaishi umeamka katika sheria za allah unaenda chooni unaingia katika mgu, kwa mguu wako wakushoto natoka a mgu wako wakulia unakuja unaswali swala yako ya lfaji wa utuliu nahnafanya ai zao vizuri unakua nyumbai unajiandaa kutoa nda katiakazi zako biashara ao nafanya vizuiapid gaa wakati wowote uhaiwao ukaondoka basi nabidiuondoke aliykua wwe zioidogo kisha baada ya hapo tukirejea insha allah tutarejea kwa kuangalia na kwa kumalizia kuangalia nini maana ya uislamu biidhnillahi subhanahu wa taala