iarahmanirahim tumerejea tena na tulikuwa tukiangalia aya mbalimbali zinazotusisitiza au zinatuhimiza tuishi hali aliyokuwa ni waislamu kwa sababu ndani ya uislamu ndio dini ambayo allah subhanahu wataala anayoikubali majirani zetu na wenzetu unaoishi nao katika mitaa mbalimbali hii manasara hata mayahudi hivi sasa baada ya kushindwa hoja za kuweza kuuradhi uislamu kukosa hoja za kuona na kukubali ya kwamba wao mo katika makosa na haamo katika haki mitaano utawasikia wanazungumza wanasema dini haitompeleka mtu peponi haijalishi uwe muislamu uwe mkristo uwe myahudi hautoingia peponi kwa dini yako l sisi tunawaambia hapana ninyi sei hivyo ni kwamba mmeshindwa a kitu akuitetea ai sii tiaia taa a ni katika, katika, katika, katika na uhai huu wa kidunia tuishi aliyekuwa ni waislamu na tumwombe alla vilevile ni waislamu kwa hiyo hizi hoja na dalili zote hizi sisi hazitupi mashaka wala mtu asie na wasiwasi kwamba ah, labda am aweza la so ia haya yanaweza kumpata mtu jai mjinga ambaye hajataka kuusoma uislamu wa wake wala hata kusikiliza mawaida wala durusi mbalimbali mbali ambazo zinaweza kumsaidia kumwelimisha ajue kile kitu alicho nacho dini aliyokuwa nayo ni ni, ni ni kitu cha thamani yani ni kitu cha thamani cha hali ya juu ambacho kukipata hukipati kirahisi isipokuwa nikatoofikia allah subhanauwataala basi angeweza kujua kwamba yeye ana kitu thamani angeweza kuendelea kudumu katika maisha ya kumridhisha alla subanwtaala u katika uislam lakini kutokana na ujinga wa watu wengi hawapendi kusoma wanajikuta ya kwamba wanaishi maisha hayana tofauti na ukafiri na tofauti ushirikina na ofau Woye wanaishi katika mazingira ya utata ao awezekana kwa muda mchache kwa wakati mfupi kabisa akijia na fikra za kisikolojia ambazo zinaweza kuteka akili zake anaweza akakubali tu anaweza akakutana na binti mzuri wa kikristo akaamba ili upate kunioa mimi w kijana muislamu ubadilishe dini yako au kijana b- b- waki- waki- waki- waki- kri- waki- binti wa kiislamu anaweza kukutana na kijana wa kikristo au dini nyingine kwa kuwa haijui dini yake basi hawa wakawa radhi kubadilisha dini zao ili waolewe au waowe waohiliunakuta mtu ametoka katika kitu cha thamani hajajua thamani yake kwao amejiingiza katika upande ambao sio na inaweza kama sio taufikiya allah anaweza akaondoka aliykua ni kafiri akawani mwenee na kuadhibiwa na alla ni dini ya diyah ni dini ya allah ambayo ameirihia ameileta kupitia kwanzia mwanzo huko kwanzia kuumba kwa ulimwengu hu i ini a alla ataiwa e lsemakatiam anasema mwenyezimungu wamayabtahi aira lislami dia fl whwa fi lhirai mn alkhasirin anasema hivi waman ybtaghi ghaira lislami dinan na yeyote atakayefuata mfumo mwingine wowote usiyokuwa uislam au dini nyingine yoyote isiyokuwa uislamu falan yuqbala minhu hatokubaliwa kwake yeye na mfumo huo au dini hiyo nyingine atakayokuja nayo wahwa fi lakhirati na yeye huyu mtu siku ya mwisho min alkhasirina atakuwa ni mwenye khasara kwa maana pengine atakuwa amejidhibiti katika dini hiyo nyingine au mfumo huo mwingine kwa hoja ya kwamba ah, dini haitakupeleka peponi kwao akajiingiza katika madini mengine dini nyingine zozote zile kwa kwa maana ya kuamba, kwa hoja ya kwamba hoja ah, a katika dunia ioshehe unatakiwa uishi tu upendane na watu, uishi na watu vizuri ule ambavyo ni halali yako ufanya biashara vizuri kwa hiyo utakuwa ume, umeishi katika maisha ya kumridhisha mungu kwa hiyo hakuna haja y kunajisibisha katika dini fulani la ukiondoka hata kama ulikuwa ni mchamungu kiasi gani kwa maana unatendea wema watu umesaidia masikini umewasaidia wakimbizi umesaidia mahospitali umejenga umejenga umejenga umejenga mashule misikiti ume m- ume ni basi ya malipo yake ni hapa duniani ya na Allah. lakini adhabu mesaidia mahospitaliumejenga uejenga matendo mazuri ya kiasi gani lakini maui yako si uislamu imani yako si uislamu basi wewe ni mwenye khasara moja kwa moja hakuna, hakuna, hakuna, hakuna, hakuna, hakuna taalii yoyote ya kuweza yani, kutetea kwamba uingizwe katika pepo ya allah kama ambavyo tunaofanyana kirahisirahisi ama tukisikia mtu amefariki tunasema mwenyezimungu ailaz rh ya aa peponi aya maneno sio kweli tunawaombea waislamu allah awajalie na waltkufala ni waislamu aainiatia eoaeaaya hii tukirejea aa allah anasema waman yabtaghi na yeyote atakaetafuta ghaira lislami dinan dini nyingine isiyokuwa ya uislamu falan yubala yu minhu haitokubaliwa kwakeeye dini hiyo nyingine isiokuwa isi ni uislam fi lhiati kwanza hia hatokubaliwa kwa sababu siku ya mwisho watu wote na majini wote hata na malaika tutakusanywa katika uwanja wa hukmu hapo sasa watu watauwanaangaiwa katika dini zao wakikuta watu hawa katika uislamu a wana hasara sio uislamu wa ia ni uislamu wa kivitendo ambao utampeleka mtu kuingia katika rida a alla b n kusamia na kuingiza ya uislamu kwa aiaaaa na mbali mbali na na aya hizo mbalimbali mbalimbali tumekuwa hadithi mbali mbali tumezinukuu kuonyesha uislamu ndiyo dini ya allah ambayo hiyo taka mtu, taka basi tukiwa tumefikia mlango mlango wa pili pili au au jambo e, e, la na bado, uislamu, kwa sasa Nguzo za na, kitabu chetu akaandika balibaliaouzo kusema kitau hetu aaaiaanaala aaanaa nguzo za uislamu ni tano tano tukisema nguzo nguzo za uislamu hakuna maana ni ni sehemu sehemu ukienda utalikuta kuna ya ya ya ya ya ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ya tano. hizi ni istilahi ni maneno kilugha ambayo ya katika mbali mbali. katika katika maeneo mbalimbali na tofauti hata lugha ta kia nuzoa aen enwa a knt dini hii ya uislamu يقوم بإكوميتار ويقوم بمجيب ومنين يمتمي محمد صلى الله عليه وسلم هبا شيخويتنا تنقلية حريف كتبه عبد الله بن عمر نسمع عن عبد الله بن عمر رضي الله عنهما قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم بني الإسلام ولا خمس شهادة أن لا إله إلا الله وأن محمد رسول الله يا وإقام الصلاة يا وإيتاء الزكاة يا تاتو وحج البيت يأني، وصوم يتانو. ومعنا يا وصوم رمضان يا تانو وما أنا ياك النيني نتومي صلى الله عليه وسلم أنا سيما أمجين وإسلام يو ينغوزو تانو يا شهادة أن لا إله إلا الله وأن محمد رسول الله كما حكونا مولا بسايق وابوليو وكو حقي الله سبحانه وتعالى نكمل <سؤال> ذكروا الزنجوم <سؤال> زكاة تيكا دارا سازين وأن محمد رسول الله نكو حقيقة محمد نمجم الله كما نديو ييانا حقي يا كفواتو وانجيني وكفواتو اسبوكوا وكفواتو كما تكو كتكما فندشو الله نمتميوك محمد صلى الله عليه وسلم فهو الحق أما وكفواتو كتكنجي يا باطل فهو الباطل kwa wakifuata katika yale ambayo hajafundisha mtume wa allah basi ni batil o nguzo ya kwanza ni shahada hiyo nguzo ya pili akasema ni sala sala hii ni nguzo ya pili ambayo tunajua imefaradhishwa na kuna swala ta asilba hzu nazo ni katika mamrisho ya mtume kwahio swala ta ambazo ni nguzo zilizosimamishwa katika uislamu zilizousimamisha uislamu huu ya, ya, ya, ya tatu waitai ak na kutoa a ambao kama uliyogusia katika ras zetu zilizotangulia ni mali maalum yenye kiwango maalum wanapewa watu malum kinyume cha chaa hii haina kiwango maalum hawapewi watu maalum wala haina wakati malum ni wakati wowote mtu anaweza kutoa a lakini zaka, ina sheria ina shuruti ina zake, na nguzo zake namnagani yakuta وحج البيت نكو حيجي كتكن يوم يا الله بيت العتيق الكعبة مسجد الحرام نكو حيجي كتكن يوم بيا تكوفو يا مكة كوفانا إبادة معلوم زلزو أن الله سبحانه وتعالى كبتي ومتمي وكي محمد صلى الله عليه وسلم نا يتانو انقوزو يتانو وصومو رمضان نا صومو يا رمضاني أمبا يوني مويزي متكوفو رمضاني watu wanatakiwa kufunga na kwa siku maalumu hizo siku 30 au 29 kama mtume salllahu lsalam alivyotufundisha hizi ndizo nguzo za uislam ambazo kwa muktasari tunaweza kumalizia hapo kwa leo na tutaendelea inshallah katika siku yetu nyingine ijayo kwa maana ya kwamba tutakuja kuendelea kuangalia tena hizi nguzo za uislamu na kuzikunjua na kuweza kuwasaidia wale wasikilizaji wetu na watazamaji wetu, watazamaji wetu wapendwa kuweza kuzijua vizuri kwa idhni ya allah subhanahu wa taala assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu