بسم الله الرحمن <سؤال> الرحيم <سؤال> السلام عليكم ورحمة الله وبركاته نوغو وتزماجي نوسكي لزاجك وجملة إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعات ضلالة وكل ضلالة في نار أعاذنا الله منا وإياكم من عذاب النار وبعد فيا أيها الإخوة الأعزاء أوصيكم وإياي بتقوى الله عز وجل وسمع وطاع وإن تأمر عليكم عبد حبشي فإنهما يعيش فإنهما يعيش فسيرى اختلافا كثيرا فعليكم بسنتي وسنة الخلفاء الراشدين المهديين من بعدي عضوا عليها بالنواجذ وبعد نقزون قد كيماني فما قلت أنا تينا كمارا الله سبحانه وتعالى وكتبا أفيا نوزيما وكويزة تينا كتانا قد كدرس هزي سمو هيلي بورا كبيسا سمو توحيد ilevile tunamtakia rehma na amani mtume wetu muhamad kwa kutufikishia ujumbe huu kwa amana kwa uzuri na kwa uhaqika, na allah hake, kwa taufiki yake akawa uislamu na kuweza kutufikia sisi leo mimi na wewe vilivyotangulia ومعنى التوحيد هو افراد الله في العباده توحيد معناها لاك نكون بكش الله كتك عباده وما هي العباده ننين عباده عباده عباده هي اسم جامع لكل ما يحبه الله ويرضاه من الاقوال والافعال الظاهره والباطنه عباده هذو امبازو تنتكيوا سيسي الله سبحانه وتعالى في عباده هذو نزيل امبازو zinamridhisha allah na anazipenda katika jumla ya maneno yetu yote na jumla ya matendo yetu yote ya dhahiri na ya siri kwa maana ya kwamba hapa tukifanya tukizitekeleza ibada hizi kwa kuridhiwa na allah subhanahu wataala kwa maana ya kwamba zimepokelewa kutoka kwa mtume muhammadi sallal wsaam basi hizo zitakuwa enye kumridhisha allah kwa hiyo katika ibada za siri au za dhahiri basi inabidi sisi tuzitekeleze zile ambazo ametufundisha mtume wetu muhammad sl wsalam <coughs> katika vipindi vyetu vilivyotangulia tulifika katika mlango unaozungumzia kwamba e, maratibu dini thalatha kwa maana misingi ya dini au mipangilio ya dini yetu hii imo katika misingi mitatu mikubwa ya kwanza kabisa al ni nisla a na imani yenyewe wasa na isan na haya yote yao katika hadithi ndefu kabisa iliyopokelewa na bhaa r amayimetoka kwablhaabi ikiwa imepokelewa na imamu musli wao katika vipindi vyetutangulia tumekuwa tukiangalia uislamu na ilikuwa bado hatujamaliza kuangalia uislamu kabla ya kuja kuangalia iman na kabla ya kuja kuangalia uangaia kwaho tuua tukiangalia alislam tukaona nini maana yani ya uislamu kisha tukawa tumefuatia kuangalia arkanisla nguzo za uislam na tukawa tumejua kwamba ziko tano katika riwaya ilipokelewa kutoka kwa abdulah b ma mtoto bha radhi za alla ziweju ao wawili yeye huy abdllah na ma b lhaabi wote hawa walikuwa ni masahaba wa mtume riwaya hii, hii tumesikia inasema kala, kala sallam, buni ala buni alislamua islamu umejengeka katika nguzo tano haa wha rla kwamba hakuna mola pasae kuabudiwa kwa, kwa haspoku alla namuhama ni mjumbe wake waiami sala na kusimamisha swala waitai zaka na kutoa zaka wasaumu ramadhani na kufunga mwezi wa ramadhani ahai beiti liman stataa sabila na kuendeea katika nyumba tukufu ya maka iliokuwa ni bora kabisa na ina fadhila nyingi na hadithi zimekuja nyingi ziziktoeleza fadhila za maeneo haya matukufu riwaya hii imepokelewa na abuhari ameitoa imamubukhari wa muslim fi iman msli anasema tambihi sheewetu anatupata mbei katika hadithi hii anasema tadimu lhaj ala saumi hua mtafa hadithi iliokuja ikawa imepangilia kwamba nguzo za uislamu ni tano ikasema ya kwanza ni shahada ya pili ni sala, ya tatu ni zak yani, ya ikasema ni na الصومu, hii a na muslim nhum wamepokea hivyo kwa maana mtume sa aliweka hija kabla ya som lakini riwaya nyingine ilipokelewa kutoka kwa msi peke yake imasl rnhu llaziwe juu yake rahimahllah allah mshushi rehma ndiyo ambayo tumeizoea sisi na ni sahihi vile hakuna tatizo wala hakuna ubaya somu imekuwa ya sabila atikawa ni ya, hij, e, ya w zote hizi ni sawa tu lai wametanguliza hi kabla ya aii mal pekeae na ndiombayo sisi wengi tumeizoea ni kutanguliza kutangulizas alafu inakuja ha i zote hizi ni tifa hakuna ugomvi wala hakuna utata katika hilo ni kiasi cha chaueza kubainisha kwamba uu ni kuonyesha ule uimara wa, wa mafundisho haya au upokeaji wa hawa waliopokea hizi hadithi kutoka kwa mtume salllah lwsallam wako makini kiasi gani kwamba siwe tu almuradi ni kwamba saumu iwe ya nne alafu haji iwe ya tano kama imepokelewa tofauti baa hatukubali au nini la ni kuonyesha ule umakini wa hawa waliotujalia wa wanachuoni hawa rahimahumullah alla warehemu na hawa masahaba r nhum jamian walipokuwa makini katika kumsikiliza mtume s na kupokea riwaya hizi lhadn sisi leo tunaringa nazo na tunazitumia kwa furaha kabisa kwa hiyo hizo ndizo nguzo za uislam ambazo tumezielezea au tumeziona katika hadithi hii kwa muktasar kama tiogusia a tuwezi tena kurudia stumeksha fahamu nsanguzo za uislamu ni tano ya kwanza hiyo ni shahada kusha kuna moapasa kuabudiwa kwaha kwa isipokua alla na chochote kitakachoabudiwa kinyume cha allah ni batili na shahada ya pili kwa maanaya kwamba wa mhaaraulah na hakika akikamuhaa ni mjumbe wa alla aana haki ya kufuatwa na wengine kwa maana ya ku, ku, wa, wa, mtume na ikiwa mtu yuko kinyume na mafundisho wa ya mtume kumfuata ni batili pili ni swala swala ndugu zangu katika imani imehimizwa kwa daraja la juu kabisa na hadithi mbalimbali mbali, na visa mbalimbali mbali, tukiviangalia vinaonyesha umuhimu wa swala hii nio ambayo mtume sallam, kwa ubora wake hakufaradishiwa hakulazimishiwa kuitekeleza ibada hii akiwa hapa ardini. kwa ardhini hakuletewa amri ya kuswali akiwa hapa ardhini bali alipochuguliwa katika kisa mashuhuri cha isaia akapelekwa katika arshi ya mwisho ya s kule ndiko ambako alikabidhiwa hii zawadi nzuri ya swala kakabihiwa kama tuaosoa atia hioi lakini kwa taufiki allah akazipunguza mpaka zikabaki hali ya ni tano ambazo hizi ndizo alizoshuka nazo mtue uhaa a hapa ardhini na akawa amewafundisha masahaba kwa utaratibu mzuri wa kuitekeleza ibada hii na kwa idadi hiyo ya swala ta a aan a kuanzi sala lfa a a lasi a sala ya maaribi rak na sala ya isha ya mwisho hii ya tano ikiwa inaraka, ina rakaa kwa nidhamu na kwa utaratibu mzuri na ikawa imehimizwa na, na makemeo makubwa kwa wale ambao watakaoitelekeza ibada hii ya swala kwaawamo katika khatari kubwa na wanatoka pingi, katika uislamu kabisa kama ilivyosema baadhi ya wanachuoni kwamba mtu akiacha swala basi huyu ni kafiri na hoja ni nzuri nzuri na nyingi wengine wakawa wamesema hapana itakapokuwa ameacha swala tu maana ya uvivu uzembe lakini hajakanusha haja, haja kwamba sala si katika amri ya allah huyu baadhi ya wanachuoni wamesema basi wamesemahu ana kidogo afadhali afaatae kfayiwa yale ambayo kisheria akifariki lakini hawa kundi la kwanza mbaoi wanachuoni nao na wa huu mke, mzuri kabisa na mwerevu ya kwamba akifariki akifariki si mwenye kuswali basi huyu nikafiri, kwa na hakoshwi namsima sanda haswaliwi wala hazikwi katika makaburi ya waislamu kwaho huutamchukua tu mzoga wake na nguunguu zake alizofia hizi tutakwenda maporini tutashimba shimo wala si kaburi wanasema tutachimba shimo na tutamsokomeza humo kisha kumfunika kuondoa adha katika ardi, yani uchafu katika uchafu kuonyesha ule umuhimu wa ibada hii ya swala so. na mtume fnua hadi mbalibali hatuna haja sana ya kuzinukuu kwa wingi labda kwa moja tu ya faida kwama mtume sla imadini kwamba swala ni nguzo ya hii dini ya uislam fama aamaa eyote atakasimamisha sa sa fa aama dini basi huy ameisimamisha dini ya ya aa huyo ameiporomosha oooshauna din kwahio wewe uksikuwa ni sababu unaaca swala utakua kudaiwa kwamba wewe ulisababisha uislamu kuporomoka wenzimejitaid kuisimamisha unaivunja w lawama na majuto na adhabu kali tawathibitikia wale ambao hawaswali hadithi, mtume anasema hadth kwamba la kama iglkua nina uwezo na kama si tu kuwepo katika majumba wanawake na watoto na wa, wazee na wagonjwa basi ningeamrisha swala iswaliwe yani mamu wapite mwingine aswalishe kipindi cha swala fulani mimi nichukue baadhi ya vijana na mafuta ya taa au kama ni petroli na l na nini na viteketeza moto na vibiriti na makaa ya moto kabisa nichukue niende nichome nyumba za wale ambao wanaswalia majumbani mwao hebu angalia kiwango hichi kwamba mtume majumbia walwanafanya kosa wanaswali akiniwaaswali ndani ya majumba yao mtume mtume mtume ningekwenda kuchoma nyumba nyumba zao wateketee wao humo ndani katika hizo nyumba. Wana swali, lakini wana swali ni, e, vipi yule ambaye haswali kabisa ni infaniye, mtume kubwa anasema hivyo maym awewaa mna wanawake ambao wao kwa uzuri wa swala ni bora waswalie katika majumba yao wasiende misikitini ijapokuwa sheria haijawakataza siku muhimu kama za ijumaa swala za idi mtume amewaruhusu waende misikitini hata vipindi vingine lakini ubora wa swala ya mwanamke ni iswaliwe katika nyumbani kwake na si katika msikitini kwa hiyo hili ndilo ambalo linamfanya mtume na watoto wadogo na wazee walio majumbani na wagonjwa dio ambao wameruhusiwa kukua majumbani nakusalia majumbani vinginevyo mtume s angeteketeza nyumba zao Kwayo tukiangalia ndgu zan atiamai nguzo hii ya pili ya uislamu ndio ambayo ina nguvu ambayo inaleta ataimaa katika dini hii Kwayo kama watu watakuwa watakuwa wanazembea katika katika ya ya pili wanaweza kusababisha maafa uislamu na siku ya kuadhibiwa kwa tutakuja kuangalia eh, katika Eh, tupate mapumziko kidogo na kisha tukirudi tutakuja kuangalia hizi nguzo nyingine maelezo yake yako vipi ili tuweze kupata faida inshallah tupate mapumziko kidogo kisha baada ya hapo tutaendelea inshaallah