bsmillahi rahmani rahim ndugu zangu watazamaji na wasikilizaji kokoti pale mlipo baada ya kupata mapumziko mafupi tumwa katika kuzidi kuendelea kuangalia somo letu la tauhid ambalo ametufundisha mtume wetu muhammad muhammadi alaihi wsalam ni somo muhimu kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyotangulia ya ykwamba ni somo mama ambalo linatusaidia sisi kuweza kujua namna kuishi nanauish tukiwa ndani ya, ya taid katika nguzo ya kwanza ya kumpekesha alla subnawtaa na kumpekesha mtume muhaa katika kumfuata basi maisha yetu ya jumla kuanzia si tumi sikitii bali maisha yetu kwa ujumla masokoni barabarani katika maduka yetu tutaishi vizuri kwa kuwa tunajua somo la latd nvilevile katika kumfuata mtume muhamad s huko tutaishi vile vile kwa kumridhisha allah subhanahu wataala na mauti ya yakija kia yakitukuta basi tutarejea hali yakuwa tumo katika ridhaa ya allah suban wta uliua tunaangaia nguzo thalatha ha mipangilio ya dini hii iko mitatu mikubwa alislam aiman isa hizi nguzo zote tatu tunaangalia kwanza nguzo moja moja tumeanza sasa tunaiangalia alislam tukajua uislamu maana yake alistislamu lillahi bitwhid ni kujisalimisha kwa allah kwa walinqiyadu lahu bitaa na kumfuata kwa kumtii walkhulusu walbaraatu min ashirki wa ahli na kujiweka mbali na kuwa tofauti kabisa ana ushirikina na ndugu zake ushirikina ana maovu mengine kwaiyo hizi hii ndiyo maana ya uislamu kwa hiyo bado ilikuwa tunaangalia uislamu na nguzo zake kwa maana ya nguzo za uislamu ziko tano tukawa tumekusha angalia shahada tumegusia vizuri nguzo ya pili kua tunakwenda nayo kwa maana ya swala ndio tukaleta umuhimu wa swala na ilivyokuja kwamba si ibada ibada nyingine ukiziangalia somu ibada ya hija ibada ya zaka zote hizi zilifaradhishwa au zimelazimishwa kwetu sisi kupitia kwa mtume wetu muhamad akiwa hapa ardhini akiletewa mafundisho haya na malaika jibril alahisalam lakini ibada hii ya nguzo hii ya pili ya swala ya uislamu amekwenda mwenyewe mtume muhaa kuichukua katika arshirahman akakabidhiwa wlhaa ikajani sala 5 kama tunavyosoma katika sira kanakapunguzwa mpaka kufikia swaa tano ambazo tunaziswali hileo nasi kama zimepungua saw, saw, zake ziko pale pale aaa aei aaaa iana ala aa utakapokua na jamojema oja wo saa jema utapata kumi fala, wa fala ila wa lakini moja moja basi kwa wana isi alaana aawake alfajiri unapata aea asili ambali zile thawabu nyingine ambao zimeelezwa katika hadithi tumis, sallama, sibi, wasabit, ya mtume saw kwamba kuna daraja 2 saajaaa tau sala fadi asaaaaa tu akiswai anapata daraja swala ya lasiri e, ina kumi swala ya magharibi ina kumi na swala ya isha ina kumi kwa hiyo kumi mara tano inakuwa ni ya ha zile zile ambazo alizokuwa amepewa e, mtume muhamad sa hii yote ni rahma na uzuri na utamu wa uislamu kwahio nguzo ya pili ya swala ina umuhimu huo na maelezo yake ni kama hivyo tutangulia kueleza na hatari ya kuacha zipo riwaya nyingi za hatari za mtu kuacha swala mtume sallaafano anasema atakaeacha swala kipindi kimoja tu naimekuja riwaya hio answala alaasiri basi ni sawa sawa na mtu ambaye ameteketezewa mali zake zote n na nyumba yake yote waali na watu, wa watu wake wote wameungua waeteketea bakpekeake pengine anguo alizozivaa na hii ni kuacha kipindi kimoja tu cha swala anakuwa mtu amepata hasara ya namna hiyo basi ni kuonyesha umuhimu wa swala hiyo sote kwa pamoja tuhimizane tutekeleze ibada ya swala tena kwa wakati wake na msikitini kwa wanaume kama hana dharura na wanawake waswalie majumbani mwao nwanapata fadhila nyingi zaidi wakija msikitini tusiwazuie kama mtume s anavyotufundisha z zaka hali kadhalika ni miongoni mwa ibada kubwa na imehimizwa lakini imekuwa ina, ina, ina sharti lake ni kwamba ina kiwango maalumu na kiwango hiki si mtu wa kawaida anaeza kakifikia mafakiri wengi masikini ni wengi kwa imekuwa ya, ya kwamba kwa basi kwao aafikia kiwango maalumu aanatakiwaate akitoa zaka hii anatakiwa watu watakaopewa aa ni watu maalumu hiyo a yenyewe haitolewi hai kila siku ina wakati maalum kwahio ni darsa tofauti kabisa ni asa maalum linalohitaji mlango wa aa ili iweze kufahamika amuhimu ni nguzo maalum a inafanana na da lakini mfanano huu haufanani ki, kitaratibu ki, ki, ki, ka maana yaa yenyewe inakuwa haina kiwango maalum haina wakati maalumu haihitaji mtu maalum mwenye senti zake tu mtu amepata shilingi yake 20 e, au ma basi atoe shilingi moja katika ile mia aliyoipata kwa hiyo si jambo gumu kwamba watu wengi mtu anaweza kamiliki shilingi m 22 atoe kiwango kidogo cha kile alichokipata ni sadaka hiyo kwa hiyo zaka hiko hivyo na taratibu zake ni maalumu inshalla hizo zinahitaji darasa maalumu tukipata muda tukali, tukali muhimu, nguzo ya ya ya ni riwaya imam peke yake ya e, kabla ya na kwamba kwa katika mda nwezekana tukaatawamaa abuha a asomu hii ni kifungo ni kujizuia na kula na kunywa kwanzia kuchomoza kwa alfajiri ya kweli mpaka kuama kwa jua alo a akaa itau vya kwa lolote nikijizuia mimi na kuto kukaa nimo katika som nikijizuia, nikijizuia kufanya jambo lolote katika hilo la maana hizo na mfano ni katika qurani eh, mama yetu maram alahsalam alipokwisha kumpata mwanaye saalasalam kauua alipoksha ifungua huyu mtoto wake toto altaaaa uua ote uuaaaa ia ii imetia nahiiaaa ouatounua a kwa hapa tunapata hii somu ya mama h haikuwa yamama maana kwamba hatukula chochote kwa sababu tayari tuajua huku nyuma alipojifungua mtoto wake Isa Huyo mtoto mwenyewe ya mama yake chini ya miguu yako yako kuna manji, nyuma yako umtende, tikisa, tende, maji tende, na maji na na umegemea mtende tikisa zidondoke tende tende haya haya kula huyu wakewe u hii ambayo pengine tunaijua katika istilahi ya sheria bali hapa anamwambia e, awambie watu wake kwamba mimi nimefunga leo sitozungumza na mtu kwa maana amejifunga na maneno kwao maneno yyote mtataa kuzungumza muulizeni huyu mtoto akawa hata wakimuuliza watu anamwashiria isa mwanaye huyu mchanga akawa isa lasalam anazungumza na hawa waliotaka kujua sababu ya yawee kupatikana au sababu ya maram kujifungua hali hajaolewa wao walidhani labda amefanya umalaya au uhuni fulani ambao umempelekea yeye kuwa katika kupata huyu mtoto lakini ukweli ni kwamba hakuwa muhuni wala hakuwa ni mwenye madhambi hayo ambayo ni yenye kuchukiza kwahiyo somo kisheria maana yake ni kujizuia na kula na kunywa kuanzia kuchomoza kwa alfajiri ya kweli mpaka, eh, ku, eh, mpaka kuzama kwa jua kuto chakula au kunywa chochote kuto kuingilia na vile vile kujizuia na matusi na ma, ma, kupigana na yale yote ambayo hayapendezi kuanzia kwa wakati huo mpaka kuzama kwa jua kwa hiyo jua linapokuja kuzama watu wanatakiwa waanze kufuturu hii ni ibada hii sio mada ya fihi tunakusudiai unazungumzia tawhid zungumzia hapa ni utekelezaji wa hizi ibada kwa hii ni a ii inatakiwa itekele a sn isha i aa ama fnsa uitiawawae a ataae ujanja akawa anafunga ana lakini anajificha ndani anakunywa maji anakula ana watu anafuta aafuta wake bila ya yaudhuu wowote huyo anakuwa amemkosea allah amefunga amefunga tutasema amifunga, lakini kumbe ameshiba u hajidanganyi eosea anajidanganya nafsi yake mwenyewe binafsi s hatuna faida wala Koyo, ajwe, kwa ajue anafanya hivi ajili ya ya allah allah ibada hii aat kwa hiyo tauhidi hapa inayingia namna gani ni kwamba inatakiwa mja huyu asifunge kwa kwasaaueaaiasha anaona watu wamefunga anajilazimisha ili watu wamidie afunge sababu ni amri ya allah subhanawataala kupitia kwa kwa wake hiyo atakuwa amejihifadhi ameingia katika ametekeleza malipo ambayo yake ni madhubuti kwamtumwake tutaishia hapo kwa leo na takuja kukutana inshala mara nyingine kwa wakati mwingine tumalizie kuangalia vile vile e, nguzo hii ya tano ya hija inaingia vipi katika tauhidi na itekelezo vipi mtu atakapokuwa ameitekeleza atakuwa amekamilisha e, tauhidi yake vizuri bdah subanawtaala allatuwafikishe tuweze kukutana tena kwa mara nyingine na siku nyingine abaa