assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu kwa mara nyingine wapendo watazamaji baada ya kupata mapumziko kidogo sasa tuendelee kuangalia e, nguzo nyingine au msingi mwingine wa dini nguzo, msingi mwingine wa dini tukasema ni alimanu yan imani tarifu lman an yani nini maana ya imani أنا سمع الإيمان نطق باللسان واعتقاد بالجنان وعمل بالجوارح والأركان ويزيد بطاعة وينقص بالمعصية شخصياتي أما تعريف أو مانا ينين إيماني نينيني أنا سمع الإيمان نطق باللسان نكتمك قوليبي ashhadu an la ilaha ila lla waashhadu ana muhamadan rasulllah ana ni muslim kwamba naamini kwamba hakuna molaapasai kuabudiwa kwa haki sipokuwa allah na hakika ya muhamad ni mjumbe wa allah kwa kutamka hivi umetamka nguzo ndani ya, imani, ya, kwa ya kwa imani madhubuti lakini kuna vitu sasa ibada hizi kuzieleza ukazitekeleza kwa mujibu wa mafundisho ya mtume muhammadi sallalwsalam hapo unaokwasa unaingie katika imani walitikadu biljanani na kuitikadi katika uumbaji au auuumbaji wa, wa allah subhanahu wataala ukawo na itikadi ya kwamba kila kitu kimeumbwa na allah subhanahu wataala malaika viumbe wote mawingu mbingu saba zote ardhi saba bahari wadudu wanyama kila kitu ukaiwa na hivi vyote ni viumbe vya allah umo katika imani sasa wamalu biljawareh na kutekeleza sasa hayo mambo a hayo mafundisho kwa viungo vyako walarkan kwa maana sasa viungo vyako vyote mwili wako wote utekeleze ibada zile ambazo zinatakikana kuzitekeleza aawareh inaingia kwa mfano mikono mikono yako iweze kushika vile ambavyo ni vya halali iweze kuchukua vilivyokuwa ni vya halali no zi ni kitu haram kushika kama ni wanawake umshike mwanamke ambaye ni halali yako kama vile mkeo dada zako shangazi zako nawengine aaaaeaa wao hawa ni haramu kukusana nao mikono mtume amekataza anasema ni bora mmoja wenu ashike achomwe au ashike kala moto kuliko kumshika mwanamke ambaye unaweza kumuoa wa mkono wake ni haram Fala hata mtume m alipokuwa katika b masahaba kwamba wako pamoja kwamba na auaw a raulllah katika heri na katika shar pambana wewe kama d katika jihadi tutakuwa tutakulinda tuko pamoja hatutokutelekeza hatuto kama labda walivyomtelekeza mayahudi musa alh salam aalipokua wanawapa m wanamuunga mkono kwa hili walipokuja wanawake na wanasema rausisi tunakuayidi tupe mkono wako mtume akasema hapana mimi sishiki mkono wa wanawake ambao ni ni maharimu wangu yani ni, ni, ni haramu kwangu kuashika aa n uashia onoyao aaushika monowangu uwakushoto kama kigeo chakwamba ni monoweu i mkono yenu ninyi wanawake ameunganisha mikono yake akismaanana ya na in a a ii aoot taaotuata atia awetu u, u- tunakatazwa vitu aahi viungo vyako vyao macho yako yaangalia yale ambayo allah alla subwataa mehalaisha ulimi wako uongee yale ambayo allah hala, amehalalisha uonje au ule vitu ambavyo alla amevihalalisha kwaho vinaingia vitu kama vile pombe ni haramu kwa mwislamu kunywa e, hata kama ni kinywaji umekiiba mfano kitu umeiba soda umeiba juisi ni halali kunywa juisi hii kuinywa lakini halai kunwkuiuhafa kuiwa unakula chakula cha halali tafutaewe kichuma we wenyewe as chakula cha aaakinichakula cha uizi yama ya mbuzi ni halali enywean taaakwamba anasema waamalu biljawarih walrkan kwamba mwili na halikadhalika upokee au uendeshe mwili wako wote huu ikiwa ni pamoja na viungo vyako sehemu zako za siri uzihifadhi zimekuja mtume amechukua mehaa atakifadhi viungo viwili basi basi mtu huyu pepo anguliza, ni vyungo, gani hivi ya tukivihifadhi tutapata pepo. mtume baimtu u amaii akasema ulimi na utupu wake mtu sehemu zake za siri anatakiwa zihifadhi kama ameolewa au ameoa basi iwe ni kwa halali kwa yule aliyomoa au kwa yule alioolewa naye asiingize katika sehemu nyingine au asiingiziwe kama ni mwanamke na mtu mwingine ambaye ni haramu kumwingilia inaani zia ni adhabu ya alla itamwelekea vilevile ulimi mtu ajichunge kabisa ulimi wake usizungumze isipokuwa yale ambayo yanamridhisha allah subhanau wataala e ni mtu wfanoaasb ea umezihifadhi na kuzistiri eh, viungo hivi kwa mfano tu viwili basi utakuwa umemtekelezea allah subhanah wataala yale anayoridhisha na utakuwa wewe umekwisha onja imani anasema katika kuelezea maana ya imani shehe wetu imani wayazidu bitaa inazidi kwa utiifu wa yankusu bilmasia na inapungua kwa kufanya masia kumbe imani inazidi na inapungua na imani inaweza kabisa kuwa inaongezeka na wakati mwingine inapungua kwa dalili ambazo toja kuziona inshalla atika kuendelea kusoma kitabu chetu hiki kwanza kabla ya kuendelea na kuangalia jinsi gani imani inavyoongezeka na kupungua tunaingia katika kuangalia arkanlimani ningap anasema arkanlimani sita kwamba nguzo za imani ni sita nguzo za imani tumeona nguzo za uislamu ni tano tan tumezijua katika katiaarasa tulizotangulia na alimani nayo nguzo au msingi huu wa pili baada ya ila a msingi wa pili alimani anasema una nguzo zake kama vile swala ni ila ni msingi wa kwanza e, una nguzo zake imani ni msingi wa pili na una nguzo zake anasema nguzo za imani ni sita sit uiaaiaautajiaa tali jua ewe ndugu yangu muislam nini wa kwanza wapenzi muislauombea d asomaji umoja niwafikishe mwenyezimungu na wewe na ndio minasema na ninyi nyote allah tuwafikishe lima yuhibuhu wayardahu katika yale anayapenda na kuyaridhia hakika ya mjumbe wa alla rehma na amani zi juu yake lama salahu jibrilu ani liman wakati jibrilu alahsala alipomjia mtume akamuuliza kuhusiana na imani ala mtume sa akasema slaantumina billahi nguzo ya kwanza ni kumwamini allah subhanahu wataala wamalaikatihi na nguzo ya pili ni kuamini malaika zake tatu, eh, wa kutubihi na kuviamini nguzo ya tatu ni kuamini vitabu vya allah warusuli na mitume wake nguzo ya nn walyaumi na kuamini siku ya mwisho ipo wantumina wa bilqadari khairihi wa sharrihi na kuamini ya kwamba qadar za kheri za allah na shari za allah au kheri na shari zote zinatoka kwa allah subhanahu wataala hizi ni nguzo sita za imani ambazo katika hadithi hii hiis ya omar bin alkhatabi radiallahu anhu imeanzia mbali lakini amuktasar amekuwa ana nukuu shehewetu huyu kuweza kutufahamisha nguzo za uislamu na nguzo za iman ingawa ni vizuri kidogo tukigusia hadithi hii yaamaa a mara akatokea mtu hatujui alipotokea nywele zake ni nyeusi sana kazu yake ni nyeupe sana haonekani kama athari za safari yani ya ki, ya ki, havina na aar za basi hapa lazima ukifika hapa miguu na vumbi nwele zina vumbweza kuchukua alama za vumbi lakini huyu mtu huyu alipokuja hapa hakuwa na athari ya vumbi na msafi kabisa anasema akakaa akaambatanisha magoti yake na magoti ya mtume sallhalwasala akawa anamuuliza maswali mbalimbali mmoja mbali. mmojawapo ndio akamuuliza uislamu mtume ni akamwambia uislamu ndio huo na nguzo zake mbazo mezitaja akamuuliza imani ni nini na mtume akataja imani na kama hii hapa mtume a hadiituotaamwama mwenyezi mungu na malaika zake na vitabu vyake na siku ya mwisho na naamini ada na zote zinatoka eiote iata aalla kta hi nuzo otst mazo umznuuu muda mfupi kwa hivi sasa kisha akamuuliza nini mtume kama kuona kwa baadaye msingi kamuliza ii sakabainishiaaamsn watau bah subhanawataala masahaba wanasema na kiwa Omar rada, anhu wanasema tulichostajabisha sisi ni kwamba sisi ni kwamba huyu mtu anamuuliza mtume s maswali alafu mtume akimjibu anamwambia sdkt sisi tumezoea mabedui na watu wengine wanapokuja kumuuliza maswali ambao wanapokuja wamechafuka wametoka mashamba nguo zi zao zimechoka wana mavumbi katika nywele zao wanakuja kwa mtume wakati mwingine hivi hivi kisha mtume mtume maswali wanasema tumefahamu lakini swaaua tm aa mm akiwajum ofauti ai msa kauake ni nyeupe a aia kweli anakwamba ni mwalimu anamfundisha mtume sallahalwaala basi mtume akawaamefundisha kupitia kwa mtu h namwisho ule mt maliaondoaal mlya m aenda mbele kidogo kidogootajua ini allahwarasuluhu alam allah na mjumbe wake ndio wanajua ninanmm akawambiai jili Am, salam amekuja kuwafundisheni dini yenu ah, wakashtuka na walitamani angalau basi nawalitamaniangalsnggusa lakini wapi tayari p kwa hiyo hadithi hii ndio ambayo inatufundisha hii misingi mitatu ya uislam hiyo inshaalla tumegusia na nguzo hii ya msingi huu wa pili wa imani na tumegusia katika msingi huu tuegusiatswa dini tumegusia nguzo za msingi huu wa pili sha mara nyingine tokua tuta kukutana tutakuja kuelezea e, kwa urefu nini hizi nguzo na kuzisherehesha nzuri wakati mwingine nazili, nzuri, ili, wa ili ku