lhamduilaharsua wb baada ya kupata mapumziko ku kidogo hebu tuendelee kuangalia hizi nguzo za imani tuliishia kwenye kuangalia nguzo ya pili ambayo ni kuwaamini malaika wa allah tabaraka wataala hawa ni vivumbi vya allah wana wa kazi maalumu hawawezi sisi kutusaidia wala kutudhuru isipokuwa kwa yale wanayoamrishwa na, na allah subhanahu wataala basi wanatekeleza bila ya kumwasi kuna majirani zetu hawa hawaanaswaa wanataja kwamba kuna malaika mmoja alimuasi allah wa alimas anaitu, uy akua alaikaaayao wanaofikii hu takua nihan ambaye aliishi na malaika katika pepo ya allah katika aliishi na malaika alla iau eoaaa tabar wataala na baada ya kuwa alichukuliwa huka au alikua ni mchamngu mzuri alikua ardini akafaya ibada vizuri kisha mauaji kujalia katika a aaawaa Yani msimamizi na atakaeniabudia tena na tena malaika wakamkubalia lakini walimpa challenge yao kwamba vipi allah unataka kujalia huo katika ardhi kiumbe kingine kitaachomwaga damu kitachofanya ufisa anajua yale ambayo wao hawaajui auhim wakati baada ya kuumba kwa dam alsalam akiwemo miongonimwao huyu jini ambaye wakati huo akijulikana kwa jina la azazir, au at nzuri alikuwa amepewa alikuwa miongoni akiishi na malaika katika pepo ya allah akila raha mustarehe na malaika humo peponi lakini alipoumbwa allah akawaamrisha malaika hawa wote wamporomoke wa kumsudia huyu kiumbe adam amri ni allah subhanwa ni, i ni kutekeleza amri ya allah wa, fanya hili unafanya usifanye hili usifanye kwa hiyo kwa kuamrisha malaika waporomoke wapromoki ukumsudia dam alaalam ni amri amriya alla mweyeweaktaakumsudia huyu ambaye ibilisi, au jina vile vile akakataa kusujudu Aka amesimama wame allah kwa nini umekataa kumsujudia yule ambaye nimearisha asujudiwe akasema mimi ni Aka mbora kuliko yeye umenumba kwa moto yee umeumba kwa udongo nani hapana ni amri yangu kwa hiyo kama umekataa wewe utakuwa ni kwamaana kwa maana aliyewekwa mbali na rehma za allah hapo ndipo yule iblis au azazir au abasajida alipopata jina la sheitan maana allah akamtoa katika rehma zake na akawa amemwingiza miongoni vya viumbe ambao watakaaadhibiwa akumsujudia dam lakini hapa tunawaona malaika kwa utiifu wao na unyenyekevu wao kwa allah subhanahu wataala wakaporomoka wote kwa pamoja kumsujudia adam kutekeleza amri ya allah kwahiyo huyu lutfa hakuwa ni katika malaika bali ni katika majini hao ndio malaika na wanakuja katika ardhi hizi na kubwa kabisa akiwa ni jibril alahisalam nkama tuvogusia katika hadithi yetu mashhuri niotangulia ya mar binalkhatabi ya kwamba alikuja, alikuja katika umbile la kibinadamu kuja kuwafundisha masahaba kupitia kwa mwalimu wao muhaa diniyao au dini hii ambayo leo sisi tunayo waomalaika wa ni viumbi vya allah haifai kuwaomba haifai kunyenyekea kuwa kwa kwaowao kwa maana ya kwa ku, kujidhalilisha ku, dhalili, ku, kwaowao labdakutafuta aha hawa ni viumbe wa allah subhanahuwataala tunasema malaika lahsalam amani iwe juu yao tunafundisha na mtume uwaombee dua ii aa amani iwe juu yao tunasema hivyo kwa sababu ni Huyo, ni ni kwamba tunachojua vya miongoni mwa malaika wakubwa na mwenye sifa ya kipekee kwa maana yee amekuwa na sifa ya kuleta waa na kuwapitia hata malaika wengine wengi kwamba akiwapelekea kama waama anataka uwapeleka ujumbe wake hata kwa amalaika wali atia mbingu zot saaia wn niombayo wakwanza anayekwenda kupokea waa na maneno mbalimbali na maamrisho na mafundisho mbalimbali ya Allah, kisha kuwapelekea malaika wenzie ama kuwaletea manabii katika ardhi hizi amekuwa akija tan kwanzia kwa adam na kablaya huko alikuwepo na akaja kwa akaja akaja kwa ibrahimu, akaja kwa ibrahimu n aaa akaa kwabram aaa maa mitume wote mpaka mtume na si wako masahaba zake mtume ni mtu mtu mzima sasa lakini bado anaonekana kijana ile sifa ambayo tumeeleza pale mwanzo kwamba alionekana mwenye nywele nyeusi kabisa muhama saa amaso a m kumbe ni malaika malaikajibril hii ni dalili waih kwamba viumbe hawa ni watukufu na wao wanaishi katika aa epo anasifa kubwa hii jibril ameanza taa a lakini aliumbwa na a la iaa wanataaash a wao ni viumbe vya allah na alla hwatakufa wote kama ilivyokuja katika baadhi ya mafundisho ya mtume wote malaika akisha me ote a tawa uauishaa hawavumbe waallah subhanawataala tusiwaombe uwezikkaanaomba dua zako ukasema ya mikai yaisrafil amidhni ewe jibrili ewe mikail niokoeni katika majanga haya nileteni heri l bali utakuwa, utakuwa hapo umepeleka dua yako pasipo ndio bali hawa ni malaika wa allah sisi tunatakiwa kupeleka dua zetu kwa allah tabaraka wataala hapo ndipo tapokuwa tumetekeleza imani hii sahihi ya hawa malaika e, nguzo ya tatu, نكواميني وقوتو به يعني نكواميني كنا فيتابو في الله فيتابو مشهوري ان بابا تنابيو سيسي بينامي نتورات يا نبي موسى عليه السلام كنا زبور يا نبي عليه السلام كنا انجيلي يا نبي عيسى عليه السلام ناني كرآن او الفرقان كتابو تشيتو وليتو بيو محمد صلى الله عليه وسلم هيفي نباذي فيتابو نهو كونيو مازي يكوجا صحف كما يكوجا كتابة كرآن في صحف wamusa ama kuna maelezo yalikuja muongozo yaliokuja mwongozo mzuria katikasobaadhi yani ya karatasi au pufflets, maalumu, za maalumu, maalumu, na kila kitabu, kama vitabu vilikuja hivyo vinne mashuhuri na tunabio, na walikuwa, nabio, walikuwa kabla karatasia maans aaa waifana maongezo na mapunguzo na mpaka leo ma wanakaa kila mwaka wakitoa toleo jipya toleo jipya Toleo la injili ni kuonyesha wanasahihisha baadhi ya mambo wa aili zao bila kuwanawa kutokua na nabiwa mwenyezimungu matokeo yake wanajipoteza wanazidi kujipoteza nwz ujoteza au ukaibikiwa na allah kama walio mayahudi kitabu chenyee waekitua is wanachukua yale ambayo yanawariisha wao katika ni kitabu ni ambayo haina ya zamani atia mpya ni kitabu pekee kabisa ni kitabu ambacho allah alla sb amechukua dhamana ya kukihifadhi kwa hiyo ni mwongozo wa mwisho ambayo ndani yake una maelezo yaliyokwema katika ta katika zaburi na i katika injili na nyongeza ambayo mejumlisha yote ni qurani hichi ni kitabu cha allah ambacho leo tunacho katika mikono yetu ni mwongozo sahihi ni mwongozo wa maisha ya mwanadamu maisha ya leo na kesho mpaka siku ya kiama mpaka peponi huku utakuaje kuna maelezo mazuri kabisa yenye utamu wa kila aina kutoeleza jinsi wa mambo ulivyokua ni kitabu cha historia historia histoia nyuma ni kitabu cha science, ni kitabu cha boloia ni kitabu cha kemia ni kitabu cha lugha yani kama wasomi wa lua ya, eh, ya kiarabu wanaposoma lugha ya kiarabu hata kiwani vya u maria ya asil ni quran soma, soma fulani uran mfano mtu atatunga ibara yake ibara hii pengine sio anaambiaa au ni kutokana sai fulani iko hivi na hibi. Au sahihi, alitumia hibi, wala hata chuni, wakubwa wa wa lugha katika, katika aya za qurani wanapata ladha wanapata yaiaa wakeea mafundisho yao ambayo ndani ya ukwa hivyo tunachotakiwa sisi ni kuamini hivi vitabu ambavyo tumepewa na allah sbwtala ambayo ndani yake ni mwongozo sahihi lakini chakuamini kabisa hivi sasa katika karni hizi ni kitabu cha muhamad vitabu hivyo vigiilivyotangulia tunaangalia yale yaliyoana na qurani tunayaamini yaliyopingana na qurani hatuyaamini kwa hiyo haya mafundisho aliokuja nayo ya mtumi muhamad ndio hayo ambayo sisi tunayafuata na tunatakiwa turidhike nayo kwa kwaidhni allah subhntl utakuwa ni wenye kufanikiwa ndugu zangu katika imani wakati unakwenda mbio naona tumalizie hapo kwa leo inshallah tutakutana tena katika vipindi vyetu vijavyo allah allahkutupa afya na uzima a Was- baaka